[Funland] Máy bơm tăng áp biến tần

Euro2CityStar

Xe lăn
Các cụ nào thông thạo cho em hỏi các khách sạn/ resort lớn họ dùng thiết kế kiểu gì mà tầng/phòng nào nước cũng rất mạnh, tắm rất sướng, nhà mình em cảm giác không thể bằng được.
bơm tăng áp . sau đó các phòng có van giảm áp .để có áp chủaan .

phòng nghỉ cao tầng thì van giảm áp khối thấp . bù áp khu sát nóc .
nguyên lý đâu cũng nhu nhau thôi .

29S4968

Xe hơi
bơm tăng áp . sau đó các phòng có van giảm áp .để có áp chủaan .

phòng nghỉ cao tầng thì van giảm áp khối thấp . bù áp khu sát nóc .
nguyên lý đâu cũng nhu nhau thôi .
Thế chắc mình áp dụng cho nhà dân dụng cũng OK cụ nhỉ, không biết chi phí có lớn không, vì nhà em sắp sửa lại nên đang tìm hiểu. Chứ đi chơi các nơi chỉ khoái nhất là tắm mạnh, cứ về nhà là lại thấy ngán ;)

Euro2CityStar

Xe lăn
Thế chắc mình áp dụng cho nhà dân dụng cũng OK cụ nhỉ, không biết chi phí có lớn không, vì nhà em sắp sửa lại nên đang tìm hiểu. Chứ đi chơi các nơi chỉ khoái nhất là tắm mạnh, cứ về nhà là lại thấy ngán ;)
sắm con bơm tăng áp thường với bố trí cái bình tích áp loại 40lít là ok . tránh hiernj tượng búa nước như các bơm thông dụng với bình tích áp nhỏ ..
nhớ đầu tư ống 32 tới tất cả các đầu ra nữa

29S4968

Xe hơi
sắm con bơm tăng áp thường với bố trí cái bình tích áp loại 40lít là ok . tránh hiernj tượng búa nước như các bơm thông dụng với bình tích áp nhỏ ..
nhớ đầu tư ống 32 tới tất cả các đầu ra nữa
Cám ơn Cụ nhiều!

sonmh

Xe tải
Áp lực bơm tăng áp từ tầng 4 xuống tầng 2 có thể hơi cao. Cụ giảm áp lực đầu ra của bơm xuống khoảng 1.2-1.5 kg/cm2 xem sao. Nếu vẫn còn nhỏ nước thì thay van an toàn. Nếu vẫn không được thì thôi kệ, nó nhỏ vài giọt rồi thôi.
thank cụ hôm qua em lên giảm bớt áp bơm test thấy đêm qua xài chưa thấy rò, em k có đồng hồ đo áp nên xoay nhẹ tầm 15 độ. Mà cũng ngộ ra 1 vấn đề bơm áp csuat lớn hay nhỏ chỉ khác nhau về lưu lượng chứ áp trên đường ống khi khóa van là giống nhau. Lâu nay em cứ tưởng chọn bơm nhỏ là áp suất bé hơn bơm cs lớn là sai vde.

matizvan2009

Xe ba gác
à em hỏi cái: hiện tượng búa nước (nhà em dùng pana loại bình áp) xảy ra thì khắc phục ntn nhỉ. Em chả sợ ồn chỉ sợ vỡ ống.
bơm biến tần có hết hiện tượng búa nước không ah

Selfie

Xe hơi
à em hỏi cái: hiện tượng búa nước (nhà em dùng pana loại bình áp) xảy ra thì khắc phục ntn nhỉ. Em chả sợ ồn chỉ sợ vỡ ống.
bơm biến tần có hết hiện tượng búa nước không ah
Cái bơm tăng áp mà có bình tích áp thì không phải lo hiện tượng búa nước vì chính cái bình tích áp nó sẽ giãn nở và hấp thụ cái áp suất tăng đột ngột của hiện tượng búa nước. Hiện giờ bơm biến tần phổ biến vì nó chạy liên tục khi mở vòi nước, không có hiện tượng áp suất lúc lớn lúc nhỏ, và êm hơn vì không có tiếng ồn tắt bật liên tục của bơm.

t2b

Xe tải
các bro cho mình hỏi chút: nhà 1 tầng, ko có bể nước ngầm.Vì nước từ ống ngoài đường ko ổn định nên ko sử dụng bơm trực tiếp từ ống ngoài đg đến thiết bọ được, nên PA: dùng bơm trực tiếp từ ống ngoài đường lên bể inox mái. Sau đó dùng bơm tăng áp từ bể mái xuống thiết bị. Tầng cao 3,6m. Cho mình hỏi:
- có PA nào hay hơn không?
- Nếu ko thì 2 cái máy bơm đó nên dùng loại nào?
Cám ơn các bro

Selfie

Xe hơi
các bro cho mình hỏi chút: nhà 1 tầng, ko có bể nước ngầm.Vì nước từ ống ngoài đường ko ổn định nên ko sử dụng bơm trực tiếp từ ống ngoài đg đến thiết bọ được, nên PA: dùng bơm trực tiếp từ ống ngoài đường lên bể inox mái. Sau đó dùng bơm tăng áp từ bể mái xuống thiết bị. Tầng cao 3,6m. Cho mình hỏi:
Cám ơn các bro
Phương án của cụ là an toàn và toàn diện nhất rồi. Bơm từ đường ống lên bể mái dùng loại bơm hút đường ống, tên thường gọi bơm con lợn hoặc bơm nửa chân không có thêm rơ le báo mất nước. Bơm từ bể mái xuống dùng bơm tăng áp biến tần. Về chủng loại thì tùy giá tiền có bơm Trung Quốc, hoặc bơm châu Âu, Nhật Bản, Hàn quốc.

Selfie

Xe hơi
Cám ơn các bro
Phương án của cụ là an toàn và toàn diện nhất rồi. Bơm từ đường ống lên bể mái thì dùng bơm hút đường ống tên thường gọi là bơm con lợn, bơm nửa chân không và lắp thêm bộ rơ le chống cạn. Bơm tăng áp từ trên mái thì dùng loại bơm biến tần. Chủng loại bơm thì có thể dùng bơm Trung Quốc, Hàn Quốc, Italy,Nhật Bản, Đan Mạch.

• Vodka
Reactions: t2b

sonmh

Xe tải
thank cụ hôm qua em lên giảm bớt áp bơm test thấy đêm qua xài chưa thấy rò, em k có đồng hồ đo áp nên xoay nhẹ tầm 15 độ. Mà cũng ngộ ra 1 vấn đề bơm áp csuat lớn hay nhỏ chỉ khác nhau về lưu lượng chứ áp trên đường ống khi khóa van là giống nhau. Lâu nay em cứ tưởng chọn bơm nhỏ là áp suất bé hơn bơm cs lớn là sai vde.
test lại vẫn bị rò các cụ à, đã xoay giảm áp 1 vòng (360 độ) mà vẫn bị giọt nước, có cụ nào gặp t.hop như này k ạ

Selfie

Xe hơi
test lại vẫn bị rò các cụ à, đã xoay giảm áp 1 vòng (360 độ) mà vẫn bị giọt nước, có cụ nào gặp t.hop như này k ạ
Cụ cứ giảm áp đến mức chấp nhận được thì thôi, nếu vẫn rò rỉ thì thay cái van an toàn của bình. Mình vẫn phải ưu tiên áp lực để sử dụng nước được thích

sonmh

Xe tải
Cụ cứ giảm áp đến mức chấp nhận được thì thôi, nếu vẫn rò rỉ thì thay cái van an toàn của bình. Mình vẫn phải ưu tiên áp lực để sử dụng nước được thích
vâng cụ em đang đặt mua cái đồng hồ đo áp để check thực tế luôn.

hung.ussh

Xe tải
Em xin phép đào lại thớt này để hỏi các cụ ạ. Chả là em mới lắp bơm biến tần Shirai 400 JLM. Em lắp trên tầng 3 và dùng cho cả nhà bao gồm bếp và 2 nhà tắm. Về cơ bản thì em thấy máy đáp ứng yêu cầu sử dụng. Tuy nhiên, có một hiện tượng là kể cả khi không dùng nước, máy vẫn hoạt động theo kiểu chạy khoảng chục giây rồi lại ngừng, ngừng vài phút lại chạy khoảng chục giây.... Nhưng cũng có lúc nó ngừng rất lâu khi không dùng nước, rồi lại lặp lại hiện tượng trên... Cứ thế. Em đã kiểm tra tất cả các thiết bị sử dụng nước mà không phát hiện rò rỉ. Không thấy nước ngấm tường (trường hợp bục đường nước trong tường). Em cũng đã thay máy khác vì sợ lỗi do máy nhưng hiện tượng đó vẫn xảy ra. Cứ như có ma dùng nước =))
CÓ CỤ NÀO GIẢI THÍCH GIÙM EM VỚI ĐƯỢC KHÔNG Ạ? EM RẤT BIẾT ƠN.

Selfie

Xe hơi
Em xin phép đào lại thớt này để hỏi các cụ ạ. Chả là em mới lắp bơm biến tần Shirai 400 JLM. Em lắp trên tầng 3 và dùng cho cả nhà bao gồm bếp và 2 nhà tắm. Về cơ bản thì em thấy máy đáp ứng yêu cầu sử dụng. Tuy nhiên, có một hiện tượng là kể cả khi không dùng nước, máy vẫn hoạt động theo kiểu chạy khoảng chục giây rồi lại ngừng, ngừng vài phút lại chạy khoảng chục giây.... Nhưng cũng có lúc nó ngừng rất lâu khi không dùng nước, rồi lại lặp lại hiện tượng trên... Cứ thế. Em đã kiểm tra tất cả các thiết bị sử dụng nước mà không phát hiện rò rỉ. Không thấy nước ngấm tường (trường hợp bục đường nước trong tường). Em cũng đã thay máy khác vì sợ lỗi do máy nhưng hiện tượng đó vẫn xảy ra. Cứ như có ma dùng nước =))
Bơm biến tần của Shirai thì model của nó là IJLM 400AP, không biết có đúng của cụ không? Tuy nhiên dù có biến tần hay điện tử mà bơm chạy không ngắt thì có thể bị rò rỉ ở đâu đó mặc dù rất nhỏ thôi, hoặc có thể van một chiều trong bơm bị kẹt do bị cặn sẽ làm hở van một chiều và bơm không ngắt. Khi cặn trôi qua thì van một chiều lại đóng được và bơm lại ngắt được.

sonmh

Xe tải
Cụ lắp nên đo thử áp xong báo cho mọi người biết nhé.
Em gửi hình đây cụ, áp HT khi chưa bật bình NL, bơm áp nén 2.2kg/cm2

Sau khi bật bình NL, áp nhích lên dần từ 2,2kg lên ngưỡng 8,2kg trong khoảng chưa đến 2 phút (khá nhanh phải k các cụ). Đến lúc này van xả an toàn bắt đầu nhỏ giọt.

Ngu kiến của em đang có 2 ý tưởng:
1- lắp thêm 1 van xả ở ngưởng 5-7kg ở vị trí phù hợp để nếu áp có lên thì nó k nhỏ giọt trong nhà tắm. Em định tháo lò xo van an toàn bình NL ra cắt bớt nhưng chưa nghĩ ra cách tháo.
2- Lắp thêm 1 bình tích áp, đang tính tận dụng bình tích áp 10L của máy RO. Mục đích khi áp lên quá 2.2kg thì nó sẽ bắt đầu nén vào bình, dung tích 10L thì thoai mái để chứa. Áp bình là 100psi = 6.6kg k biết lắp vào có trở ngại gì k.
Bác nào có kinh nghiệm vào góp ý cho e với aJ.

Chỉnh sửa cuối:

agrimeco

Xe lăn
nhà cụ có sd máy lọc nc ko? có thì nguyên nhân chính là nó đó ạ.

agrimeco

Xe lăn
Bơm biến tần của Shirai thì model của nó là IJLM 400AP, không biết có đúng của cụ không? Tuy nhiên dù có biến tần hay điện tử mà bơm chạy không ngắt thì có thể bị rò rỉ ở đâu đó mặc dù rất nhỏ thôi, hoặc có thể van một chiều trong bơm bị kẹt do bị cặn sẽ làm hở van một chiều và bơm không ngắt. Khi cặn trôi qua thì van một chiều lại đóng được và bơm lại ngắt được.
theo em là do sd máy lọc nc ở bếp ạ.