[Funland] Mạng chậm hơn nhiều so với trước dịch các cụ nhỉ ?

ubisapro

Xe trâu
Mạng nhà e cũng chậm, đặc biệt buổi tối :(

vingraux

Xe tăng
Đến năm thứ 2 Covid rồi mà nhà nhà vẫn cày Zoom để học từ xa + chia lớp để xài Zoom free. Đến nản với BGD + KHCN.

1 cái app học trực tuyến cũng không xong. Đường truyền nghẽn đơn giản vì app không phù hợp. Học xong là quên tiệt - trả có gì để xem lại.

Nói thêm cho các cụ hiểu app chuẩn nó hỗ trợ GV + Học sinh như thế nào: nhóc lớn nhà em học thêm 1 chương trình online xài Adobe Connect. Tất cả hoạt động online được ghi hình lưu trên server để học sinh tự xem lại + tài liệu được upload lên để tham khảo + giao bài tập + TKB trên 1 app…
Ở trường Việt Nam thì dùng Microsoft Team - cũng chuyên nghiệp hơn Zoom rất nhiều.

Túm lại đời không có combo miễn phí: Ngon + Bổ + Rẻ.
Ngon + Bổ = Không rẻ
Rẻ + Bổ = Không ngon
Rẻ + Ngon = Không bổ
Teams nằm trong bộ Microsoft 365. Trường nào mua tài khoản MS365 thì còn có Office, Sharepoint , Onedrive business các kiểu mà mọi tài khoản học sinh đều được chia sẻ. Dùng cái này là chuẩn, cũng như mua vắc xin, tiết kiệm 5 xu 1 hào để mất tiền trăm giãn cách không phải là cách hay.

thienthanmudo

Xe tăng
Website
kynangbongda.com
em thấy mạng chạy ầm ầm mà
Nhanh hay chậm thì thứ nhất là do gói dung lượng các cụ đăng ký. 1 cụ chơi gói dung lượng cao dành cho doanh nghiệp thì tất nhiên tốc độ nó cũng phải khác so với 1 cụ đăng ký gói dung lượng cơ bản dành cho gia đình.
Thứ 2 là do hạ tầng kỹ thuật ở khu vực các cụ ở có tốt ko? Ví dụ khu vực đông dân quá, hạ tầng kỹ thuật lại lởm khởm thì tuy là cùng mạng vnpt, fpt... Thì nó vẫn tậm tịt hơn so với 1 cụ cũng dùng mạng đó nhưng ở nơi khác. Thế mới có chuyện lúc lắp mạng thì có người hôm trước hôm sau là lắp đc luôn, có người thì lại phải chờ khảo sát mãi mới lắp đc vì tuyến cáp chưa đc kéo về khu vực đó, nôm na thế.

vihali

Xe container
Đến năm thứ 2 Covid rồi mà nhà nhà vẫn cày Zoom để học từ xa + chia lớp để xài Zoom free. Đến nản với BGD + KHCN.

1 cái app học trực tuyến cũng không xong. Đường truyền nghẽn đơn giản vì app không phù hợp. Học xong là quên tiệt - trả có gì để xem lại.

Nói thêm cho các cụ hiểu app chuẩn nó hỗ trợ GV + Học sinh như thế nào: nhóc lớn nhà em học thêm 1 chương trình online xài Adobe Connect. Tất cả hoạt động online được ghi hình lưu trên server để học sinh tự xem lại + tài liệu được upload lên để tham khảo + giao bài tập + TKB trên 1 app…
Ở trường Việt Nam thì dùng Microsoft Team - cũng chuyên nghiệp hơn Zoom rất nhiều.

Túm lại đời không có combo miễn phí: Ngon + Bổ + Rẻ.
Ngon + Bổ = Không rẻ
Rẻ + Bổ = Không ngon
Rẻ + Ngon = Không bổ
Với trường học thì MS Teams là hoàn chỉnh nhất vì trong 1 platform. Ông google cũng có đủ nhưng classroom tách riêng Meets, tích hợp cũng hơi sơ sài.

Còn mạng chậm buổi tối thì em nghi là do lúc đó bọn Mỹ mới thức dậy, ăn hết băng thông quốc tế của ta 😁

Nguyenhongson26

Xe tăng
Đường thông hè thoáng thì mạng sẽ chậm,không lưu thông nhiều trên đường nhưng lại lưu thông nhiều trên mạng.Cụ chủ cứ thử đợi hết cách li mọi người ra ngoài tưng bừng xem cụ vào mạng chả như xé gió

f1_hn

Xe container
Hay rớt nữa

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Nhanh hay chậm thì thứ nhất là do gói dung lượng các cụ đăng ký. 1 cụ chơi gói dung lượng cao dành cho doanh nghiệp thì tất nhiên tốc độ nó cũng phải khác so với 1 cụ đăng ký gói dung lượng cơ bản dành cho gia đình.
Thứ 2 là do hạ tầng kỹ thuật ở khu vực các cụ ở có tốt ko? Ví dụ khu vực đông dân quá, hạ tầng kỹ thuật lại lởm khởm thì tuy là cùng mạng vnpt, fpt... Thì nó vẫn tậm tịt hơn so với 1 cụ cũng dùng mạng đó nhưng ở nơi khác. Thế mới có chuyện lúc lắp mạng thì có người hôm trước hôm sau là lắp đc luôn, có người thì lại phải chờ khảo sát mãi mới lắp đc vì tuyến cáp chưa đc kéo về khu vực đó, nôm na thế.
Đo với chính mình vài tháng trước là thấy chậm hơn, không cần so với ai.

haivinhvungtau

Xe buýt
Mấu chốt vấn đề vẫn nằm ở đấy. Mấy bố hô hào 4.0 nhưng phần áp dụng vẫn 0.4 - toàn bộ ứng dụng học tập + họp hành online vẫn do app nước ngoài quyết định! Đáng ra việc tăng băng thông này rất ý nghĩa - tiếc là bộ dục ù lì không thay đổi kịp.

Mùa covid chỉ cần mỗi nhà 2vc +2 nhóc học + làm việc online là hết mịa băng thông rồi.

Nhà em 400Mb upload nhưng băng thông quốc tế có 2Mb nên đương nhiên cả nhà giật tưng bừng khi 3/4 online giờ hành chính. Nhóc tỳ lớp 4 thỉnh thoảng bị GV nhắc vì đường truyền dặt dẹo - em chỉ cười éo thèm phản hồi vì họ có hiểu gì đâu, bảo con buổi sáng không học được cùng lớp A thì buổi chiều con học cùng lớp B.
Còn nhóc lớn đường truyền dặt dẹo thì rảnh lên server tải bài học lại xem chả ảnh hưởng gì! Tư duy của tư bản với XHCN nó khác biệt ở chỗ này.

Ưu điểm của XHCN là đòi học online tất cả các môn kể cả mấy môn vô bổ kiểu Thể dục… + học phí thu 80%; chương trình dùng để học thì cố xài free - nên rốt cuộc học sinh chả có mịa gì hỗ trợ sau buổi học. Bố mẹ nào 2 tháng rồi giãn cách tại nhà không có thu nhập thì khác nào ngồi trên giàn thiêu!
Từ lớp 1 đến 12 muốn trẻ học thành google nên cái gì cũng dạy mỗi thứ một tý, nhạc họa, kỹ năng sống vân vân và mây mây. Người lớn nhìn thấy vậy nhưng thực ra là bó tay và bế tắc vì không có cách làm thay đổi

cadan

Xe container
Cac cụ có so sánh tôc độ giữa cac nhà mạng nhanh chậm ,hay dở thế nào ko

pham minh

Xe container
Chả hiểu anh viễn thông chém gió thế nào, bảo nâng cấp gấp đôi tốc độ rồi 10 nghìn tỷ, ... mà chả thấy gì, tốc độ thậm chí còn chậm hơn. Youtube 1080 là xem không nổi. Cứ buổi tối là rất kém.

Giờ chỉ cần mạng tốc độ trả lại lúc trước là tốt rồi.
em cũng thấy vậy . tưởng mỗi nhà em đâm ra cứ loay hoay di chuêbr mấy cục wifi mesh từ hôm qua tới giờ

hieu12345678912

[Tịch thu bằng lái]
Chắc nhiều máy truy cập quá, nên nghẽn, hoặc cá mập nó cũng tránh dịch, ko có vc j làm nên rỉa cáp chơi

daicuty

Xe tăng
Từ ngày cha Hùng lên viễn thông chả làm được cái mịa gì ra hồn, tổng băng thông vẫn thế bói đâu ra nhanh hơn chứ. Phải giảm giá như ĐL ấy là chiết khấu bao nhiêu % gói cước chứ khuyến mãi như ông đưa ra mập mờ vãi

Matizcoi

Xe cút kít
Sinh ra ngủ ngày cày đêm là vậy mà các cụ, giờ cao điểm là 19h tới 23h nhé, đêm em xem phim online 720p qua case mini core i5 còn xoay mòng mòng :D
Tốc độ đo wifi thế này ạ

sinhphuc

Xe tải
Từ ngày e nghe nói được nâng cấp gì gì đó e đã thấy chậm hơn trước nhiều rồi! Gọi lên TT phản ảnh thì chưa thấy trả lời. Đây là kết quả đo của e

ngocquybk

Xe điện
Nhà em đăng kí gói Viettel 80mb nhưng bộ phát wifi em dùng của Aruba AP-225 phát sóng căng đét em thấy ổn chứ dùng cục phát tặng miễn phí thấy kém ạ

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Từ ngày e nghe nói được nâng cấp gì gì đó e đã thấy chậm hơn trước nhiều rồi! Gọi lên TT phản ảnh thì chưa thấy trả lời. Đây là kết quả đo của e
Đang lợn lành bọn viễn thông chữa thành lợn què.