MDF lõi xanh, nhờ các cụ thẩm chất lượng

vuitinhhn

Xe tăng
Nhà cháu đang thi công giường tủ bằng gỗ MDF lõi xanh. Nhìn qua sơ bộ thấy màu lõi MDF rất khác nhau, từ xanh nhạt đến xanh rồi xanh đậm.
Nhờ các cụ thẩm hộ tại sao lại khác nhau vậy? Màu cốt xanh đậm hay nhạt thể hiện chất lượng thế nào ạ?
Cảm ơn các cụ.

via OTOFUN for Android

Pumzen

Xe ba gác
Nhìn lõi xanh đậm nhất, mặt đanh mịn, có vẻ giống tủ bếp nhà cháu. Nhưng nhà cháu cho rằng nếu có hơn cũng chỉ chênh nhau 1 chút thôi, khâu thi công ép dán mới là quyết định. Hồi nhà cháu làm tủ bếp cách đây 4 năm, 1 số mặt cánh tủ thì đúng của An Cường, khung thì ngoài này thi công. Trong tg 4năm đến nay, lớp phoóc phủ bề mặt đã bị khô keo và bong ra, nhà cháu phải dùng keo con chó dán lại.

Heo Xì Tin

Xe hơi
Em nghĩ là do nguyên liệu gỗ khác nhau chút thôi, trước em được thằng bạn làm thiết kế nội thất cứ lõi xanh là mua được (chống ẩm). Cụ cứ mua của An Cường là chuẩn nhất, càng xanh càng tốt

LehmanBrothers

Xe điện
Nhà cháu đang thi công giường tủ bằng gỗ MDF lõi xanh. Nhìn qua sơ bộ thấy màu lõi MDF rất khác nhau, từ xanh nhạt đến xanh rồi xanh đậm.
Nhờ các cụ thẩm hộ tại sao lại khác nhau vậy? Màu cốt xanh đậm hay nhạt thể hiện chất lượng thế nào ạ?
Cảm ơn các cụ.

via OTOFUN for Android
Mới nhìn nick cụ tưởng một ofer khác có căn hộ làm kiểu Đông Dương.

Quyển mẫu gỗ An Cường cũng có vài màu i sì ảnh cụ chụp, từ nhạt tới đâm. Nhưng vấn đề là nếu một mã mà 2-3 màu lõi thì phiền vì có đúng An Cường thì xưởng lại có khi gom lâu. Xưởng họ lấy gôc từ cty Ái Linh - NPP chính miền Bắc. Và ảnh cụ chụp một góc, phán sai mang tiếng nhau.

Khi làm cụ chốt theo mã ko hay trắng nâu chung chung. Nếu xưởng chuẩn cụ bảo xem mẫu giao kho của Ái Linh xem chuẩn ko. Ô nào chuẩn cho cụ thoải mái, ko sai ko ai sợ. Cụ hỏi lại sợ nữa thì khó.

Em nghĩ là do nguyên liệu gỗ khác nhau chút thôi, trước em được thằng bạn làm thiết kế nội thất cứ lõi xanh là mua được (chống ẩm). Cụ cứ mua của An Cường là chuẩn nhất, càng xanh càng tốt
Cành xanh là hàng tàu + Việt Nam cụ/mợ ạ, càng nhạt mới là càng tốt. Theo kinh nghiệm em nhìn khi làm, giống màu trắng càng trong thì vật liệu đã đắt hơn rồi.

xuongmochanoi

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
xuongmochanoi.com
Màu xanh sẽ không giống nhau đâu ạ, do mỗi lô họ nhập về khác nhau.

LehmanBrothers

Xe điện
Một hai ảnh chụp gần mfd lõi xanh, các cụ mợ xem :

Tấm trên phủ Nate trắng mỏng , Thạch Thất.

Tấm trên chỉ phủ min

Bảo đâu là đúng AC cũng khó nói mạnh các cụ ạ :)) .

moonlife

Xe container
Đóng luôn hàng tầu là chắc chắn ko bị lừa :)))))

TuanBanhBao

Xe tăng
Vấn đề là hàng tàu, Thái, Malay có thực sự kém hơn An Cường về chất lượng ko?
Hay là cứ nói An Cường để tính giá cao vì nó có chứng chỉ xanh về sức khỏe môi trường :D

ongchutran

Xe hơi
Đóng luôn hàng tầu là chắc chắn ko bị lừa :)))))
Kaka. Giống em. Lúc làm cũng đau đầu gỗ Thái hay An Cường. Xem báo giá thì chênh nhau chưa đến 20%. Sau e quất luôn Thái cho đỡ đau đầu. Mà nghe đâu Thái còn có loại 1,2,3 :))

moonlife

Xe container
Kaka. Giống em. Lúc làm cũng đau đầu gỗ Thái hay An Cường. Xem báo giá thì chênh nhau chưa đến 20%. Sau e quất luôn Thái cho đỡ đau đầu. Mà nghe đâu Thái còn có loại 1,2,3 :))
Chuẩn rồi. Cứ phang Thái cho chắc, có muốn gỗ An Cường vì vẫn sẽ bị trộn Thái vào thôi hoặc full Thái :)) Trừ khi các cụ phải có nghề hoặc đóng chỗ người thân tin tưởng. Nhấn mạnh là phải người thân nhé, người quen vẫn bị lừa như bth.

LehmanBrothers

Xe điện
Vấn đề là hàng tàu, Thái, Malay có thực sự kém hơn An Cường về chất lượng ko?
Hay là cứ nói An Cường để tính giá cao vì nó có chứng chỉ xanh về sức khỏe môi trường :D
Thương hiệu giờ là cái khó khăn để định vị trong thị trường cụ ạ. Càng có đk về tiền người ta lại muốn nhiều lợi ích hơn, nhiều khi xa rời công năng chính : chống + giảm tác nhân ung thư, kháng tia UV ( kháng bao nhiêu % ??? ), thân thiện người già + trẻ nhỏ,....

Còn AC họ làm ra chứng chỉ uy tín vậy là hiếm cty nào làm ăn bài bản. Cụ đi bán ván cho đội Thái, Thạch Thất,... thì cụ ko có đống catalog như AC. Nhìn qua đồ nghề cho dân bán hàng đã biết ai có lực mạnh hơn vì đơn giản nhiều tiền hơn.

Hàng Thái, Tàu, Việt Nam,... sẽ có các đầu mối nhập về bán buôn vào các cty nội thất lớn. Chính các căn to đẹp lại dùng hàng này dù chất lượng ván ko hẳn giống dòng hàng cho hộ dân bình thường. Các nhà máy và xưởng nội thất lớn họ lấy buôn rất nhiều hàng giá tốt đó, đương nhiên có ít ván AC. Dòng chảy của ván gỗ vận hành như vậy, còn chất lượng chung thì AC là đầu bảng cụ ạ. Cụ ko tin cứ nghe vài thợ họ kể cảm giác ngứa, độ mềm khi ấn với vật cứng sắc, độ võng khi vác ngang ván, vỡ mép khi cầm miếng ván đập vào cạnh cạnh cứng,... là cụ hiểu ra.

Em chưa thấy AC bán dc nhiều sang Tàu + Bắc Mỹ thôi.

The Silent

[Tịch thu bằng lái]
Lõi xanh thì như nhau cả, chẳng khác gì nhau ngoài màu nhạt hay màu đậm đậm. Chất lượng thì không có gì chênh nhau, ngoại trừ An Cường hoặc hàng tàu khựa.
Thương hiệu giờ là cái khó khăn để định vị trong thị trường cụ ạ. Càng có đk về tiền người ta lại muốn nhiều lợi ích hơn, nhiều khi xa rời công năng chính : chống + giảm tác nhân ung thư, kháng tia UV ( kháng bao nhiêu % ??? ), thân thiện người già + trẻ nhỏ,....

Còn AC họ làm ra chứng chỉ uy tín vậy là hiếm cty nào làm ăn bài bản. Cụ đi bán ván cho đội Thái, Thạch Thất,... thì cụ ko có đống catalog như AC. Nhìn qua đồ nghề cho dân bán hàng đã biết ai có lực mạnh hơn vì đơn giản nhiều tiền hơn.

Hàng Thái, Tàu, Việt Nam,... sẽ có các đầu mối nhập về bán buôn vào các cty nội thất lớn. Chính các căn to đẹp lại dùng hàng này dù chất lượng ván ko hẳn giống dòng hàng cho hộ dân bình thường. Các nhà máy và xưởng nội thất lớn họ lấy buôn rất nhiều hàng giá tốt đó, đương nhiên có ít ván AC. Dòng chảy của ván gỗ vận hành như vậy, còn chất lượng chung thì AC là đầu bảng cụ ạ. Cụ ko tin cứ nghe vài thợ họ kể cảm giác ngứa, độ mềm khi ấn với vật cứng sắc, độ võng khi vác ngang ván, vỡ mép khi cầm miếng ván đập vào cạnh cạnh cứng,... là cụ hiểu ra.

TuanBanhBao

Xe tăng

Vậy thế có khi nào AC giá đắt hơn Thái, Malai vì mất chi phí nhiều cho Marketing (quảng cáo, catalog...) + chi phí cho ra các chứng chỉ UV, formaldehyde kia ko?. Vì theo em hiểu là ngành gỗ của Thái và Malai của họ lâu đời và phát triển hơn mình mà.

LehmanBrothers

Xe điện
#Tuanbanhbao : Lâu đời mà để một đống chủ bên ngoài nhảy vào đặt nhà máy, thuê gia công lại ? Tinh thần nhận thua của cụ ko thực dụng rồi. Cái nào có lợi thì mua, lợi cho dân cho nước thì ủng hộ, lợi cho kẻ thù thì cần suy nghĩ có lúc mất mạng :D .

xuongmochanoi

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
xuongmochanoi.com
Các Cụ không nên đánh đồng An Cường và Thái Lan.
Đúng là khách hàng giờ đặt nếu phải nơi không đủ tin tưởng sẽ rất hoang mang, bởi khi đã cắt thành thành phẩm rồi nếu nhìn bằng mắt thường thì khó phân biệt An Cường, Thái Lan...
Nhưng hiện nay An Cường cũng đã nắm được vấn đề này nên họ cũng đã có bộ phận kỹ thuật để hỗ trợ kiểm chứng chuẩn chất lượng, chất liệu An Cường bằng việc test các mẫu gỗ. Khi thợ hoàn thiện sẽ thường có các mẩu gỗ vụn trong quá trình thi công, các cụ lấy vài mẫu gỗ ở những hạng mục khác nhau và nhờ bộ phận kỹ thuật của An cường ở các showroom họ ktra lại.
Còn MDF Chống Ẩm Thái Lan đúng là có đến 3 loại giá cũng rất khác nhau, nên khi làm các cụ cần tìm hiểu rõ và đặt với bên sản xuất để có dc sản phẩm đúng như giá trị các cụ yêu cầu,
Còn vấn đề cốt an cường, thái lan.... chất lượng như nhau không thì em xin trả lời là rất rất khác nhau:
- thứ nhất về tiêu chuẩn thân thiện với môi trường thì khi dùng cốt an cường chuẩn thì gần như ko có mùi đặc trưng của gỗ công nghiệp, có những loại mùi rất khó chịu đặn biệt là cốt Trung quốc thậm chí như nhà em thấy thợ làm cốt Trung Quốc thường bị dị ứng nổi mẩn đỏ ngứa... nhưng cốt An Cường thì chưa bao giờ bị. Đấy là em chưa biết nó tiêu chuẩn ra làm sao chỉ biết là nó an toàn hơn,
- thứ 2: cùng là khổ ván 1m22 x 2m44 dày 17mm (cốt mdf chống ẩm) gỗ An cường nặng hơn gỗ tgais 1,5 lần. Điều này cho thấy lực ép của An Cường tốt hơn, áp lực nen chặt hơn, cao hơn nên tấm gỗ An Cường nặng hơn các loại khác có cùng kích thước.
- thứ 3: do lực nén tốt hơn, phụ gia trong cốt có thể là dc xử lý tốt hơn nên nếu chẳng may bị ngấm nước thì gỗ An Cường sẽ bị ngấm nước chậm hơn, hoặc có thể là không đáng kể so với các lại gỗ khác ( đó là điều thực tế nhà em làm và kiểm nghiệm)
- thứ 4: độ phủ melamine vấn đề này thì bằng mắt thường em cũng khó kiểm soát có sự khác nhau hay không, nhưng có một điều chắc chắn là bề mặt, màu của gỗ chuẩn An cường luôn ổn định, các cụ có làm trước ít đồ và sau 5-10 năm lại làm thêm vẫn đúng mã đó thì màu vẫn không bao giờ thay đổi, còn với cốt Thái Lan, Trung Quốc.... thì mỗi lần dặt làm dù cùng mã sẳn phẩm nhưng màu sẽ khó có sự đồng nhất, do vấn đề các nhà máy sx melamine nhỏ lẻ ở quê thạch thất nhà em rất nhiều nhưng công nghệ làm sao so sánh dc trong nhà máy lớn của an cường, nên màu mỗi lần sx khác mhau thường cho ra màu khác nhau nên ko có sự chuẩn đồng nhất.
Đó là em liệt kê sơ sơ như bậy để các cụ tham khảo, đừng nghe cốt thái vsf cốt an cường nó như nhau, thương hiệu.....
Chỉ là những công ty nhỏ hơn như Minh Long so với cốt Thái thì mới lựa chọn là Thái hơn, nhưng dc chuẩn là Thái Vanachai thì mới là hơn, còn có nhiều loại Thái lan lắm.
Chúc các Cụ có dc sự lựa chọn thông minh và xứng đáng với những đồng tiền mình bỏ ra.

TuanBanhBao

Xe tăng
#Tuanbanhbao : Lâu đời mà để một đống chủ bên ngoài nhảy vào đặt nhà máy, thuê gia công lại ? Tinh thần nhận thua của cụ ko thực dụng rồi. Cái nào có lợi thì mua, lợi cho dân cho nước thì ủng hộ, lợi cho kẻ thù thì cần suy nghĩ có lúc mất mạng :D .
Hic. Em có thắng thua j đâu, mỗi ng một quan điểm. Đang nói là sao AC lại đắt hơn mà nếu đúng chuẩn Vanachai của Thái thì AC có hơn về chất lượng ko? Hay đắt hơn là do mấy cái chi phí về maketing kia.

freakingprime

Xe buýt
An cường là công ty, nhãn hiệu, Thái, Tàu là quốc gia thì so kiểu gì vậy?

LehmanBrothers

Xe điện
Hic. Em có thắng thua j đâu, mỗi ng một quan điểm. Đang nói là sao AC lại đắt hơn mà nếu đúng chuẩn Vanachai của Thái thì AC có hơn về chất lượng ko? Hay đắt hơn là do mấy cái chi phí về maketing kia.
Thua ý em là cách nhìn thị trường + uy tín của một cty Việt Nam. Một cty làm ăn bài bản, doanh số thị phần là chi phối vẫn làm các cụ mợ nghi ngờ,... trong khi khái niệm mơ hồ Thái Malay, TQ loại 1,2, trung ương,... Nói chung là mua loại nào các cụ thấy hợp lý, có lợi thì múc thôi. Hàng ngon theo giá - câu này vẫn ko cũ.