Mẫu Sơn 23-24/10/2010 Đến hẹn lại lên nào!!!!!!!!!

vctv

Xe buýt
Thì ra là thế. Đúng là súng khủng, thợ săn pờ rồ, ảnh hay và lạ thật.

EZdong

Xe điện
Dạ, em về HN lúc 5h chiều qua. Cả ngày hôm nay ngập lụt công với việc, đến giờ mới ngồi load được lũ ảnh vào máy tính. Bác VCTV cho em nợ mấy hôm sẽ có "tác phẩm nghệ thụt" để báo cáo ah.
Có cái ảnh này hơi đặc biệt một chút, em chụp lúc nhà Nam Vũ đang "đánh vật với bóng đêm" Mẫu Sơn. Ảnh chụp bằng ánh sáng trăng 16 và ánh đèn xe nhà Nam Vũ đang leo dốc, xa xa là quầng sáng của tp. Lạng Sơn
Ảnh đẹp quá! Nhà Đèn đang leo dốc đoạn ngoằn nghèo hả bác? Vốt ka bác!

thoaicc

Xe máy
Dạ, em về HN lúc 5h chiều qua. Cả ngày hôm nay ngập lụt công với việc, đến giờ mới ngồi load được lũ ảnh vào máy tính. Bác VCTV cho em nợ mấy hôm sẽ có "tác phẩm nghệ thụt" để báo cáo ah.
Có cái ảnh này hơi đặc biệt một chút, em chụp lúc nhà Nam Vũ đang "đánh vật với bóng đêm" Mẫu Sơn. Ảnh chụp bằng ánh sáng trăng 16 và ánh đèn xe nhà Nam Vũ đang leo dốc, xa xa là quầng sáng của tp. Lạng Sơn

Hình này bác để phơi sáng quá mức cần thiết, nên hiệu quả không cao, hình bị bẹt, không có chiều sâu của màn đêm. Nếu bác không nói là trăng 16 thì người xem dễ nhầm với hoàng hôn.

toanco_k32

Xe tăng
Hình này bác để phơi sáng quá mức cần thiết, nên hiệu quả không cao, hình bị bẹt, không có chiều sâu của màn đêm. Nếu bác không nói là trăng 16 thì người xem dễ nhầm với hoàng hôn.
Vâng ah, em cũng muốn đẩy nó sáng lên cho dễ xem. Ảnh này thời gian mở ống kính là 87s, nhưng vẫn chưa đủ sáng đâu bác, cái histogram nó vẫn nằm ở 1/3 bên trái. Để sáng được thế này em đã phải tăng sáng thêm gần 1EV nữa rồi, ảnh origin nó trông như chụp bằng ánh sáng đèn dầu ấy. Mà em vẫn thấy cái ánh bàng bạc của sáng trăng đấy chứ bác. Mai mốt em đẩy mấy cái hoàng hôn ở Mẫu Sơn lên, bác vào xem cho em thêm vài ý kiến nhé.

o to be

Xe máy
Chuyến đi của cá cụ thât tuyệt vời, mùa này lên đó đẹp lắm=D>

Kool2k3

Xe tải
Hehe, chụp đêm mà bằng chân thịt (ko phải chân máy) thế là tốt lắm rồi. Em nhớ hồi lang thang đi chụp đêm mà mỗi lần chụp phải ngoài chỉnh độ nhạy sáng, tốc độ màn rồi oằn tà là vằn thì đôi khi vẫn phải kê lên nào là thùng rác, nào là vai lan can rồi nín thở mới dám khẽ khàng bấm máy. Ko là rung vãi lái. [-O<
Em cũng có ít nhất 2 dịp lên MS, 1 lần thì nắng đẹp huy hoàng, 1 lần thì mưa lạnh thấu xương. Đời em lần đó là lạnh nhất, tưởng rụng cả khớp ngón tay vì chạy motor lên. Tuy nhiên đi theo cả đoàn có cái vui của đi đông và nói gì thì nói cảnh thế là khác quá so với phố phường HN. Đi còn có gấu và F1, em nghĩ tổ chức thế là vui vẻ, vẹn toàn.
Đề nghị cụ vtvc sớm lên kế hoạch thị sát các đại lý ở miền núi phía Bắc, em sẽ xung phong chở giúp mấy cái chảo. Hehe.

Vợ Viking

Xe máy
Hiện có 4 cụ cũng đang nghía cái thớt này. (3 lái chính và 1 lái phụ)
Không biết mợ (cụ) này có phải là vợ cụ Viking thiệt ko hay thấy cụ này phong độ quá nên ăn theo cái nick của cụ ấy cho nó nổi nhỉ???!!!
Em là vợ Viking thật đấy cụ ạ :D. Cụ thấy lạ lắm à? Hì hì

EZdong

Xe điện
Vâng ah, em cũng muốn đẩy nó sáng lên cho dễ xem. Ảnh này thời gian mở ống kính là 87s, nhưng vẫn chưa đủ sáng đâu bác, cái histogram nó vẫn nằm ở 1/3 bên trái. Để sáng được thế này em đã phải tăng sáng thêm gần 1EV nữa rồi, ảnh origin nó trông như chụp bằng ánh sáng đèn dầu ấy. Mà em vẫn thấy cái ánh bàng bạc của sáng trăng đấy chứ bác. Mai mốt em đẩy mấy cái hoàng hôn ở Mẫu Sơn lên, bác vào xem cho em thêm vài ý kiến nhé.
Em thấy ảnh cụ được như thế là quá Pờ rồ rồi =D>, em chả biết gì về kỹ thuật chụp cả, thấy vừa mắt là em bấm thôi, máy ảnh nhà em lại còi nữa.
Đợt đi Mẫu Sơn vừa rồi cả 5 VIT đều đã lắp thêm đèn pha của Nhà Đánh Vật Bóng Đêm. Biết thế thì cả đoàn bố trí 5 VIT chạy kế tiếp bật sáng trưng cả vùng núi thì ảnh của cụ có khi còn hay hơn ý cụ nhể?

thoaicc

Xe máy
Bác mở 87s, vậy khẩu độ bao nhiêu ạ? Em nghĩ có khi cái ảnh origine tối đèn dầu nó lại có hồn hơn. Bác có thể PM cho em cái ảnh đó được không? Anh em mình trao đổi qua pm để khỏi phiền ng khác. À mà bác đặt Iso bao nhiêu?
@Kool2k3: Ảnh chụp phơi sáng 87s cầm tay không được như vậy đâu bác ạ! Các nét nó loằng ngoằng theo nhịp thở luôn, kể cả ông tổ bậc thầy chụp ảnh.

Chỉnh sửa cuối:

fansi

Xe buýt
Nhà cháu chưa ngâm cứu cái histogram, nhưng thấy không giống ảnh đêm tẹo nào cụ ợ. Đã là đêm thì phải có chỗ không nhìn thấy chứ (?)

toanco_k32

Xe tăng
Em thấy 2 bác này xách súng khủng rủ nhau đi săn con nghệ thụt:

Ngắm bắn rất cẩn thận:
Lúc bác VCTV bắn em thì Mẫu Sơn đang là hoàng hôn

Toàn cảnh thì trông thế này ạh (PhotoBucket nó không cho em upload ảnh với kích thước lớn, các bác xem tạm =(( )

Chỉnh sửa cuối:

toanco_k32

Xe tăng
Bác mở 87s, vậy khẩu độ bao nhiêu ạ? Em nghĩ có khi cái ảnh origine tối đèn dầu nó lại có hồn hơn. Bác có thể PM cho em cái ảnh đó được không? Anh em mình trao đổi qua pm để khỏi phiền ng khác. À mà bác đặt Iso bao nhiêu?
@Kool2k3: Ảnh chụp phơi sáng 87s cầm tay không được như vậy đâu bác ạ! Các nét nó loằng ngoằng theo nhịp thở luôn, kể cả ông tổ bậc thầy chụp ảnh.
Em đặt khẩu độ là f/5, độ nhạy ISO 400. Máy em dùng là Canon 400D, ống kính Tamron 17-50f2.8
Em dùng dây bấm mềm, không có chân nên đặt thẳng máy lên tường bê tông hộ lan ven đường thôi. Bấm máy xong lock lại, đứng nói chuyện với Gấu một lúc, bình phẩm về đèn xe nhà Nam Vũ sáng thế, soi đồng hồ thấy hơn 1phut thì dừng lại
Bác cho em cái địa chỉ mail, em gửi ảnh gốc cho bác. Em chụp raw nên file nó hơi to, tầm khoảng 10Mb

Nhà cháu chưa ngâm cứu cái histogram, nhưng thấy không giống ảnh đêm tẹo nào cụ ợ. Đã là đêm thì phải có chỗ không nhìn thấy chứ (?)
Có chỗ gần rìa ảnh tối đen đấy bác =)) Chỗ ấy là bóng đổ của núi, trăng nó không soi sáng được. Thực ra độ nhạy (đúng hơn là khoảng nhạy sáng - dinamic range) của máy ảnh kém xa mắt người. Nên nếu em chỉnh để phần lớn ảnh là tối đen, giống mắt người cảm nhận vào ban đêm, thì phần sáng sẽ trông rất yếu ớt, ảnh không có chút nào thú vị để xem cả. Còn nếu em kéo dãn khoảng sáng ra, thì trông ảnh sẽ rất kỳ quặc và giả tạo. Chụp ban ngày ở những chỗ chênh sáng cao (VD giữa hiên nhà hơi tối và sân đầy nắng) thì vẫn có chỗ tối đen và chỗ cháy sáng cũng là vì hạn chế của dinamic range của máy ảnh
Túm lại là cái ảnh này nó cũng khai thác hết giới hạn của máy ảnh (và của em) rồi. Nên các bác ném đá em nhè nhẹ thôi nhé :) Em còn mấy cái ảnh quấy quấy chụp trên đường đi và trên đỉnh Mẫu Sơn, để lúc nào em lại post tiếp ạ

Chỉnh sửa cuối:

thoaicc

Xe máy
Em đặt khẩu độ là f/5, độ nhạy ISO 400. Máy em dùng là Canon 400D, ống kính Tamron 17-50f2.8
Em dùng dây bấm mềm, không có chân nên đặt thẳng máy lên tường bê tông hộ lan ven đường thôi. Bấm máy xong lock lại, đứng nói chuyện với Gấu một lúc, bình phẩm về đèn xe nhà Nam Vũ sáng thế, soi đồng hồ thấy hơn 1phut thì dừng lại
Bác cho em cái địa chỉ mail, em gửi ảnh gốc cho bác. Em chụp raw nên file nó hơi to, tầm khoảng 10Mb
Em cũng đoán là bác đặt f/5. Nếu bác để phơi sáng 60s ảnh sẽ ác chiến hơn nhiều.
Bác gửi cho em: thoaicc@gmail.com
Cám ơn.

TeReSa_Tran

Xe đạp
Lên Mẫu Sơn jo có đc ngắm tuyết rơi hôk Bác?

toanco_k32

Xe tăng
Em post mấy tấm em chụp hôm đi Mẫu Sơn

Hội Vịt lạc vào box Mazda =))

Đỉnh cao nhất của khu du lịch Mẫu Sơn, 1180m. Sáng hôm đó cả đoàn đã tiết kiệm được 20k VND ở đây vì người soát vé chưa dậy. Bác Nam Vũ "trâu chậm uống nước đục" phải đóng mất 6k VND

Bác EzDong - tấm gương mẫu mực "yêu xe như con, quý xăng như máu". Thảo nào mà động cơ xe của bác "sạch đến phát bực mình" (@Viking)

Khung cảnh bên ngoài Yến Yến Hotel - Liên quân Vịt-Maz đang dàn trận để chụp ảnh

Súng nhỏ súng to, chân cao chân thấp, kẻ ngồi người đứng =)) =)) =)) =))

Hai bé này đã kịp thân nhau đến mức Nhím nhà Viking đòi bố cho bạn về nhà mình chơi mấy hôm

Đội hình 5 chú Vịt

Chỉnh sửa cuối:

nhimphich

Xe điện
Các cụ ơi, đi Mẫu sơn lái xe lên có khó không ạ, em nghe nói khó lái lắm phải không ạ???

@ cụ Toanco: ảnh cụ có phải như thế này không nhỉ

fansi

Xe buýt
Có chỗ gần rìa ảnh tối đen đấy bác =)) Chỗ ấy là bóng đổ của núi, trăng nó không soi sáng được. Thực ra độ nhạy (đúng hơn là khoảng nhạy sáng - dinamic range) của máy ảnh kém xa mắt người. Nên nếu em chỉnh để phần lớn ảnh là tối đen, giống mắt người cảm nhận vào ban đêm, thì phần sáng sẽ trông rất yếu ớt, ảnh không có chút nào thú vị để xem cả. Còn nếu em kéo dãn khoảng sáng ra, thì trông ảnh sẽ rất kỳ quặc và giả tạo. Chụp ban ngày ở những chỗ chênh sáng cao (VD giữa hiên nhà hơi tối và sân đầy nắng) thì vẫn có chỗ tối đen và chỗ cháy sáng cũng là vì hạn chế của dinamic range của máy ảnh
Túm lại là cái ảnh này nó cũng khai thác hết giới hạn của máy ảnh (và của em) rồi. Nên các bác ném đá em nhè nhẹ thôi nhé :) Em còn mấy cái ảnh quấy quấy chụp trên đường đi và trên đỉnh Mẫu Sơn, để lúc nào em lại post tiếp ạ
Xanh: chỗ này thì cháu bái phục cụ. Vốt cụ về khoản này!
Lính trinh sát đêm mà có ảnh dư lày của cụ thì phải nói là mỹ mãn.:-bd
Cụ cứ post tiếp đi ợ, (để xem giới hạn kỹ thuật và nghệ thuật ở chỗ nào)

Chỉnh sửa cuối: