[Công nghệ] Máy lọc không khí có tác dụng thực sự không

cuchuoi0509

Xe tăng
hàng này người bán là tàu, ship lâu mà hay rách vỏ cụ ah
em thấy nó kết đơn đặt 1 cục vài trăm cái ship về chứ k phải order lẻ tẻ đâu, vì giá ngang vs tàu chưa tính tiền ship. Nên khả năng nó vẫn đang còn hàng trong kho, cháu mới ship về k rách nát gì, dùng bt

Audi.com

Xe hơi
Em có 2 con này bán 1 trong 2 mới 98% màng lọc mới 100% đã đổi điện 220v tiện lợi ion plasma nano các kiểu bù ẩm không khí cụ nào thích cái nào inbox em.

Kitcat

Xe container
Em cầm cái máy đo chất lượng không khí tới test cái máy lọc không khí hàng nhật bãi nội địa. Máy dùng màng lọc tĩnh điện.
Chưa cần bật máy bảo với anh chủ nhà: máy anh dùng màng lọc tĩnh điện chỉ hình như chỉ lọc được bụi trên 3 micron, em nghĩ là không chặn được bụi mịn anh ạ.
Kết quả sau khi bật máy nửa tiếng, cho cái máy đo của mình vào, chỉ số bụi mịn không giảm 1 tý nào.

Test 1 con máy lọc xiaomi chạy nửa tiếng trong phòng đóng kín. Cảm biến trên máy xiaomi chỉ độ bụi là 22. Máy đo chỉ độ bụi là 105.
Hàng TQ láo bựa thật CCCM ạ!

sirPollux

Xe hơi
Em khẳng định là hiệu quả 100% nhất là những thành phố lớn như Hà Nội. Như nhà em đang dùng 3 cái, 2 ngủ 1 khách. Cái phòng ngủ em lựa chọn mẫu full tính năng có cả hút ẩm, bù ẩm, lọc không khí của Daikin hàng Nhật ngon choét.
Phòng ngủ của em thuộc loại kín, bí, ẩm mốc, dễ bị mùi nên em chọn Daikin vì nó khử mùi rất tốt bằng công nghệ tĩnh điện Streamer(màng lọc chính bằng kim loại rất bền và xử lý mùi nhanh). Nồm ẩm quá 70% là em cho chạy hút ẩm, thiếu ẩm em cho chạy bù ẩm. Màng lọc em mua 200k/1 tấm thay khoảng 6-9 tháng 1 lần.
Bác có thể review một chút về máy Daikin của bác đang dùng được không? Mình cũng cần mua mà thấy toàn hàng Nhật bãi nên hơi e ngại về độ ổn định.

linh214

Xe đạp
Em cầm cái máy đo chất lượng không khí tới test cái máy lọc không khí hàng nhật bãi nội địa. Máy dùng màng lọc tĩnh điện.
Chưa cần bật máy bảo với anh chủ nhà: máy anh dùng màng lọc tĩnh điện chỉ hình như chỉ lọc được bụi trên 3 micron, em nghĩ là không chặn được bụi mịn anh ạ.
Kết quả sau khi bật máy nửa tiếng, cho cái máy đo của mình vào, chỉ số bụi mịn không giảm 1 tý nào.

Test 1 con máy lọc xiaomi chạy nửa tiếng trong phòng đóng kín. Cảm biến trên máy xiaomi chỉ độ bụi là 22. Máy đo chỉ độ bụi là 105.
Hàng TQ láo bựa thật CCCM ạ!
cụ dung mày đo gì.cho e link mua luôn

Kitcat

Xe container
Bác nói đúng rồi, kết hợp luân chuyển kk chung với quạt hoặc máy lạnh ở phía đối diện máy lọc, chứ có cadr 600 800 j thì cũng hút xung quanh nó thôi, ai ko tin lấy cọng tóc ra đứng xa 3m, để xem có động đậy j ko mà đòi hút bụi, mấy hút bụi 2200w với luồng hút tập trung còn ko hút nổi. Nói chung mua máy lọc kk, ai thích tiện lợi thì mua các loại có cảm biến, đèn báo... chọn các hãng uy tín daikin, sharp, pana, coway, blue air... còn thích đơn giản thì như bác gì đó đang hướng dẫn mọi người mua phía trên, loại lọc rẻ nhất, cứ thế bật chạy 24/24. Tivi trắng đen cũng coi được, tivi 4k cũng coi được. Tùy tài chính và tgian mà chọn thôi.
Chả gì bằng test, sao cụ lại đi ví dụ bụi mịn với tóc khi nó nhỏ hơn 30 lần sợi tóc ạ?
Cầm cái máy đo chất lượng không khí đo chung quanh cái phòng là ra. Đúng là độ bụi trong cả phòng giảm xuống khi máy lọc chạy thì là có tác dụng.
Cảm biến trên máy thì hên xui, gặp thằng nó chỉ đo đúng lúc đầu, lúc sau nó cho hiển thị số bụi giảm dần theo 1 công thức nào đó như xiaomi thì cụ bị lừa ngay. Trước em cứ tưởng nhà em sạch, do bị cái cảm biến gắn trên máy xiaomi nó lừa.

tamhoa1997

Xe tải
Website
demdieuhoa.net
Cửa hàng em thấy hay dùng loại quạt cắt gió cũng hạn chế bụi phết, các cụ tham khảo xem ạ.

coolpix8700

Xe ngựa
Chả gì bằng test, sao cụ lại đi ví dụ bụi mịn với tóc khi nó nhỏ hơn 30 lần sợi tóc ạ?
Cầm cái máy đo chất lượng không khí đo chung quanh cái phòng là ra. Đúng là độ bụi trong cả phòng giảm xuống khi máy lọc chạy thì là có tác dụng.
Cảm biến trên máy thì hên xui, gặp thằng nó chỉ đo đúng lúc đầu, lúc sau nó cho hiển thị số bụi giảm dần theo 1 công thức nào đó như xiaomi thì cụ bị lừa ngay. Trước em cứ tưởng nhà em sạch, do bị cái cảm biến gắn trên máy xiaomi nó lừa.
Để lọc được bụi càng mịn thì càng cần loại giấy filter có kích thước lỗ càng nhỏ, càng cần áp suất lớn, tức là công suất nén lớn để "ép" được không khí lọt qua.
Tụi em khi họp hội đồng tư vấn mua sắm trang thiết bị cho mấy cái phòng thí nghiệm (phòng được lọc không khí cũng chỉ có kích thước như những căn phòng bình thường ở gia đình thôi), lúc xét duyệt phần lọc không khí này hay tư vấn thêm cho chủ đầu tư dự trù đủ kinh phí mua filter và tiền điện vận hành.
Mấy cái quạt vài chục w không đủ sức để tạo ra mấy mét khối không khí được lọc bụi mịn mỗi giờ đâu. Nếu đúng là filter hepa để lọc bụi mịn thì máy cái máy lọc này sẽ báo thay luôn, vì filter đã gây tắc.

Kitcat

Xe container
Dạ em cầm cái máy đo chất lượng kk sau khi chạy máy lọc 25 phút thấy giảm được từ 100 xuống khoảng 10-5 (Cửa em chỉ đóng chứ không seal, có cửa ban công, cửa hành lang, cửa sổ và cửa lấy gió trong phòng đều khép -- nhưng khe vẫn đầy). Vậy là có giảm ạ. Again, em nhấn mạnh cửa phải đóng, chứ cứ mở thì máy nào chịu thấu. Bởi vậy muốn sạch phải nghĩ tới hết seal các cửa và tạo cái lấy khí tươi có gắn màng hepa.
Mọi thứ đều đã có con số và lab test.
BTW, vốn định k nói, nhưng nghĩ là sẽ hữu ích với các cụ thích máy lọc nhiều tính năng:
Em thấy các hướng dẫn khi sống ở vùng có bụi mịn là tránh hoàn toàn việc sử dụng các máy lọc có sinh ra ozone khi hoạt động và tránh máy tạo ozone vì nó làm trầm trọng ô nhiễm hơn

Lặp lại rất nhiều lần trong văn bản hướng dẫn của US này
https://airnow.gov/index.cfm?action=aqibasics.pmhilevels
https://hanhtrinhxanh.com.vn/may-khu-mui-ozone-co-an-toan.html

Cái Lifepro của em vừa hỏng, định tìm cái mới, nhưng nghĩ lại chỉ dùng mỗi công dụng tạo o zôn khử mùi cho nhà bếp mà mua cả cái máy lọc thì lãng phí, em lên mạng tìm riêng bộ phận tạo ô zôn và quạt gió. Đặt được cái khá rẻ (250 ngàn+62 ngàn cho cái quạt), nhưng công suất nó quá lớn, gấp hơn 20 lần cái lifepro kia (L318-AZ), lượng ô zôn quá thừa có khi còn gây hại, em tìm thêm cái đồng hồ hẹn giờ (72 ngàn). Đặt giờ đêm cứ 1 tiếng nó xả ô zôn độ 1 phút, còn ban ngày thì chỉ 1/2. Đang định tìm thêm cái hộp nhựa để cho tất cả vào (điện áp tạo ô zôn rất cao).

Nhiều người nghĩ dụng i-ông đỡ hại hơn, nhưng thực tế trong mấy cái lọc không khí này thì bộ phận tạo i- ông hay ô zôn chỉ là một!

coolpix8700

Xe ngựa
Dạ em cầm cái máy đo chất lượng kk sau khi chạy máy lọc 25 phút thấy giảm được từ 100 xuống khoảng 10-5 (Cửa em chỉ đóng chứ không seal, có cửa ban công, cửa hành lang, cửa sổ và cửa lấy gió trong phòng đều khép -- nhưng khe vẫn đầy). Vậy là có giảm ạ. Again, em nhấn mạnh cửa phải đóng, chứ cứ mở thì máy nào chịu thấu. Bởi vậy muốn sạch phải nghĩ tới hết seal các cửa và tạo cái lấy khí tươi có gắn màng hepa.
BTW, vốn định k nói, nhưng nghĩ là sẽ hữu ích với các cụ thích máy lọc nhiều tính năng:
Em thấy các hướng dẫn khi sống ở vùng có bụi mịn là tránh hoàn toàn việc sử dụng các máy lọc có sinh ra ozone khi hoạt động và tránh máy tạo ozone vì nó làm trầm trọng ô nhiễm hơn

Mợ mới đọc có 1/2 thôi.
Liều độc, liều gây chết của ozone khá cao, nếu không nói là rất cao so với khả năng sinh ozone của mấy cái máy lọc không khí.
Existing short-term exposure guidelines: National Research Council [NRC 1984] Emergency Exposure Guidance Levels (EEGLs):
1-hour EEGL: 1 ppm
24-hour EEGL: 0.1 ppm
ACUTE TOXICITY DATA: exposure at 50 ppm for 60 minutes will probably be fatal to humans
(1ppm ozone tương đương 2mg/m3 không khí)
Giống như thuốc phun muỗi ấy, hít phải với nồng độ đậm đặc thì người ta có thể chết ngay tức khắc, nhưng Bộ Y tế vẫn khuyến cáo tẩm vào chăn, màn, quần, áo,... ở nơi có nguy cơ sốt xuất huyết cao, vì cái nồng độ được tẩm ấy đã được chứng minh không gây hại.

Kitcat

Xe container
Mợ mới đọc có 1/2 thôi.
Liều độc, liều gây chết của ozone khá cao, nếu không nói là rất cao so với khả năng sinh ozone của mấy cái máy lọc không khí.
Existing short-term exposure guidelines: National Research Council [NRC 1984] Emergency Exposure Guidance Levels (EEGLs):
1-hour EEGL: 1 ppm
24-hour EEGL: 0.1 ppm
ACUTE TOXICITY DATA: exposure at 50 ppm for 60 minutes will probably be fatal to humans
(1ppm ozone tương đương 2mg/m3 không khí)
Giống như thuốc phun muỗi ấy, hít phải với nồng độ đậm đặc thì người ta có thể chết ngay tức khắc, nhưng Bộ Y tế vẫn khuyến cáo tẩm vào chăn, màn, quần, áo,... ở nơi có nguy cơ sốt xuất huyết cao, vì cái nồng độ được tẩm ấy đã được chứng minh không gây hại.
Dạ cụ đọc hướng dẫn của airnow, họ không hề đưa ngưỡng an toàn nào cả, trên 1 trang mà lặp lại ít nhất 3 lần cùng 1 câu và còn để font chữ nghiêng cho ấn tượng
Em cắt ảnh của 1 đoạn, cụ nhìn font chữ nghiêng ạ

coolpix8700

Xe ngựa
Dạ cụ đọc hướng dẫn của airnow, họ không hề đưa ngưỡng an toàn nào cả, trên 1 trang mà lặp lại ít nhất 3 lần cùng 1 câu và còn để font chữ nghiêng cho ấn tượng
...
Nếu cứ hít ozone là bị độc thì loài người bị tuyệt diệt từ ngàn xưa (đúng hơn là không thể xuất hiện được).
Vì trong thiên nhiên ozone hàng ngày được sinh ra rất nhiều.
Chắc nhiều nhất là từ ánh nắng mặt trời, nhờ có lượng ozone luôn sinh ra này mới tồn tại tầng ozone bảo vệ cho con người khỏi những tia vũ trục chết chóc.
Mà đâu phải mỗi ra ngoài nắng mới có ozone sinh ra, trước khi có đèn led thì ống đèn tuýp, mặt cái bóng hình tv,... cũng là những nguồn ozone, chúng chỉ không tập trung để đặc như không khí thoát ra từ mấy cái máy lọc khí thôi (nhưng chắc chẳng ai gí mũi vào cái máy lọc không khí để thở)!

Chỉnh sửa cuối:

Tuan Le 1212

Xe đạp

Nhà cụ đang dùng máy loại gì thế ạ, em lúc đầu định mua Pana, mà nghe các cụ nói vụ ozon nên đang phải tìm loại khác

Aza

Xe đạp
D
Bác có thể review một chút về máy Daikin của bác đang dùng được không? Mình cũng cần mua mà thấy toàn hàng Nhật bãi nên hơi e ngại về độ ổn định.
Daikin mình đang nghía con MCK70V mới (bác search google là ra, mình thấy rất ok), mua luôn hàng nhật mới đi Bác, mua hàng cũ họ thay hàng hepa dỏm vào ko biết tác dụng ntn.

Aza

Xe đạp

Có quy định cụ thể hàm lượng ozone an toàn và ko an toàn bác nhé, bác tìm hiểu kỹ

Aza

Xe đạp
Nhà cụ đang dùng máy loại gì thế ạ, em lúc đầu định mua Pana, mà nghe các cụ nói vụ ozon nên đang phải tìm loại khác
Pana mình đang xài vxr70, ổn, bật nanoeX chạy turbo thấy có sao đâu, máy lạnh cũng nanoeX nanoeG có vấn đề gì đâu. Mình từng hãng pana rồi, họ khẳng định ko ảnh hưởng gì cả, ko cần phải đi ra khỏi khu vực đó khi nanoeX hoạt động.