[Funland] Mâu thuẫn anh chị em - Có phải do bố mẹ?

Đại Ba

Xe điện
Nhà em có 2 anh em trai đều lập nghiệp trên thành phố, ông bà ở quê chẳng có gì để gọi là chia tài sản cho các con cả, thỉnh thoảng cho đứa này vài chục triệu, đứa kia vài chục triệu chắc là cũng công bằng. Ông bà có mỗi 1 ô đất và nhà đang ở tại quê, chẳng đáng giá gì. Nhưng mà ông khẳng định ông không chia cho đứa nào cả, sau này ông chết đi thì các con các cháu làm của chung, tự do về đấy mà giỗ tết??? Nhà em là con trưởng. Cũng lăn tăn vụ này phết, không phải là vì tính chất tài sản, vì đất quê thì không bán được, mà em cũng không về ở đấy. Nhưng nếu mình muốn sửa sang, kiến thiết mà lại không phải đất của mình thì cũng khó nhỉ.
Nhà của chung, ko ai có trách nhiệm lớn hơn ai thì thường sẽ ko được chăm sóc chu đáo.

Nó như vườn hoa, công viên thôi ạ.

Binhkiet

Xe tăng
Nhà của chung, ko ai có trách nhiệm lớn hơn ai thì thường sẽ ko được chăm sóc chu đáo.

Nó như vườn hoa, công viên thôi ạ.
Đấy ạ, em cũng nghĩ thế. Rồi đến đời các cháu sau này nữa, vì không phải của riêng mình thì mình không thể cho con mình. Dần dà sẽ thành cái nhà hoang. Nên em nghĩ rằng nhiều ít thế nào thì cũng nên chia ra để cho sau này quyền lợi và trách nhiệm rõ ràng.

Binhkiet

Xe tăng
Đây cũng là vấn đề đấy cụ. Trừ khi cụ lực mạnh vượt trội và ko ke về tiền. Chứ 1 ông vẽ hoành tráng vượt sức những người còn lại sẽ phức tạp...
Nhà em thì vượt trội hẳn, vừa rồi vc e xin phép được xây lại cho khang trang, ai cũng ủng hộ, mỗi ông cụ nhà em không đồng ý. Ông cụ bảo sau bố chết muốn làm gì thì làm. Ấy, khi đấy thì tự mình quyết cũng không được nữa.

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nhà em thì vượt trội hẳn, vừa rồi vc e xin phép được xây lại cho khang trang, ai cũng ủng hộ, mỗi ông cụ nhà em không đồng ý. Ông cụ bảo sau bố chết muốn làm gì thì làm. Ấy, khi đấy thì tự mình quyết cũng không được nữa.
Vâng. Kể cả sau này các cụ mất. Em nghĩ cụ tự vẽ tự chi chưa chắc mn đều đồng ý.
Vì mỗi người suy nghĩ sẽ khác nhau, có thể ai đó nghĩ rằng họ ko đóng góp bằng anh bằng em là một sự xúc phạm... Nên các cụ giao hẳn hay chỉ định từ đầu là chuẩn nhất 👌

Binhkiet

Xe tăng
Vâng. Kể cả sau này các cụ mất. Em nghĩ cụ tự vẽ tự chi chưa chắc mn đều đồng ý.
Vì mỗi người suy nghĩ sẽ khác nhau, có thể ai đó nghĩ rằng họ ko đóng góp bằng anh bằng em là một sự xúc phạm... Nên các cụ giao hẳn hay chỉ định từ đầu là chuẩn nhất 👌
Kiểu như "ông đừng tưởng ông có tiền mà thích làm gì thì làm". Thế mới đau đầu.

Bastion.P

Xe container
E nghĩ ko đến mức vậy, nhg ae đóng ít sẽ tư ti và ko tự nhiên khi sinh hoạt tại căn nhà đó nữa, lâu dân thành khách sáo, mất vui.

Khó phết đấy.

Kiểu như "ông đừng tưởng ông có tiền mà thích làm gì thì làm". Thế mới đau đầu.

Rô-Ron

Xe điện
Nhà có 2 gái 1 zai (đã ly hôn, có 1 cháu gái ở với ông bà), zai nghiện ngập, cờ bạc, bóng đá báo nợ liên tọi. Các cụ khuyên em nên phân chia thế nào để yên ổn tuổi già?
Chẳng cho đứa nào cái gì hết, để tiền vào viện dưỡng lão tốt ấm thân tuổi già!

Ocdaonho

Xe tải
Tình cảm là thứ tự nhiên mà cụ, có chia đều được đâu. Ví dụ nhà cụ có 3 đứa con, cụ có dám khẳng định yêu cả 3 đứa như nhau mà không thiên vị đứa nào không ạ?
Em 3 con đây và em đảm bảo yêu cả 3 như nhau trong đầu chưa bao giờ nghĩ yêu đứa nào hơn. Mỗi đứa với em là 1 thế giới tuyệt vời để bố mẹ khám phá, tìm lại chút gì đó của chính mình, bố mẹ mình...
Sau này có của mà chia cho chúng nó thì sẽ tuỳ theo tình hình, nhưng tất nhiên sẽ rõ ràng và được sự đồng ý vui vẻ của cả 3. Em tin thế!

LaziCat

Xe container
Em nghe nói trong Nam rất hay. Thường con út được yêu thương hơn và thừa kế nhiều hơn.
Họ lý luận con út được ở với bố mẹ ít hơn, tình cảm bố mẹ - ông bà cũng bị chia sẻ nên cần được ưu tiên hơn.
Rất logic :)
Giàu con út, khó con út mà. Tuy nhiên em thấy nhiều trường hợp thiên vị con cái hơi thái quá, con yêu - con ghét rõ dệt luôn. Một đứa trẻ nếu luôn bị sống trong tình cảnh này thì sao có thể đòi hỏi nó yêu thương anh chị em, bố mẹ được. Lúc còn nhỏ có cụ mợ nào từng nghe câu nói: "em nó bé nên phải nhường nó" không, kể cả khi đứa em sai lè ra đấy?

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Bố mẹ là tấm gương cho con cái, để dẫn đến cảnh ace mâu thuẫn vì tài sản của bố mẹ để lại thì phần lớn do bố mẹ - chắc chắn là gương tối.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Nhà có 2 gái 1 zai (đã ly hôn, có 1 cháu gái ở với ông bà), zai nghiện ngập, cờ bạc, bóng đá báo nợ liên tọi. Các cụ khuyên em nên phân chia thế nào để yên ổn tuổi già?
Sai lầm lớn nhất là về già mà không tự chủ về tài chính. Tiền của tao, tao giữ, khi nào chết thì chiểu theo di chúc.

LaziCat

Xe container
Em 3 con đây và em đảm bảo yêu cả 3 như nhau trong đầu chưa bao giờ nghĩ yêu đứa nào hơn. Mỗi đứa với em là 1 thế giới tuyệt vời để bố mẹ khám phá, tìm lại chút gì đó của chính mình, bố mẹ mình...
Sau này có của mà chia cho chúng nó thì sẽ tuỳ theo tình hình, nhưng tất nhiên sẽ rõ ràng và được sự đồng ý vui vẻ của cả 3. Em tin thế!
Em thì ít hơn mợ 1 và em cũng chưa bao giờ có cảm giác yêu đứa nào hơn đứa nào. Mỗi đứa đều có điểm đáng yêu riêng và đáng... ghét riêng :)). Nhà em k có chuyện lớn phải nhường bé, đứa nào sai thì đều bị xử như nhau :D. Chỉ có điều thi thoảng em vẫn phải thủ thỉ với ông zai nhớn: "em nó là con gái nên con có thể chiều chuộng nó một tí được không :D", ơn giời hai đứa nhà em đoàn kết từ bé, thi thoảng vẫn oánh nhau nhưng đi đâu cũng anh - anh, em - em. Bà nhỏ hơi đành hanh một chút tuy nhiên lại rất thương anh, đi chơi đâu có món gì cũng phải để dành cho anh 1 nửa thế nên lắm lúc ông kia muốn "xử" em lắm mà lại nghĩ trót ăn đồ của nó rồi đành bỏ qua cho nó :)).
Ảnh hai đứa nó dạy nhau học từ năm ngoái đây ạ :D
tom ca.jpg

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
E quan điểm rõ ràng: con cái ngoan ngoãn, ý chí và cố gắng nỗ lực trong cuộc sống thì hỗ trợ tối đa. Còn loại láo nháo, ngang ngược ko ăn lời thì cho những thứ cơ bản thôi, còn mình tự lo thân mình. Trộng đợi j ở lũ con mất dạy.

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em thì ít hơn mợ 1 và em cũng chưa bao giờ có cảm giác yêu đứa nào hơn đứa nào. Mỗi đứa đều có điểm đáng yêu riêng và đáng... ghét riêng :)). Nhà em k có chuyện lớn phải nhường bé, đứa nào sai thì đều bị xử như nhau :D. Chỉ có điều thi thoảng em vẫn phải thủ thỉ với ông zai nhớn: "em nó là con gái nên con có thể chiều chuộng nó một tí được không :D", ơn giời hai đứa nhà em đoàn kết từ bé, thi thoảng vẫn oánh nhau nhưng đi đâu cũng anh - anh, em - em. Bà nhỏ hơi đành hanh một chút tuy nhiên lại rất thương anh, đi chơi đâu có món gì cũng phải để dành cho anh 1 nửa thế nên lắm lúc ông kia muốn "xử" em lắm mà lại nghĩ trót ăn đồ của nó rồi đành bỏ qua cho nó :)).
Ảnh hai đứa nó dạy nhau học từ năm ngoái đây ạ :D
tom ca.jpg
Sắp lên bà rồi :D

ambdiep

Xe buýt
Không phải do bố mẹ, mà do con cái tham :). Nhưng bố mẹ có phần trách nhiệm

Traisuonggio

Xe buýt
Cách giáo dục của gđ cũng ảnh hưởng nhất định, tuy nhiên do ae đối xử vs nhau là chính, kính trên nhường dưới, ae chia sẻ bảo ban đ nhau thì bố mẹ có thiên vị cũng ko ảnh hưởng j, cái này cc từ 4, 5 sọi trở ra thì quá hiểu. Còn cc trẻ cỡ 2 sọi cháo xin ko zám ý kiến dề

ngu ngơ

Xe điện
Mợ đứng ở vai trò người cho, công bằng trong suy nghĩ của mợ là cùng thương yêu nhưng sẽ bù đắp cho đứa thiệt thòi hơn để cho tổng cộng mỗi người đều nhận được và có cuộc sống tốt như nhau. Con mợ lại đứng ở vai trò người nhận, chỉ xem xét từng việc nhỏ xem mình nhận được như thế nào, công sức mình bỏ ra nhận có xứng đáng không,...? Trên đời này làm gì có cái gọi là công bằng, trong suy nghĩ và nhận thức lại càng không.
Bố mẹ không phải là nguyên nhân tạo ra mâu thuẫn cho con cái, nhưng lại là những người có trách nhiệm lớn nhất khi để con cái mâu thuẫn.

leobk

Xe tải
Công bằng chứ không phải cào bằng, đứa nào khó khăn, kém may mắn hơn thì bù đắp nhiều hơn, thế mới là công bằng.
Em nghĩ cào bằng chỉ là một phần thôi. Nếu tài sản ít thì cào bằng chắc ok, nhưng nếu tài sản lớn, rất lớn thì ko nên cào bằng mà em nghĩ nên chia bằng nhau một phần, đứa nào cũng như đứa nào, đảm bảo đủ sống ở mức cơ bản tốt . Còn đứa nào tư chất tốt, có thể phát triển đc tài sản nên nhiều nữa, đem lại giá trị cho xã hội, nhiều công ăn việc làm cho người khác thì nên để nó quản lý, ở mức độ nào đó thì nó cũng giúp anh chị em phát triển thì rất tốt, chứ cào bằng rồi tài sản thui chột thì lãng phí.
Em đang tính khi con lớn, cho mỗi đứa một khoản như một cái nhà, để đảm bảo có cuộc sống riêng, khởi đầu tốt. Còn lại tài sản cho hết vào công ty cổ phần, cổ phần này lại được chia tiếp cho các con, cháu nắm giữ, trong công ty có những điều lệ giàng buộc để đảm bảo sự phát triển của công ty, phát triển của tài sản. Đứa nào ko thích làm thì có thể hưởng lợi từ cổ tức từ công ty, đứa nào muốn làm, có khả năng thì đc giao quản lý một phần hoặc nắm quyền điều hành công ty.