[Công nghệ] Máy lọc không khí có tác dụng thực sự không

ducthang289

Xe đạp
Nhà e dùng lọc điện của Daikin (dòng xoáy Streamer chứ k dùng màng lọc Hepa)
K biết tác dụng rõ dệt k, nhưng e thấy như sau
- Để auto, mỗi khi kênh mông oánh dắm phát là phát lại báo đỏ rồi chạy ầm ầm
- Để điều hoà suốt đêm nhưng độ ẩm không khí luôn duy trì ở mức 60-70
Ethi thiảng bỏ màng lọc ra vệ sinh, thấy bám nhiều bụi
Đang định đầu tư thêm 1c Pana mặt nâng nữa
Chả biết tác dụng ntn, trc mắt cứ mua sự an tâm đã
Em cũng đang định mua 1 em Daikin Streamer, hình như mã MCZ65 mà lăn tăn quá. Bác dùng đến thời điểm này cảm thấy như nào và tính năng nào tốt nhất bác tư vấn em với. Nhu cầu của em là hút mùi và bụi vì nhà có trẻ con mà xung quanh nhiều công trình nên bụi. Sắp tới mùa nồm thì ko rõ hút ẩm có ổn ko? Tks bác!

tuongvt

Xe buýt

Không khí HN sáng nay các cụ ạ

FlowerFruits

Xe máy
E hóng, vì cũng đang quan tâm cái này

Quang Bo

Xe hơi
Cũng tạm cụ ạ !

Xin phép cccm một chút ạ. Chả là nhà em đang thừa ra cái lọc khí Daikin đồng hồ này cần thanh lý. Mới mua được khoảng 2 tháng tại Viet Long Japan, màng lọc Hepa được thay mới lúc mua. Máy này có 4 lớp lọc: lọc tĩnh điện, lọc thô, lọc Hepa, lọc than hoạt tính. Máy đời cao, còn bảo hành 10 tháng. Cụ nào quan tâm gọi em nhé: 0978060682

sharpvietvn

Xe hơi
Máy lọc không khí Sharp đươc trang bị cảm biến bụi và mùi rất nhạy. Lọc sạch không khí trong nhà cccm ạ!

Về lý thuyết rất oki. Còn thực tế thì sao?
Em mua 1 con pana nội địa cs chạy cho phòng <40m2. Nhưng thực tế em đăt vào cái phòng chỉ 10m2. Để máy ở chế độ auto và cho chạy thử hơn 3 ngày liên tục nhưng máy vẫn báo đỏ lòm( tức là không khí vẫn ô nhiễm k đạt chuẩn).
Phòng cháu đã đóng cửa kín nên loại trừ khả năng là môi trường ngoài ô nhiễm cao và gió đối lưu đẩy vào(đương nhiên là có gió ngoài vào những khi ra vào nhưng điều đó là bình thường). Và cháu k nấu ăn ở nhà trong cả tuần đó cccm nhé.
Vấn đề là máy có cải thiện đc nhiều hay không cccm tự có câu trả lời.
Máy em gửi kt thì bên bán đo test báo ngon.

Xe bọ xít

Xe container
E nghĩ là ko, nếu có tác dụng thì các hãng xe hơi đã lắp thêm option này để xe sạch sẽ ko mùi :D

bntuan

Xe tải
Website
www.dienmaynhatbai.com
Về lý thuyết rất oki. Còn thực tế thì sao?
Em mua 1 con pana nội địa cs chạy cho phòng <40m2. Nhưng thực tế em đăt vào cái phòng chỉ 10m2. Để máy ở chế độ auto và cho chạy thử hơn 3 ngày liên tục nhưng máy vẫn báo đỏ lòm( tức là không khí vẫn ô nhiễm k đạt chuẩn).
Phòng cháu đã đóng cửa kín nên loại trừ khả năng là môi trường ngoài ô nhiễm cao và gió đối lưu đẩy vào(đương nhiên là có gió ngoài vào những khi ra vào nhưng điều đó là bình thường). Và cháu k nấu ăn ở nhà trong cả tuần đó cccm nhé.
Vấn đề là máy có cải thiện đc nhiều hay không cccm tự có câu trả lời.
Máy em gửi kt thì bên bán đo test báo ngon.
1. Để biết phòng có nhiều bụi mịn hay không thì phải dùng máy đo mới biết đc. Cụ dùng mắt thường và nói đóng kín cửa để khẳng định phòng cụ sạch thì CHỈ MANG TÍNH CHẤT ĐỊNH TÍNH THÔI, đồng thời cũng là suy nghĩ chủ quan
2. Để máy hoạt động tốt phải thỏa mãn những tiêu chí sau:
- Màng lọc tốt (Màng lọc bụi HEPA, màng lọc khử mùi than hoạt tính...)
- Cảm biến tốt
- Vị trí đặt máy tốt
3. Việc dùng máy có cải thiện được hay không ?
Sau khi dùng máy 1 thời gian, cụ có thể quan sát trên màng lọc xem lượng bụi máy thu về ntn.
Thêm nữa dùng máy đo để biết trước khi bật máy và sau khi bật máy sẽ biết được hiệu quả ntn

(Cụ ở Phủ Lý phải ko :D?)

Oriental_Noodle

Xe đạp
Các anh tư vấn giùm mình 1 cái máy lọc không khí cho phòng em bé. Bé bị khịt khịt miết. Mình đang mua thêm máy hút bụi nữa. Lọc HEPA ở SG có cần thêm tạo độ ẩm j ko các anh?

Sent from my SM-N9005 using Tapatalk

bntuan

Xe tải
Website
www.dienmaynhatbai.com
Các anh tư vấn giùm mình 1 cái máy lọc không khí cho phòng em bé. Bé bị khịt khịt miết. Mình đang mua thêm máy hút bụi nữa. Lọc HEPA ở SG có cần thêm tạo độ ẩm j ko các anh?

Sent from my SM-N9005 using Tapatalk
Cụ để lại số ĐT, e trao đổi trực tiếp cho nhanh vào tiện nhé

hakakako

Xe đạp
Website
daihaithuy.vn
Giờ thì hàng xịn nhất trên thị trường là của Hitachi rồi, bền, lại nhiều tính năng, còn phổ thông hơn thì máy lọc không khí Sharp hoặc Panasonic đều oke các cụ ợ. Còn công nghệ Ion âm nó # ozone chỗ là ion âm nó phát tán ra ion âm rồi bay vào không khí và phá vỡ cấu trúc hóa học của vi khuẩn và nấm mốc đi còn công nghệ Ozone thì nó sẽ phát tán ra khí ozone ra trong không khí. Nhưng hiện nay thì công nghệ Ozone không được chuộng như ngày xưa nữa do độ oxi hóa của nó còn mạnh hơn cả clo @@. Bên nhà cháu là đại lý cấp 1 máy lọc không khí chính hãng, các cụ có nhu cầu có thể tham khảo nha: https://daihaithuy.vn/

taxiabc

Xe buýt
Theo kinh nghiệm của em thì cái bộ lọc của nó mới quan trọng, các cụ cứ mua đồ nội địa cũ cũng được, nhưng đừng nua đời sâu quá, vì đời sâu ko tìm được lọc xịn để mua. Khí hậu vn mà sau 2 năm ko thay lọc than và hepa thì như ko dùng

Blue_Sky_2691

Xe tăng
Lội đọc được mấy trang mà ngại quá.

Vài tháng tới em có ra ở riêng và cũng định sắm vài em đồ bãi nhật gồm có tủ lạnh, máy giặt, nồi cao tần, máy lọc nước, lọc không khí.

Trên OF mình có gian hàng nào uy tín các cụ giới thiệu giúp em với ạ.

Em cảm ơn các cụ :D

bntuan

Xe tải
Website
www.dienmaynhatbai.com
Giờ thì hàng xịn nhất trên thị trường là của Hitachi rồi, bền, lại nhiều tính năng, còn phổ thông hơn thì máy lọc không khí Sharp hoặc Panasonic đều oke các cụ ợ. Còn công nghệ Ion âm nó # ozone chỗ là ion âm nó phát tán ra ion âm rồi bay vào không khí và phá vỡ cấu trúc hóa học của vi khuẩn và nấm mốc đi còn công nghệ Ozone thì nó sẽ phát tán ra khí ozone ra trong không khí. Nhưng hiện nay thì công nghệ Ozone không được chuộng như ngày xưa nữa do độ oxi hóa của nó còn mạnh hơn cả clo @@. Bên nhà cháu là đại lý cấp 1 máy lọc không khí chính hãng, các cụ có nhu cầu có thể tham khảo nha: https://daihaithuy.vn/
Mỗi Hãng đều có ưu điểm, nhược điểm riêng. Mua máy gì còn tùy thuộc cả vào độ TÍN NHIỆM THƯƠNG HIỆU của mỗi người.
Cụ có thể so sánh nó với Sharp, Pana, Daikin để chứng mình nó là NHẤT không ?

(nhà cháu nông dân nên nói 1 cách nôm na ntn, mua máy gì, dùng hãng nào nó tùy thuộc đầu tiên vào độ tín nhiệm thương hiệu của mỗi người, thứ 2 là túi tiền của KH ntn, thứ 3 mới tới chức năng, tính năng hay option của máy.
Điều này tương tự như dùng xe hơi. Một chiếc xe đc đánh giá tốt nhất KHI NÓ ĐƯỢC ĐẶT TRONG TÌNH HUỐNG HAY HOÀN CẢNH NÀO MÀ THÔI. Ngoài hoàn cảnh, tình huống đó ra, chưa chắc nó đã được như vậy - 1 chiếc sedan hạng sang sẽ ăn đứt 1 chiếc bán tái, nhưng khi đi trang trại thì chưa biết thằng nào ăn thằng nào :D)

ducvt8x

Xe tăng
Nhà cháu dùng cái của Sharp, cụ tỉ thì chả cân đong đo đếm được nhưng mỗi lần vệ sinh cháu thấy bụi kinh hồn, chứng tỏ cũng có tác dụng không nhiều thì ít ạ :D

matiz08

Xe điện
Các cụ cho em hỏi chút là chức năng bù ẩm có thực sự cần thiết và hiệu quả thật không? Vì em đang dự tính mua máy lọc không khí, hàng nội địa nhật của sharp tầm 2t3 có bù ẩm + inverter. Còn máy sharp mới Thai lan thì loại không inverter + bù ẩm tầm 2t7. Đang lăn tăn hai cái là bù ẩm + inverter? Nếu hai yếu tố này hiệu quả thật thì mua hàng nội địa vẫn ngon bổ rẻ hơn nhiều các cụ nhỉ?