[Funland] Máy bơm tăng áp biến tần

Selfie

Xe hơi
Em gửi hình đây cụ, áp HT khi chưa bật bình NL, bơm áp nén 2.2kg/cm2

Sau khi bật bình NL, áp nhích lên dần từ 2,2kg lên ngưỡng 8,2kg trong khoảng chưa đến 2 phút (khá nhanh phải k các cụ). Đến lúc này van xả an toàn bắt đầu nhỏ giọt.

Ngu kiến của em đang có 2 ý tưởng:
1- lắp thêm 1 van xả ở ngưởng 5-7kg ở vị trí phù hợp để nếu áp có lên thì nó k nhỏ giọt trong nhà tắm. Em định tháo lò xo van an toàn bình NL ra cắt bớt nhưng chưa nghĩ ra cách tháo.
2- Lắp thêm 1 bình tích áp, đang tính tận dụng bình tích áp 10L của máy RO. Mục đích khi áp lên quá 2.2kg thì nó sẽ bắt đầu nén vào bình, dung tích 10L thì thoai mái để chứa. Áp bình là 100psi = 6.6kg k biết lắp vào có trở ngại gì k.
Bác nào có kinh nghiệm vào góp ý cho e với aJ.
Hai phương án của cụ đều được, nhưng lắp van an toàn hay bình tích áp thì vẫn phải lắp vào đường nước nóng sau bình nóng lanh. Áp suất chỉ tăng ở đường nước nóng thôi, đường nước lạnh không tăng đâu vì cái van an toàn nó chính là van một chiều ngăn áp suất từ nước nóng sang ống nước lạnh. Nếu cụ lắp cái van an toàn khác thì cũng phải lắp vào đường nước nóng trên trần giả về cơ bản không khác cái van an toàn hiện có. Cụ nên dùng phương án bình tích áp để trên trần giả. Mà cái áp suất cụ chụp ảnh gửi lên lúc chưa bật bình đun là khoảng 3kg/cm2 chứ không phải 2.2kg/cm2 cũng hơi lớn, để khoảng 2-2.5kg/cm2 thôi.

sonmh

Xe tải
Hai phương án của cụ đều được, nhưng lắp van an toàn hay bình tích áp thì vẫn phải lắp vào đường nước nóng sau bình nóng lanh. Áp suất chỉ tăng ở đường nước nóng thôi, đường nước lạnh không tăng đâu vì cái van an toàn nó chính là van một chiều ngăn áp suất từ nước nóng sang ống nước lạnh. Nếu cụ lắp cái van an toàn khác thì cũng phải lắp vào đường nước nóng trên trần giả về cơ bản không khác cái van an toàn hiện có. Cụ nên dùng phương án bình tích áp để trên trần giả. Mà cái áp suất cụ chụp ảnh gửi lên lúc chưa bật bình đun là khoảng 3kg/cm2 chứ không phải 2.2kg/cm2 cũng hơi lớn, để khoảng 2-2.5kg/cm2 thôi.
em test cái van 1 chiều bình NL rồi cụ, em cho xông bơm áp theo chiều ngc lại thì nc nó phi qua khá nhiều, chứng tỏ áp tầm 2kg là van 1 chiều bình NL nó đã rò ngc rồi nên chỉ cần lắp ở vị trí đầu ra bơm là áp toàn HT đã như nhau rồi.

Selfie

Xe hơi
em test cái van 1 chiều bình NL rồi cụ, em cho xông bơm áp theo chiều ngc lại thì nc nó phi qua khá nhiều, chứng tỏ áp tầm 2kg là van 1 chiều bình NL nó đã rò ngc rồi nên chỉ cần lắp ở vị trí đầu ra bơm là áp toàn HT đã như nhau rồi.
Nếu thế thì cái van an toàn ( van một chiều) bị hỏng rồi, cụ thay đi ạ. Van an toàn đó phải chặn được nước nóng từ trong bình nóng lạnh chảy ra ngoài.

lehungpbc

Xe đạp
Nhà em có lắp bơm tăng áp loại biến tần hãng Shimge ngay đầu ra của bồn nước 2000l trên sân thượng. Trước thì chạy rất ok không nghe thấy gì, nhưng không hiểu dạo này mỗi lúc nó chạy là phòng ở tầng dưới cứ bị nghe ù ù rất khó chịu. Lên sân thượng kiểm tra thì không thấy có vấn đề gì, tiếng máy bơm nghe vẫn êm, sờ vào cũng không thấy rung nhiều lắm. Em thậm chí còn thử chêm cao su non dưới bồn nước và máy bơm để chống rung, cách âm mà thấy cũng không có tác dụng gì,không biết là có phải do cộng hưởng hay gì mà mỗi lần bơm chạy là cứ bị ù ù ở phòng phía dưới.
Bác nào gặp trường hợp này chưa và xin cách xử lý ạ.Thanks.

Selfie

Xe hơi
Cụ thử dùng đế lò xo chống rung nhé.

lehungpbc

Xe đạp
Cụ thử dùng đế lò xo chống rung nhé. View attachment 7613892
Thank cụ, em cũng đang nghĩ là do nó rung dội vào nền nhà nên đã lót cao su non mấy lớp cho cả bồn nước và cả máy bơm nhưng vẫn bị, mà lên kiểm tra thì thấy có không rung và kêu gì mấy, thế mà ở dưới tầng vẫn cứ ù ù.
Cái này mua ở đâu được cụ nhỉ, và ko biết gắn đc cho bồn nước không, 2000l sợ cái lò xo này chịu không nổi.

Novitrok

[Tịch thu bằng lái]
Hay, cái em đang cần

Lót dép hóng..

Selfie

Xe hơi
Thank cụ, em cũng đang nghĩ là do nó rung dội vào nền nhà nên đã lót cao su non mấy lớp cho cả bồn nước và cả máy bơm nhưng vẫn bị, mà lên kiểm tra thì thấy có không rung và kêu gì mấy, thế mà ở dưới tầng vẫn cứ ù ù.
Cái này mua ở đâu được cụ nhỉ, và ko biết gắn đc cho bồn nước không, 2000l sợ cái lò xo này chịu không nổi.
Cụ search trên mạng có nhiều nơi bán. Bồn nước thì không lắp cái lò xo chống rung đấy. Nếu sợ rung động truyền từ bơm sang bồn nước thì cụ dùng mối nối mềm để nối giữa bơm và bể nước inox.

sonmh

Xe tải
Nếu thế thì cái van an toàn ( van một chiều) bị hỏng rồi, cụ thay đi ạ. Van an toàn đó phải chặn được nước nóng từ trong bình nóng lạnh chảy ra ngoài.
k phải hỏng đâu cụ thke nó khi áp vượt 2-3kg thì sẽ cho xả ngc về đường cấp đấy.

Selfie

Xe hơi
k phải hỏng đâu cụ thke nó khi áp vượt 2-3kg thì sẽ cho xả ngc về đường cấp đấy.
Van an toàn thiết kể để áp mà lên trên 8kg/cm2 thì sẽ tự xả xa để giảm áp. Nó không xả ngược về đường nước lạnh đâu ạ.

sonmh

Xe tải
Van an toàn thiết kể để áp mà lên trên 8kg/cm2 thì sẽ tự xả xa để giảm áp. Nó không xả ngược về đường nước lạnh đâu ạ.
cái này em đc 1 ông anh tư vấn và em đã kiểm chứng là nó có trào ngc nếu cụ chưa tin có thể thực nghiệm để biết nhé.

truongtuongtu

Xe hơi
Em xin phép đào lại thớt này để hỏi các cụ ạ. Chả là em mới lắp bơm biến tần Shirai 400 JLM. Em lắp trên tầng 3 và dùng cho cả nhà bao gồm bếp và 2 nhà tắm. Về cơ bản thì em thấy máy đáp ứng yêu cầu sử dụng. Tuy nhiên, có một hiện tượng là kể cả khi không dùng nước, máy vẫn hoạt động theo kiểu chạy khoảng chục giây rồi lại ngừng, ngừng vài phút lại chạy khoảng chục giây.... Nhưng cũng có lúc nó ngừng rất lâu khi không dùng nước, rồi lại lặp lại hiện tượng trên... Cứ thế. Em đã kiểm tra tất cả các thiết bị sử dụng nước mà không phát hiện rò rỉ. Không thấy nước ngấm tường (trường hợp bục đường nước trong tường). Em cũng đã thay máy khác vì sợ lỗi do máy nhưng hiện tượng đó vẫn xảy ra. Cứ như có ma dùng nước =))
CÓ CỤ NÀO GIẢI THÍCH GIÙM EM VỚI ĐƯỢC KHÔNG Ạ? EM RẤT BIẾT ƠN.
e cũng bị như cụ e mua bơm Rheken 400 chắc cũng giống bơm của cụ, thi thoảng nó rú lên chạy lúc rồi thôi. Hic bảo bơm biến tần ko ốn chứ nó chạy kêu to vãi

tuangiga31mes2c

Xe container
Các cụ tư vấn giúp em với ạ. Nhà em 3T, tec nước đặt trên nóc T3, chưa có bơm tăng áp. Vậy nên nước ở T3 hơi yếu. Đọc bài của các cụ mà thấy mông lung quá. Em đang định mua em này.
Máy bơm tăng áp điện tử chịu nhiệt Wilo PB-088EA

Selfie

Xe hơi
Các cụ tư vấn giúp em với ạ. Nhà em 3T, tec nước đặt trên nóc T3, chưa có bơm tăng áp. Vậy nên nước ở T3 hơi yếu. Đọc bài của các cụ mà thấy mông lung quá. Em đang định mua em này.
Máy bơm tăng áp điện tử chịu nhiệt Wilo PB-088EA
Chắc đường nước nhà cụ tầng 3 sẽ chung với tầng 2 và tầng 1. Cái bơm wilo pb088 cụ đưa ở trên nó quá nhỏ dùng không thích đâu. Cụ mua con tăng áp điện tử , dùng loại 200-300w ( tại cụ không nói rõ bao nhiêu phòng). Dùng bơm Trung quốc Shimge, PW125F, wilo thì dùng PB 400ea, Hanil thì HB-305A-5. Nếu dùng muốn xịn thật thì chọn loại biến tần. Trung Quốc thì Shimge PX-203E, Wilo thì PE-350, Hitachi thì P400GX, Grundfos thì Scala 2.