[Công nghệ] Máy lọc không khí có tác dụng thực sự không

Aza

Xe đạp
Pana mình đang xài vxr70, ổn, bật nanoeX chạy turbo thấy có sao đâu, máy lạnh cũng nanoeX nanoeG có vấn đề gì đâu. Mình từng hãng pana rồi, họ khẳng định ko ảnh hưởng gì cả, ko cần phải đi ra khỏi khu vực đó khi nanoeX hoạt động.

linh214

Xe đạp
nanoe vẫn sinh ra ozone cụ nhé

Aza

Xe đạp
nanoe vẫn sinh ra ozone cụ nhé

Cái đó mình biết nhưng pana vn họ giải đáp nhue mình chụp. Trong hdsd tiếng nhật thì có 1 đoạn ngắn nói về sinh ra ozone, 1 lượng nhỏ nhưng trong tự nhiên, trong rừng...j j đó và ko ảnh hưởng skhoe của con người.

Kitcat

Xe container
Nếu cứ hít ozone là bị độc thì loài người bị tuyệt diệt từ ngàn xưa (đúng hơn là không thể xuất hiện được).
Vì trong thiên nhiên ozone hàng ngày được sinh ra rất nhiều.
Chắc nhiều nhất là từ ánh nắng mặt trời, nhờ có lượng ozone luôn sinh ra này mới tồn tại tầng ozone bảo vệ cho con người khỏi những tia vũ trục chết chóc.
Mà đâu phải mỗi ra ngoài nắng mới có ozone sinh ra, trước khi có đèn led thì ống đèn tuýp, mặt cái bóng hình tv,... cũng là những nguồn ozone, chúng chỉ không tập trung để đặc như không khí thoát ra từ mấy cái máy lọc khí thôi (nhưng chắc chẳng ai gí mũi vào cái máy lọc không khí để thở)!
Dạ cụ em xin phép không tranh luận. Em chỉ nhắc lại hướng dẫn được in nghiêng lặp lại 3 lần trên trang ĐSQ Mỹ dẫn tới hướng dẫn tại các vùng có bụi mịn là KHÔNG sử dụng máy lọc sinh ra ozone hoặc dùng ozone để khử mùi vì sẽ làm tình trạng ô nhiễm trầm trọng hơn.
Thời xưa mình sống trong hang đá. Thời gần đây mình chỉ đốt 12 triệu tấn than 1 năm. Còn hiện nay ta đang đốt 68 triệu tấn than riêng chỉ để sản xuất nhiệt điện. Thời xưa chưa có ô nhiễm bụi mịn trầm trọng và không sản xuất ra máy lọc bụi bằng ozone mà cụ :)
Đây là cảnh báo với những người sống trong vùng ô nhiễm bụi mịn ạ. Có thể nếu cụ đang sống tại nơi có AQI từ 0-5 thì là câu chuyện khác, em không tìm hiểu khi không ở vùng bụi mịn cao thì dùng máy tạo ozone có tốt không?

cuchuoi0509

Xe tăng
Nếu cứ hít ozone là bị độc thì loài người bị tuyệt diệt từ ngàn xưa (đúng hơn là không thể xuất hiện được).
Vì trong thiên nhiên ozone hàng ngày được sinh ra rất nhiều.
Chắc nhiều nhất là từ ánh nắng mặt trời, nhờ có lượng ozone luôn sinh ra này mới tồn tại tầng ozone bảo vệ cho con người khỏi những tia vũ trục chết chóc.
Mà đâu phải mỗi ra ngoài nắng mới có ozone sinh ra, trước khi có đèn led thì ống đèn tuýp, mặt cái bóng hình tv,... cũng là những nguồn ozone, chúng chỉ không tập trung để đặc như không khí thoát ra từ mấy cái máy lọc khí thôi (nhưng chắc chẳng ai gí mũi vào cái máy lọc không khí để thở)!
Ozone sinh ra cũng do tia UV và nó cản UV lại ở tầng bình lưu đó rồi, chứ k có ozone ở trên UV chiếu thẳng xuống + sinh ra ozone ở gần mặt đất thì con ng chết lâu rồi cụ.
Đèn tuýp, tivi cũ sinh ra nhưng khí đó nó hầu như ở trong bóng đèn tuýp, bóng đèn hình TV rồi, đâu có phát tán ra ngoài như máy lọc kk.
Máy lọc kk cũng k có gì đo để xem mức độ ozone nó sinh ra, thêm nữa nếu cứ chạy liên tục phòng kín thì mật độ ozone nó sẽ tăng dần chứ

"Ôzôn là chất khí không màu, với nồng độ thấp không có mùi, nhưng ở nồng độ cao có mùi hôi. Phân tử ôzôn có 3 nguyên tử ôxy nên nó tham gia phản ứng ôxy hóa rất mạnh, có khả năng tiêu hủy hầu hết chất hữu cơ. Ở đây chúng ta cần phân biệt tầng ôzôn bảo vệ trái đất và sự ô nhiễm ôzôn: tầng ôzôn trong khí quyển ở tầng bình lưu, cách mặt đất khoảng 10-50km, có tác dụng lọc các tia cực tím của mặt trời, giảm bức xạ bảo vệ sự sống trên trái đất; còn sự ô nhiễm ôzôn ở mặt đất lại gây hại cho sức khỏe con người.

Ôzôn được sinh ra là do tác dụng của ánh nắng mặt trời với hai chất: hydrocarbon và nitrogen oxide, được thải ra từ khói xe và các nhà máy. Khi nhiệt độ tăng cao và “đứng gió”, nồng độ ôzôn trong không khí sẽ tăng cao. Nếu hít phải khí ôzôn, nó gây tổn thương các tế bào biểu mô lót của đường hô hấp, gây viêm, dẫn đến ho, ngứa họng, làm giảm chức năng phổi. Từ đó làm cho bệnh hen suyễn, khí phế thũng, viêm phế quản mạn, bệnh phổi tắc nghẽn mạn tính… nặng lên, làm giảm sức đề kháng của cơ thể với bệnh tật. Đối với bệnh nhân bị rung nhĩ do rối loạn nhịp tim, nguy cơ tử vong tăng cao hơn do ô nhiễm ôzôn."

Còn tất nhiên bọn bán máy lọc kk mà có ozone sẽ luôn nói dưới mức nguy hiểm. Nó có LÀM TỔN THƯƠNG TẾ BÀO, chỉ là lượng ít chưa đủ gây hại, chứ k có nghĩa là AN TOÀN 100%, cụ có 1 triệu tế bào, cụ bị diệt mất 10% cụ vẫn k sao, nhưng bị diệt tốt hơn hay k bị diệt tốt hơn?
Thêm nữa nhiều cụ nói máy lọc kk sinh ra ION có mùi hôi, có khi chính là ozone, nồng độ bn k ai biết cả...

linh214

Xe đạp
e dùng pana toàn tắt naoe chỉ dùng lọc với bù ẩm.

Aza

Xe đạp
e dùng pana toàn tắt naoe chỉ dùng lọc với bù ẩm.
Nếu lo lắng thì có thể tắt khi có người và trong chu trình làm sạch khi mình đi vắng bác bật lên, hạn chế dùng khi ko rõ chính xác thì cũng tốt

linh214

Xe đạp
có bác nào dùng máy đo xiaomi air air quality ,ko bít có chuẩn ko

enhat4ever

Xe tăng
D
Daikin mình đang nghía con MCK70V mới (bác search google là ra, mình thấy rất ok), mua luôn hàng nhật mới đi Bác, mua hàng cũ họ thay hàng hepa dỏm vào ko biết tác dụng ntn.
Cụ ơi em tìm mấy mã cụ gửi em toàn hàng trưng bày, chắc em đi hỏi các đầu phân phối Daikin cho an toàn ;))

sk050180

Xe tải
Chả gì bằng test, sao cụ lại đi ví dụ bụi mịn với tóc khi nó nhỏ hơn 30 lần sợi tóc ạ?
Cầm cái máy đo chất lượng không khí đo chung quanh cái phòng là ra. Đúng là độ bụi trong cả phòng giảm xuống khi máy lọc chạy thì là có tác dụng.
Cảm biến trên máy thì hên xui, gặp thằng nó chỉ đo đúng lúc đầu, lúc sau nó cho hiển thị số bụi giảm dần theo 1 công thức nào đó như xiaomi thì cụ bị lừa ngay. Trước em cứ tưởng nhà em sạch, do bị cái cảm biến gắn trên máy xiaomi nó lừa.
Tháng trước đúng đợt Hà nội lên TOP thì em ốm một trận, ra hàng thuốc nó ngã ngửa vì 10 năm nay em chỉ mua thuốc nhỏ mắt mà giờ lại mua thuốc viêm họng.
Nhà cũng có sẵn 2 cái Daikin và Pana nhưng cái Daikin đợt đó bị đứt hết dây Ion phải đợi mua & cái Pana thì em thấy chả có tác dụng gì.
Em móc ví mua 2 luôn cái máy lọc có cảm biến bụi PM2.5 nội địa mới tinh.
Nói chung là cũng tin được. 1 cái chạy tẹt ga thì cái còn lại cũng báo bụi giảm và ngược lại.
Tối ngủ cũng thấy dễ chịu hơn hẳn.

Chú ý ảnh dưới em chụp đúng lúc cái ngoài đang chỉ độ ẩm còn cái trong thì chỉ độ bụi.

DeislerX

Xe tải
Dòng đấy nội địa Nhật nó không bán chính hãng ở VN đâu. Nếu không khó tính quá cụ làm còn MCK55TVM6 ấy.

Máy lọc không khí nếu không có phóng ion (streamer, nanoe...) thì coi như vứt đi vì hiệu suất thấp. Nếu muốn hiệu suất cao chắc quạt gió nó phải to như cái quạt trần. Ion âm nó làm bụi mịn ở xa dính lại và rơi xuống sàn nhà, các cụ dùng để ý nếu máy báo đã lọc sạch nhưng trẻ con chạy nhảy trên sàn làm bốc bụi từ sàn lên đèn PM2.5 nó lại đỏ.

Cụ ơi em tìm mấy mã cụ gửi em toàn hàng trưng bày, chắc em đi hỏi các đầu phân phối Daikin cho an toàn ;))

Claudy

Xe hơi
hàng tuần mở ra vs thấy nó hút được rất nhiều bụi, thì chắc là nó cũng có tác dụng :D

Aza

Xe đạp
Tháng trước đúng đợt Hà nội lên TOP thì em ốm một trận, ra hàng thuốc nó ngã ngửa vì 10 năm nay em chỉ mua thuốc nhỏ mắt mà giờ lại mua thuốc viêm họng.
Nhà cũng có sẵn 2 cái Daikin và Pana nhưng cái Daikin đợt đó bị đứt hết dây Ion phải đợi mua & cái Pana thì em thấy chả có tác dụng gì.
Em móc ví mua 2 luôn cái máy lọc có cảm biến bụi PM2.5 nội địa mới tinh.
Nói chung là cũng tin được. 1 cái chạy tẹt ga thì cái còn lại cũng báo bụi giảm và ngược lại.
Tối ngủ cũng thấy dễ chịu hơn hẳn.

Chú ý ảnh dưới em chụp đúng lúc cái ngoài đang chỉ độ ẩm còn cái trong thì chỉ độ bụi.

kk bác đầu tư sức khỏe và công nghệ dữ ha ^^

Aza

Xe đạp
d
Daikin VN thì vẫn sử dụng streamer đơn, còn Daikin nhật đã là Twin Streamer, gấp đôi bộ truyền phát, ngoài ra màng lọc là TAFU (cải tiến từ màng lọc HEPA) hiệu suất sẽ tốt hơn HEPA sau một khoảng thgian dài sử dụng.

sk050180

Xe tải
kk bác đầu tư sức khỏe và công nghệ dữ ha ^^
Vâng em Ốm mất 1 tuần bị trừ lương cũng xót, lại rất chi là khổ sở-bia không dám uống lạnh... nên để phòng ngừa em đành nhắm mắt móc ví.
Ngoài ra em còn lắp cả quạt để lọc gió tươi vào nhà. 1 tuần là phin lọc nó như hình dưới, đủ hiểu không khí nó “sạch” như thế nào:

Chỉnh sửa cuối:

enhat4ever

Xe tăng
d

Daikin VN thì vẫn sử dụng streamer đơn, còn Daikin nhật đã là Twin Streamer, gấp đôi bộ truyền phát, ngoài ra màng lọc là TAFU (cải tiến từ màng lọc HEPA) hiệu suất sẽ tốt hơn HEPA sau một khoảng thgian dài sử dụng.
E rót rượu cụ mà ko được, để e mò mẫm vụ mua hàng Daikin JP vậy

coolpix8700

Xe ngựa
Ozone sinh ra cũng do tia UV và nó cản UV lại ở tầng bình lưu đó rồi, chứ k có ozone ở trên UV chiếu thẳng xuống + sinh ra ozone ở gần mặt đất thì con ng chết lâu rồi cụ.
Đèn tuýp, tivi cũ sinh ra nhưng khí đó nó hầu như ở trong bóng đèn tuýp, bóng đèn hình TV rồi, đâu có phát tán ra ngoài như máy lọc kk.
Máy lọc kk cũng k có gì đo để xem mức độ ozone nó sinh ra, thêm nữa nếu cứ chạy liên tục phòng kín thì mật độ ozone nó sẽ tăng dần chứ
"Ôzôn là chất khí không màu, với nồng độ thấp không có mùi, nhưng ở nồng độ cao có mùi hôi...
Bác muốn thấy mùi hôi đặc trưng của ozone (mùi cá rán) bên ngoài cái đèn tuýp, nếu tiện hôm nào em cho bác ngửi thấy luôn, chỉ là 1 ống đèn tuýp bật sáng lên thôi!
Còn bác nhầm hơi nặng là trong ống tuýp không có ô xy, nên không sinh ra ozone.
Những cái máy lọc không khí gia đình có mỗi cái phần sinh được ra ozone công suất rất nhỏ. Trong máy không có bộ phận đo, nhưng nhà sản xuất thường công bố cái công suất đấy bằng đơn vị mg/h (cái Lifepro của em bị hỏng họ công bố công suất sinh ozone là 40mg/giờ). Với công suất của chúng thì 1 cái động cơ xe máy 100cc thừa sức vượt xa, nhưng những thứ khí, bụi khác động cơ sinh ra độc hại hơn rất nhiều nên ozone không được liệt kê.
Tụi mũi lõ quan tâm nhiều, vì tụi đàn bà hay dùng cái sunbath. Đó là 1 thứ sinh ra ozone rất mạnh, mà chúng hay nằm bên trong buồng khá kín để thưởng thức. Với tụi này đúng cần nên cảnh báo vì không chỉ lượng UV mà cả ozone chúng hấp thụ hơi nhiều!

Aza

Xe đạp
E rót rượu cụ mà ko được, để e mò mẫm vụ mua hàng Daikin JP vậy
Bác cứ cài google dịch vào chrome xong vào web daikin nhật xem, mã mới nhất là MCK70W (mã này có cả hút ẩm, tạo ẩm) mới ra nên giá cao, mã MCK70V là tháng 11 12 j đó năm 2018, đối với mã daikin lọc và chỉ tạo ẩm thì nó là mới nhất, công suất bằng con W (chỉ có ko hút ẩm) thấy người nhật đánh giá daikin là một công ty có dịch vụ tốt, sp tốt và là một trong nhưng cty đứng top đầu mảng điều hòa của nhật, có vẻ nhưng nằm chiếu trên so với Sharp. Mình kết con MCK70V của daikin, do có con VXR70 của pana để phòng khách rồi, định lấy thê con daikin này để phòng ngủ

khanhtx8

Xe tăng
em dùng 2 con nội địa nhật daikin bãi, giờ vứt xó vì chả có tác dụng mẹ gì ngoài việc tạo ẩm với khử mùi thuốc. Mùi thuốc thì do toàn bát hương nên ko giảm, tạo ẩm thì ko băng mấy con chuyên tạo ẩm nên chả ăn thua