[Công nghệ] Máy lọc không khí có tác dụng thực sự không

Baolongkub

Xe tăng
có cụ nào dùng sharp ki-hs70-w chưa?tối ngủ plasma kêu to ko,kết nối điện thoại ntn ạ
E đang dùng con đấy đây cụ
tối ngủ bật chế độ thường thôi, chứ plasma kêu to lắm
Còn kết nối đt hơi phức tạp e chưa tìm hiểu, nhưng có hd đấy

Aza

Xe đạp
Đúng là ngon bổ rẻ hết mức ạ, về tới VN giá gần 3 triệu mà đã có test so sánh thấy chất lượng lọc bụi và độ ồn đều thấp, so với những con máy lọc không khí top1.
Bởi vậy BBC ở Trung quốc đang dùng IQAir đã bỏ thay toàn bộ bằng máy của smartairfilter ạ.
Còn nó dùng chuẩn Hepa bao nhiêu em không rõ.
Con chemical có thêm màng lọc carbon. Như đã nói máy càng có nhiều công dụng lọc bụi mịn càng kém. Nếu cụ thấy chỗ cụ là nhà mặt phố, gần nhà gas, hàn xì, nguy cơ độc hoá học cao thì mua cái Chemical về.
Trong link bác dưới có nói nó chọn HEPA H11 để tăng hiệu suất đó bác, giá máy lọc ~ 3 triệu thì bác có thể xem con xiaomi gen 3 mới ra của xiaomi cũng ổn, Cadr của nó lên đến 400m3/h, cao hơn con Square mà các bác đang nói đến, màng hepa của thằng xiaomi còn tích hợp cả lớp than hoạt tính phía trong, màng hepa của nó từ 3 -6 tháng thay, các shop vn bán nhiều(con square thấy trong link dưới giới thiệu tuổi thọ màng lọc là 4 tháng, màng lọc lại ko có bán ở vn). Nói là rẻ nhưng cứ tính chi phí thay màng lọc nhanh quá (ko làm vệ sinh để tái sử dụng được) thì vài năm cộng lại chi phí lại đắt. Các bác cân nhắc, thấy sp nào phù hợp thì mua.

CSKH TMCARe

Xe buýt
Trong link bác dưới có nói nó chọn HEPA H11 để tăng hiệu suất đó bác, giá máy lọc ~ 3 triệu thì bác có thể xem con xiaomi gen 3 mới ra của xiaomi cũng ổn, Cadr của nó lên đến 400m3/h, cao hơn con Square mà các bác đang nói đến, màng hepa của thằng xiaomi còn tích hợp cả lớp than hoạt tính phía trong, màng hepa của nó từ 3 -6 tháng thay, các shop vn bán nhiều(con square thấy trong link dưới giới thiệu tuổi thọ màng lọc là 4 tháng, màng lọc lại ko có bán ở vn). Nói là rẻ nhưng cứ tính chi phí thay màng lọc nhanh quá (ko làm vệ sinh để tái sử dụng được) thì vài năm cộng lại chi phí lại đắt. Các bác cân nhắc, thấy sp nào phù hợp thì mua.
Con xiaomi hiệu suất lọc kém nhất, thua xa các con khác và thua con sqair, xiaomi còn ồn như cối xay lúa.
Thời gian thay màng lọc là do nhà bác bẩn nhiều hay ít. Con xiaomi ở VN cũng sẽ tầm 3, 4 tháng thay 1 màng lọc. Thương nhân nào bảo 1 hay 2 năm thay thì hoặc nói dối hoặc không hiểu biết.
Nó gợi ý 3, 4 tháng thay màng lọc là nói thật, tốt cho các bác. Các bác không muốn thay thì cứ dùng, hiệu suất giảm dần đi thôi.
Con xiaomi đặt trong phòng kín đóng cửa, chỉ có 20% thời lượng nó cung cấp không khí đủ sạch. Quảng cáo láo công suất. Hàng khựa là thế. Nhà tôi có 1 con xiaomi mua năm ngoái đây, lởm rất.

Chỉnh sửa cuối:

Aza

Xe đạp
Con xiaomi hiệu suất lọc kém nhất, thua xa các con khác và thua con sqair, xiaomi còn ồn như cối xay lúa.
Thời gian thay màng lọc là do nhà bác bẩn nhiều hay ít. Con xiaomi ở VN cũng sẽ tầm 3, 4 tháng thay 1 màng lọc. Thương nhân nào bảo 1 hay 2 năm thay thì hoặc nói dối hoặc không hiểu biết.
Nó gợi ý 3, 4 tháng thay màng lọc là nói thật, tốt cho các bác. Các bác không muốn thay thì cứ dùng, hiệu suất giảm dần đi thôi.
Con xiaomi đặt trong phòng kín đóng cửa, chỉ có 20% thời lượng nó cung cấp không khí đủ sạch. Quảng cáo láo công suất. Hàng khựa là thế. Nhà tôi có 1 con xiaomi mua năm ngoái đây, lởm rất.
Vậy bác đang sài con sqair rồi ah? Con xiaomi thì mình cũng ko xài vì trải nghiệm ko tốt từ hàng trung quốc, tất cả đều là công suất danh nghĩa, từ cảm biến đến khả năng, tốc độ... nhưng với lời quảng cáo đó thì khi chưa trải nghiệm, nó là một sp quá tốt trong mức giá.

cuchuoi0509

Xe tăng
HuanKa07 Nó rẻ tại vì là dự án mang không khí sạch tới người nghèo của 1 ông giáo viên tây tới TQ làm sáng lập ra.
Nó kêu gọi vốn cho nghiên cứu từ khách hàng đặt mua máy trước. Trang gọi vốn bán máy của nó đây. Cụ kéo xuống nhìn phía dưới là logo của các hãng danh tiếng đang sử dụng máy lọc không khí của nó

https://www.kickstarter.com/projects/smartair/the-sqair-the-worlds-most-cost-effective-air-purifier
đó là logo của các hãng truyền thông đang viết bài về nó chứ cụ đọc kiểu gì thành đang sử dụng vậy :)
Tầm giá 3 củ về đến đây em thấy đầy lựa chọn tốt hơn, có thêm chức năng hoặc đơn thuần lọc tinh ạ

linh214

Xe đạp
còn về cảm biến có nhậy ko cụ.lọc ok ko.cụ để quay lưng vào tường hay quay lưng ra ngoài
E đang dùng con đấy đây cụ
tối ngủ bật chế độ thường thôi, chứ plasma kêu to lắm
Còn kết nối đt hơi phức tạp e chưa tìm hiểu, nhưng có hd đấy

Tran The Huan

Xe hơi
mình nhờ cty mua hàng trên amazon + ship về luôn thì giá hơi cao ~ 15tr, Bác có thể tìm trên google, mình thấy có mấy chổ ngoài HN nhập về bán giá rẻ hơn chút, lại có bảo hành từ người bán (ko bảo hành chính hãng pana ở VN)
cụ mua đắt rồi, em mua 12tr thôi. hihi

huongdo03

Xe tăng
Em khẳng định là hiệu quả 100% nhất là những thành phố lớn như Hà Nội. Như nhà em đang dùng 3 cái, 2 ngủ 1 khách. Cái phòng ngủ em lựa chọn mẫu full tính năng có cả hút ẩm, bù ẩm, lọc không khí của Daikin hàng Nhật ngon choét.
Phòng ngủ của em thuộc loại kín, bí, ẩm mốc, dễ bị mùi nên em chọn Daikin vì nó khử mùi rất tốt bằng công nghệ tĩnh điện Streamer(màng lọc chính bằng kim loại rất bền và xử lý mùi nhanh). Nồm ẩm quá 70% là em cho chạy hút ẩm, thiếu ẩm em cho chạy bù ẩm. Màng lọc em mua 200k/1 tấm thay khoảng 6-9 tháng 1 lần.
Cụ mua màng lọc ở đâu vậy? Em hỏi để mấy nữa thay cho cái máy nhà em.

Echito

Xe hơi
Em thấy tốt mà, lâu lâu vệ sinh cái màng lọc mới thấy là không khí nơi chúng ta ở bẩn bẩn là

CSKH TMCARe

Xe buýt
Vậy bác đang sài con sqair rồi ah? Con xiaomi thì mình cũng ko xài vì trải nghiệm ko tốt từ hàng trung quốc, tất cả đều là công suất danh nghĩa, từ cảm biến đến khả năng, tốc độ... nhưng với lời quảng cáo đó thì khi chưa trải nghiệm, nó là một sp quá tốt trong mức giá.
Bạn tôi đã dùng. Còn tôi mang về mấy cái tặng bạn bè người thân rồi. Đồ xiaomi từ cái cân cũng lởm hơn hãng khác, tốc độ ngốn pin cực nhanh, dùng vài tháng loạn cảm ứng, k cân được đồ nhẹ nữa. Cái cân hãng khác thì 5 năm nay vẫn bền bỉ
đó là logo của các hãng truyền thông đang viết bài về nó chứ cụ đọc kiểu gì thành đang sử dụng vậy :)
Tầm giá 3 củ về đến đây em thấy đầy lựa chọn tốt hơn, có thêm chức năng hoặc đơn thuần lọc tinh ạ
Đây bbc đã trải nghiệm con máy xịn top 10 IQAir mà bỏ, dùng con blast mini cũng của smart airfilter
How Smart Air Saved The BBC $25,000 on air purifiers
The BBC Beijing office was already equipped with IQAir’s when they called Smart Air. They were re-renovating their office, and so used the time wisely to re-evaluate their clean air options. They figured out the cost of replacement IQAir filters alone was much higher than switching to the Blast and Blast Mini, meaning they could save a huge amount in the process.
https://smartairfilters.com/en/blog/long-term-air-purifier-replacement-filter-recurring-cost/

CSKH TMCARe

Xe buýt
So sánh chạy máy, để auto, và không auto

Con original dyi chỉ là mua màng lọc hepa của smart airfilter chế thêm lớp bông. Giá về vn tầm 300-400 ngàn, quạt vn có sẵn. Hiệu suất cao hơn xiaomi chế độ auto để ngủ được.

Mua con sqair ít ồn hơn nữa, và hiệu suất cao hơn cannon, cannon là phiên bản cũ, nay k bán thay bằng sqair

coolpix8700

Xe ngựa
Mấy cái máy lọc gia đình, trừ chế độ khử mùi thì sẽ có tác dụng khi sử dụng trong phòng nhỏ, thường xuyên đóng kín.
Còn để lọc được bụi, nhất là bụi mịn, bác nào đã làm ở phòng thí nghiệm sẽ thấy, ngoài cấu tạo phòng để giữ áp suất dương, họ còn cần tốn bao nhiêu điện thì sẽ hiểu tác dụng của chúng đến đâu!

Dung151515

Đi bộ

Con original dyi chỉ là mua màng lọc hepa của smart airfilter chế thêm lớp bông. Giá về vn tầm 300-400 ngàn, quạt vn có sẵn. Hiệu suất cao hơn xiaomi chế độ auto để ngủ được.

Mua con sqair ít ồn hơn nữa, và hiệu suất cao hơn cannon, cannon là phiên bản cũ, nay k bán thay bằng sqair
Đặt màng lọc đấy chỗ nào vậy bác. E tìm không thấy.
Mà sao e thấy vô lý quá máy bao nhiêu tiền mà hiệu quả lọc không bằng tự chế

coolpix8700

Xe ngựa
Cái Lifepro của em vừa hỏng, định tìm cái mới, nhưng nghĩ lại chỉ dùng mỗi công dụng tạo o zôn khử mùi cho nhà bếp mà mua cả cái máy lọc thì lãng phí, em lên mạng tìm riêng bộ phận tạo ô zôn và quạt gió. Đặt được cái khá rẻ (250 ngàn+62 ngàn cho cái quạt), nhưng công suất nó quá lớn, gấp hơn 20 lần cái lifepro kia (L318-AZ), lượng ô zôn quá thừa có khi còn gây hại, em tìm thêm cái đồng hồ hẹn giờ (72 ngàn). Đặt giờ đêm cứ 1 tiếng nó xả ô zôn độ 1 phút, còn ban ngày thì chỉ 1/2. Đang định tìm thêm cái hộp nhựa để cho tất cả vào (điện áp tạo ô zôn rất cao).
Nhiều người nghĩ dụng i-ông đỡ hại hơn, nhưng thực tế trong mấy cái lọc không khí này thì bộ phận tạo i- ông hay ô zôn chỉ là một!

Chỉnh sửa cuối:

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
E
Nhà con sơ sinh nên thỉnh thoảng có mùi ị đái :)
PN 15m2 luôn đóng cửa. PK 35m2 luôn mở ban công, khá nhiều bụi.
Các cụ tư vấn e 1 con phù hợp với ạ, kinh tế eo hẹp ~5tr đổ lại ạ.
đang co hàng Karofi 3.5tr a. Cuu quan tâm ủng hộ e

cuchuoi0509

Xe tăng

Chế độ auto nó hạ thấp quạt quá, trong phòng mà không có khí luân chuyển thì nó chỉ làm sạch được 1 góc, nên nếu kết hợp thêm quạt đặt góc phòng cho khí luân chuyển, thì hiệu quả lọc nó sẽ cao, chứ bản chất 2 cái chỉ là quạt hút khí qua màng lọc, nguyên lý k khác gì nhau

Giống nhiều cụ thấy nó quảng cáo 60-90 m2 là mua về cho nguyên 1 tầng lớn đó, thực ra chỉ là diện tích màng với hút mạnh hơn, tốc độ gió nhanh hơn chứ đầu phòng cuối phòng mà k luân chuyển khí thì chả có tác dụng gì, chỉ sạch đc 1 góc

Về tư tưởng thì em cũng dùng loại lọc thuần giống con này, nhưng thêm cái cảm biến bụi 2.5 với báo bao giờ thay màng lọc, giá cũng 3tr, CADR: 344m3/h, ngày để số vừa vừa, trước khi đi ngủ đỡ bụi thì hạ về auto cho đỡ ồn, quạt vẫn bật. Em nghĩ vậy là đủ hết tính năng cần thiết r, màng thì hình như là H13

Goten

Xe đạp
Cái Lifepro của em vừa hỏng, định tìm cái mới, nhưng nghĩ lại chỉ dùng mỗi công dụng tạo o zôn khử mùi cho nhà bếp mà mua cả cái máy lọc thì lãng phí, em lên mạng tìm riêng bộ phận tạo ô zôn và quạt gió. Đặt được cái khá rẻ (250 ngàn+62 ngàn cho cái quạt), nhưng công suất nó quá lớn, gấp hơn 20 lần cái lifepro kia (L318-AZ), lượng ô zôn quá thừa có khi còn gây hại, em tìm thêm cái đồng hồ hẹn giờ (72 ngàn). Đặt giờ đêm cứ 1 tiếng nó xả ô zôn độ 1 phút, còn ban ngày thì chỉ 1/2. Đang định tìm thêm cái hộp nhựa để cho tất cả vào (điện áp tạo ô zôn rất cao).
Nhiều người nghĩ dụng i-ông đỡ hại hơn, nhưng thực tế trong mấy cái lọc không khí này thì bộ phận tạo i- ông hay ô zôn chỉ là một!

Ozon, ion gì em tắt tuốt. Chỉ bật mỗi cái quạt thôi

nguyenkim3399

Xe hơi
Website
nguyenkimjapan.com
Nhà con sơ sinh nên thỉnh thoảng có mùi ị đái :)
PN 15m2 luôn đóng cửa. PK 35m2 luôn mở ban công, khá nhiều bụi.
Các cụ tư vấn e 1 con phù hợp với ạ, kinh tế eo hẹp ~5tr đổ lại ạ.
Khử mùi cụ lấy Daikin nội địa cho em, nếu cần em giới thiệu cho 1 shop nhỏ nhưng bán hàng có tâm, chất lượng tốt, hàng Nhật nội qua sử dụng nhé cụ. Shop này ngõ nhỏ, phố nhỏ, quanh co, được cái giá tốt, chất lượng tốt, phục vụ nhiệt tình cụ ợ. Giá như diện tích của cụ chỉ tầm 3500k/4500k thôi. Hàng vip mới lên tầm 5000-6500k