[Funland] Mẹ chồng nàng dâu, chuyện muôn thủa

Joker Tiger

Xe tăng
Đúng là có liên quan đến em, tất nhiên, nhưng em đang muốn đặt vấn đề là tại sao không thông cảm cho nhau, tại sao cứ bé xé ra to, chuyện chẳng có gì cứ rùm beng lên khiến con cái mâu thuẫn thêm
Chồng mất thường dành hết tình cảm cho con trai, nhưng con trai đôi khi vô tâm chỉ quan tâm đến vợ nên làm mẹ buồn, khắt khe với con dâu hơn. Mâu thuẫn mẹ chồng, nàng dâu cũng dễ giải quyết nếu những đàn ông trong gia đình tinh ý, hiểu chuyện. Nếu cụ có con thì càng dễ hòa giải mâu thuẫn.
Nhẹ nhàng trao đổi với cả vợ và mẹ trên nguyên tắc thương yêu, tất cả vì tương lai gia đình là cả hai sẽ có cách ứng xử phù hợp mà

Marie Lee

Xe buýt
Thế hệ này, con cái lấy vợ chồng xin mời cút, thiếu bố mẹ hỗ trợ thêm, còn lại tự bơi mà sống. Nói chung, mâu thuẫn ở píc là do nhận thức "vô ơn". Sống nhờ "bám" bố mẹ còn lý do (chăm nom, trưởng". Chính sự vô ơn dẫn đến than phiền, trách móc mẹ, cố tình dạy mẹ phải này, phải kia...
Còn mình, lấy vợ chồng xin mời kút, thiếu về trình bày bố mẹ hỗ trợ, cần thì vay... Khi đó VC nó mới biết ơn vì sự hỗ trợ của bố mẹ. Nói tóm lại khi sống tự lập, biết khó khăn, cần sự giúp đỡ... Mới có lòng biết ơn với cha mẹ. Ngược lại thì chỉ Vịt + than phiền + chợ.
Đâu phải các con muốn cút là cút được hả cụ. Cụ có dám mang tiếng bất hiếu để mẹ già ở một mình một nhà không?

one day

Xe buýt
Mình càng nhân nhượng thì chúng càng lấn tới. Vợ cụ không nên chịu đựng nữa

Sazi

Xe điện
Đâu phải các con muốn cút là cút được hả cụ. Cụ có dám mang tiếng bất hiếu để mẹ già ở một mình một nhà không?
Mẹ già ở 1 mình là bất hiếu? Nghĩ thế làm sao con rời váy mẹ được, làm sao dáng sang tây đi làm ăn? Dù ở đâu, như thế nào chăm mẹ dễ mà
Lấy vợ cứ ở riêng đi tự khắc biết chăm bố mẹ.

Aids

Xe điện
Chuyện này nhiều khi khó phết đấy. Mẹ thường già khó tính, vợ thì nhiều lúc vô tâm. 2 bên phải biết dẹp cái tôi thì mới khỏi vỡ trận đc. Hai người đàn bà chung căn bếp là ko xong rồi. Ng thích nấu kiểu này, ng thích sẵp xếp kiểu nọ. Vợ anh cũng muốn có căn bếp riêng của mình như là muốn riêng cái bàn phấn vậy. Mẹ anh nhiều khi cũng cay mất 5-6 năm mới dậy anh cách tự mặc cái quần. Con kia đâu về 1-2 tuần đã bắt anh cái thói tự cởi quần. Nói chung, tôi ủng hộ phương án ở riêng nếu có thể phức tạp lắm. Dễ xung đột

Trang Nguyen

Xe điện
Quan điểm của tôi khác bạn 1 chút. Muốn vợ tôn trọng phải công bằng. Tôi có trách nhiệm chăm bố mẹ, vợ có trách nhiệm chăm sóc bố mẹ vợ. Khi mình làm được như vậy, tự khắc gia đình sẽ ổn. Vợ muốn làm gì tốt cứ thế mà làm, làm gì xấu phải hỏi và ngược lại.
Hình như cụ ko hiểu ý em trong còm này:
Đến đây thì em thua rồi, vì nếu như làm thế, con dâu sẽ đc nói là dám dạy bố mẹ chồng.

Nắng nhạt

Xe điện
Mẹ mà quá đáng thì sao lại không chứ. Được sinh ra trên đời là được quyền tự do mưu cầu hạnh phúc. Chả lẽ cứ phải chịu khổ trả nợ đời à cụ? Thế thì chết đi còn hơn

Sazi

Xe điện
Mẹ mà quá đáng thì sao lại không chứ. Được sinh ra trên đời là được quyền tự do mưu cầu hạnh phúc. Chả lẽ cứ phải chịu khổ trả nợ đời à cụ? Thế thì chết đi còn hơn
Thật, Gia đình riêng của mình mà không yên được, còn đòi chăm bố mẹ.

L.C.D

Xe container
Hình như cụ ko hiểu ý em trong còm này:
Cụ Sazi đang lấy cụ ấy và hoàn cảnh cụ ấy làm chuẩn, nên mọi còm của cụ ấy ở thớt này khá phiến diện, đúng với cụ ấy ko có nghĩa là đúng với mọi gia đình khác. Cụ ấy ko trải nghiệm những chuyện của gia đình khác thì nói gì chẳng được. Còn như em, em vẫn cho rằng: ko có công thức chung cho mọi gia cảnh.
Em quá may mắn khi đi làm dâu- em được sống trong gia đình chồng tử tế, nền nếp và rất yêu thương em. Gđ em có lẽ cũng là gđ hiếm hoi mà bố mẹ chồng và em, các chị chồng và em luôn chăm sóc quan tâm nhau, cực kỳ vui vẻ thoải mái với nhau. Em cho đó là may mắn quá lớn của em - mặc dù bản thân em đc đánh giá cao (tính nết, ứng xử)- nhưng em vẫn nhìn nhận là do em MAY MẮN, chứ ko dám huyênh hoang là do bản thân mình khéo này khéo nọ.
Khi em nhìn nhận những gia cảnh khác, em luôn luôn cảm thông vì họ ko đc may mắn chứ em ít khi chỉ trích hay dạy đời. Giỏi giang khéo léo đến mấy mà gặp gđ chồng/vợ bất hợp tác hoặc quái thai ngâm dấm - có khéo giời giỏi giời thì vẫn toang cả thôi.

skuadi

Xe điện
Em chẳng hiểu sao mẹ em lại không hợp vk, vk cũng là người sống có tâm, nhưng bà thì thế nào cũng thành khó chịu ngứa mắt.
Ngày xưa cũng đã trải qua thời làm dâu, cũng vất vả khó khăn mà tại sao lại không thông cảm và yêu thương nhau được nhỉ?
Em hỏi lại cụ mấy câu đơn giản nhé?
1. liệt kê 5 món ngon mà mẹ cụ thích ăn nhất
2. Liệt kê 5 địa điểm mà mẹ cụ muốn đi trước khi cuối đời
3. Liệt kê 5 hành động của cụ thời thơ ấu làm mẹ cụ cười vui nhất.
4. liệt kê 5 hành động của cụ thời thơ ấu làm mẹ cụ phải bật khóc.
5. liệt kê 5 thứ mẹ cụ sợ nhất/ sợ phải đối mặt nhất

Trả lời xong em tư véo tiếp nha :)

Trang Nguyen

Xe điện
Khi em nhìn nhận những gia cảnh khác, em luôn luôn cảm thông vì họ ko đc may mắn chứ em ít khi chỉ trích hay dạy đời. Giỏi giang khéo léo đến mấy mà gặp gđ chồng/vợ bất hợp tác hoặc quái thai ngâm dấm - có khéo giời giỏi giời thì vẫn toang cả thôi.
Gặp phải những tình huống cực dị ấy thì ai cũng thua mợ ạ.
Nhưng mà cái may mắn của mợ cũng 1 phần xuất phát từ con người mợ, thể hiện ở chỗ mợ chọn chồng/gia đình chồng
Em trc đây cũng chưa chín chắn trong chọn chồng/gia đình chồng, bây giờ cũng có chút hối tiếc, vì mới chút nên e vẫn chịu đựng, nhưng khi tích đủ nhiều chắc ko dễ dàng chịu đựng được nữa.

kites1

Xe điện
Lập gia đình thì coi như cụ là sản phẩm độc quyền của vợ cụ đấy . Không thể chia cho ai, dù là với mẹ chồng . Cho nên khi lấy vợ xong là phải theo vợ thôi. Nếu có việc đụng chạm giữa mẹ chồng và nàng dâu thì 100% mẹ chồng bị thất thế . Vì cán cân đã nghiêng về một phía từ lâu mà bà ấy vẫn chưa nhìn thấy.

Sazi

Xe điện
Cụ Sazi đang lấy cụ ấy và hoàn cảnh cụ ấy làm chuẩn, nên mọi còm của cụ ấy ở thớt này khá phiến diện, đúng với cụ ấy ko có nghĩa là đúng với mọi gia đình khác. Cụ ấy ko trải nghiệm những chuyện của gia đình khác thì nói gì chẳng được. Còn như em, em vẫn cho rằng: ko có công thức chung cho mọi gia cảnh.
Em quá may mắn khi đi làm dâu- em được sống trong gia đình chồng tử tế, nền nếp và rất yêu thương em. Gđ em có lẽ cũng là gđ hiếm hoi mà bố mẹ chồng và em, các chị chồng và em luôn chăm sóc quan tâm nhau, cực kỳ vui vẻ thoải mái với nhau. Em cho đó là may mắn quá lớn của em - mặc dù bản thân em đc đánh giá cao (tính nết, ứng xử)- nhưng em vẫn nhìn nhận là do em MAY MẮN, chứ ko dám huyênh hoang là do bản thân mình khéo này khéo nọ.
Có thể bạn nói đúng, bọn tôi 18 tuổi ra khỏi nhà đi học, đến tuổi yêu và xác định nếu cưới thì ở trọ. Nghĩ đơn giản cuộc sống là của mình, quyền chọn (nơi định cư), cách sống, cuộc sống là mình chứ không phải là may mắn.
Bọn tôi: Phải tự lo cho gia đình của mình, có ổn, có tích lũy mới lo được cho bố mẹ
Bạn: Bố mẹ lo cho gia đình bạn, bố mẹ hạnh phúc bạn hạnh phúc

Chỉnh sửa cuối:

peidemeng

Xe tải

Có lẽ em cần phải xem lại, bản thân mình đã là một người con có hiếu thảo với bố mẹ chưa đã. Đa số bây giờ ích kỷ với bản thân hơn là sống để quan tâm tới người thân của mình. Có chăng cũng chỉ là sự qua loa có cũng bằng không :(

skuadi

Xe điện
Có lẽ em cần phải xem lại, bản thân mình đã là một người con có hiếu thảo với bố mẹ chưa đã. Đa số bây giờ ích kỷ với bản thân hơn là sống để quan tâm tới người thân của mình. Có chăng cũng chỉ là sự qua loa có cũng bằng không :(
Vâng.
Muốn người theo mình thì nên “thấu hiểu” yêu thương người khác đã. Nhiều ông chưa chịu hiểu mẹ mình đã kêu ầm lên rùi. Gặp ca mẹ em chắc còn khó nhằn hơn ;)

tamlinh

Xe tăng
Em chẳng hiểu sao mẹ em lại không hợp vk, vk cũng là người sống có tâm, nhưng bà thì thế nào cũng thành khó chịu ngứa mắt.
Ngày xưa cũng đã trải qua thời làm dâu, cũng vất vả khó khăn mà tại sao lại không thông cảm và yêu thương nhau được nhỉ?
Mẹ chồng nàng dâu bất hòa là thường tình của phụ nữ VN, Đó là lỗi của người chồng không biết dung hòa giữa mẹ và vợ!

Sazi

Xe điện

Đúng, nhiều ông hay phụ thuộc vào vợ, vợ phải có trách nhiệm... Đơn giản Ông bà cần vui và thoải mái. Thích mình sang ông bà chơi, thích ăn món gì mình tự đi chợ, tự mình làm được chả phải nhờ ai. Khi mình làm vậy tự khắc vợ hiểu cần làm gì.

L.C.D

Xe container
Gặp phải những tình huống cực dị ấy thì ai cũng thua mợ ạ.
Nhưng mà cái may mắn của mợ cũng 1 phần xuất phát từ con người mợ, thể hiện ở chỗ mợ chọn chồng/gia đình chồng
Em trc đây cũng chưa chín chắn trong chọn chồng/gia đình chồng, bây giờ cũng có chút hối tiếc, vì mới chút nên e vẫn chịu đựng, nhưng khi tích đủ nhiều chắc ko dễ dàng chịu đựng được nữa.
Hôn nhân em vẫn cho là duyên số mợ ạ, chứ em ko chọn được, và về phía gđ chồng em cũng ko chọn đc con dâu (có lẽ khởi đầu gđ chồng em mong 1 cô con dâu khác cơ).
Nhưng ngay cả khi em ko phải là lựa chọn đúng ý, thì gđ chồng em vẫn yêu thương em hết mực, ko cần toan tính xem em có xứng đáng nhận đc những tình cảm tốt đẹp đó hay ko. Đặc biệt là mẹ chồng, bà luôn bênh vực che chở em.
Em nói em may mắn vì em có đc gđ chồng toàn người tử tế và hiểu chuyện. Em chỉ cần biết cư xử và quan tâm đáp lại mọi ng thì mọi việc tốt đẹp cả. Chứ nhiều gia cảnh, 1 bên tốt mà bên kia ko tốt thì có khi vất vả chật vật lựa nhau mà vẫn ko yên ấm được í mợ.