[Funland] Miễn dịch cộng đồng: Hiểu thế nào cho đúng?

Trạng thái
Thớt đang đóng

meoung

Xe tải
Nhiều lúc mình cám giác bọn tây nó bị cuồng số liệu và tin tưởng thái quá.thì phải? Khẩu trang vải ko có tác dụng mấy trong ngăn chặn virus, nhưng vẫn có hiệu quả nào đó.

Suy luận một chút, chẳng hạn như khi hắt hơi, giọt bắn có thể bắn xa 2-9m. Đeo khẩu trang nó sẽ ngăn luồng gió trực tiếp khiến giọt bắn to bị giữ lại, giọt nhỏ thì ko còn nhiều năng lượng để bắn xa. Người bệnh đeo và cả người khỏe đeo rõ ràng là vẫn có tác dụng.nào đó. Còn người khỏe đeo mà người bệnh ko đeo thì mới có kết quả như cái số liệu trên.
giọt bắn to mà giữ lại trên lớp vải thì cụ hít 3 hơi là nó chui vào phổi cụ rồi ạ.

taobaocanhsat

Xe hơi
Mình thấy nhiều cụ phê phán cái này quá, tách hết cả lời nói của bọn Tây ra khỏi context của chúng nó rồi rồi chửi bới ko ra cái gì hết.

Miễn dịch cộng đồng, herd immunity, là khoa học nghiêm túc và đã được chứng minh sau hàng chục dịch bệnh. Một đại dịch chỉ có thể kết thúc bằng 3 khả năng: (i) Chết hết. (ii) chấp nhận và chung sống với nó với tỉ lệ tử vong thấp cho đến khi có vaccine (ví dụ HIV). (iii) đa số đã có kháng thể, thông qua việc bị nhiễm bệnh hay tiêm vaccine, từ đó tạo rào chắn cho những người chưa bị lây ko thể bị lây. Đây chính là miễn dịch cộng đồng.

Ai cũng có quyền chọn cách chống dịch phù hợp với lối suy nghĩ và nền kinh tế của mình. Bạn có thể khoanh vùng, nhanh chóng tìm hết và cách li để dập dịch, rồi ngồi chờ có vacine để tạo miễn dịch cộng đồng siêu chủ động. Đấy là cách VN đang làm. Cách này ok, rất tốt nếu như vacine nhanh chóng đc phát triển và thử nghiệm. Có vaccine rồi thì tiêm hết cả già trẻ một lượt, hết dịch.

Điều gì sẽ xảy ra nếu mãi chưa có vaccine, hoặc ko có vaccine? Có đóng cửa được mãi không? Có xét nghiệm đc tất cả bọn Tây vào sau khi đã tuyên bố hết dịch ko khi mà phân nửa nhiễm không có triệu chứng gì? Thế nên mới có cách tiếp cận thứ hai, đó là chấp nhận không thể khoanh vùng chặn dịch từ trong trứng, chấp nhận “bị lây nhiễm” và tìm cách manage nó. Đây có thể gọi là miễn dịch cộng đồng chủ động, nhưng hoàn toàn ko phải là “để lây nhiễm tự do, survival of the fittest”.

Management ở đây là đẩy đỉnh dịch vào mùa hè, khi mà bệnh viêm phổi ít phát triển hơn, đồng thời giãn số người bị bệnh. Khi đó thì may ra sẽ có đủ giường bệnh và máy móc hỗ trợ phổi cho người già, những người dễ chết (nhưng yếu quá rồi thì thôi, 80 thì ra đường gặp gió cũng chết chứ đừng nói viêm phổi). Trẻ thì rõ ràng số liệu chỉ ra là ít chết, thì có bệnh nằm ở nhà uống nước ăn súp 7 ngày thôi chứ đến bệnh viện làm gì, trừ đứa nào viêm phổi nặng.

Nếu manage đc tốt thì đúng là tỉ lệ nhiễm bệnh sẽ nhiều, nhưng sẽ trải đều ko gây quá tải cho hệ thống, và tỉ lệ chết sẽ rất ít kể cả người già (trên tàu Primcess Diamond đa số toàn già mà tỉ lệ chết chỉ 1%, và toàn trên 70). Virus là để tự khỏi, nó chỉ nguy hiểm ở chỗ bắt hệ miễn dịch chống lại nó nhiều quá nên ko có thời gian chống những cái khác, như viêm phổi gây chết người.

Không hiểu nhiều người nghĩ thế nào mà có thể nói những thứ như để người già chết bớt cho đỡ tiền xã hội? Ai chả có bố có mẹ, bản thân lãnh đạo bọn Tây cũng toàn già thôi? Đây hoàn toàn là vấn đề management, người ta phải lo cho cả nước, lo công ăn việc làm cho cả ngàn người, đừng lấy cái suy nghĩ manage cái nhà con con với mấy miệng ăn ra áp vào.

Kinh tế nó mà toang thì mới là chết thật.

Xin lỗi vì em vẫn sợ, và em chỉ sợ con Sars Covi 2 này nó không đơn giản, vì các cụ xem: nó có quá nhiều biến thể, và sinh sôi nảy nở nhanh chóng. Em sợ là nó thích nghi còn nhanh hơn con người. Chưa chắc đến hè nó đã chết đâu, và mới nhất là ko chỉ có người già toang đâu, trẻ cũng die rồi, ko bệnh nền cũng die rồi.
Nên nó còn tồn tại trường kì mà cứ để miễn dịch cộng đồng này thì khéo dân số thế giới chỉ còn 1/10 ạ.

Hooks

Xe tăng
giọt bắn to mà giữ lại trên lớp vải thì cụ hít 3 hơi là nó chui vào phổi cụ rồi ạ.
Ô hay, mục đích của khẩu trang là giảm thiểu nguy cơ lây nhiễm mà? Cụ ko bị bệnh thì hít lại giọt bắn của mình có sao đâu? Cụ bị bệnh thì có khẩu trang hay ko thì vẫn bị bệnh, nhưng khẩu trang làm giảm tác dụng phân tán virus từ cụ sang người khác.

Phuclongchau

Xe điện
"của của cao"?? ngôn ngữ thời kỳ đồ đá à? Người trung cổ biết dùng vaccine còn người hiện đại đ' hiểu vaccine là cái gì :))))
2020 mà vẫn còn cái tư duy chọn lọc tự nhiên thì còn lùi xa hơn thời trung cổ,thấy người ta nói về miễn dịch cộng đồng cũng bày đặt đi tuyên truyền láo về miễn dịch cộng đồng,nói đến đây là biết trình độ ntn rồi,sang ý và mỹ mà miễn dịch,nghe hơi nồi chõ được 3 cái bài trên FB vác về tuyên truyền bố láo,đã ngọng lại còn hay hót

meoung

Xe tải
2020 mà vẫn còn cái tư duy chọn lọc tự nhiên thì còn lùi xa hơn thời trung cổ,thấy người ta nói về miễn dịch cộng đồng cũng bày đặt đi tuyên truyền láo về miễn dịch cộng đồng,nói đến đây là biết trình độ ntn rồi,sang ý và mỹ mà miễn dịch,nghe hơi nồi chõ được 3 cái bài trên FB vác về tuyên truyền bố láo,đã ngọng lại còn hay hót
chả ai ủng hộ chọn lọc tự nhiên cả. Miễn dịch cộng đồng. Còn cụ cố tình xuyên tạc nó ra là Chọn lọc tự nhiên thì kệ cụ. Tôi thấy người cười nhạo việc "đưa virus vào cơ thể" thì đúng là ko biết gì về vaccine. Chắc người ta tiêm vaccine vào người cho vui. Đúng là cổ hủ.

meoung

Xe tải
Ô hay, mục đích của khẩu trang là giảm thiểu nguy cơ lây nhiễm mà? Cụ ko bị bệnh thì hít lại giọt bắn của mình có sao đâu? Cụ bị bệnh thì có khẩu trang hay ko thì vẫn bị bệnh, nhưng khẩu trang làm giảm tác dụng phân tán virus từ cụ sang người khác.
à thế thì hợp lý. Nhưng hiệu quả để tránh bệnh cho người chưa lây nhiễm thì rất thấp cụ ạ

Phuclongchau

Xe điện
chả ai ủng hộ chọn lọc tự nhiên cả. Miễn dịch cộng đồng. Còn cụ cố tình xuyên tạc nó ra là Chọn lọc tự nhiên thì kệ cụ. Tôi thấy người cười nhạo việc "đưa virus vào cơ thể" thì đúng là ko biết gì về vaccine. Chắc người ta tiêm vaccine vào người cho vui. Đúng là cổ hủ.
Chán chả buồn còm nữa,lại còn tác dụng của khẩu trang cho người chưa nhiễm bệnh là rất thấp nữa thì chịu thua roài

Lunokhod

[Tịch thu bằng lái]
Người bị bệnh đeo và khẩu trang giữ lại, rồi người đó hít vào phổi mình. Nguy hiểm quá.

Lunokhod

[Tịch thu bằng lái]
Vaccine có phải là virus còn nguyên độc lực hay không?

Ga_son

Xe điện
à thế thì hợp lý. Nhưng hiệu quả để tránh bệnh cho người chưa lây nhiễm thì rất thấp cụ ạ
thôi ông cứ về phương tây của ông sống đi, ở VN chúng tôi ko thích cái khái niệm miễn dịch cộng đồng và chúng tôi không chấp nhận thiệt hại về con người vì chúng tôi biết còn người còn của.

meoung

Xe tải
Vaccine có phải là virus còn nguyên độc lực hay không?
Không, nhưng có thể chữa trị. Bằng chứng là VN có hơn 2xx ca dương tính, và chưa có trường hợp tử vong nào.

meoung

Xe tải
thôi ông cứ về phương tây của ông sống đi, ở VN chúng tôi ko thích cái khái niệm miễn dịch cộng đồng và chúng tôi không chấp nhận thiệt hại về con người vì chúng tôi biết còn người còn của.
1. Miễn dịch cộng đồng không phải nâng cao số người tử vong.
2. Bế quan tỏa cảng vẫn gây số lượng lớn tử vong như bình thường.
Ko có sự liên quan ở đây. :)

Ga_son

Xe điện
1. Miễn dịch cộng đồng không phải nâng cao số người tử vong.
2. Bế quan tỏa cảng vẫn gây số lượng lớn tử vong như bình thường.
Ko có sự liên quan ở đây. :)
số liệu thực tế đã chứng minh, nói nhiều cũng vô ích. giải thích tí cho bạn hiểu chút nhé, chúng ta có 1 cây cầu lưu lượng người qua là hữu hạn, chúng ta chấp nhận qua cầu toàn bộ số người với thời gian kéo dài và không ai bị rớt xuống sông chứ ko để tự do dẫm đạp lên nhau phi qua sông. kể cả cầu của nước Anh rộng hơn VN và tốt hơn VN thì lượng người qua quá lớn hơn lưu lượng mà nó có thể chịu được đồng nghĩa với việc sập cầu.

hatngonon

Xe buýt
Cháu cười không nhặt được mồm nên nhăn nhở nói với cụ là, tốt nhất cụ ngồi im cho thiên hạ nhờ.
1 - Cụ biết gì về miễn dịch công đồng?(MDCD) Tại sao có khái niệm miễn dịch công đồng?
- MDCD hoạt động thế nào? chọn lọc tự nhiên là cái gì?
- Tại sao virus vào cơ thể lại thành "vaxin" thế? Nếu vậy thì hơn 700k người nhiễm và con số này không ngừng tăng lên là đang tiêm "vaxin" rồi. Cùng với nó là 34 k người chết là do shock thuốc. Những cá thể bị chết không phải do chọn lọc tự nhiên đâu
2- Cụ không xuất hiện sớm hơn có phải thế giới đỡ tốn tiền SX & mua thuốc, Cách ly làm gì nhỉ cứ để thành cái gì gọi là MDCD.
3- Cháu khuyên cụ, không biết thì đừng cố làm ngọng không cháu lại mất công viết bài để giải thích hộ cụ mỏi tay lắm.

meoung

Xe tải
số liệu thực tế đã chứng minh, nói nhiều cũng vô ích. giải thích tí cho bạn hiểu chút nhé, chúng ta có 1 cây cầu lưu lượng người qua là hữu hạn, chúng ta chấp nhận qua cầu toàn bộ số người với thời gian kéo dài và không ai bị rớt xuống sông chứ ko để tự do dẫm đạp lên nhau phi qua sông. kể cả cầu của nước Anh rộng hơn VN và tốt hơn VN thì lượng người qua quá lớn hơn lưu lượng mà nó có thể chịu được đồng nghĩa với việc sập cầu.
cụ đang lấy ví dụ chứng minh cho MDTN đấy ạ. Mục đích của MDTN là san đều số lượng người qua cầu trong nhiều thời điểm. Việc Cách ly toàn bộ ko để ai miễn nhiễm như cách của cụ, đến 1 thời điểm dịch bùng phát, tất cả mọi người đều bị nhiễm, sẽ quá tải. Phương pháp MDTN là tăng lượng nhiễm bệnh vào mùa hè (tăng số lượng người qua cầu tại thời điểm cầu vắng), giảm số lượng người nhiễm bệnh vào mùa đông (giảm số lượng người qua cầu vào thời điểm virus hoạt động mạnh. Cám ơn ví dụ của cụ.

Ga_son

Xe điện
cụ đang lấy ví dụ chứng minh cho MDTN đấy ạ. Mục đích của MDTN là san đều số lượng người qua cầu trong nhiều thời điểm. Việc Cách ly toàn bộ ko để ai miễn nhiễm như cách của cụ, đến 1 thời điểm dịch bùng phát, tất cả mọi người đều bị nhiễm, sẽ quá tải. Phương pháp MDTN là tăng lượng nhiễm bệnh vào mùa hè (tăng số lượng người qua cầu tại thời điểm cầu vắng), giảm số lượng người nhiễm bệnh vào mùa đông (giảm số lượng người qua cầu vào thời điểm virus hoạt động mạnh. Cám ơn ví dụ của cụ.
cụ vẫn không hiểu nhỉ, con này đến nay còn không ai hiểu được nó, xua dân qua cầu sớm là tự tìm chỗ chết, nếu như cụ kéo dài thời gian, xây thêm cầu, hoặc may mắn hơn không phải qua cầu nữa thì có thể tốt hơn không, hoặc 12-18 tháng nữa mỗi người sắm được 1 cái thuyền tự bơi có phải tốt hơn ko? đằng nào chả thiệt hại về kt, đến thời điểm này toàn thế giới bị thiệt hại về kt rồi, có xua dân qua cầu hết hay ko qua cầu hết cũng thiệt hại. với tầm nhìn từ quản lý xã hội thì họ ko sợ gãy cầu mà họ sợ xã hội ko kiểm soát được đó mới là thiệt hại cực kỳ lớn.

meoung

Xe tải
Cháu cười không nhặt được mồm nên nhăn nhở nói với cụ là, tốt nhất cụ ngồi im cho thiên hạ nhờ.
1 - Cụ biết gì về miễn dịch công đồng?(MDCD) Tại sao có khái niệm miễn dịch công đồng?
- MDCD hoạt động thế nào? chọn lọc tự nhiên là cái gì?
- Tại sao virus vào cơ thể lại thành "vaxin" thế? Nếu vậy thì hơn 700k người nhiễm và con số này không ngừng tăng lên là đang tiêm "vaxin" rồi. Cùng với nó là 34 k người chết là do shock thuốc. Những cá thể bị chết không phải do chọn lọc tự nhiên đâu
2- Cụ không xuất hiện sớm hơn có phải thế giới đỡ tốn tiền SX & mua thuốc, Cách ly làm gì nhỉ cứ để thành cái gì gọi là MDCD.
3- Cháu khuyên cụ, không biết thì đừng cố làm ngọng không cháu lại mất công viết bài để giải thích hộ cụ mỏi tay lắm.
1. - MDCD đã được các bác ở những trang đầu giải thích rồi, em ko trích lại tốn diện tích.
- "Chọn lọc tự nhiên" là "cách thức do phe phản đối" gán ghép cho MDCD. Bản chất MDCD không nhằm mục đích CLTN.
- Virus bị làm suy yếu tiêm vào cơ thể người đó là vaccine./. Không hẳn 700k người kia "tiêm vaccine", mà là tạo ra kháng thể, là MỤC ĐÍCH mà vaccine được tạo ra./. 34k người chết do sốc thuốc gì đấy ạ?
2. Đây là quan điểm e học hỏi của những người đi trước và thảo luận lại, ko phải do e tự tạo ra và công bố thế giới như cụ đang ám chỉ.
3. Đây là thread bảo vệ MDCD do người khác lập ra, em thấy rất hợp lý thì e vào đóng góp ý kiến ủng hộ. Thế cụ cho hỏi cụ biết gì về MDCD ạ? Dám chắc cụ nằm trong số những người cho rằng MDCD là Chọnlọc tự nhiên?? :)

meoung

Xe tải
cụ vẫn không hiểu nhỉ, con này đến nay còn không ai hiểu được nó, xua dân qua cầu sớm là tự tìm chỗ chết, Vì ko hiểu được nó nên cố gắng ngồi đợi vaccine là biện pháp dài vô tận nếu như cụ kéo dài thời gian, Kéo dài thời gian đồng nghĩa với việc đóng cửa như Hà Nội hiện nay (90% thất nghiệp, ko có lương, ko được về quê, mắc kẹt tại thành phố). xây thêm cầu, hoặc may mắn hơn không phải qua cầu nữa thì có thể tốt hơn không,Cụ đang nói rằng con virus này ko ai hiểu được nó, nó biến thể phát triển liên tục, thì đièu này mâu thuẫn với việc ko phải qua cầu nữa hoặc 12-18 tháng nữa mỗi người sắm được 1 cái thuyền tự bơi có phải tốt hơn ko? "Thuyền" có thể là cái gì trong tình huống này? đằng nào chả thiệt hại về kt, đến thời điểm này toàn thế giới bị thiệt hại về kt rồi, có xua dân qua cầu hết hay ko qua cầu hết cũng thiệt hại. Nhưng bế quan tỏa cảng, thất nghiệp kéo dài 12 tháng nữa thì thiệt hại kinh tế gấp vạn. với tầm nhìn từ quản lý xã hội thì họ ko sợ gãy cầu mà họ sợ xã hội ko kiểm soát được đó mới là thiệt hại cực kỳ lớn.
Cụ cũng ko hiểu nhỉ

Trạng thái
Thớt đang đóng