Thảo luận Mec có thực sự suốt ngày hỏng hóc vặt ?

scorpjon8x

Xì hơi lốp
Em thấy cụ hỏi câu khó hiểu nhất cụ ạ. Lỗi hay không lỗi tùy thuộc vào người sử dụng chứ không có kiểu xe hay bị lỗi gì hay vì thời tiết mà xe hay bị lỗi. Em vd đợn cử:
- xe non hơi và báo lỗi lên taplo, chủ xe ko kiểm tra và bơm lên ---> toi quả lốp ---> vào hãng mất 8,8 đồng để sử dụng lốp riêng của Mẻ ( cái này thì thường xuyên)
- đến hạn bảo dưỡng 8000 km mỗi lần. Chủ xe ko bão dưỡng kiểu gì cũng báo lỗi ( ví dụ xe sprinter ở mức km 32.000 ko thay bộ lọc tinh, thô - kiểu gì cũng báo lỗi EBD, ko bảo dưỡng dàn lạnh thế nào dàn sau cũng kém mát).
- GLK thì có tiếng cọt kẹt nhẹ ở cửa sau. ( ko phải xe nào cũng vậy)
- E200 2011 điều hòa sau ko lạnh sâu ( xác xuất) ----> vào hãng xử lý là xong.
-........

Còn nói về lỗi xe thì vô cùng lắm cụ ạ. Mỗi xe một kiểu, mỗi người có cách sử dụng khác nhau, ý thức sư dụng khác nhau. Của bền tại người. Còn cụ cứ 8000km - 10.000 km thì vào xưởng bão dưỡng định kỳ thì chả có vấn đề hay lỗi gì xảy ra cả. Đổ xăng - lên xe và phóng. Đi đến chán thì bán
Thì em nghe người ta nói nhiều lỗi chứ em có biết lỗi gì đâu nên mới hỏi mà cụ , em cũng nghĩ như cụ , của bền tại người , và đừng chết vì thiếu hiểu biết , nhưng bà chị em chưa mua đã bị mấy bác lái mec phủ đầu là nhiều lỗi lắm nên xoắn ạ

dngduc

Xe điện
Xe mẹc nếu mua mới, sử dụng và bảo dưỡng định kỳ bình thường thì 99% là không có gì mà hỏng trong 5 năm đầu cụ ạ. Các cụ kêu xe lỗi nhiều thường là sử dụng không đúng cách hoặc sửa chữa, độ đạc linh tinh ảnh hưởng đến hệ thống thôi :)

lexuslexus

Đi bộ
Bà chị định đổi xe , thấy mec 2014 thay đổi ngoại thất rất đẹp , định nhắm E200 cho kinh tế , đi hỏi mấy người đang lay mec nhờ tư vấn , sao thấy các bác ý nói chẳng ra gì , thế hệ mới thì cũng ko bao giờ dưới 8l/100km , hở tí thì hỏng lặt vặt , máy nhanh tã , lỡ mua rồi thì phải chịu chứ dang dùng muốn bán lại lỗ lắm , đặc biệt là cái khoản hỏng lặt vặt sửa núi tiền , từ E đến S như nhau cả , đừng ngu gì mua mec , em hoang mang quá chẳng hiểu sao nữa , trong khi thấy doanh số bán hàng của mec vẫn khủng , xin cụ đôi lời tư vấn , đội ơn các cụ
Không phải đâu cụ ah.Tôi chạy 2 đời xe mec rồi đơi C sx 2009 con đòi E sx 2010.Chạy chỉ phải thay mỗi dầu máy còn chưa thấy hỏng vặt bao giờ.Chỉ công nhận là bán lại không được giá băng toy thôi.

Tuanaltis2009

Xe buýt
Nghe cụ chủ nói e thấy hơi buồn..
Nhà em dành dụm mãi mà chưa đủ tiền lên đời mec đây này cụ. Đã đi mec chỉ lên ko xuống đc đâu cụ ah. Đã đi C chơi rồi là phải lên E, mà đi E là phải lên S. Tốn kém lắm em ko đủ tiền. Chứ có tiền em sẽ làm con chạy ngay.

WHITE TIGER

Xe container
Bà chị định đổi xe , thấy mec 2014 thay đổi ngoại thất rất đẹp , định nhắm E200 cho kinh tế , đi hỏi mấy người đang lay mec nhờ tư vấn , sao thấy các bác ý nói chẳng ra gì , thế hệ mới thì cũng ko bao giờ dưới 8l/100km , hở tí thì hỏng lặt vặt , máy nhanh tã , lỡ mua rồi thì phải chịu chứ dang dùng muốn bán lại lỗ lắm , đặc biệt là cái khoản hỏng lặt vặt sửa núi tiền , từ E đến S như nhau cả , đừng ngu gì mua mec , em hoang mang quá chẳng hiểu sao nữa , trong khi thấy doanh số bán hàng của mec vẫn khủng , xin cụ đôi lời tư vấn , đội ơn các cụ
Nếu nghe từ người đang sử dụng thì không nói,chứ cái kiểu nghe nói từ mấy ông lái xe thuê thì pó tay.Xe càng xịn càng phải thay,càng phải vào hãng để xe không phải làm việc,lái xe không phải đi làm,hỏng càng nhiều càng tốt vì còn ăn tiền sửa.Chứ còn lái xe mới và chủ xe lái thì xin lỗi ông nào bảo hỏng vặt thì xem lại,trong 5 năm hoặc 6 vạn đến 7 vạn km xe chỉ hỏng cái bình ắc quy.Thay dầu hãng cũng phải 8 đến 10 ngàn km so với anh Toy cứ 5000 phải thay.Nghe thì bảo Mer chi phí đắt nhưng như thay dầu nó bù qua bù lại,dầu gốc nhan tạo nó giúp xe êm hơn,thời gian chạy Nhiều hơn,chứ dầu gốc tự nhiên thì 5000 phải thay,máy nặng chứ không em nhẹ như dầu kia.So về giá thì có thể 1 lần thay dầu Mer đắt hơn 2 lần của Toy cùng đi 1 km nhất định nhưng dầu cho mer nó bảo vệ động cơ tốt hơn.Giá trị sử dụng lâu hơn.Chi phí cho xe mer là 500₫/1km chứ không phải 200₫ đâu

Còn hỏng xe vì xe có rất nhiều cảm biến,chủ xe lái ẩu,bùn đất táng hết nó bẩn censor thì nó báo thôi.
Còn nếu cụ toàn chỉ nghe nói thì em nói luôn,cụ chưa đủ tuổi để đi xe Mer.Chừng nào có nhiều tiền,sợ chết thì cụ cũng sẽ muốn mua xe đắt tiền mà luôn hỏng vặt.Còn mới có tiền mua xe thì cụ nên đi xe rẻ tiền,còn thừa tiền thì mua thêm cái bảo hiểm nhân thọ

Trang te

Xe tăng
Website
www.shopios.vn
Em thấy cụ hỏi câu khó hiểu nhất cụ ạ. Lỗi hay không lỗi tùy thuộc vào người sử dụng chứ không có kiểu xe hay bị lỗi gì hay vì thời tiết mà xe hay bị lỗi. Em vd đợn cử:
- xe non hơi và báo lỗi lên taplo, chủ xe ko kiểm tra và bơm lên ---> toi quả lốp ---> vào hãng mất 8,8 đồng để sử dụng lốp riêng của Mẻ ( cái này thì thường xuyên)
- đến hạn bảo dưỡng 8000 km mỗi lần. Chủ xe ko bão dưỡng kiểu gì cũng báo lỗi ( ví dụ xe sprinter ở mức km 32.000 ko thay bộ lọc tinh, thô - kiểu gì cũng báo lỗi EBD, ko bảo dưỡng dàn lạnh thế nào dàn sau cũng kém mát).
- GLK thì có tiếng cọt kẹt nhẹ ở cửa sau. ( ko phải xe nào cũng vậy)
- E200 2011 điều hòa sau ko lạnh sâu ( xác xuất) ----> vào hãng xử lý là xong.
-........

Còn nói về lỗi xe thì vô cùng lắm cụ ạ. Mỗi xe một kiểu, mỗi người có cách sử dụng khác nhau, ý thức sư dụng khác nhau. Của bền tại người. Còn cụ cứ 8000km - 10.000 km thì vào xưởng bão dưỡng định kỳ thì chả có vấn đề hay lỗi gì xảy ra cả. Đổ xăng - lên xe và phóng. Đi đến chán thì bán
Nói chuẩn như cụ thì sử dụng xe Mer phải biết một tí về xe cộ hoặc ít nhất có thuê lái xe cũng phải là người có kinh nghiệm. Biết chút ít về Tiếng Anh để còn hiểu đèn báo và các nút chức năng :)
Cứ nhẩy lên xe chạy rồi đến hạn bảo dưỡng vào hãng thì nhiều cái nó tèo em rồi. Mer nhiều cảm biến và đèn báo mà ko chịu khó để ý thì xe lỗi nhiều là đúng rồi. Nếu tự chạy Mer mà trăm công ngàn việc ko để ý quan tâm được đến xe thì thuê tài chạy, ko thuê được tài chắc mua Lé xù cho lành ạ ^^

qlevis

Xe điện
Nói chuẩn như cụ thì sử dụng xe Mer phải biết một tí về xe cộ hoặc ít nhất có thuê lái xe cũng phải là người có kinh nghiệm. Biết chút ít về Tiếng Anh để còn hiểu đèn báo và các nút chức năng :)
Cứ nhẩy lên xe chạy rồi đến hạn bảo dưỡng vào hãng thì nhiều cái nó tèo em rồi. Mer nhiều cảm biến và đèn báo mà ko chịu khó để ý thì xe lỗi nhiều là đúng rồi. Nếu tự chạy Mer mà trăm công ngàn việc ko để ý quan tâm được đến xe thì thuê tài chạy, ko thuê được tài chắc mua Lé xù cho lành ạ ^^
Còn 1 điều nữa là hệ thống cảm biến nhiều cái liên quan tới nhau nên chỉ cần 1 cái hỏng là nó sẽ kéo theo cảnh báo lỗi rất nhiều thứ, tuy nhiên chỉ cần thay 1 cái đó thôi thì mọi thứ lại ngon lành, chứ mà ko biết cứ để mà chạy thì hỏng dây truyền là ko thể tránh khỏi:)

SummerHill

Xe máy
Chia sẻ với cụ chủ là em đang chạy 1 em merc C 8 năm từ mới và đến nay là chưa được 6v km. Ngoài thay dầu + lọc dầu thường xuyên sau 1 năm hoặc 1v km, thì cái được cho là "hỏng vặt" duy nhất chắc là cái đèn sương mù - lúc thì vài năm mới phải thay, lúc thì chưa đến 6 tháng đã phải thay rồi. Ngoài ra, lốp, càng, cao su...thì lâu lâu mới thay 1 lần (và đến nay vẫn là lần duy nhất đó thôi). Hic...tuy nhiên xe em có bệnh điều hoà từ sau 2.5năm - mỗi lần sửa thì lại ngon được 1-2 năm (thế nên em ko tin cậy các xưởng đã sửa, mà các lần sau đều "thử" ở xưởng khác) - hiện giờ thì đang ngon được hơn 1 năm rồi, ko biết mấy tháng nữa bệnh có tái phát ko :(

mercedesviet

Xe buýt
Thì thật với cụ chứ đi xe Mer mà chả biết gì về xe thì cũng nhiều, đến 90% đều bốc máy gọi cho sale bọn em, cái gì bọn em hiểu và có cách khắc phục thì hướng dẫn ngay ko thì bọn em lại nói bên xưởng hỗ trợ từ xa, nếu chủ và xe đang ở xa thì có xe service 24/24 chạy đến ( nếu lỗi do kỹ thuật thì miễn phí, còn do sử dụng thì tính phí - cái này được xác định giữa chủ xe và bộ phận hỗ trợ của xưởng).
Trong quá trình sử dụng xe thì xe đến kỳ bảo dưỡng thì bảo dưỡng ( cái này báo trên đồng hồ). Xe báo lỗi gì thì để ý, nếu ko hiểu thì phone cho sale hoặc xưởng dịch vụ. Còn đi xe mà thấy báo lỗi cũng kệ thì xe nào cũng hỏng hết.

nem_da_giau_tay

Xe buýt
Thì thật với cụ chứ đi xe Mer mà chả biết gì về xe thì cũng nhiều, đến 90% đều bốc máy gọi cho sale bọn em, cái gì bọn em hiểu và có cách khắc phục thì hướng dẫn ngay ko thì bọn em lại nói bên xưởng hỗ trợ từ xa, nếu chủ và xe đang ở xa thì có xe service 24/24 chạy đến ( nếu lỗi do kỹ thuật thì miễn phí, còn do sử dụng thì tính phí - cái này được xác định giữa chủ xe và bộ phận hỗ trợ của xưởng).
Trong quá trình sử dụng xe thì xe đến kỳ bảo dưỡng thì bảo dưỡng ( cái này báo trên đồng hồ). Xe báo lỗi gì thì để ý, nếu ko hiểu thì phone cho sale hoặc xưởng dịch vụ. Còn đi xe mà thấy báo lỗi cũng kệ thì xe nào cũng hỏng hết.
cho tớ xin cái số hỗ trợ từ xa và dvu 24/24 với, tại k để ý, đúng là hải lưu cái số lầy vào, mà nhớ cho 2-3 số nhé, số phải gọi đc đấy nhé bác, thanh kiu bác nhìu, vốt ka luôn ...

Louiskool1986

Xe hơi
Sợ lỗi nhìu thì cứ vios hoặc innova thiết kế đơn giản, hiện đại nó sẽ hại điên. Mình tham gia diễn dàn otofun vàOS, đa fần người đều cho là C class lành nhất gia đình, vì k hiện đại bằng đàn anh S và E. S hại não hơn vì quá hiện đại. Dàn lạnh Mec nghe nói thi cũg hay sổ mũi ( do ngừoi hay xe k dám khẳng định) nếu Lexus như LS cũg dễ hại điên k kém, có bác đi con RX mua new bị lỗi nge test hết mấy gara còn chưa xog, giờ có chính hãg chắc đỡ fần nào

PARASUCO

Xe tăng
Cụ này nói ngắn gọn mà đủ ý này. Chẳng qua Mẹc nó có cảm biến nếu phanh mòn thì nó báo cho biết để thay, thủng lốp nó báo, dầu đến hạn nó báo, lỗi cháy đèn phanh, đèn gầm hay lỗi gì trên xe nó cũng báo lên màn hình để mình biết để thay . Chứ ông Nhật với Hàn, nếu thấy đèn không sáng thì mới biết là cháy :)

Đi xe Đức thì tiền thay thế phụ tùng vs bảo dưỡng cao hơn dòng xe hàn, nhật là thực tế, còn vụ báo lỗi thì đơn giản là những xe nhật, hàn có cảm biến đâu để mà báo hỏng.

campha

Xe buýt
đi xe này thì sướng nhưng tiền sửa chữa ,nhiều cảm biến hay lỗi là tốn tiền.Cái này là chân lý rồi.Các bác ko đủ lực,đủ hiểu biết thì đừng nên đua đòi mec,bmw làm gì.cái này cũng chân lý rồi.kính các bác

Lx.

Xe máy
Mec thì sang thiệt nhưng mà nên suy nghĩ kỹ trước khi mua vì chi phí nuôi dưỡng em nó cũng ko ít đâu cụ ạ. còn nếu dư sức mua và nuôi thì chả còn gì phải lăng tăn nó là niềm mơ ước của biết bao nhiêu ng đấy cụ

qlevis

Xe điện
cho tớ xin cái số hỗ trợ từ xa và dvu 24/24 với, tại k để ý, đúng là hải lưu cái số lầy vào, mà nhớ cho 2-3 số nhé, số phải gọi đc đấy nhé bác, thanh kiu bác nhìu, vốt ka luôn ...
Số này dán ngay mép cửa xe đó cụ

scorpjon8x

Xì hơi lốp
Các cụ đọc ko rõ mà cứ nhao vào búa rừu dư luận .
Thứ 1: không phải em mua xe mà là chị em mua xe
Thứ 2 : em ko chửi bới mec hay bmw mà các cụ nói đẳng cấp này đẳng cấp kia rồi ko có tiền nuôi xe thì đừng nên đi
Thứ 3 : em cần tư vấn để hiểu thế nào gọi là lỗi ở mec vì thấy mọi người nói hay hỏng vặt , cá nhân em chỉ lái một vài lần cũng chưa sử dụng lâu , ko hiểu biết bằng người có sở hữu nên em mới lên đây để hỏi

WHITE TIGER

Xe container
Định nghĩa hỏng vặt là hỏng cái gì,tự hỏng hay do con người không biết sử dụng mà làm hỏng.Như xe đời cao nhiều mạch điện mà xịt nước vào là toi,cảm biến bảo nó tự hỏng là hơi khó nếu không phải lỗi do người sử dụng.Rất nhiều ông chê hỏng vặt,nhưng hỏng cái gì thì bố ông ấy cũng chả nói được là nó hay hỏng những cái gì

dongcasper_2

Xe tăng
đã xác định gái chuẩn Âu mắt xanh mũi lõ thì phải hơi đỏng đảnh rồi
e chạ thấy có gì là đỏng đảnh, đã là xe mới thì cứ xác định 5,6 năm chẳng có gì phải lăn tăn

trungbusiness

Xe tải
hi hi thế chẳng nhẽ năm nào cũng có khoảng hơn 1,5 triệu người ngu mua mes

toanpda

Xe máy
Em đi mãi chẳng thấy hỏng, chỉ hơi hao ví do xăng ăn hơn dòng khác chút thôi!