Thảo luận Mazda ơi :))

Liên hợp quốc

Xe đạp

E bảo dưỡng 4 vạn mazda 3 có 1.8 tr, vô hãng họ chém cho tung chưởng. 2 vạn đầu việc gì e cũng vào hãng sau thấy họ làm có vẻ ẩu nên thôi. Ko kiểm tra, kê list sửa càng nhiều càng tốt, ko để ý ký vào là toang. Nói chung e nghĩ ko có đạo đức nghề nghiệp. Gara bên ngoài họ kiểm tra kỹ, cần sửa, thay họ mới đề xuất khách hàng.
Góp ý nhỏ với cụ, mức 4v có 2 thứ nên thay và thay xong cụ sẽ thấy tác dụng và hiệu suất của nó đem lại hiệu quả ngay đó là dầu phanh, trợ lực và nước làm mát. Chi phí tầm 1 củ (hàng xịn chính hãng), các cụ đừng tiết kiệm đổ loại nước lã pha hóa chất rẻ tiền có 60-80k/can tại các tiệm rửa xe nhé. Đắt nhưng là hàng chuẩn và ở mức 4v hoặc 3-4 năm mới phải thay nên cũng ko thành vấn đề. Còn các thứ khác thì theo thực tế, ví dụ: má phanh mòn, acquy đề kém hoặc dưới 50%, dầu + lọc dầu định kỳ, lọc xăng tiết kiệm có thể để đến 6v thay, lọc động cơ nếu chưa bẩn lắm thổi qua dùng lại đến 8v, lọc đh mua ngoài 120k cho rẻ, gạt mưa mòn và kêu thì thay lưỡi mua ngoài 150k, lốp tầm 6-8v (hoặc dưới 6 năm), vệ sinh kim phun 2v/lần, vs cổ hút 4v/lần...Còn xe có vấn đề thì vào hãng kiểm tra trước để tìm nguyên nhân chính xác, không bị lừa (mất tiền công 120k - 200k nhưng xứng đáng) sau đó mới xem báo giá giữa hàng hãng và bên ngoài rồi quyết định thay ở hãng hay là chọn 1 gara có uy tín bên ngoài như Hà Thành chẳng hạn. Có thời gian các cụ nên tìm hiểu một chút thì hay hơn, em thì mê điện tử, cơ khí nên hay ngó để biết mặc dù mình chả tự làm được cái gì, nhưng cũng "đố anh nào lừa được tôi, tôi là tôi biết tuốt rồi nhé", kkk. Chúc các cụ sức khỏe và tận hưởng niềm vui bên vợ 2 của mình.

levietdzung13

Xe tải
Ra garage thì phải chọn garage uy tín chứ ko thì rẻ lại thành đắt ngay. Gì thì cũng hiểu về ít lý thuyết bảo dưỡng đã rồi mới chọn hãng hay ngoài cụ chủ ạ :)

tuan.vu17

Xe tải
Dù rằng bảo dưỡng trong hãng mắc hơn bên ngoài Gara nhưng họ có ra list báo giá trước nhé các cụ, mặt khác các danh mục thay thế là khuyến cáo từ nhà sản xuất, tất nhiên k/h không muốn thay thế thì hãng cũng không bắt buộc nhưng lịch sử bảo dưỡng họ sẽ lưu thông tin khi có sự cố thì không thể đổ lỗi cho họ.
Tiền trong túi các cụ, muốn bảo dưỡng hay sữa chữa ở đâu là quyền các cụ, không thích Mazda thì các cụ có thể mang xe đến Vinfast đổi lấy xe lô gô chữ V cũng không phải là p. án tồi.
Tính toán để cân đối chi phí là một điều tốt, nhưng tính toán quá dẫn tới việc sử dụng những SP kém chất lượng đó là một sai lầm đôi khi sẽ gánh hậu quả nặng nề.
Cám ơn chủ thớt chia sẻ thông tin để mọi người tham khảo.
Giá như này mới gọi là chát nè các cụ:

landaumuaxe

Xe điện
cụ bị chém đẹp luôn mấy mục như thay dầu, lọc dầu, lọc gió điều hoà, lọc gió đông cơ, chai vệ sinh kim phun đổ vào xăng em đều tự làm hết nên giá rẻ lắm mỗi lần bảo dưỡng 5000km mất có 650.000 :D
1 bình dầu 5W30 em mua hơn 500.000
lọc gió điều hoà với động cơ mỗi cái có hơn 100.000
lọ vệ sinh kim phun thì em dùng của bluechem 300.000 :D
Lọc đh cụ mua hàng ngoài có đảm bảo ko?

hbu082

Xe container
Em vừa đi bảo dưỡng 2v cho con CX5, chi phí hết gần 5 củ, tiền công đã hết 1.7 củ còn lại là vật tư. Hài nhất là quả vệ sinh điều hòa hết 300k tiền công + 600k vật tư. Em tưởng cao siêu ntn thì ra xịt bọt vào hộc gió rồi lấy khí nén đẩy ra chắc hết tầm 5p.
Công nhận các bác cũng giỏi làm tiền khách hàng quá.
Hỏi ông bạn đi con civic bảo dưỡng 2v hết 2 tr các cụ ạ.
tại cụ thôi, làm gì cũng cần ngâm cứu, còn khi mình chẳng có gì nhiều ngoài tiền thì không nói.
khi đã đi xe thì nên nghiên cứu xem bảo dưỡng thì cần làm những gì, cái gì mình có thể tự làm, cái gì có thể làm gara ngoài cho rẻ. ngay cả khi vào bảo dưỡng thì nhân viên cũng phải thảo luận qua hết các mục cần làm với cụ rồi, cái nào không rõ cụ có thể hỏi kỹ lại mà.

vuducduong1009

Xe máy
Lọc điều hoà thì e ok. Mà lọc động cơ e thấy ko an tâm lắm
Dạ vâng cũng do tùy người thôi có điều kiện thì cứ vào hãng là an tâm nhất đỡ đau đầu suy nghĩ là có tốt hay không cái gì cũng đều có ưu nhược điểm cả. Còn bản thân em thì em cũng yêu thích về xe nên cũng có tìm hiểu chút chút thôi chứ cũng không rành như thợ :D :D .Xe em cũng sắp đếnmốc bảo dưỡng 4 vạn nhưng đang phân vân không biết nên vào hãng hay ra gara ngoài tại 4 vạn cần phải thay cả nước làm mát, dầu phanh nữa

landaumuaxe

Xe điện
Các cụ cho hỏi là thay nước làm mát, có cần lưu ý gì không? Ngoài việc thay đúng loại FL22 ra thì gara ngoài làm ổn không? Có cần vô hãng ko

landaumuaxe

Xe điện
Dạ vâng cũng do tùy người thôi có điều kiện thì cứ vào hãng là an tâm nhất đỡ đau đầu suy nghĩ là có tốt hay không cái gì cũng đều có ưu nhược điểm cả. Còn bản thân em thì em cũng yêu thích về xe nên cũng có tìm hiểu chút chút thôi chứ cũng không rành như thợ :D :D .Xe em cũng sắp đếnmốc bảo dưỡng 4 vạn nhưng đang phân vân không biết nên vào hãng hay ra gara ngoài tại 4 vạn cần phải thay cả nước làm mát, dầu phanh nữa
Xe e 4v, đã hết bh hãng tính ra ngoài làm, nhưng k rõ cái thay nước làm mát có cầu kỳ khó gì ko?

vuducduong1009

Xe máy
Xe e 4v, đã hết bh hãng tính ra ngoài làm, nhưng k rõ cái thay nước làm mát có cầu kỳ khó gì ko?
xe em cũng vậy nên cũng đang tìm hiểu đây cụ :D
đang tính vào hãng mua can nước làm mát động cơ cho yên tâm chứ kiên quan đến động cơ em sợ dùng loại đểu thì sau này lại khổ
Mốc 4vạn có nên thay dầu hộp số với bơm xăng không nhỉ cụ em thấy trong hãng thì mốc 4 vạn có làm cả vụ đó nữa

Góp ý nhỏ với cụ, mức 4v có 2 thứ nên thay và thay xong cụ sẽ thấy tác dụng và hiệu suất của nó đem lại hiệu quả ngay đó là dầu phanh, trợ lực và nước làm mát. Chi phí tầm 1 củ (hàng xịn chính hãng), các cụ đừng tiết kiệm đổ loại nước lã pha hóa chất rẻ tiền có 60-80k/can tại các tiệm rửa xe nhé. Đắt nhưng là hàng chuẩn và ở mức 4v hoặc 3-4 năm mới phải thay nên cũng ko thành vấn đề. Còn các thứ khác thì theo thực tế, ví dụ: má phanh mòn, acquy đề kém hoặc dưới 50%, dầu + lọc dầu định kỳ, lọc xăng tiết kiệm có thể để đến 6v thay, lọc động cơ nếu chưa bẩn lắm thổi qua dùng lại đến 8v, lọc đh mua ngoài 120k cho rẻ, gạt mưa mòn và kêu thì thay lưỡi mua ngoài 150k, lốp tầm 6-8v (hoặc dưới 6 năm), vệ sinh kim phun 2v/lần, vs cổ hút 4v/lần...Còn xe có vấn đề thì vào hãng kiểm tra trước để tìm nguyên nhân chính xác, không bị lừa (mất tiền công 120k - 200k nhưng xứng đáng) sau đó mới xem báo giá giữa hàng hãng và bên ngoài rồi quyết định thay ở hãng hay là chọn 1 gara có uy tín bên ngoài như Hà Thành chẳng hạn. Có thời gian các cụ nên tìm hiểu một chút thì hay hơn, em thì mê điện tử, cơ khí nên hay ngó để biết mặc dù mình chả tự làm được cái gì, nhưng cũng "đố anh nào lừa được tôi, tôi là tôi biết tuốt rồi nhé", kkk. Chúc các cụ sức khỏe và tận hưởng niềm vui bên vợ 2 của mình.
Nếu ý cụ là đúng thì nên thay, e ko thiếu xiền đến mức phải tiết kiệm chi phí bảo dưỡng, thiếu mỗi kiến thức về xe :(

Cụ có làm cái gì đâu mà chả hết ít tiền. Nói cụ đừng buồn chứ bằng kia thứ cụ vào hãng nó làm lơ mơ còn rẻ hơn ;))

Để dễ so sánh cụ xem bên dưới comment của cụ vài cái có báo giá của cụ Liên Hợp Quốc ấy. Cụ nhìn đó so sánh xem cụ làm ở ngoài như vậy đắt hay rẻ nếu vào hãng cũng làm đúng những gì cụ làm
Tình hình là hôm nọ mưa, e đi rơi cả nắp ốp gầm xe, rách toạc ra. Có khi nào nó quên bắt ốc ko cụ nhỉ - giờ thay lại mất tiền triệu rồi :(

tuannbb

Xe điện
Đợt xe M3 em đi bảo dưỡng thì mốc 2 vạn chưa thay và làm gì nhiều, chỉ thay dầu bảo dưỡng như mức sau 5 ngàn. Đến mốc 4 vạn thì làm nhiều thứ, em phải thay 1 cục cao su chân máy nữa, tổng hết 10 củ. Phần công bảo dưỡng của xe cụ có hơn 600k tiền cân bằng động. Cái này theo em xe 2 vạn chưa cần làm cũng được!

linhcanonian

Xe tải
Đợt xe M3 em đi bảo dưỡng thì mốc 2 vạn chưa thay và làm gì nhiều, chỉ thay dầu bảo dưỡng như mức sau 5 ngàn. Đến mốc 4 vạn thì làm nhiều thứ, em phải thay 1 cục cao su chân máy nữa, tổng hết 10 củ. Phần công bảo dưỡng của xe cụ có hơn 600k tiền cân bằng động. Cái này theo em xe 2 vạn chưa cần làm cũng được!
Cân bằng động, chỉnh độ chụm nên làm mỗi 1 vạn cụ ạ, cũng không hết bao nhiêu nhưng bên ngoài thợ tay nghề cao làm tốt hơn.

30A59x.yz

Xe tải
Tình hình là hôm nọ mưa, e đi rơi cả nắp ốp gầm xe, rách toạc ra. Có khi nào nó quên bắt ốc ko cụ nhỉ - giờ thay lại mất tiền triệu rồi :(
Em đứng để xem tụi thợ làm, cái gì không cẩn thận em nhắc ngay. Các cụ đừng chui vào phòng máy lạnh bấm ĐT rồi phó thác xe cho thợ - dù ở bất kỳ đâu. Thật sự là dân Việt Nam mình ko tin được đâu, có cơ hội là làm bố láo ngay. Nó là bản tính rồi.

tienh1k52

Xe tải
Cân bằng động, chỉnh độ chụm nên làm mỗi 1 vạn cụ ạ, cũng không hết bao nhiêu nhưng bên ngoài thợ tay nghề cao làm tốt hơn.
hôm ấy em làm vì chưa làm bao giờ với lại hôm trước chạy cao tốc khoảng 80km/h em ngồi bên ghế phụ thấy xe rất rung, kiểu như đi xe đạp bị vênh vành ấy. Cũng chưa làm bao giờ nên em mới thử làm luôn. Làm xong xuôi cụ đội trưởng lấy xe chạy thử hơn 30p về xong bảo xe không sao đâu anh. Em đến chán với các cụ Mazda vì lần trước bị lỗi điều hòa lệch nhiệt độ phản ánh chán nó cũng cứ trơ trơ ra kệ cha khách. Nên em mới kết luận bọn này chỉ chăm chăm đi bảo dưỡng để kiếm thêm chứ lỗi xe thì kệ.

tienh1k52

Xe tải
Em đứng để xem tụi thợ làm, cái gì không cẩn thận em nhắc ngay. Các cụ đừng chui vào phòng máy lạnh bấm ĐT rồi phó thác xe cho thợ - dù ở bất kỳ đâu. Thật sự là dân Việt Nam mình ko tin được đâu, có cơ hội là làm bố láo ngay. Nó là bản tính rồi.
Cụ giống em, mấy lần đầu toàn ngồi cafe nhưng sau em để ý 1 lần đúng 10 p ko để ý đã thấy thay xong dầu, cân lốp, đảo lốp. Em thấy nghi nghi ra hỏi đi hỏi lại nó bảo đã đảo lốp rồi, mình lúc ấy cũng chịu vì không xem từ đầu. Đến lần này có chai Deposit bình thường bảo dưỡng xong nó sẽ để ở cốp để mình đổ xăng rồi cho vào, lần này không thấy đâu em quay lại hỏi thì nó bảo đổ vào bình xăng rồi, trong khi bình xăng em còn có nửa. Trong khuyến cáo là phải đầy bình mới được đổ.