[Funland] Maximum tuổi thọ con người sống được bao nhiêu năm?

ceiling

Xe máy
Hồi xưa có đọc, căn cứ tuổi dậy thì, tuổi sinh, tuổi mãn kinh, tuổi bắt đầu suy giảm... của nhiều động vật và so sánh với con người thì con người có thể thọ tối đa 150 năm. Nhưng thường có 1 bộ phận chết trước làm cả cơ thể chết theo.

Theo hiểu biết nông cạn của em thì mọi sự sống đều từ đơn vị là tế bào và để duy trì sự sống thì quy luật trời định là tế bào phải phân chia và chết đi theo chu trình. Do đó sống càng lâu thì số lần phân chia tế bào càng nhiều, tỉ lệ xuất hiện sai lệch khi tổng hợp ADN, protein sẽ càng tăng và từ đó khả năng xuất hiện các tế bào lỗi như u, ung thư, đột biến gene càng cao và tỉ lệ chết cùng bệnh tật sẽ càng cao hơn nữa.
Ngoài ra ở ngoài đầu đoạn NST sẽ có 1 đoạn "đầu mút" em quên tên nó rồi, nhưng qua thời gian tháo xoắn ADN để phân bào thì cái đoạn "đầu mút" đó sẽ ngắn dần (các đoạn ADN khác tổng hợp đc cũng chỉ tổng hợp đc đầu mút mới có độ dài bằng như vậy chứ ko như nguyên bản mới sinh) cho nên khả năng phân bào càng ngày càng kém cho đến khi "đầu mút" đó biến mất thì k phân chia được nữa.
Em nói nôm na vậy bỏ qua mấy cái chết do bệnh tật khác hay chết do tai nạn gì đi cho dễ hình dung ạ. Nên em nghĩ tới 1 số tuổi giới hạn thì con người bắt buộc phải chết, trước tiên là do lập trình của sự sống như giải thích ở trên rồi, chứ k thể bất tử hay vượt quá giới hạn đó được. Ráng max chắc tối đa đc 150 180 gì đó chứ sống hoài người ta chửi quỉ...
(Em nôm na vậy nên có gì k đúng các cụ nhẹ tay cho em với nhe hihi :D )
Có nhiều tế bào ung thư gần như bất tử đó. Khi bỏ được "đầu mút" thì tế bào biến thành tế bào ưng thư rồi. Quan trọng là can thiệp thay đổi được tế bào ung thư để nó làm đúng chức năng bộ phận nó ở. Đừng lớn nhanh quá đàn áp tế bào xung quanh khiến con người chết theo.

dr.anthony

Xe buýt
Hồi xưa có đọc, căn cứ tuổi dậy thì, tuổi sinh, tuổi mãn kinh, tuổi bắt đầu suy giảm... của nhiều động vật và so sánh với con người thì con người có thể thọ tối đa 150 năm. Nhưng thường có 1 bộ phận chết trước làm cả cơ thể chết theo.

Có nhiều tế bào ung thư gần như bất tử đó. Khi bỏ được "đầu mút" thì tế bào biến thành tế bào ưng thư rồi. Quan trọng là can thiệp thay đổi được tế bào ung thư để nó làm đúng chức năng bộ phận nó ở. Đừng lớn nhanh quá đàn áp tế bào xung quanh khiến con người chết theo.
Thì ý em là đang nói về tuổi thọ tự nhiên như cụ thớt hỏi mà cụ hihi, còn can thiệp sinh học phân tử để kéo dài ra thì nó là mặt khác rầu \:D/