[Funland] Mexico là gì?

SesameStreet

Xe điện
Trước nay vẫn nghe Mexico gớm lắm, nhưng vừa xem phim mới thấy kinh: Denzel Washington đóng cựu CIA sang Mễ làm vệ sĩ bảo vệ cô bé nhà giàu, sau đó là màn bắt cóc, oánh nhau, ăn chia các kiểu.
Cảnh sát Mexico tham nhũng nổi tiếng ấy cụ.
Nó còn làm tiền theo kiểu lúc cụ nhập cảnh nó không đóng dấu vào hộ chiếu nhưng vẫn cho cụ vào.
Vài hôm sau nó bắt cụ vì nhập cảnh lậu. Muốn thoát thì nôn tiền ra.

martin77

[Tịch thu bằng lái]
2 diễn viên có phong cách, anh trai cũng khá giống kiểu Mễ
View attachment 6435658
Ông này chơi ghitar rất hay phỏng cụ? E nhớ xem trên hbo, ông này vs bạn bị mù đi tìm công lý cho dân 1 vùng, e kia thủ thư của thành phố. Đoạn cuối phóng hacley davison e gái ngồi ngc lại quắp mông ông kia kiểu đang làm tình í. Phim hay!

tung.npvh

Xe tăng
Em cũng trải qua thời đó mà cụ. Em công nhận là gia đình em hơi khác đa số các gia đình khác đó là không ai trong nhà thích xem mấy cái phim đó. Khởi đầu trào lưu đó là Nô tỳ Isaura, sau đó là Người giàu cũng khóc, rồi đến Đơn giản tôi là Maria... cứ đến giờ chiếu phim đó là đành ngậm ngùi tắt ti vi vì chả có gì để xem :))

Đợt đó có một dạo cả xã hội phát cuồng vì phim Đơn giản tôi là Maria nhưng cũng sau đó cả xã hội ngán ngẩm với phim đó, thậm chí trên báo còn có bài nói là bà con yên tâm, phim này sắp hết rồi :))
Ngày xưa gọi là phim dưới cầu thang mà cụ, gần như toàn bộ phim quay trong 1 ngôi nhà duy nhất. Thời không có gì xem vớ được phim gì chẳng thích, ngày xưa mỗi tuần chỉ có 1-2 buổi có phim truyện, em vẫn nhớ nhạc của chương trình phim truyện rất kích thích cảm xúc 😄
Sáng CN nhà đài tiếp sóng đài LX phát quay xổ số còn cắm mặt vào xem =))

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Cảnh sát Mexico tham nhũng nổi tiếng ấy cụ.
Nó còn làm tiền theo kiểu lúc cụ nhập cảnh nó không đóng dấu vào hộ chiếu nhưng vẫn cho cụ vào.
Vài hôm sau nó bắt cụ vì nhập cảnh lậu. Muốn thoát thì nôn tiền ra.
Riêng vụ chộp giật trắng trợn thì dân mình gọi dân mễ bằng cụ, ngay cả những chuyện lặt vặt. Đi mua bán đưa tiền cho nó rồi đến lúc lấy hàng nó bảo mình chưa đưa tiền. Vào siêu thị hẳn hoi mà lúc đưa tờ 100 peso nó cầm rồi cho ngăn kéo rồi bảo mày mới đưa tao 50 peso. Đi mua hàng phố rõ sang mà vẫn dính mua hàng này nó gói cho hàng đểu vào túi...v.v... mình sống qua thời bao cấp chộp giật ở VN tưởng lọc lõi về những trò chộp giật này mà sang đó vẫn thua nó.

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Texas ban đầu thuộc đế quốc Mexico nhg các anh cowboy gốc England, Ireland đếch thích bị mấy anh TBN lập quốc Mexico cai trị nên nổi dậy đòi li khai. Bị Mexico đàn áp quá quay lên xin hỗ trợ và sau đó làm đơn xin gia nhập Hoa Kỳ. Vì thế Mexico mới có cuộc chiến tranh với Mỹ.
Cụ sang Mexico lại nghe khác nhé, các bang miền nam nước Mỹ chứ không riêng gì Texas là Mỹ chiếm trắng trợn của Mexico sau cuộc chiến tranh Mỹ Mexico. Mexico thất bại cuộc chiến tranh này nên đành mất đến 1/3 lãnh thổ của mình cho Mỹ. Bản thân nước Mexico cũng vì chiến phí cho cuộc chiến này mà trở thành thuộc địa của Pháp một thời gian. Đại khái nước Mexico thê thảm sau cuộc chiến, vừa mất lãnh thổ vừa tự thân trở thành nô lệ.

milevsko

Xe tăng
Em cũng trải qua thời đó mà cụ. Em công nhận là gia đình em hơi khác đa số các gia đình khác đó là không ai trong nhà thích xem mấy cái phim đó. Khởi đầu trào lưu đó là Nô tỳ Isaura, sau đó là Người giàu cũng khóc, rồi đến Đơn giản tôi là Maria... cứ đến giờ chiếu phim đó là đành ngậm ngùi tắt ti vi vì chả có gì để xem :))

Đợt đó có một dạo cả xã hội phát cuồng vì phim Đơn giản tôi là Maria nhưng cũng sau đó cả xã hội ngán ngẩm với phim đó, thậm chí trên báo còn có bài nói là bà con yên tâm, phim này sắp hết rồi :))
Dạng phim này Nga họ gọi là phim bong bóng xà phòng, dành cho các bà nội trợ, giết thời gian.

SesameStreet

Xe điện
Cụ sang Mexico lại nghe khác nhé, các bang miền nam nước Mỹ chứ không riêng gì Texas là Mỹ chiếm trắng trợn của Mexico sau cuộc chiến tranh Mỹ Mexico. Mexico thất bại cuộc chiến tranh này nên đành mất đến 1/3 lãnh thổ của mình cho Mỹ. Bản thân nước Mexico cũng vì chiến phí cho cuộc chiến này mà trở thành thuộc địa của Pháp một thời gian. Đại khái nước Mexico thê thảm sau cuộc chiến, vừa mất lãnh thổ vừa tự thân trở thành nô lệ.
Mất 2/3 lãnh thổ cụ ạ.
California, New Mexico, Arizona, Texas.

intl

Xe buýt
Người Mexico thông minh.

metalins

Xe tăng
Nó có biên giới cụ ạ.
Ở bên này cụ nói tiếng Anh, cụ sang bên kia là tiếng Tây Ban Nha.
Dân cao bồi được chính phủ Mỹ xúi giục lấn sang Texas, gặm dần.
Nên dân Mexico và Mỹ Latin rất ghét Mẽo, như Việt Nam ghét trung quốc.
Tất nhiên vẫn phải phụ thuộc.
Tương tự như các vùng giao thoa Crimea, Donbass giữa Ukr và Nga, biên giới Belarus Nga cũng đều có ng cả hai nc và chuyện li khai tùy theo tình hình bên nào mạnh.

Dân gốc TBN và gốc Anh vốn mâu thuẫn từ thời chính quốc khi 2 đế chế tranh giành ảnh hưởng. Khác với VN ghét tàu vì bị đô hộ. Dân da trắng ghét nhau cũng khác dân da vàng. Ng gốc latinh vẫn nườm nượp di cư vào Mỹ, và cộng đồng nói tiếng TBN ở Mỹ cũng có tiếng nói khá mạnh ở các bang miền Nam, có tư tưởng thù ghét gì Mỹ đâu. VN thì làm gì có chuyện chen nhau vượt biên sang tàu xin định cư.

Texas ly khai Mexico là nguồn cơn cuộc chiến, Mexico thua phải cắt thêm các bang miền Nam kia, có ký kết mà. Cái gì là lịch sử ghi nhận thì phải công nhận cụ ạ. Còn ng nhân Texas ly khai thì nhiều lý do và đến giờ vẫn còn mầm mống ly khai khỏi Hoa Kỳ. Một rừng ko thể có 2 hổ, Mexico cũng muốn giống Mỹ, các anh TBN tách khỏi chính quốc thành lập đế quốc Mexico rộng lớn thì sớm muộn 2 nc cũng có chiến tranh. Mexico thua thì nói vậy chứ nếu thắng thì ng kêu than lại là ng Mỹ thôi.

Thua trg các cuộc chiến tranh phải cắt đất là bình thường nếu ko còn mất luôn cả nc chứ nói gì vài vùng đất. Đến Đức còn mất lãnh thổ cho Pháp, Balan, Nga sau WW2. Có đế quốc nào rộng lớn mà ko phải do chiến thắng các cuộc chiến tranh để mở rộng lãnh thổ, Nga, tàu, Anh, Mỹ... hay kể cả VN.

Cá nhân em thì nghiền mấy món bánh kẹp nướng Mexico, nc sốt quá ngon.

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy gái Mexico có đặc điểm mông to, còn lại thì trừ đội lai trông đẹp thôi chứ cũng bình thường. Người Mexico nhiều người thấp.
Em đi chơi qua đấy thấy gái nói chung là xấu, lại ăn mặc luộm thuộm. Ngược lại đàn ông thì rất bóng bẩy, đầu chải mượt, xức nước hoa.

SesameStreet

Xe điện
Tương tự như các vùng giao thoa Crimea, Donbass giữa Ukr và Nga, biên giới Belarus Nga cũng đều có ng cả hai nc và chuyện li khai tùy theo tình hình bên nào mạnh.

Dân gốc TBN và gốc Anh vốn mâu thuẫn từ thời chính quốc khi 2 đế chế tranh giành ảnh hưởng. Khác với VN ghét tàu vì bị đô hộ. Dân da trắng ghét nhau cũng khác dân da vàng. Ng gốc latinh vẫn nườm nượp di cư vào Mỹ, và cộng đồng nói tiếng TBN ở Mỹ cũng có tiếng nói khá mạnh ở các bang miền Nam, có tư tưởng thù ghét gì Mỹ đâu. VN thì làm gì có chuyện chen nhau vượt biên sang tàu xin định cư.

Texas ly khai Mexico là nguồn cơn cuộc chiến, Mexico thua phải cắt thêm các bang miền Nam kia, có ký kết mà. Cái gì là lịch sử ghi nhận thì phải công nhận cụ ạ. Còn ng nhân Texas ly khai thì nhiều lý do và đến giờ vẫn còn mầm mống ly khai khỏi Hoa Kỳ. Một rừng ko thể có 2 hổ, Mexico cũng muốn giống Mỹ, các anh TBN tách khỏi chính quốc thành lập đế quốc Mexico rộng lớn thì sớm muộn 2 nc cũng có chiến tranh. Mexico thua thì nói vậy chứ nếu thắng thì ng kêu than lại là ng Mỹ thôi.

Thua trg các cuộc chiến tranh phải cắt đất là bình thường nếu ko còn mất luôn cả nc chứ nói gì vài vùng đất. Đến Đức còn mất lãnh thổ cho Pháp, Balan, Nga sau WW2. Có đế quốc nào rộng lớn mà ko phải do chiến thắng các cuộc chiến tranh để mở rộng lãnh thổ, Nga, tàu, Anh, Mỹ... hay kể cả VN.

Cá nhân em thì nghiền mấy món bánh kẹp nướng Mexico, nc sốt quá ngon.
Biên giới giao thoa nhưng lạ kỳ cái là không có người nói tiếng Tây Ban Nha lấn sang đất Mỹ, mà lại chỉ có người Mỹ lấn sang đất của Mễ.
Texas đòi ly khai khi mà số dân nói tiếng Anh (nói thẳng ra là người Mỹ xâm lấn) quậy, đòi trưng cầu dân ý để sáp nhập vào Mỹ.
Câu chuyện người Texas đòi độc lập nó hài hước cụ ạ, để tán phét cho vui thôi, và không bao giờ thành sự thật.
Vì sao?
Vì chính sách xui dân Mỹ (nói chung, không phải cao bồi) đến định cư trái phép ở Texas là do chính phủ Mỹ phát động.
Quân đội liên bang Mỹ đập nhau với quân đội Mễ, chứ không có quân đội Texas.
Nên Texas chỉ nói chuyện ly khai cho vui thôi, đòi độc lập thì chính phủ nó vả cho gãy răng.
Sau nội chiến Mỹ năm 1865 Mỹ nó có hẳn luật chống ly khai.

Quochuy81

Xe buýt
Trước nay vẫn nghe Mexico gớm lắm, nhưng vừa xem phim mới thấy kinh: Denzel Washington đóng cựu CIA sang Mễ làm vệ sĩ bảo vệ cô bé nhà giàu, sau đó là màn bắt cóc, oánh nhau, ăn chia các kiểu.
Cho e xin tựa phim đi cụ

gnor

Xe buýt
Cho e xin tựa phim đi cụ
Man on Fire
Nha cụ
Có nhiều diễn viên hành động nổi tiếng, Denzel là kiểu từ tốn, thâm trần, đơn giản hiệu quả từng trải không phô trương; bên cạnh đó cũng rất cảm xúc, Cụ này 2 lần Oscar mà!
Cụ có thể tìm thêm phim về Denzel: thiện ác đối đầu...

Chỉnh sửa cuối:

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Mất 2/3 lãnh thổ cụ ạ.
California, New Mexico, Arizona, Texas.
Hồi em đi công tác qua đó, trong ks có quyển tóm tắt lịch sử nước Mexico, đọc mà rớt nước mắt. Mexico bị Mỹ bắt nạt còn hơn tàu nó bắt nạt mình, rõ khổ!

Quochuy81

Xe buýt
Man on Fire
Nha cụ
Có nhiều diễn viên hành động nổi tiếng, Denzel là kiểu từ tốn, thâm trần, đơn giản hiệu quả từng trải không phô trương; bên cạnh đó cũng rất cảm xúc, Cụ này 2 lần Oscar mà!
Cụ có thể tìm thêm phim về Denzel: thiện ác đối đầu...
Thanks cụ

robert_khanh

Xe hơi
Cụ xem thêm The Book of Eli, rất hay và suy ngẫm.

metalins

Xe tăng
Biên giới giao thoa nhưng lạ kỳ cái là không có người nói tiếng Tây Ban Nha lấn sang đất Mỹ, mà lại chỉ có người Mỹ lấn sang đất của Mễ.
Texas đòi ly khai khi mà số dân nói tiếng Anh (nói thẳng ra là người Mỹ xâm lấn) quậy, đòi trưng cầu dân ý để sáp nhập vào Mỹ.
Câu chuyện người Texas đòi độc lập nó hài hước cụ ạ, để tán phét cho vui thôi, và không bao giờ thành sự thật.
Vì sao?
Vì chính sách xui dân Mỹ (nói chung, không phải cao bồi) đến định cư trái phép ở Texas là do chính phủ Mỹ phát động.
Quân đội liên bang Mỹ đập nhau với quân đội Mễ, chứ không có quân đội Texas.
Nên Texas chỉ nói chuyện ly khai cho vui thôi, đòi độc lập thì chính phủ nó vả cho gãy răng.
Sau nội chiến Mỹ năm 1865 Mỹ nó có hẳn luật chống ly khai.
Cụ lại chủ quan rồi, Mỹ lúc nào chả có ng nhập cư ko lẽ ko có ông nói tiếng TBN nào vào Mỹ từ Mexico??? Chẳng qua là ng TBN vào Mỹ thì xác định sẽ là ng Mỹ còn ng Mỹ sang Mexico lại ko muốn làm ng Mexico.