[Thảo luận] Mai bão đến

roro

Xe tăng
Đến giờ vẫn chưa có động tĩnh gì của bão số 1 hay còn gọi là bão Côn Sơn nhưng chắc chắn ngày mai bão sẽ đổ bộ vào đất liền:)]. Bão mạnh cấp 12 và đổ bộ thẳng vào Hải Phòng, thành phố cách Hà Nội 100km. :-w
Em e là mai đường xá sẽ ngập lụt vì Hà Nội khả năng lớn nằm trong tâm bão đi qua. Chúc các cụ ở Hải Phòng, Hà Nội và các tỉnh phía Bắc ai mà phải ra đường thì cẩn thận trong những trường hợp mà anh em OF đã trải qua:
- Ngập lụt, tầm nhìn hạn chế, cành cây thân cây rơi gẫy.

Chúc các cụ may mắn.
Hix, mai em cũng phải ra đường cả ngày ạ.#-o

Phương Nga

Xe lăn
sáng nay em dậy vẫn thấy trời trong xanh lắm ạ. Nhưng có nhiều gió và thấy âm ẩm.....Chắc bão sẽ về sớm thôi. Thương dân mình nghèo quá...

Vuvit

Xe tăng
Mai bão thì nguy, mai e cũng phải ra đường~X(

EZdong

Xe điện
Bây giờ mới gần 10h mà gió bắt đầu to lên rồi (em ở cạnh công viên Lên Nin). Các cụ nhớ để xe ở chỗ an toàn nhất có thể, nhất là khoản kéo phanh tay, lên hết kính, cẩn thận hơn thì chèn vài viên gạch cho nó chắc!!!

Chỉnh sửa cuối:

BảoLong

Xe hơi
Mai phải đi làm thêm chết em rồi..X_X

Do nhiệt độ đất liền - nước biển khác nhau và do nhiều yếu tố địa lý - thời tiết khác nữa nên các cơn bão thường đổ bộ vào đất liền vào khoảng nửa đêm hoặc rạng sáng. Phía trước cơn bão trời thường trong xanh nhưng không khí "đậm đặc" - oi nồng rất khó chịu.
Như các cụ mô tả thì em dự tối thứ 7 hoặc sáng chủ nhật bão sẽ vào đến đất liền.
Hà Nam, Thái bình, Hải phòng ???? tâm chỗ nào thì khó đoán lắm. Khi bão đi qua rồi, ông nào cũng kêu tâm bão đi qua địa phương mình cho mà coi.

Bây giờ mới gần 10h mà gió bắt đầu to lên rồi (em ở cạnh công viên Lên Nin). Các cụ nhớ để xe ở chỗ an toàn nhất có thể, nhất là khoản kéo phanh tay, lên hết kính, cẩn thận hơn thì chèn vài viên gạch cho nó chắc!!!
Về khoản này, tốt nhất là cho xe vào nhà, chắc ăn nhất là nấp trong nhà bê tông. Nếu phải nằm ngoài đường thì nhớ quan sát xem chỗ xe đậu có bị hút gió không (khe giữa 2 nhà cao...), xung quanh có nhiều nhà mái tôn, biển quảng cáo kg? Em sợ nhất là món này đấy. Nằm đúng luồng gió là mọi thứ "cuốn theo chiều gió" sẽ đè xe mình mà phang vào. Cứ gọi là như dao chém...

Nếu xe nằm trong gara cửa sắt kéo (nhất là mấy cái cửa Taiwan đời mới mỏng le le) thì các cụ nhớ dằng chéo cánh cửa bằng cách cột chặt cây gỗ lên song cửa để gia cố nhé. Mấy cái cửa kéo đấy gặp gió cấp 12 oánh trực diện là gập đôi và bay vào trong nhà luôn đới... khúc sau thì các cụ tưởng tượng tiếp.

dieuanh06

Xe hơi
Hi vọng HN không lụt, chiều mai em nhận đi chở cháo với cụ xediahinh roài

khoat_gia

Xe buýt
Em đang lọ mọ ở hưng yên, gió bắt đầu to rồi mà trời vẫn xanh, lạ thật!

Hi vọng HN không lụt, chiều mai em nhận đi chở cháo với cụ xediahinh roài
Hì hì! Mình toàn phải đi chống bão, bây giờ mới được đứng ngoài xem các cụ "thủ đô yêu dấu" loay hoay thế nào.

Thêm một kinh nghiệm chống ngập gửi các bác tham khảo.
Lâu nay mọi người chỉ nghĩ nếu nước ngập thì phải kê cao. Kg kê lên được thì đành chịu ngập. Hãy chịu khó nghĩ ngược lại như cụ chủ tịch thành phố HN ( :)) :)) ). Các bác kiếm miếng nilon (hay vải gì kín nước) càng to càng tốt. Khi nhà bị ngập thì cho xe mình chạy vào (em chưa thử với xe ô-tô nhưng xe máy, tủ lạnh... quá OK). Sau đó chỉ việc túm góc nilon và cột lên càng cao càng tốt. Đảm bảo nước cỡ 0,5m vẫn vô tư. Đồ nặng kg nổi được nhưng vẫn đứng vững trong nước ngập

P/s Nếu là xe máy nhớ kiếm miếng gỗ mà kê chống chân kg nó làm rách nilon thì ... về mo đấy.

HobbyDriver

Xe tăng

coldwinter

Xe tải
chết, mai em đi đón thằng bạn ở sân bay lúc 4hpm, kiểu này đi thế nào được, làm sao liên lạc để nó đi taxi về giờ nhỉ, hic.

Bus_nhanh

Xe điện
Hì hì! Mình toàn phải đi chống bão, bây giờ mới được đứng ngoài xem các cụ "thủ đô yêu dấu" loay hoay thế nào.

Thêm một kinh nghiệm chống ngập gửi các bác tham khảo.
Lâu nay mọi người chỉ nghĩ nếu nước ngập thì phải kê cao. Kg kê lên được thì đành chịu ngập. Hãy chịu khó nghĩ ngược lại như cụ chủ tịch thành phố HN ( :)) :)) ). Các bác kiếm miếng nilon (hay vải gì kín nước) càng to càng tốt. Khi nhà bị ngập thì cho xe mình chạy vào (em chưa thử với xe ô-tô nhưng xe máy, tủ lạnh... quá OK). Sau đó chỉ việc túm góc nilon và cột lên càng cao càng tốt. Đảm bảo nước cỡ 0,5m vẫn vô tư. Đồ nặng kg nổi được nhưng vẫn đứng vững trong nước ngập

P/s Nếu là xe máy nhớ kiếm miếng gỗ mà kê chống chân kg nó làm rách nilon thì ... về mo đấy.
Cám ơn về kinh nghiệm của Kụ !

xuho

Xe tải
Tình hình mưa bão thế này không về đc rồi.
Mọi năm bão ít khi đổ vào miền bắc, năm nay mới trận đầu mà bão đã mạnh thế các cụ nhể

dylan5555

Xe tải
Em ở Hải Phòng nè, 11h trời bắt đầu mưa nhẹ, chưa thấy có gió. Không biết diện biến tiếp theo thế nào các cụ ạ. Xe em thì chả biết dấu đi đâu được, vẫn để dưới mái hiên lợp bằng tôn thôi. Đành đánh đu với số phận vậy, hy vọng bão chóng đi qua

nothing

Xe tải
Tốt nhất là mai cố gắng không ra đường. Nếu nhiệm vụ cao cả và không thể dừng như chở cháo thì các cụ cố gắng lên nhé, e chúc các cụ không gặp khó khăn gì.

vietran

Xe ba gác
Cụ nào để xe dưới hầm thì chuẩn bị sẵn bao cát nhé.
Cụ nào gửi xe ở bãi thấp thì chịu khó kiếm chỗ cao mà gửi, không sau bão sang lấy xe thấy toàn sông chả thấy xe đâu thì khổ.
Quả này Hanoi ngập lút ta thút cho mà xem.