Mec C200 Hay Camry 2.4

Kenz

Xe tải
Cụ giống em :) em cũng lấy "kê đơn" của bác sĩ để nghiên cứu thôi chứ em dại gì chơi cả rổ đó. Cái nào thuộc dạng không thay thì chết em mới làm :P còn cái nào thuộc loại hỏng mới cần thay thì em cứ để đó đã.

Xe của cụ e300 tầm này mà vào hãng or vào các gara gần như hãng thì cũng đến máy chục củ rồi! Vì biết cụ mới mua xe họ cứ báo thay dầu máy 8 lít x277k , dầu hộp số 8 lít x550k , bugi 6 cái x550k , càng A càng nhôm, thay lọc xăng , lọc dầu, bảo dưỡng bướm ga, vệ sinh cổ hút, vệ sinh kim phun, thay luôn cả 6 modun, thay má phanh, thay lọc gió điều hoà, lọc gió động cơ, cộng thêm cụ muốn sơn tỉa vài chõi xước sát chẳng hạn, or xe hỏng một cảm biến má phanh nhưng họ báo thay cả 4 cảm biến, họ cứ bảo là theo đúng quy trình bảo dưỡng là 5 vạn phải thay một lần, nếu xe mình gần tới số km đó thì tiện thể thay luôn, còn nếu mới khoảng 6-7 vạn thì họ lại có võ bảo là odo họ tua rồi, rồi thì bảo dưỡng vệ sinh điều hoà, bơm ga cho điều hoà ...v...v.. , ôi dời ơi em ko thể nhớ hết đc mấy thứ mà lần đầu em chơi mer đi vào mấy gara làm dv như hãng, or vào hãng , nói chung là chơi mer cũ mà ko biết gì về xe và có tinh thần thép thì em nghĩ là sẽ nộp học phí khá là nhiều đấy, em đọt trc mua xe xong đánh vào hãng, hãng báo cho như thế đấy tính ra đến hơn 40 củ khoai , em nghe xong cười bảo là vậy để anh về chuẩn bị thóc rồi hôm sau anh một đi ko quay lại luôn, và ra một gara khác cũng y như hãng chuyên môn tốt , nhưng dc như hãng họ cũng báo khoảng 20 củ, em chỉ vào đó lựa ra khoảng 6 mục làm như là thay dầu máy, lọc dầu máy, lọc gió động cơ, bảo dưỡng bươm ga, vệ sinh kim phun, cứ cái nào hạt dẻ mà em cảm thấy cần thì làm, còn lại cái nào chưa hỏng thì em ko làm, mà đã là bảo dưỡng thì chỉ cần làm thế thôi! Chứ còn theo chỉ tiêu của họ thì xe vận hành như mới à!

Kenz

Xe tải
Ui 1 chỗ báo thay tỉ thứ, 1 chỗ báo thay vài thứ nhưng bảo dưỡng lọ chai các kiểu. Nói chung là 1 bên báo 32 chai, 1 bên báo 28 chai bác ạ :)) em thì về nhà chọn lọc những cái cần làm để làm thôi chứ cứ làm theo báo giá của các gara có mà nát xác.

Xe bác mua cũ nhưnng đời khá cao, bác làm những gì mà mất mấy chục củ vậy? Chắc vài 3 món dầu hộp số, lọc xăng, dầu phanh chứ gì? ;))

sonkonkuc

Xe tải
Lý do tại sao một e c200 bản thấp nhất của mer và cùng phân khúc với altis nhưng lại có giá ngang ngửa với camry phân khúc cao hơn.đấy chính là câu trả lời cho sự lựa chọn của cụ

hoa1983tc

Xe hơi
Cụ giống em :) em cũng lấy "kê đơn" của bác sĩ để nghiên cứu thôi chứ em dại gì chơi cả rổ đó. Cái nào thuộc dạng không thay thì chết em mới làm :P còn cái nào thuộc loại hỏng mới cần thay thì em cứ để đó đã.
Cụ chủ quả là người tiêu dùng thông minh, thế mới chơi đc mer chứ!

hoa1983tc

Xe hơi
Lý do tại sao một e c200 bản thấp nhất của mer và cùng phân khúc với altis nhưng lại có giá ngang ngửa với camry phân khúc cao hơn.đấy chính là câu trả lời cho sự lựa chọn của cụ
cụ ơi, ko có chuyện mer so sánh với toyota đâu cụ nhé, ko có chuyện altis cùng phân khúc với mer c đâu cụ nhé, camry còn chưa cùng phân khúc với C thì làm sao mà altis cùng phân khúc đc hả cụ ! toyota thì vioss, altis, camry đều là hạng xe phổ thông, còn mer bét nhất là C cũng đã là xe sang rồi cụ nhé !

sonkonkuc

Xe tải
cụ ơi, ko có chuyện mer so sánh với toyota đâu cụ nhé, ko có chuyện altis cùng phân khúc với mer c đâu cụ nhé, camry còn chưa cùng phân khúc với C thì làm sao mà altis cùng phân khúc đc hả cụ ! toyota thì vioss, altis, camry đều là hạng xe phổ thông, còn mer bét nhất là C cũng đã là xe sang rồi cụ nhé !
Cụ hiểu ý e cùng phân khúc là gì không ạ.tức là xe hạng C,(4 chỗ loại trung bình) chứ ở đây e ko nói đến phân khúc thương hiệu phổ thông và hạng sang.nếu so sánh về thương hiệu thì đúng như cụ nói luôn camry còn ko có cửa so với mer C chứ đừng nói đến mấy e altis

hoa1983tc

Xe hơi
Cụ hiểu ý e cùng phân khúc là gì không ạ.tức là xe hạng C,(4 chỗ loại trung bình) chứ ở đây e ko nói đến phân khúc thương hiệu phổ thông và hạng sang.nếu so sánh về thương hiệu thì đúng như cụ nói luôn camry còn ko có cửa so với mer C chứ đừng nói đến mấy e altis
nhưng C đâu phải 4 chỗ đâu cụ 5 chỗ đấy chứ :)):)):-"

ThichQuanHe

Xe hơi
Cụ chủ vào Club của Mer mà hỏi chọn xe gì thì...! Thui, cụ đi mua Mer luôn đi, khỏi bàn! He... He...!
Có xèng thì cứ Mer với Bim mà táng sao phải xoắn :D

29A-02907

Xe hơi
em cũng có nỗi đắn đo mong các cụ tư vấn: em làm DN , cũng đã chạy qua mấy đời xe tôyta, ford , huyndai.Giờ em đang chạy em ford ec , muốn mua thêm 1 em nữa để phục vụ công việc.em cứ đắn đo giữa xe mec C và CRV, tucson , mà chẳng biết chọn em nào. thích nhất em mec nhưng thấy nói bảo dưỡng em nó tốn kém quá lên em cũng ngai, ngại vì em mua xe để đi chứ mà phục vụ xe thì em chịu( xăng đối với em ko phải là vấn đề lớn) mong các cao thủ tư vấn

New drive

Xe máy
em cũng có nỗi đắn đo mong các cụ tư vấn: em làm DN , cũng đã chạy qua mấy đời xe tôyta, ford , huyndai.Giờ em đang chạy em ford ec , muốn mua thêm 1 em nữa để phục vụ công việc.em cứ đắn đo giữa xe mec C và CRV, tucson , mà chẳng biết chọn em nào. thích nhất em mec nhưng thấy nói bảo dưỡng em nó tốn kém quá lên em cũng ngai, ngại vì em mua xe để đi chứ mà phục vụ xe thì em chịu( xăng đối với em ko phải là vấn đề lớn) mong các cao thủ tư vấn
Kụ đã đi Ford rồi thì chỉ tiếp tục đi xe Mỹ hoặc Châu Âu thôi. Kụ nên lấy tiêu chí an toàn làm chính. Trừ trường hợp mỗi năm đi quá 30K km thì mới phải đắn đo, còn tầm hơn vạn km/năm thì Mer C là lựa chọn tốt. E thấy điểm + của Mer C200 2015 là có cảnh báo MẤT TẬP TRUNG khi mình mỏi mệt hoặc buồn ngủ.

hoa1983tc

Xe hơi
cụ cứ múc con mer c new mà dùng , em bảo đảm ko phải nghĩ gì trong 5 năm !Vì chu kỳ bảo dưỡng của mer cũng ko có gì ngoài 1 vạn thay dầu và lọc dầu, 2 vạn thay dầu và lọc dầu + lọc gió động cơ + lọc gió điều hòa , 3 vạn thay dầu và lọc dầu, 4 vạn lại thay như 2 vạn, đến 5 vạn thì cũng khớ khớ, thay dầu số, lọc dầu số + 1 số phụ kiện kèm theo cái dầu số này và rồi dầu máy dầu số , bugi , bd bướm ga, kim phun , hết rồi chẳng còn gì cả , chu kì 1 vạn 3 vạn giống nhau , 2 vạn 4 vạn giống nhau , 5 vạn thì thêm dầu số và bugi + thay 4 quả lốp ( vì theo nhà sx thì 5 năm ỏ 5 vạn là phải thay lốp 1 lần mà ) , tầm 5 vạn trở lên thì phải đi thêm 3-4 vạn nữa là sẽ phát sinh nhiều thứ vì lúc đó xe đi cũng ác lắm rồi!

Chỉnh sửa cuối:

29A-02907

Xe hơi
nếu con đều mới thì rõ ràng chọn em mec rồi. Đẳng cấp hơn hẳn mà, mỗi tội thay đồ đắt hơn thôi. mec

hnam88

Xe hơi
Em góp ý cho bác chủ thớt thế này:

- Mua Mẹc C (Sướng nhất về các loại cảm giác) : Nếu mua xong bác có thu nhập ổn, có thời gian để ý chăm sóc xe, đi bảo dưỡng định kỳ và lo được các chi phí thời gian thay linh kiện. Chắc chắn bác nên chọn con này. Người ta gọi là nhà có điều kiện tội gì ko hưởng.

- Chọn một dòng tương đương của Nhật (Toy, Honda, Mazda) : Nếu bác muốn 1 chiếc xe ăn chắc mặc bền nồi đồng cối đá. Chỉ việc đổ xăng và đi. Lâu lâu thay dầu. Quăng quật ko để ý gì cũng vẫn trường tồn với thời gian. Ko tốn các phụ phí hay thời gian sửa chữa thay đồ.

Mong bác chủ thớt sớm tìm được lựa chọn ưng ý.

DrX

Xe hơi
Giữ giá thì Cam, còn thiên về cảm giác thì Mec.

Cứ thế mà xúc bác ạ

thang158

Xe hơi
cụ cứ múc con mer c new mà dùng , em bảo đảm ko phải nghĩ gì trong 5 năm !Vì chu kỳ bảo dưỡng của mer cũng ko có gì ngoài 1 vạn thay dầu và lọc dầu, 2 vạn thay dầu và lọc dầu + lọc gió động cơ + lọc gió điều hòa , 3 vạn thay dầu và lọc dầu, 4 vạn lại thay như 2 vạn, đến 5 vạn thì cũng khớ khớ, thay dầu số, lọc dầu số + 1 số phụ kiện kèm theo cái dầu số này và rồi dầu máy dầu số , bugi , bd bướm ga, kim phun , hết rồi chẳng còn gì cả , chu kì 1 vạn 3 vạn giống nhau , 2 vạn 4 vạn giống nhau , 5 vạn thì thêm dầu số và bugi + thay 4 quả lốp ( vì theo nhà sx thì 5 năm ỏ 5 vạn là phải thay lốp 1 lần mà ) , tầm 5 vạn trở lên thì phải đi thêm 3-4 vạn nữa là sẽ phát sinh nhiều thứ vì lúc đó xe đi cũng ác lắm rồi!
Cụ ơi e tưởng 2 lần thay dầu thì 1 lần thay lọc chứ lần nào cũng thay ah? mà bây h hãng e thấy toàn khuyến cáo 8000km là thay dầu rồi.

Cụ còn kinh nghiệm j về bảo dưỡng xe chỉ cho em cái lộ trình với, e mới đi con C 2015 là con Mer đầu tiên :) Đa tạ cụ

hoa1983tc

Xe hơi
Cụ ơi e tưởng 2 lần thay dầu thì 1 lần thay lọc chứ lần nào cũng thay ah? mà bây h hãng e thấy toàn khuyến cáo 8000km là thay dầu rồi.

Cụ còn kinh nghiệm j về bảo dưỡng xe chỉ cho em cái lộ trình với, e mới đi con C 2015 là con Mer đầu tiên :) Đa tạ cụ
đúng như cụ bảo đấy 2 lần thay dầu 1 lần thay lọc, nhưng các gara ngoài thì cứ thay dầu là thường thay luôn cả lọc ( thường hay KM lọc dầu ) lọc fake hay sao ý nhưng họ cứ bảo là lọc xịn, nhưng xịn ở đây là xịn của hãng nào thì ko biết, 8k nhưng cụ cứ 1 vạn cụ thay cho em, đồng hồ nó báo 8k đâu, đồng hồ của xe nó bảo 1 vạn cơ mà, cứ 4 lần cụ vào thay ở mức 8000 km là họ lời 1 lần rồi mà ! còn nếu cụ thay trong hãng thì cụ cứ 2 lần thay dầu cụ thay lọc 1 lần cho em , cứ đúng 1 vạn mà thay kể cả vạn 2 cũng đc chẳng làm sao cả đâu ! dầu ở trong hãng đc cái có vẻ xịn lắm cụ ạ, còn dầu ở ngoài thì tùy gara, kiếm gara to và uy tín thì đồ mới xịn được ạ! em cũng chỉ có bấy nhiêu thôi ạ, còn sửa chữa thì tùy cụ, cụ sửa trong hãng thì đắt tiền mà cụ chịu khó lang thang box mer này tích lũy kinh nghiệm và biết gara nào mà chuyên sửa tốt những món nào của xe thì cụ đánh xe đến đó cụ ạ, vì cái xe ô tô nó phức tạp lắm, có gara thì chuyên gầm bệ, có chỗ chuyên điều hòa, có chỗ thì chuyên điện, có chỗ chuyên sơn, có chỗ chuyên nội thất ! Nếu cụ có đk kinh tế vững thì cụ cứ hãng mà phang đỡ mất time lo lắng cho xe, time đó để dánh kiếm tiền còn hơn. Tất nhiên hãng thì ko có sửa chỉ có thay cho nên chi phí sẽ đắt hơn nhưng lại đc bảo hàng, còn nếu sửa thì làm sao mà bảo hành đc !