[Công nghệ] Máy lọc không khí có tác dụng thực sự không

cuchuoi0509

Xe tăng
thôi em thấy cụ cùn kiểu sida lắm nên em cũng chịu k biết nói gì. Giá bên tàu nó bán 900 cả rổ, hàng 2nd có 500-600 tệ mà cụ cứ lôi 3.999 ra dọa ng để làm gì
Con mini blast gì cụ nói màng nó to gấp mấy lần như thế 625x576, thì tất nhiên lifespan phải dài, diện tích bằng mấy cái màng lọc nhỏ. Máy đó lọc công nghiệp, còn chắc chả ai đặt nó vào phòng ngủ. Amazon nó suggests thế thì cụ chê, còn cty startup như thằng sqair thì cụ công nhận. Cụ nói kiểu gì cũng đc, đến lạy. Còn nói thật ai khách quan đọc từ đầu đến giờ cũng đánh giá đc cái máy 2tr4 chưa ship vs cái 3tr đã ship với công suất lớn, màng lớn, chi phí thay như nhau, có cả cảm biến, hẹn giờ, đủ tính năng cần thiết mà cứ khen cái máy kia đc thì cụ chắc sale của nó hoặc bị mất trí rồi

VeryGood

Xe điện
máy đo có chính xac ko ,có đo dc chỉ số pm 2.5 là bao nhiêu ko cụ
Không chính xác lắm, tham khảo thôi cụ. Muốn chính xác phải sắm cái máy cầm tay nó đo bằng laser hay sao ấy.
Chỉ số nó có hiển thị nếu lớn hơn 10mcg/m3

VeryGood

Xe điện
Công nhận chuối pm2.5 sao không hiển thị con số, ghi chữ Low nghĩa là sao ạ?
Cụ thử bật máy khi tắt ion xem lọc trong 20ph thì kk trong phòng giảm độ bụi xuống bao nhiêu so với kk trong phòng khi chưa bật máy chưa ạ?

Em thấy con này giá cũng vừa tầm, giá có cái app để giao tiếp được apple, điều khiển các thiết bị trong nhà thì tốt.
Cái này được cái chỉ thực hiện duy nhất chức năng đo chất lượng kk nên giá có vẻ ổn, thêm cái đo nồng độ C02 nữa thì tuyệt.
Máy lọc nó có hiển thị chỉ số, dưới 10 thì nó hiện low.

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Ngày cả cái máy đo kk cầm tay, giá khác nhau quá, 600, 1500k. Không biết cái 600k đo có chính xác bằng cái củ rưỡi không.cụ nào dùng cái xaomi rồi có tin cậy đc không các cụ ?

CSKH TMCARe

Xe buýt
Tiếp tục với dùng hepa chuẩn nào? Hepa chuẩn 95% có nghĩa để lại 5% bụi, hepa chuẩn 98% có nghĩa để lại 2% bụi. Con số này có nghĩa gì không khi máy Phillip chạy quá tải, chạy xong còn độ bụi là 117 ở 1 ngày bụi mịn cao? Em thấy cái máy của em ở nhà chạy xong ra độ bụi còn nhỏ hơn thế ;))
Nếu em chạy con blast hoặc mini blast thì ra xanh lè cả phòng, giá mua máy vẫn rẻ hơn nhiều giá con Philip Ac2728 bên TQ!
Khi ngưỡng an toàn mình đặt là 50 (chuẩn của VN, TQ, hay là 35, chuẩn WHO thì vài % chênh lệch của cái màng hepa em cho nó ít quan trọng).
(Ví dụ với độ bụi 300, qua màng lọc hepa 95% thì không khí đi ra có độ bụi là 15, 200 thì độ bụi 10, 100 thì độ bụi là 5!)
Máy lọc nó có hiển thị chỉ số, dưới 10 thì nó hiện low.

View attachment 3983830
Thx cụ! Dưới 10 là đo theo chỉ số nào ạ AQICN, AQIUS hay micron/m3? Cụ đã test lại với máy đo cầm tay của cụ chưa ạ?

Chỉnh sửa cuối:

CSKH TMCARe

Xe buýt
Test thực tế lọc buộc hepa dyi vào quạt trong đk mở cửa. Độ bẩn 250, giơ trước quạt thì cảm biến mất chừng 2-3 phút để giảm dần chỉ số. Ảnh chụp khi vừa đưa máy vào

Ảnh chụp sau 2-3 phút. Tuỳ gió thổi qua cửa mở mà lượng bụi thay đổi.

cuchuoi0509

Xe tăng
Tiếp tục với dùng hepa chuẩn nào? Hepa chuẩn 95% có nghĩa để lại 5% bụi, hepa chuẩn 98% có nghĩa để lại 2% bụi. Con số này có nghĩa gì không khi máy Phillip chạy quá tải, chạy xong còn độ bụi là 117 ở 1 ngày bụi mịn cao? Em thấy cái máy của em ở nhà chạy xong ra độ bụi còn nhỏ hơn thế ;))
Nếu em chạy con blast hoặc mini blast thì ra xanh lè cả phòng, giá mua máy vẫn rẻ hơn nhiều giá con Philip Ac2728 bên TQ!
Khi ngưỡng an toàn mình đặt là 50 (chuẩn của VN, TQ, hay là 35, chuẩn WHO thì vài % chênh lệch của cái màng hepa em cho nó ít quan trọng).
(Ví dụ với độ bụi 300, qua màng lọc hepa 95% thì không khí đi ra có độ bụi là 15, 200 thì độ bụi 10, 100 thì độ bụi là 5!)

Thx cụ! Dưới 10 là đo theo chỉ số nào ạ AQICN, AQIUS hay micron/m3? Cụ đã test lại với máy đo cầm tay của cụ chưa ạ?
em éo hiểu cụ dốt thật hay giả vờ dốt nữa, con máy công suất thấp=2/3 về tới nơi gần bằng giá con máy cs cao. Sao cụ k so mua điều hòa 9000btu rẻ hơn 18000, sao k mua hết 9000 btu đi. Riêng cái màng lọc đã đắt hơn chừng đó chênh tiền r, còn lại vỏ với động cơ quạt, vs 1 đống chức năng thì so ntn?
Còn trước em nói là ngủ dậy đang 5, mở cửa phòng ra cái thấy lên 117, đọc tin tức thấy báo Hà Nội ô nhiễm đỉnh điểm => sensor nó nhạy, có gì mà đọc mãi k hiểu vậy cụ??? Đọc còn k hiểu đòi đi dẫn chứng với chứng minh hoài mệt ng
Mấy cái cơ bản về áp suất cũng k hiểu, đến thông tin sản phẩm mình thần thánh còn k nắm hết, đòi đi phản biện, cụ k thấy tự vũ nhục bản thân ạ

Chỉnh sửa cuối:

VeryGood

Xe điện
Cảm biến bụi mịn thì bao giờ cũng hiển thị chỉ số bụi mịn (mcg/m3) cụ ạ
So với máy cầm tay thì nó ko chính xác bằng, có vẻ nó bị lẫn bụi mịn với VOC.

CSKH TMCARe

Xe buýt
em éo hiểu cụ dốt thật hay giả vờ dốt nữa, con máy công suất thấp=2/3 về tới nơi gần bằng giá con máy cs cao. Sao cụ k so mua điều hòa 9000btu rẻ hơn 18000, sao k mua hết 9000 btu đi. Riêng cái màng lọc đã đắt hơn chừng đó chênh tiền r, còn lại vỏ với động cơ quạt, vs 1 đống chức năng thì so ntn?
Còn trước em nói là ngủ dậy đang 5, mở cửa phòng ra cái thấy lên 117, đọc tin tức thấy báo Hà Nội ô nhiễm đỉnh điểm => sensor nó nhạy, có gì mà đọc mãi k hiểu vậy cụ??? Đọc còn k hiểu đòi đi dẫn chứng với chứng minh hoài mệt ng
Mấy cái cơ bản về áp suất cũng k hiểu, đến thông tin sản phẩm mình thần thánh còn k nắm hết, đòi đi phản biện, cụ k thấy tự vũ nhục bản thân ạ
Too good tobe true là gì cụ có hiểu k ạ? Tại sao giá gốc k giảm mà ở vn bán giá ngang 860 (free công xá, lấy h
tỷ giá 3500). Thế là đc giá giảm 47%? Giá gốc 4000 mà theo như cụ nói bên tq vẫn dễ mua đc 900?
Ngay trên shoppee nếu cụ bán hàng mà tự giảm giá trên 30% sẽ bị cho vào vòng nghi vấn, phải duyệt lại hàng.
Thôi em chả lòng vòng mà nói thẳng liệu có phải hàng dởm? Hàng philip vốn nhiều hàng dởm, các loại sản phẩm khác của philip cụ search ra cách phân biệt thật dởm đầy. Vì sao có dởm là vì lãi dày, bán giá gấp 2 cái máy nhiều công suất gấp rưỡi (blast mini và blast).
Con màng lọc của philip bán tại vn là one fit all. All dòng máy chung màng lọc và không ghi thông số cụ thể. Bởi vậy cụ search 1 cái trên mạng claim là thông số màng lọc đang bán thì em cũng biết thế để đó.
Máy sqair có chemical so về công suất chỉ kém 9% thôi cụ. Cụ vừa nói thậm xưng vừa chửi bới lạ thật. Tranh luận tử tế không thì thôi cụ nhé.

Chỉnh sửa cuối:

CSKH TMCARe

Xe buýt
Cảm biến bụi mịn thì bao giờ cũng hiển thị chỉ số bụi mịn (mcg/m3) cụ ạ
So với máy cầm tay thì nó ko chính xác bằng, có vẻ nó bị lẫn bụi mịn với VOC.
Vâng, thế cần quy đổi sang aqius. Lẫn là thế nào ạ? Cao hơn hay thấp hơn ạ cụ?

cuchuoi0509

Xe tăng
Too good tobe true là gì cụ có hiểu k ạ? Tại sao giá gốc k giảm mà ở vn bán giá ngang 860 (free công xá, lấy h
tỷ giá 3500). Thế là đc giá giảm 47%? Giá gốc 4000 mà theo như cụ nói bên tq vẫn dễ mua đc 900?
Ngay trên shoppee nếu cụ bán hàng mà tự giảm giá trên 30% sẽ bị cho vào vòng nghi vấn, phải duyệt lại hàng.
Thôi em chả lòng vòng mà nói thẳng liệu có phải hàng dởm? Hàng philip vốn nhiều hàng dởm, các loại sản phẩm khác của philip cụ search ra cách phân biệt thật dởm đầy. Vì sao có dởm là vì lãi dày, bán giá gấp 2 cái máy nhiều công suất gấp rưỡi (blast mini và blast).
Con màng lọc của philip bán tại vn là one fit all. All dòng máy chung màng lọc và không ghi thông số cụ thể. Bởi vậy cụ search 1 cái trên mạng claim là thông số màng lọc đang bán thì em cũng biết thế để đó.
Máy sqair có chemical so về công suất chỉ kém 9% thôi cụ. Cụ vừa nói thậm xưng vừa chửi bới lạ thật. Tranh luận tử tế không thì thôi cụ nhé.
Thứ nhất cụ vừa tìm hiểu ít, nhưng lại thích lý sự cùn, chả còn lý lẽ nào thì quay sang "tiết kiệm điện", "fa ke"
Thứ 2 là có vấn đề đọc hiểu, không bắt bẻ được lại quay ra bới móc những câu ng ta nói nhưng đọc thì k đọc k kỹ, hiểu ý ng khác
Gặp những người như vậy nc lâu em cũng hơi ác cảm.
Em dẫn lại mấy lý lẽ cụ đưa ra xem có gàn dở đúng như em nói k:
- Công suất (11-60w) vs (6-38w) => Máy công suất cao hơn, làm việc hiệu quả hơn, có hẹn giờ, auto mạnh yếu tuỳ độ bụi vs 1 con chỉnh tay công suất, chắc nửa đêm đang ngủ cụ dậy chỉnh về số 1 cho nó chạy 6W cho "tiết kiệm điện" ah, rồi không có cảm biến chỉnh tay nông dân vậy thì biết khi nào nên để 38W, bao lâu thì tắt về 6W??? Chưa nói hiệu quả thấp hơn, riêng nói việc chỉnh tay vậy đã k tiết kiệm điện r.
- Chi phí thay màng lọc: Màng to hơn, chất lượng cao hơn H13, thêm cả carbon active, so cả về giá nguyên vật liệu lẫn thời gian sử dụng đều hơn đem so với màng rẻ tiền hơn H11, chưa carbon tính ra con cụ còn đắt hơn
- Giá gốc 4000 tệ, hàng fa ke? https://www.philips.com.cn/c-p/AC2878_00/air-cleaner, Philips nó niêm yết vậy, nhưng click vào chỗ Buynow xem nó dẫn đến retail là thằng nào nhé => JD.com (https://www.24h.com.vn/kinh-doanh/jdcom-co-dong-lon-cua-tiki-co-gia-the-khung-co-nao-c161a1073900.html) => nó chính là thằng thương mại điện tử TQ góp vốn vào tiki, và kênh bán JOYBUYCHANNEL trên tiki cũng là của nó luôn, nó đánh cả lô về 1 lúc mới có giá ngang giá lẻ tại TQ. Còn cụ dẫn mấy link shopee shop lẻ tự nhập cả chi phí vận chuyển máy lẻ thì 3tr về đến đây nó bán 5tr lãi 1tr là chuyện bt. Bên Mẽo nó bán con series 2000 cũng hơn 200$, TQ bán con bản rẻ nội địa 4000 tệ (13tr6)??? cụ mơ mộng vừa thôi ạ. Còn sao nó đặt vậy thì đó là chiến thuật của nó k bàn ở đây
- Nào là "xuất hiện" ở thị trường 40 quốc gia, nói thẳng ra là startup tại tàu, bán quanh Trung quốc với ĐN Á, có thể ship hàng đi global, giờ nó ship mỗi nước 1 con thì chắc nó xuất hiện "toàn cầu" luôn đó :)). Còn philips "toàn cầu" như nào thì ai cũng biết r.
- Con của cụ nói thẳng luôn là tinh giảm rẻ tiền nhất, nói trắng ra là hơn DIY mỗi cái vỏ (màng + quạt cánh chỉnh số) để về phân khúc rẻ tiền, nhưng hãng lớn nó sx hàng loạt, nó chỉ cần giảm giá chấp nhận lãi ít (do thị trường nội địa TQ cạnh tranh gay găt, màng OEM bán đầy ai cũng DIY được) thì chất lượng cũng như thương hiệu đè bẹp bọn startup tàu kia ngay. So về p/p cái cụ nhận đc trên mỗi đồng bỏ ra nó hơn hẳn con low-cost kia

Em chả quan tâm thằng philips nó niêm yết 4000 hay 5000 tệ, chỉ cần biết VN đang mua đc hàng chính hãng giá 3tr về tận giường vs đắt hơn con kia vài trăm mà hơn đc bao nhiêu thứ công suất, thương hiệu, chính sách đổi trả.
Còn thằng nào hâm mới mua con của cụ sau khi đọc hết các đống so sánh trên.

Chỉnh sửa cuối:

CSKH TMCARe

Xe buýt
Cụ lại chơi gộp số liệu nhập nhằng rồi. Em đã tính công suất điện tốn hơn 82% mà công suất hơn có 9% rồi cụ.
Nếu mua nguyên giá tệ thì giá phillip giảm 820 vẫn cao hơn 699 sqair
Ở mức thấp nhất lọc đc phòng 9m2 hết có 6w. Em đã trích nguồn con phillip tốn 70w , k phải 60w. Tính lại, nãy tính % giảm nhầm
(4000-860)/860×100% bằng 365%.
Cụ nào tin có thể có hàng xịn giảm giá như kể trên cứ nhào vô. :))
Được cái con máy 699 tệ chả ai buồn làm giả.
Thứ nhất cụ vừa tìm hiểu ít, nhưng lại thích lý sự cùn, chả còn lý lẽ nào thì quay sang "tiết kiệm điện", "fa ke"
Thứ 2 là có vấn đề đọc hiểu, không bắt bẻ được lại quay ra bới móc những câu ng ta nói nhưng đọc thì k đọc k kỹ, hiểu ý ng khác
Gặp những người như vậy nc lâu em cũng hơi ác cảm.
Em dẫn lại mấy lý lẽ cụ đưa ra xem có gàn dở đúng như em nói k:
- Công suất (11-60w) vs (6-38w) => Máy công suất cao hơn, làm việc hiệu quả hơn, có hẹn giờ, auto mạnh yếu tuỳ độ bụi vs 1 con chỉnh tay công suất, chắc nửa đêm đang ngủ cụ dậy chỉnh về số 1 cho nó chạy 6W cho "tiết kiệm điện" ah, rồi không có cảm biến chỉnh tay nông dân vậy thì biết khi nào nên để 38W, bao lâu thì tắt về 6W??? Chưa nói hiệu quả thấp hơn, riêng nói việc chỉnh tay vậy đã k tiết kiệm điện r.
- Chi phí thay màng lọc: Màng to hơn, chất lượng cao hơn H13, thêm cả carbon active, so cả về giá nguyên vật liệu lẫn thời gian sử dụng đều hơn đem so với màng rẻ tiền hơn H11, chưa carbon tính ra con cụ còn đắt hơn
- Giá gốc 4000 tệ, hàng fa ke? https://www.philips.com.cn/c-p/AC2878_00/air-cleaner, Philips nó niêm yết vậy, nhưng click vào chỗ Buynow xem nó dẫn đến retail là thằng nào nhé => JD.com (https://www.24h.com.vn/kinh-doanh/jdcom-co-dong-lon-cua-tiki-co-gia-the-khung-co-nao-c161a1073900.html) => nó chính là thằng thương mại điện tử TQ góp vốn vào tiki, và kênh bán JOYBUYCHANNEL trên tiki cũng là của nó luôn, nó đánh cả lô về 1 lúc mới có giá ngang giá lẻ tại TQ. Còn cụ dẫn mấy link shopee shop lẻ tự nhập cả chi phí vận chuyển máy lẻ thì 3tr về đến đây nó bán 5tr cả lãi là chuyện bt. Bên Mẽo nó bán con series 2000 cũng hơn 200$ TQ bán con bản rẻ nội địa 4000??? cụ mơ mộng vừa thôi ạ. Còn sao nó đặt vậy thì đó là chiến thuật của nó k bàn ở đây
- Nào là "xuất hiện" ở thị trường 40 quốc gia, nói thẳng ra là startup tại tàu, bán quanh Trung quốc với ĐN Á, có thể ship hàng đi, giờ nó ship mỗi nước 1 con thì chắc nó xuất hiện "toàn cầu" luôn đó :)). Còn philips "toàn cầu" như nào thì ai cũng biết r.
- Con của cụ nói thẳng luôn là tinh giảm rẻ tiền nhất, nói trắng ra là hơn DIY mỗi cái vỏ (màng + quạt cánh chỉnh số) để về phân khúc rẻ tiền, nhưng hãng lớn nó sx hàng loạt, nó chỉ cần giảm giá chấp nhận lãi ít (do thị trường nội địa TQ cạnh tranh gay găt, màng OEM bán đầy ai cũng DIY được) thì chất lượng cũng như thương hiệu đè bẹp bọn startup tàu kia ngay.

Em chả quan tâm thằng philips nó bán 4000 hay 5000 tệ, chỉ cần biết VN đang mua đc hàng chính hãng giá 3tr về tay vs đắt hơn con kia vài trăm mà hơn đc bao nhiêu thứ công suất, thương hiệu

cuchuoi0509

Xe tăng
Cụ lại chơi gộp số liệu nhập nhằng rồi. Em đã tính công suất điện tốn hơn 82% mà công suất hơn có 9% rồi cụ.
Nếu mua nguyên giá tệ thì giá phillip giảm 820 vẫn cao hơn 699 sqair
Ở mức thấp nhất lọc đc phòng 9m2 hết có 6w. Em đã trích nguồn con phillip tốn 70w , k phải 60w. Tính lại, nãy tính % giảm nhầm
(4000-860)/860×100% bằng 365%.
Cụ nào tin có thể có hàng xịn giảm giá như kể trên cứ nhào vô. :))
Được cái con máy 699 tệ chả ai buồn làm giả.
Tính thì toàn sai với nông dân, đi đem số quảng cáo ra tính mà k hiểu hết bản chất, quạt mà 6w chắc đuổi ruồi đc 1 góc, chưa chắc khí đa qua nổi màng lọc, chaỵ 6w nhưng không lọc đc mấy thì gọi là "tiết kiệm điện" ạ.
Cái con đó nói thẳng ra CADR chắc tính theo gió thổi ra bao nhiêu, chứ thực sự qua màng lọc thì k biết đc nửa k. Nói hiệu suất, tiết kiệm điện ở đây quan tâm là phải nói hiệu suất làm sạch/điện chứ k phải mỗi công suất của cái máy.
CADR nó phải tính dựa trên loại bụi là gì (smoke, dust, pollen) nên philips nó viết rõ smoke là 344 còn formaldehyde là 200 ). Chứ viết chung chung thì chả biết nói cái gì
Còn nói thật em chả thèm bắt bẻ mấy cái nhỏ nhặt như 70w cụ nói chứ đừng tưởng bốc phét thì em k biết (manual nó ghi 11-60W, thực tế cắm điện cả ngày nó chạy trung bình 10-20W)

Chỉnh sửa cuối:

CSKH TMCARe

Xe buýt
Tính thì toàn sai với nông dân, đi đem số quảng cáo ra tính mà k hiểu hết bản chất, quạt mà 6w chắc đuổi ruồi đc 1 góc, chưa chắc khí đa qua nổi màng lọc, chaỵ 6w nhưng không lọc đc mấy thì gọi là "tiết kiệm điện" ạ.
Cái con đó nói thẳng ra CADR chắc tính theo gió thổi ra bao nhiêu, chứ thực sự qua màng lọc thì k biết đc nửa k. Nói hiệu suất, tiết kiệm điện ở đây quan tâm là phải nói hiệu suất làm sạch/điện chứ k phải mỗi công suất của cái máy.
Cụ lại chửi vo k con số rồi. Nên nhớ máy bán kèm cả tài liệu co, cq. Có số liệu test. Nó ghi lọc đc sạch phòng 9m2 tốn 6w cụ ngồi đây hô nó chỉ đuổi đc ruồi?
:))
Chúc mừng các cụ vớ đc giá hời có sale giảm giá 365% trong khi giá gốc bên tq tại nhà máy k có giảm.
Em thì không khoái ăn phomai miễn phí :))

cuchuoi0509

Xe tăng
vâng em cũng xin hết chứ đi tranh cãi vs cụ chỉ tổ giảm giá trị bản thân :)

theanhbplc

Xe buýt
Cụ lại chửi vo k con số rồi. Nên nhớ máy bán kèm cả tài liệu co, cq. Có số liệu test. Nó ghi lọc đc sạch phòng 9m2 tốn 6w cụ ngồi đây hô nó chỉ đuổi đc ruồi?
:))
Chúc mừng các cụ vớ đc giá hời có sale giảm giá 365% trong khi giá gốc bên tq tại nhà máy k có giảm.
Em thì không khoái ăn phomai miễn phí :))
E cũng đang tính mua 1 cái máy lọc không khí về để phòng ngủ. Nhờ cụ tư vấn máy nào lọc không khí tốt, tiêu thụ điện năng thấp, giá tiền vừa phải ạ.

Suri15

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi, mấy loại mây Nhật bãi có tính năng tạo ẩm, mình pha tinh dầu vào nước, giống như máy khuếch tán tinh dầu được không nhỉ ?

Aza

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi, mấy loại mây Nhật bãi có tính năng tạo ẩm, mình pha tinh dầu vào nước, giống như máy khuếch tán tinh dầu được không nhỉ ?
theo mình biết thì hầu như tất cả nhà sx đều cảnh báo là ko b nhé

nhatscn

Xe tăng

hunter62

Xe máy
Em cũng đang muốn mua. nhưng đang băn khoăn ko biết huet cao được ko