[Funland] Mấy tuổi thì cho con đi nhà trẻ được các cụ

xezace

Xe tăng
Nếu có người trông thì 3 tuổi, còn không như nhà em thì 15 tháng đã cho đi rồi. con mọn vất vả lắm.

vitomxau

Xe container
Nhiều cụ cho con ở nhà đến 4 -5 tuổi thì sợ thật. Trẻ con giờ phải cho đi học sớm, ở nhà lủi thủi chơi 1 mình dễ tự kỷ lắm.
Vấn đề cụ nói cũng đang lưu tâm lắm. Cuộc sống bây giờ bận bịu. Nhiều khi bố mẹ bận về nhà ôm máy tính làm việc hoặc ôm điện thoại nên giao tiếp giữa các thành viên trong gia đình rất hạn chế. Tỷ lệ trẻ tự kỷ, tăng động, chậm nói bây giờ cao hơn trước đây rất nhiều !

Chỉnh sửa cuối:

RONGHT

Xe buýt
Tùy từng trẻ thôi. Đứa nào trộm vía ăn ngủ tốt thì đi sớm được (cháu e 9 tháng đã đi gửi rồi).
Còn đứa nào ăn uống kém, hay ốm thì cố đến 3 tuổi thì cho đi.

PotusTan

Xe buýt
Em ở 1 huyện của tỉnh lẻ.
Bé gái thứ 2 nhà em tính đúng hôm nay tròn 1.5 tuổi (18 tháng) các cụ ạ, đứa đầu em thì bà ngoại trông cho đến 4 tuổi mới đi học mẫu giáo, nhưng ông anh vợ chuẩn bị đẻ, vì vậy bà ngoại phải đi trông cháu nội.
Vợ chồng em lăn tăn quá ạ, em thì em thấy con bé còn nhỏ quá, 18 tháng còn chưa biết nói (mới bập bẹ vài từ), nếu cho đi gửi trẻ thì em sợ nô đùa, va chạm đau cũng không biết kêu, ăn uống thì cũng không được như ở nhà, nhiều lúc nghĩ thương con mà em chưa dám cho con đi nhà trẻ. Hoặc định cho về bà nội trông, nhưng bà nội chỉ có 1 mình, già rồi đau lưng trông thì vất cho bà quá.
Không biết theo các cụ em có nên cho cháu đi trẻ không ạ, F1 các cụ mấy tuổi thì cho đi trẻ ạ.
______
NGU Ý của em thì ứ có quy tắc chung cho mọi trường hợp, hoàn cảnh.
Cậu út nhà em chẵn 13 tháng là đi trẻ, trường tư thục cách nhà 300m, lớp nhà trẻ 2 tuổi có 6 cháu, 2 cô; học phí + tiền ăn (sáng, trưa, 4h chiều) 2.5 triệu/tháng. Em ở Hà Nội, quận nội thành nhưng không phải 4 quận trung tâm.

Tommytep

Xe tăng
Theo lý thuyết thì 15 tháng và 18 tháng là thời điểm vàng cho các thanh niên đi bộ đội. 2 nhóc nhà em 13, 14 tháng là em cho đi luôn. Trộm vía đều khỏe mạnh, phát triển tốt và rất thích đi học. Sáng nay em đang ăn sáng mà nó đòi ra xe ngồi trước để đi học.
Em cũng quan điểm như mợ này! Đặc biệt với nhu những nhà mà hàng xóm ít giao lưu, ít trẻ con xong giao cho bà hoặc giúp việc lủi thủi ở nhà với con. Gặp người trông ít nói, ko biết chuyện trò với trẻ, lạm dụng thiết bị điện tử để dứ/dỗ trẻ thì rất dễ tự kỷ.

dalink

Xe điện
4 f1 nhà em đều đi học từ 15-18 tháng. Trường công em k rõ nhận từ khi nào nhưng cơ bản biết đi là đi ok rồi. Thằng đầu nhà em 18 tháng còn đang bò, đi học 1 tuần đi được luôn :)

giradeo

Xe tải
Chắc F1 ver 2 nhà em vô địch, 5 tháng 2 tuần đi nhà trẻ

Bé gái thứ 2 nhà em tính đúng hôm nay tròn 1.5 tuổi (18 tháng) các cụ ạ, đứa đầu em thì bà ngoại trông cho đến 4 tuổi mới đi học mẫu giáo, nhưng ông anh vợ chuẩn bị đẻ, vì vậy bà ngoại phải đi trông cháu nội.
Vợ chồng em lăn tăn quá ạ, em thì em thấy con bé còn nhỏ quá, 18 tháng còn chưa biết nói (mới bập bẹ vài từ), nếu cho đi gửi trẻ thì em sợ nô đùa, va chạm đau cũng không biết kêu, ăn uống thì cũng không được như ở nhà, nhiều lúc nghĩ thương con mà em chưa dám cho con đi nhà trẻ. Hoặc định cho về bà nội trông, nhưng bà nội chỉ có 1 mình, già rồi đau lưng trông thì vất cho bà quá.
Không biết theo các cụ em có nên cho cháu đi trẻ không ạ, F1 các cụ mấy tuổi thì cho đi trẻ ạ.
Quan trọng là tìm được đúng cô cụ ạ.

dalink

Xe điện
Gọi là trường QT cho sang mồm nhưng nó cũng như trường bình thường thôi ạ, chẳng qua một tuần có thêm 2 tiết với giáo viên người nước ngoài. Với em thì nên cho bé đi học sớm, nhưng bé mới 1,5 tuổi thì cụ phải đến trường tìm hiểu kỹ. Tầm tuổi này thì cần kiếm trường nào có lớp cùng lứa tuổi (bé 1,5 tuổi không thể vào lớp 3 tuổi được ví dụ như vậy), ít học sinh thôi vì các cháu còn hơi bé, cần các cô để mắt nhiều hơn. Cụ đừng lo lắng quá vì mấy cái tin bạo hành các kiểu trên mạng chỉ là trường hợp lớp trông trẻ mở tự phát.
Cho bé đi học thì giai đoạn đầu cũng tương đối vất vả (có thể bé quấy khóc không chịu đến lớp, ốm) nhưng dần dần sẽ đi vào nề nếp. Nếu trường tốt thì bé sẽ thích đi học chỉ sau vài buổi. Mà cho bé đi học trường tư sớm thì sau này lớn hơn chút muốn chuyển sang trường công rất dễ hòa nhập, em đảm bảo sẽ hơn hẳn những bé đang ở nhà giúp việc hoặc ông bà trông rồi đi học đúng tuổi.
Hai thằng nhà em đi học cũng tầm 5 củ/tháng/thằng. Trường tư bình thường thôi (gọi là nhóm trẻ) vì quy mô có 5-6 lớp/cơ sở. Nhưng tụi nó đi học vui lắm.
Thằng đầu nghịch, nhí nhố, cũng có đc học tiếng Anh nhưng ông chỉ biết từ “no” khi k thích gì đó. Từ tiếng Việt đầu tiên của nó cũng là từ “hông” khi k thích. Em hỏi con ếch tiếng Anh là gì, nó bảo là “ếch ộp”. Được cái hát hò, kể chuyện suốt ngày.
Còn ông thứ hai đi học từ 15-18 tháng tuổi thì covid, thế mà tự dưng xem tivi thấy con khỉ bảo là monkey :)). Hài kinh.

Kua keng keng

Xe máy
Nhà em cũng cho con đi học từ sớm, tầm 7 tháng là đi rồi.
Có ông bà nội nhưng ông bà cũng yếu. Em đã tính đến phương án thuê người giúp việc ở tại nhà, có ông bà giám sát nhưng tính lại thấy giá thuê người giúp việc ngang với giá tiền cho trẻ đi học, trong khi thêm người ở thì phức tạp hơn. Với lại quan điểm của em là cho con đi học sẽ tốt hơn do bọn nó được chơi cùng với các bạn cùng trang lứa. Hơn nữa, các cô giáo chắc chắn có phương pháp sư phạm hơn ông bà, người giúp việc ở nhà.
Ok, xong khoản chọn đi học hay ở nhà. Đi học thì trên Hà nội có rất nhiều trường tư, em cũng chọn trường tốt tốt một tí do con mình còn bé nên bé đi xa 1 chút (tầm gần 3km).
Con em được cái ít ốm vặt, đi học sớm nên hòa đồng rất nhanh. Hôm đầu cho đi học thử, mẹ nó ngồi tí buổi sáng rồi chiều đi làm rồi 4h đón mà con vẫn vui nên em quyết định cho đi học tiếp luôn vào hôm sau.
Nói chung em thấy cho con đi học sớm là một quyết định đúng đắn. Ông bà,, bố mẹ, con cái đều vui vì phần chăm sóc đã có nhà trường lo :).
Tuy nhiên, đây là Hà nội, trường tư rất đa dạng và có nhiều để em lựa chọn, Bác chủ ở tỉnh thì nên đi tham khảo xem thế nào. Còn trẻ con đi học, khóc lóc là bình thường, nhưng quen bạn, quen cô sẽ hết khóc rất nhanh, mà kể cả có khóc 1, 2 tuần đầu thì cũng cứ coi như là giai đoạn thích nghi đi.
Vài dòng chia sẻ với bác chủ. Chúc bác có quyết định hợp lý.
Bác cho em hỏi tí, bé nhà em 16m chạy cũng nhanh rồi nhưng bé k bú dk bình, uống sữa thì em phải bón từng thìa ngày mấy lượt rồi còn bị táo bón, mỗi lần đi ị thì khóc cả tiếng k xong. ngủ thì khó kinh khủng, ngày chỉ ngủ trưa từ 12h30 đến 15h nhưng phải nằm võng hát ru cũng cả tiếng . Khi ngủ thì phải đưa vongx suốt ,rồi ăn uống cũng khó thì đi trẻ ng ta có nhận k ah.

Kua keng keng

Xe máy
Theo em thì không nên vì ở nhà kể cả cụ có ông bà hay ai trông thì cũng không bằng cho bé đi học. Ở lớp ít ra nó có thêm bạn bè đồng trang lứa để chơi đùa vì cùng độ tuổi nó vẫn hơn. Nếu cảm thấy không thich trường công thì ra trường tư. Em tin vẫn hơn là ở nhà. Cả ngày bé chỉ loanh quanh tiếp xúc với người thân thì không tốt lắm. Cho cháu đi học, không được cái này thì được cái khác. Không nên cực đoán quá làm gì.
Bác cho em hỏi tí, bé nhà em 16m chạy cũng nhanh rồi nhưng bé k bú dk bình, uống sữa thì em phải bón từng thìa ngày mấy lượt rồi còn bị táo bón, mỗi lần đi ị thì khóc cả tiếng k xong. ngủ thì khó kinh khủng, ngày chỉ ngủ trưa từ 12h30 đến 15h nhưng phải nằm võng hát ru cũng cả tiếng . Khi ngủ thì phải đưa vongx suốt ,rồi ăn uống cũng khó thì đi trẻ ng ta có nhận k ah.

Hoàng tử bóng đêm

Xì hơi lốp
Do thói quen thôi. Cụ đang để bé quen đút thìa, chắc có đợt nó chán sữa nên cụ đổi sang bón thìa. Cụ mua loại sữa mát mát cho nó dễ đi ngoài. Nếu cho ăn cháo đc rồi thì nấu với rau xanh thường xuyên. Ăn, ngủ bọn nhỏ nó thành thói quen, lên 3 tuổi là đỡ dần

Công Minh HN

Xe tải
Trường tư họ nhận hết bác ơi, miễn là đảm bảo độ tuổi mà người ta đưa ra. Chẳng hạn có trường trẻ 12 tháng đã nhận nhưng có trường thì đến 18 tháng. Các cô có phương pháp giáo dục thì đa phần các bé một thời gian sẽ vào nề nếp. Một số bé vẫn không theo nề nếp thì hoặc gia đình chiều quá hoặc có vấn đề. Chẳng hạn bé đầu nhà em (bị tự kỷ) thì ngay từ khi bắt đầu đi học mẫu giáo (từ 18 tháng) đã bộc lộ những cái khác biệt, không theo nề nếp. Ví dụ như giờ các bạn học thì bé nhà em đi khắp nơi trong lớp, giờ ngủ trưa cũng không nằm ngủ mà ngồi chơi và mãi mới ngủ.

Trẻ em phát triển bình thường lúc bé hoàn toàn có thể uốn nắn được. Tuy nhiên, bản thân nhà bác cũng nên thay đổi vì tất cả đều do thói quen mình tạo ra hết. Thay đổi cũng chỉ tốt cho gia đình và bản thân bé thôi chứ không cứ để mãi như thế cũng không ổn.

lymdym

Xe tăng
Nhà em cả 2 F đều đủ 12 tháng tuổi thì tống đi nghĩa vụ quân sự

vitomxau

Xe container
Nhận thì người ta vận nhận thôi. Tất nhiên chỉ là suy đoán nhưng trẻ khó ngủ có thể do thiếu kẽm hoặc canxi. Nếu táo bón thì ngoài bổ xung chất xơ bằng cách truyền thống bây giờ còn có dạng ống để cho trẻ uống. Cụ nên đưa con đi khám để bác sĩ tư vấn cụ thể và chính xác hơn. Trẻ con mỗi đứa một tính nhưng nhiều khi nề nếp hàng ngày do chế độ dinh dưỡng quyết định đó cụ !

NNS

Xe ngựa
đi bộ đội sớm càng tốt, trẻ vừa dạn vừa có kỉ luật, dĩ nhiên là 18 tháng thì chỉ có trường tư nó nhận thôi, trường công phải 24 tháng

omerta77

Xe điện
Cho đi nhà trẻ tư thục. Đến 3 tuổi cho đi mẫu giáo trường công
Đừa nào đi học chả ốm, khóc thời gian đầu. 1 time quen thôi (trừ trường hợp đặc biệt). Ko nên bắt ông bà trông cháu nếu có đ/k cho đi học được

ubisapro

Xe trâu
Nhà e đứa đầu 14 tháng đi. Đứa 2 30 tháng, đứa 3 23 tháng. Chốt lại loanh quanh 2 tuổi đi học là chuẩn nhất. Đi sớm thì khổ, đi muộn thì bọn nhỏ lằng nhằng khó thích nghi :D