[Funland] Miễn dịch cộng đồng: Hiểu thế nào cho đúng?

Trạng thái
Thớt đang đóng

IP man

Tháo bánh
Mà nhân tiện, tỉ lệ tử vong của cúm mùa chỉ có 0.1% thôi nhé, và tỉ lệ này bao gồm cả người khỏe mạnh lẫn người mắc bệnh nền đấy. Em không biết khả năng toán của cụ ra sao, nhưng lần gần nhất em kiểm tra thì 0.16% > 0.1% (mà thực ra 0.16 là cụ tự tính, chứ em chưa thấy tổ chức nào trên thế giới nêu con số này cả)
Tôi sơ sểnh tính thiếu 1 chút nên bị cắn ngay.
Chỉ 20% số người nhiễm covid cần đến bệnh viện.
Trong số đến bệnh viện thì chỉ có 10% tử vong
Trong số tử vong thì chỉ 0,8% là không có bệnh nền.
Như vậy khả năng tử vong của 1 người bình thường ko có bệnh là: 20% x 10% x 0,8% = 160/1 triệu.
Hãy so sánh với cúm mùa ở phương Tây, lao phổi ở VN.
Và del ai bảo những bệnh đấy là toang.
Và người ta sẽ quên covid như quên dịch H1N1 năm 2009, dịch sởi ở VN năm 2014.

XSim

Xe container
Như vậy khả năng tử vong của 1 người bình thường ko có bệnh là: 20% x 10% x 0,8% = 160/1 triệu.

Tưởng thế nào, hóa ra ông này dốt toán :D Để tôi bổ sung thêm nhé:

Trong số tử vong thì chỉ 0,000001% là có tên bắt đầu bằng "IPxxx"
Như vậy khả năng tử vong của 1 người bình thường tên IPXXX là: 20% x 10% x 0,000001% = yyyy rất nhỏ
Vậy là ông IP cứ thế yên tâm ra đường không cần khẩu trang

Chỉnh sửa cuối:

cocsku

Xe cút kít
Em nghe nói Anh định chơi trò này, nhưng giữa chừng đứt hơi phải bỏ. Còn Thuỵ Điển, Hà lan vẫn kiên trì.

meoung

Xe tải
Cháu đọc xong thì hiểu là bọn dãy chết nó nghĩ rằng sống chết có số, đằng nào tao cũng già rồi, chết cũng chả tiếc, thà chết còn hơn bức bí trong nhà. Tây lông nó văn minh nên nó nghĩ thoáng thật! Nó cũng đờ ếch thèm care việc nó dính bệnh sẽ làm lây lan bệnh cho người khác. Nó cũng không thèm nghĩ xem nó không cần sống nữa nhưng nhỡ những người khác vẫn muốn sống tiếp thì sao?
Cháu không nói đến việc chủ động để mình bị nhiễm bệnh. Cụ lại đảo trật tự đối tượng trong câu chuyện rồi :D
Cụ cứ rep kiểu khơi khơi này thì thôi vậy. Coi như tôi với cụ không cùng hệ ngôn ngữ.

XSim

Xe container
Em nghe nói Anh định chơi trò này, nhưng giữa chừng đứt hơi phải bỏ. Còn Thuỵ Điển, Hà lan vẫn kiên trì.
Thụy Điển bảo chưa hề theo nhé, cụ lục lại bài em viết mà xem.

meotamthe

Xe cút kít
Gọi cái sai của mình là sơ sểnh, gọi phản biện của người khác là cắn, cho em hỏi cụ tranh luận với tâm thái nào thế, ứng xử thấp kém quá các cụ mợ ạ.

MrSpy

Xe điện
Tưởng thế nào, hóa ra ông này dốt toán :D Để tôi bổ sung thêm nhé:

Trong số tử vong thì chỉ 0,000001% là có tên bắt đầu bằng "IPxxx"
Như vậy khả năng tử vong của 1 người bình thường tên IPXXX là: 20% x 10% x 0,000001% = yyyy rất nhỏ
Vậy là ông IP cứ thế yên tâm ra đường không cần khẩu trang
Tuy chưa biết trước đó các cụ tranh luận như thế nào nhưng em rất ghét kiểu tranh luận cùn và bôi bác cá nhân như thế này.

Lunokhod

[Tịch thu bằng lái]
Thằng TQ này nó vẫn chỉ có 1 PP cách ly mà thôi. Hàng trăm ngàn người nhiễm nó nhốt vào, ai mạnh thì sống yếu chết. Cách biệt hoàn toàn không cho tiếp xúc với bên ngoài để tránh lây tiếp. Hàng ngàn lò đốt xác đã được huy động. Hiện tại sô lượng người chết phương Tây vẫn cho là chưa được tiết lộ chính xác. Và PP cách ly này đã giúp hơn 1 tỷ người còn lại của nó giảm thiểu lây nhiễm
Lấy đâu ra mà hàng ngàn lò đốt xác thế?

bomon

Xe tăng
Hê hê luôn tỏ ra chỉ dựa trên số liệu mà không quan tâm nguồn gốc và độ tin cậy dữ liệu ư ? Ông có bình luận gì về độ tin cậy của nguồn dữ liệu đã dẫn không. Trong khi đó mặc định tất cả hình ảnh từ Ý về việc bệnh viện hết chỗ, bác sỹ quá tải thì không đáng tin, nhưng tin số liệu của 1 thằng cha căng chú kiết.
Tiên sư cái luận điểm 80 tuổi thì chết được rồi. Do bệnh mà chết sớm vài năm, ngụy biện sang già rồi chết là do già chứ không phải do bệnh.
Lấy số liệu người chết do H1N1 và 2009 và sởi năm 2014 (do mấy mẹ chống văc xin chứ ai vào đây) đi rồi hẵng bi bô bao giờ người ta quên nhé.

XSim

Xe container
Tuy chưa biết trước đó các cụ tranh luận như thế nào nhưng em rất ghét kiểu tranh luận cùn và bôi bác cá nhân như thế này.
Nếu bạn không hiểu được tôi nói gì thì phiền bạn bỏ qua đi, thế nhé!

hung303

Xe điện
Cái gì cũng có ưu nhược điểm riêng, nước nào thích hợp kiểu nào thì họ làm kiểu ấy. VN áp dụng kiểu như bây giờ không biết đã đúng chưa nhưng kinh tế gần như tan hoang cả rồi :D
Có đợt âm tính cũng bị đi cách ly luôn :D
Các nước phương tây áp dụng miễn dịch cộng dồng thì kinh tế không toang à cụ ?

hunggal

Xe tăng
Có rất nhiều người nhiễm covid mà không có triệu chứng, nhiễm và khỏi 1 cách tự nhiên nên không ghi nhận vào tổng số ca nhiễm.
Có thể đã có hàng chục triệu ca nhiễm.
Hoá ra lập luận của bác dựa trên giả định. Sao không nói có thể toàn bộ dân số đã nhiễm luôn đi cho máu?

slaz8

Xe ba gác
Ôi giời, bây giờ mà vẫn còn người tin bọn Anh và Âu Mỹ nhiễm SARS _CoV2 tràn lan là miễn dịch cộng đồng nữa à cơ?

IP man

Tháo bánh
Hoá ra lập luận của bác dựa trên giả định. Sao không nói có thể toàn bộ dân số đã nhiễm luôn đi cho máu?
Rất nhiều báo cáo đã nói về vấn đề này rồi, có nhiều người đã nhiễm virus và tự khỏi nên ko đưa vào thống kê.

hunggal

Xe tăng
Rất nhiều báo cáo đã nói về vấn đề này rồi, có nhiều người đã nhiễm virus và tự khỏi nên ko đưa vào thống kê.
Thì toàn giả định hết chứ có báo cáo nào khẳng định đâu. Mà giả định thì từ đầu dịch tới giờ số cứ thay đổi liên tục nên tin thế quái nào được.

Reinhard

Xe buýt
Cụ nói cụ thích sử dụng số liệu, nhưng tiếc rằng cụ có vẻ khá thường xuyên (dựa trên số nhỏ bài viết trong thread này thôi) hiểu nhầm và áp dụng nhầm số liệu, thế này thì chết.

Đầu tiên, phần em in đậm là không chính xác trong trường hợp của Italy nhé. Em không rõ cụ lấy tỉ lệ 10% này ở nguồn nào, nhưng chắc chắn không phải ở Italy. Dựa theo số liệu tại Ý tại ngày 8/4 thì có tổng cộng 139,422 người nhiễm bệnh, 33,522 người phải nhập viện, và 17,669 người chết. Chuyển sang tỉ lệ thì tương đương 24% (33,522 / 139,422) người phải nhập viện (tỉ lệ này hơi cao hơn con số 20% trên thế giới một chút) và tỉ lệ tử vong trên số người phải nhập viện thì đến 52.7% (17.669 / 33522) cơ cụ ạ. 52.7% đấy, không phải 10% đâu. Bởi vì tỉ lệ này cao vọt so với giá trị trung bình của thế giới (khoảng 10-20%) nên các bạn Ý mới làm nghiên cứu tại Rome mà cụ nhắc đến để tìm hiểu lí do tại sao. Cụ có thể thắc mắc "Vậy tại sao không lấy giá trị trung bình của thế giới?" - câu trả lời rất đơn giản, vì vế cuối của cụ (0.8% người tử vong không có bệnh nền) là số liệu của Ý, và chỉ của Ý thôi. Chưa có bất cứ nghiên cứu hay so sánh nào cho thấy con số 0.8% này cũng áp dụng với các nước khác trên thế giới.

Thêm nữa, nghiên cứu tại Rome mà cụ nhắc đến được đưa ra để tìm hiểu tại sao tỉ lệ tử vong trên tổng số nhiễm bệnh của Ý quă cao (hiện giờ đang là khoảng 12.8%, trong khi thế giới thường khoảng 2-4%) chứ không phải để đánh giá thấp bệnh dịch. Chỉ nói tại Ý (do số liệu đó chỉ áp dụng tại Ý) nhé: Cụ nói chỉ 0.8% người tử vong tại Ý không có bệnh nền nên không cần lo ư? Vậy 99.2% còn lại, những người có bệnh nền, chẳng lẽ mạng sống họ không có giá trị? Những người trên 50 thường sẽ có một hoặc vài bệnh nền, nhất là các cụ trên 80, theo ý cụ chẳng lẽ chỉ vì cụ khỏe mạnh, khả năng nghẻo vì covid rất thấp, nên cụ không cần quan tâm đến bố mẹ, họ hàng, bạn bè, anh chị, gia đình của bạn bè, hàng xóm, người quen, v.v... - tất cả những người có bệnh nền có thể bị lây (trực tiếp hoặc gián tiếp) từ cụ? Suy nghĩ như vậy có hơi lạnh lùng quá không?

Em nhắc đi nhắc lại nhiều lần, nhưng có vẻ cụ không quan tâm, nhưng không ai phán Ý (hay bất cứ nước nào) toang chỉ dựa trên số liệu tử vong cả. Đến mức này thì em cảm giác hình như cụ không muốn tranh luận, mà chỉ muốn kêu gào ý kiến của cụ để mọi người đọc và làm theo mà thôi. Một nước "toang" hay không phụ thuộc vào nền y tế và xã hội của họ đang xử lý bệnh thế nào. Nói Ý toang vì bệnh viện đã quá tải. Bác sĩ phải hì hục làm thêm giờ, nhiễm bệnh và chết. Người dân nhiễm bệnh phải nằm vật lộn ở ngoài chờ có giường, có phòng bệnh để nhập viện. Các bác sĩ phải chọn người sống, kẻ chết trên tỉ lệ lớn. Đó là lí do mọi người bảo Ý toang. Cúm mùa ở phương Tây và lao phổi ở VN hoàn toàn không đem đến tình cảnh ấy, nên không ai nói các bệnh ấy làm nước nào toang cả. Chưa kể về số liệu covid cũng đập chết ăn thịt cúm mùa - cả về tỉ lệ lẫn con số thường (như em đã nói ở bài trên mà cụ đang lờ đi vì một lí do khó hiểu nào đó).

P/S: cụ sử dụng số liệu khôn quá ạ. Bỏ qua việc dữ liệu của cụ sai dẫn đến kết quả cuối cùng cũng sai theo, cụ tính tỉ lệ tử vong khi không có bệnh nền của covid tại Ý, rồi cụ đem so sánh với tỉ lệ tử vong nói chung (kể cả có và không có bệnh nền) (tại đâu? cụ còn chẳng nhắc đến các yếu tố quan trọng như tỉ lệ tử vong này là bao nhiêu? R0 thế nào?). Khập khiễng quá cụ ơi. Nếu cụ muốn phân tách như vậy thì cụ cần so sánh với tỉ lệ tử vong tại Ý của cúm mùa khi bệnh nhân không có bệnh nền - em chờ kết quả của cụ. Còn vế số liệu nói chung cho cả 2 bệnh (covid và cúm mùa, dành cho cả bệnh nhân có và không có bệnh nền tổng cộng) thì covid đang vượt cúm mùa, cụ ạ (xem số liệu bài trước của em).

Chỉnh sửa cuối:

hatngonon

Xe buýt
Lấy đâu ra mà hàng ngàn lò đốt xác thế?
Xi Tàu bịp bợm quen rồi, thông tin thì bưng bít. Nên ngàn lò đốt xác thì cũng là thông tin không chính thống. Cháu không hiểu cụ có thông tin nào hơn cháu không.

hatngonon

Xe buýt
Cụ tính thế này cho nhanh này mỗi ngày dù có dịch hay không có dịch thì đều phải có người chết. do con người sinh ra rồi ai cũng phải chết. Nên nếu không chết vì dịch sẽ chết vì các loại bệnh và tai nạn. Do vậy cả thế giới đang rất ngu là đi chống dịch, Sao không để cho chúng nó chết hết luôn. Ngăn dịch dập dịch làm gì? Đã thấy ngu chưa.
Trở lại vấn đề con số.
Cụ lấy nguồn tham khảo và sô liệu sai, tính toán cũng sai. Người ta có ơn chỉ cho lại nổi cáu. Nếu cảm thấy không có khả năng thì đâu ai bắt trình bày cái dốt cho thiên hạ thấy.

Chỉnh sửa cuối:

IP man

Tháo bánh
Cụ nói cụ thích sử dụng số liệu, nhưng tiếc rằng cụ có vẻ khá thường xuyên (dựa trên số nhỏ bài viết trong thread này thôi) hiểu nhầm và áp dụng nhầm số liệu, thế này thì chết.

Đầu tiên, phần em in đậm là không chính xác trong trường hợp của Italy nhé. Em không rõ cụ lấy tỉ lệ 10% này ở nguồn nào, nhưng chắc chắn không phải ở Italy. Dựa theo số liệu tại Ý tại ngày 8/4 thì có tổng cộng 139,422 người nhiễm bệnh, 33,522 người phải nhập viện, và 17,669 người chết. Chuyển sang tỉ lệ thì tương đương 24% (33,522 / 139,422) người phải nhập viện (tỉ lệ này hơi cao hơn con số 20% trên thế giới một chút) và tỉ lệ tử vong trên số người phải nhập viện thì đến 52.7% (17.669 / 33522) cơ cụ ạ. 52.7% đấy, không phải 10% đâu. Bởi vì tỉ lệ này cao vọt so với giá trị trung bình của thế giới (khoảng 10-20%) nên các bạn Ý mới làm nghiên cứu tại Rome mà cụ nhắc đến để tìm hiểu lí do tại sao. Cụ có thể thắc mắc "Vậy tại sao không lấy giá trị trung bình của thế giới?" - câu trả lời rất đơn giản, vì vế cuối của cụ (0.8% người tử vong không có bệnh nền) là số liệu của Ý, và chỉ của Ý thôi. Chưa có bất cứ nghiên cứu hay so sánh nào cho thấy con số 0.8% này cũng áp dụng với các nước khác trên thế giới.

Thêm nữa, nghiên cứu tại Rome mà cụ nhắc đến được đưa ra để tìm hiểu tại sao tỉ lệ tử vong trên tổng số nhiễm bệnh của Ý quă cao (hiện giờ đang là khoảng 12.8%, trong khi thế giới thường khoảng 2-4%) chứ không phải để đánh giá thấp bệnh dịch. Chỉ nói tại Ý (do số liệu đó chỉ áp dụng tại Ý) nhé: Cụ nói chỉ 0.8% người tử vong tại Ý không có bệnh nền nên không cần lo ư? Vậy 99.2% còn lại, những người có bệnh nền, chẳng lẽ mạng sống họ không có giá trị? Những người trên 50 thường sẽ có một hoặc vài bệnh nền, nhất là các cụ trên 80, theo ý cụ chẳng lẽ chỉ vì cụ khỏe mạnh, khả năng nghẻo vì covid rất thấp, nên cụ không cần quan tâm đến bố mẹ, họ hàng, bạn bè, anh chị, gia đình của bạn bè, hàng xóm, người quen, v.v... - tất cả những người có bệnh nền có thể bị lây (trực tiếp hoặc gián tiếp) từ cụ? Suy nghĩ như vậy có hơi lạnh lùng quá không?

Em nhắc đi nhắc lại nhiều lần, nhưng có vẻ cụ không quan tâm, nhưng không ai phán Ý (hay bất cứ nước nào) toang chỉ dựa trên số liệu tử vong cả. Đến mức này thì em cảm giác hình như cụ không muốn tranh luận, mà chỉ muốn kêu gào ý kiến của cụ để mọi người đọc và làm theo mà thôi. Một nước "toang" hay không phụ thuộc vào nền y tế và xã hội của họ đang xử lý bệnh thế nào. Nói Ý toang vì bệnh viện đã quá tải. Bác sĩ phải hì hục làm thêm giờ, nhiễm bệnh và chết. Người dân nhiễm bệnh phải nằm vật lộn ở ngoài chờ có giường, có phòng bệnh để nhập viện. Các bác sĩ phải chọn người sống, kẻ chết trên tỉ lệ lớn. Đó là lí do mọi người bảo Ý toang. Cúm mùa ở phương Tây và lao phổi ở VN hoàn toàn không đem đến tình cảnh ấy, nên không ai nói các bệnh ấy làm nước nào toang cả. Chưa kể về số liệu covid cũng đập chết ăn thịt cúm mùa - cả về tỉ lệ lẫn con số thường (như em đã nói ở bài trên mà cụ đang lờ đi vì một lí do khó hiểu nào đó).

P/S: cụ sử dụng số liệu khôn quá ạ. Bỏ qua việc dữ liệu của cụ sai dẫn đến kết quả cuối cùng cũng sai theo, cụ tính tỉ lệ tử vong khi không có bệnh nền của covid tại Ý, rồi cụ đem so sánh với tỉ lệ tử vong nói chung (kể cả có và không có bệnh nền) (tại đâu? cụ còn chẳng nhắc đến các yếu tố quan trọng như tỉ lệ tử vong này là bao nhiêu? R0 thế nào?). Khập khiễng quá cụ ơi. Nếu cụ muốn phân tách như vậy thì cụ cần so sánh với tỉ lệ tử vong tại Ý của cúm mùa khi bệnh nhân không có bệnh nền - em chờ kết quả của cụ. Còn vế số liệu nói chung cho cả 2 bệnh (covid và cúm mùa, dành cho cả bệnh nhân có và không có bệnh nền tổng cộng) thì covid đang vượt cúm mùa, cụ ạ (xem số liệu bài trước của em).
Những người đến bệnh viện ở đây là những người có xét nghiệm, điều trị y tế, dù là trong hay ngoài bệnh viện, có thống kê. Đó chính là con số thống kê người nhiễm. Chứ không nói đến những người đang nằm viện. Khái niệm cơ bản này mà cũng không hiểu thì bó tay.
Còn rất nhiều người, đã nhiễm và tự khỏi mà không biết nên không có thống kê.
Dịch cúm H1N1 năm 2009, thế giới có 200 triệu người nhiễm và khoảng nửa triệu chết. Bao giờ con covid này vượt quá mức đấy hãy kêu là toang.

Reinhard

Xe buýt
Những người đến bệnh viện ở đây là những người có xét nghiệm, điều trị y tế, dù là trong hay ngoài bệnh viện, có thống kê. Đó chính là con số thống kê người nhiễm. Chứ không nói đến những người đang nằm viện. Khái niệm cơ bản này mà cũng không hiểu thì bó tay.
Còn rất nhiều người, đã nhiễm và tự khỏi mà không biết nên không có thống kê.
Dịch cúm H1N1 năm 2009, thế giới có 200 triệu người nhiễm và khoảng nửa triệu chết. Bao giờ con covid này vượt quá mức đấy hãy kêu là toang.
Em xin lỗi, cụ càng nói càng thể hiện cụ chẳng có tí thông tin gì cả. Cụ làm ơn đi nghiên cứu cụ thể trước khi post bài, chứ cụ cứ nói linh tinh post một bài em lại phải đi chỉnh một bài thế này thì tốn diện tích diễn đàn quá.

Đầu tiên, cụ vừa kêu "Những người đến bệnh viện ở đây là những người có xét nghiệm, điều trị y tế, dù là trong hay ngoài bệnh viện, có thống kê" (1) và "Chỉ 20% số người nhiễm covid cần đến bệnh viện" (2). Đây là cụ hoàn toàn không chính xác - cụ thể hơn, (1) và (2) của cụ không thể cùng lúc đúng được. Theo số liệu thống kê trên thế giới, 20% người nhiễm phải *hospitalized*. Nếu cụ không thành thạo tiếng Anh lắm thì em xin nhắc, hospitalized là phải nhập viện cụ nhé,nếu chỉ có xét nghiệm trong hay ngoài bệnh viện rồi nằm nhà thì không ai gọi là "hospitalized" cả (nếu ý cụ đang định cãi là trong 20% đó có một số người không phải nhập viện). Từ điển đây cho cụ tra luôn, nếu cụ nghi ngờ em. Em đúng là phải xoay những gì cụ nói trở lại cho cụ, "khái niệm cơ bản này mà cũng không hiểu thì bó tay". "Rất nhiều người đã nhiễm và tự khỏi" là cụ tự phỏng đoán, chưa có nghiên cứu nào khẳng định (hoặc phủ định) điều này cả.

Còn ý cuối của cụ thể hiện khả năng đọc hiểu của cụ có vấn đề. Em và một số cụ khác đã giải thích nêu rõ khái niệm toang khá nhiều lần rồi, đã chỉ ra "toang" không chỉ là đếm số người chết, mà còn phụ thuộc nhiều yếu tố khác. Em không hiểu tại sao cụ vẫn cứ mặc nhiên đòi hỏi mọi người phải chạy theo khái niệm của cụ và cãi theo khái niệm của cụ, bắt cộng đồng phải theo lời cụ và đánh giá "toang" dựa trên số người chết thay vì tình hình xã hội? Nếu cụ không muốn tranh luận mà chỉ muốn gào ý kiến của mình lên thì em nghĩ cụ nên về FB hay Twitter mà gào thét, sẽ không ai tranh luận hay góp ý gì với cụ cả.

Thêm nữa, cụ nói không được nói Ý toang, phải đợi đến khi số liệu bằng số liệu H1N1 ư? Em xin nhắc cụ là trong suốt dịch H1N1 2009, Ý chỉ chết có... 178 - 260 người thôi, cụ nhé. Điều đó đồng nghĩa số người chết vì covid tại Ý tính đến thời điểm hiện giờ đã gấp 76.5 lần số người chết vì H1N1 2009 ở Ý. Kể cả theo khái niệm "toang" của cụ, vậy đã đủ để cụ chấp nhận rằng Ý toang chưa, hay phải đợi khi nào gấp tròn 100 mới tính? Mỹ thì sao? Tính đến 04/2010, trong thời gian 1 năm, Mỹ chết khoảng 8868 - 18,306 người vì H1N1. Điều đó đồng nghĩa số người chết vì covid tại Mỹ tính đến thời điểm hiện giờ đã nhiều hơn số người chết vì H1N1 ở Ý (không nhiều hơn đến cả chục lần như Ý, nhưng hiện giờ covid Mỹ đã giết ít nhất 20,474 người và con số này đang tăng dần theo mức ~1,500-2,000 một ngày). Tại Mỹ, chỉ trong 2,3 tháng covid đã giết nhiều H1N1 cả năm, vậy có thể gọi là toang chưa?

Còn nếu cụ kêu "nhưng mà... nhưng mà... thế giới thì sao" thì thứ nhất, cụ đổi hướng nhanh quá, lúc đầu cụ nói là nước Ý cơ mà, bị người ta đem số liệu thật ra chỉnh sửa thì lại xoay sang cả thế giới (và không ai nói rằng cả thế giới đã toang cả). Thứ hai, may mà các bạn lãnh đạo thế giới không nghĩ gần như cụ, nên hiện giờ các nước phải thi nhau áp dụng các biện pháp cách ly, chứ chờ đến khi nửa triệu người chết mới cho là ghê gớm như cụ nói thì e là hơi khó kiểm soát (R0 của covid cao hơn R0 của H1N1), mạng người đâu có rẻ như vậy, kể cả người già, phải không ạ?

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng