[Funland] Miễn dịch cộng đồng: Hiểu thế nào cho đúng?

Trạng thái
Thớt đang đóng

BNN

Xe buýt

Andydo

Xe điện
Tôi thì hiểu thế này có đúng không? Phương tây bệnh viện tư chiếm đa số, muốn chữa bệnh thì bảo hiểm hoặc người bệnh phải trả. Bệnh viện tư nên khó có chuyện điều bác sĩ từ BV này đến BV kia, nên việc huy động nguồn lực từ bác sĩ đến thiết bị y tế là khó khăn hơn ta rất nhiều. Chưa kể là bệnh viện tư nhân thì việc tính toán hạn mức vật tư y tế cũng là bài toán, nên dự trữ vật tư y tế sẽ chỉ tính đến trường hợp thông thường, vì vậy nên khó khăn trong chống dịch. Khác với TQ hay Việt Nam thì Nhà nước có thể huy động bác sĩ, vật tư từ BV này đến BV khác một cách dễ dàng.
Sai nha cụ. Bên Anh có bảo hiểm toàn dân như obamacare vậy. Thực tế các nước tư bản như Bắc âu, canada hầu hết là bệnh viện công và khám chữa chả có đồng nào hết. Các nước Châu âu nổi tiếng là phúc lợi cực tốt, ngược lại Mỹ

Andydo

Xe điện
...nhưng những hành động rất gần đây của Anh, Mỹ... không cho thấy điều đó. Cấm di chuyển và tụ tập đông người, hoãn giải bóng đá cũng là trong chiến lược miễn dịch cộng đồng ư?
Cấm tụ tập đông người để trì hoãn đỉnh dịch khác với cách ly người bệnh để ngăn chặn dịch bệnh. Chủ thớt nói đúng mà cụ

Andydo

Xe điện
Em xem trên các diễn đàn (Independent, the guardian, Reuters, cnn ...) thì dân nó cũng không hài lòng với cách này lắm bởi có 1 câu hỏi rất lớn: người nhiễm covid xong lành lại có di chứng gì không? Có quá ít thông tin về Covid để làm cách này.
Tụi Anh đang nói Bojo (Boris Johnson) đang gambling
Trong dịch bệnh thì bất cứ lựa chọn nào cũng 50/50 thôi. Cơ bản BJ cũng nghe mấy ông chuyên gia nói và ra quyết định. Xui thì mất chức thôi, chứ như cụ phúc thì khỏi nói r

tienaka

Xe điện
Toang rồi giờ còn mỗi lý do này. Xem ra các anh bên ý học lý luận cũng khá phết
Giờ chỉ đóng cửa hạn chế lây ra các khu vực khác. Chọn lọc tự nhiên đang diễn ra

Andydo

Xe điện
Ý cháu là sao thằng Italy không áp dụng miễn dịch cộng đồng như thằng Anh? 2 thằng đều thượng đẳng cơ mà? Miễn dịch cộng đồng mà chỉ cần 1% chết thì cái nước Anh nó cũng toang cmln. Mời cụ xem còm #160.
Cái này cháu không bik. Mỗi nước có chủ quyền, lựa chọn thế nào tùy họ. Kiểu như đá bóng . Hết mùa mới bik ông nào vô địch . Thắng thì có chức, thua mất chức.

Andydo

Xe điện
Toang rồi giờ còn mỗi lý do này. Xem ra các anh bên ý học lý luận cũng khá phết
Giờ chỉ đóng cửa hạn chế lây ra các khu vực khác. Chọn lọc tự nhiên đang diễn ra
Đợi hết dịch xem chống dịch kiểu ý hay chống dịch kiểu Anh cái nào tốt hơn. 2 nước cùng châu lục, cùng trình độ kinh tế dễ so sánh hơn.

quochiep

Xe tăng
Thực tế các nước tư bản nhóm nắm hầu hết của cải xã hội lại là nhóm già và chính trị gia hầu hết đều già khú đế như Bernie sanders, trump, warren. Nếu họ chủ trương vậy là họ tự giết mình trước nha cụ. Cụ không tin có thể tìm hiểu các bài viết về kinh tế ở châu âu, nhóm trẻ mới ra trường , thời gian đi làm ít, tích lũy không có đâu
Tài phiệt nắm quyền thì đúng rồi vì họ là nc tư bản mà cụ và có lẽ chính vì vậy mà các nc Tây nó có chính sách như vậy đó . Vì kiểu cách ly của Á nó ảnh hưởng tới kinh tế quá nhiều ( trực tiếp tới túi tiền của giới tài phiệt ) nên Tây nó chọn cách chống dịch trung dung hơn bị bệnh thì chữa , nhẹ thì tự cách ly chứ hoàn toàn ko phải là để lây nhiễm tự nhiên như nhiều người đang nói ( nếu để lây tự nhiên thì nó cứ để xã hội vận động bình thường chứ việc gì phải cấm nhập cảnh , hủy bỏ các sự kiện công cộng .... ) . Còn các tỷ phú cụ nói thì họ chả sợ gì Covid đâu vì họ có thiếu thốn các trang thiết bị đâu mà sợ !

Reinhard

Xe buýt
Đợi hết dịch xem chống dịch kiểu ý hay chống dịch kiểu Anh cái nào tốt hơn. 2 nước cùng châu lục, cùng trình độ kinh tế dễ so sánh hơn.
So sánh hai nước này hơi khập khiễng cụ ạ. Anh phản ứng không nhanh, nhưng Ý phản ứng còn chậm nữa. Khi Ý bắt đầu áp đặt nghiêm ngặt biện pháp cách ly thì dịch đã bùng phát quá lớn (cả chục nghìn ca, cả nghìn người chết) nên không thể phản ánh hiệu quả của biện pháp được.

Các chính sách của các chính trị gia đều đượu đội ngũ cố vấn chuyên môn giúp đỡ. Chính trị gia sẽ cân nhắc các yếu tố để đưa ra các quyết định. Ông chính trị gia nào mà dám tự đưa ra quyết định mà không tham vấn thế?
Như bác Đam, bác Phúc biết gì về yte mà quyết định cách ly hay không nhưng xung quanh có cả đống chuyên gia giúp việc
Như em đã nói ở bài của em (bài cụ quote), chuyên gia có thể đưa ý kiến, nhưng việc chính phủ có nghe hay không lại là chuyện khác. Cụ nói rằng chính trị gia sẽ cân nhắc các yếu tố để đưa ra quyết định - điều này đúng. Nhưng vấn đề ở đây rằng "các yếu tố" ấy không phải lúc nào cũng là vì dân. Các yếu tố chính trị, lợi ích bản thân, lợi ích nhóm cho các tập đoàn có quan hệ với quan chức cũng luôn là một phần - cái này ở đâu cũng vậy. Cụ thử đặt mình vào vị trí của các bạn Anh nhé: chủ quan, hành động chậm nên dịch bắt đầu lây lan khó kiểm soát - việc cách ly / ngăn chặn (containment) là không thể nên bắt buộc phải xoay sang hướng mitigation (giảm thiểu thiệt hại). Bây giờ cụ muốn nhận "Xin lỗi nhân dân nhá, bọn tớ chủ quan nên hơi muộn để kiểm soát dịch rồi, thôi chúng ta sang giai đoạn giảm thiểu thiệt hại vậy" (tương đương với tự sát về chính trị) hay là lỡ đâm lao rồi thì theo lao, bảo dân "Mình cố tình thả đấy, chờ herd immunity là ngon ngay"?

Cụ đưa bác Đạm, bác Phúc (em nghe tên hai bác rồi, nhưng không biết chính xác các bác làm vị trí gì) vào trong trường hợp này là false equivalence. Điểm khác biệt giữa VN và nhiều nước khác là nhà mình rất nghiêm túc với vấn đề này từ rất sớm (nghe đâu từ cuối tháng 12, đầu tháng 1?), trong khi nhiều nước khác chỉ bắt đầu sau khi đại dịch bắt đầu bùng phát mạnh ở Vũ Hán (cuối tháng 1, đầu tháng 2). Một số nước khác (như Anh) còn phản ứng chậm hơn một chút. Như lời cụ ói, "chính trị gia sẽ cân nhắc các yếu tố", nhưng các yếu tố ở đây khác nhau khá nhiều. Nếu nước Anh bắt đầu phản ứng với dịch từ tháng 12 tháng 1 thì còn có lý, nhưng thực tế lại không phải.

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Ko cần đọc cungz biết các tp cứt Tây vẫn thơm

Andydo

Xe điện
Bệnh này nói như Tây là một dạng cúm , mà cúm thì nó biến đổi liên tục nên cái miễn dịch kia liệu có đạt đc ? Chưa kể đã có trường hợp bị rồi chữa khỏi sau đó lại dính tiếp thì có thể miễn dịch đc ko ? Đó là còn chưa tính đến số người chết và số khỏi bệnh nhưng vẫn mang thương tật sau khi khỏi bệnh . Và năm sau lại tiếp tục miễn dịch tiếp ? Hay Tây nó định thanh lọc dân số , người già ko tạo ra của cải lại đc hưởng phúc lợi cao làm gánh nặng xã hội thì cần bớt đi ?
Em mới đọc trên vnexpress bảo là hầu hết biến dị trên virus sẽ không làm thay đổi cơ bản đặc tính và hành vi của bệnh. Tức là hầu hết biến chủng thì hệ miễn dịch vẫn dập được. Virus có biến đổi cũng không nhanh tới mức bụp liền tù tì ah.

202

Xe container
Cái gì cũng có ưu nhược điểm riêng, nước nào thích hợp kiểu nào thì họ làm kiểu ấy. VN áp dụng kiểu như bây giờ không biết đã đúng chưa nhưng kinh tế gần như tan hoang cả rồi :D
Có đợt âm tính cũng bị đi cách ly luôn :D
Thế nào là tan hoang? Thế cho hoạt động bình thường chắc KT đã ổn? Dịch ảnh hưởng toàn cầu chứ đâu phải trong ngõ.

Andydo

Xe điện
So sánh hai nước này hơi khập khiễng cụ ạ. Anh phản ứng không nhanh, nhưng Ý phản ứng còn chậm nữa. Khi Ý bắt đầu áp đặt nghiêm ngặt biện pháp cách ly thì dịch đã bùng phát quá lớn (cả chục nghìn ca, cả nghìn người chết) nên không thể phản ánh hiệu quả của biện pháp được.

Như em đã nói ở bài của em (bài cụ quote), chuyên gia có thể đưa ý kiến, nhưng việc chính phủ có nghe hay không lại là chuyện khác. Cụ nói rằng chính trị gia sẽ cân nhắc các yếu tố để đưa ra quyết định - điều này đúng. Nhưng vấn đề ở đây rằng "các yếu tố" ấy không phải lúc nào cũng là vì dân. Các yếu tố chính trị, lợi ích bản thân, lợi ích nhóm cho các tập đoàn có quan hệ với quan chức cũng luôn là một phần - cái này ở đâu cũng vậy. Cụ thử đặt mình vào vị trí của các bạn Anh nhé: chủ quan, hành động chậm nên dịch bắt đầu lây lan khó kiểm soát - việc cách ly / ngăn chặn (containment) là không thể nên bắt buộc phải xoay sang hướng mitigation (giảm thiểu thiệt hại). Bây giờ cụ muốn nhận "Xin lỗi nhân dân nhá, bọn tớ chủ quan nên hơi muộn để kiểm soát dịch rồi, thôi chúng ta sang giai đoạn giảm thiểu thiệt hại vậy" (tương đương với tự sát về chính trị) hay là lỡ đâm lao rồi thì theo lao, bảo dân "Mình cố tình thả đấy, chờ herd immunity là ngon ngay"?

Cụ đưa bác Đạm, bác Phúc (em nghe tên hai bác rồi, nhưng không biết chính xác các bác làm vị trí gì) vào trong trường hợp này là false equivalence. Điểm khác biệt giữa VN và nhiều nước khác là nhà mình rất nghiêm túc với vấn đề này từ rất sớm (nghe đâu từ cuối tháng 12, đầu tháng 1?), trong khi nhiều nước khác chỉ bắt đầu sau khi đại dịch bắt đầu bùng phát mạnh ở Vũ Hán (cuối tháng 1, đầu tháng 2). Một số nước khác (như Anh) còn phản ứng chậm hơn một chút. Như lời cụ ói, "chính trị gia sẽ cân nhắc các yếu tố", nhưng các yếu tố ở đây khác nhau khá nhiều. Nếu nước Anh bắt đầu phản ứng với dịch từ tháng 12 tháng 1 thì còn có lý, nhưng thực tế lại không phải.
Nghe xúi bậy thì mất chức. Chính trị gia cũng phải ngó nghiêng nhóm đông nhất trong xã hội, họ cầm lá phiếu mà. Brexit đấy, ông Cameron quá tự tin vào tư vấn của chuyên gia nên cho trưng cầu dân ý và chết đứng luôn.

Andydo

Xe điện
Các nước phát triển điều hành chính sách dựa trên Nghiên Cứu Khoa Học và Số Liệu. Họ cũng là các nước Dân Chủ nên dù có tranh luận nọ kia nhưng rốt cục các lãnh đạo vẫn mạnh dạn Chịu Trách Nhiệm và nghe theo giới khoa học.
VN không được như thế. Chính phủ không lắng nghe giới khoa học, và do đặc thù họ không dám chịu trách nhiệm trước các quyết định. Đơn cử là các cơ quan y tế đã liên tục khẳng định việc đi học là an toàn và có thể bắt đầu từ 17/2 nhưng đa số địa phương đều sợ dúm dó và chờ đợi. Kết quả là sao, trong 3 tuần an toàn thì học sinh vẫn nghỉ nhà, những gia đình không muốn đi học thì liên tục phản đối và lãnh đạo buộc những gia đình có nhu cầu cũng không thể cho con em đến trường. Và từ 6/3, các địa phương nhát gan đó tiếp tục nghỉ. Tình hình thế này thì rất có khả năng học kỳ hiện tại sẽ vứt đi.
Và rồi những biện pháp cách ly tốn kém ngớ ngẩn mà CQ tự hào là còn cao hơn khuyến cáo của WHO một bậc nữa! Sự sợ hãi con virus này lên đến tột cùng bất chấp những nhận xét của giới khoa học. Sâu xa hơn là sự tự ti trước TQ. VN luôn luôn cảm thấy TQ quá ư vĩ đại, TQ đã không kiểm soát nổi ở Vũ Hán thì VN cũng sẽ không làm được dù một số chuyên gia y tế đã luôn khẳng định VN sẽ làm tốt hơn!
Xa hơn nữa, những thứ ngớ ngẩn của TQ về y học vẫn được người dân VN thần tượng như châm cứu, tác dụng thần kỳ của sừng tê, cao hổ, mật gấu, đông trùng hạ thảo, ... Toàn thứ rác!
Em đồng ý duy nhất với đoạn văn cuối của cụ. Mấy thứ đông trùng hạ thảo, tay gấu... đều là ba Tàu thêu dệt lên để làm tiền dân Việt. Thực tế chả thấy ông A ông B nào hết ung thư nhờ mấy thứ đó cả

supporter

Xe điện

Em chưa từng nói quyết định của chính phủ anh đúng hay sai tại thời điểm này, cái này hãy để các chuyên gia ytế phân tích và đánh giá. Cụ trên kêu chính phủ anh không hiểu bản chất của con virus với nhận định sai virus với chê họ dốt. Theo cụ họ có hiểu không? Về mặt khoa học kỹ thuật họ thuộc top đầu thế giới, họ hiểu quá đi chứ. Nhưng họ hành động như thế nào thì tùy tình hình nước họ, cuối dịch mới đánh giá dc.
Lấy bác Đam, bác Phúc vào vì 2 bác này 1 là bộ trưởng yte, 1 là thủ tướng đều ko phải ngành y. Họ đưa ra các chính sách đối phó dịch dựa vào đội ngũ cố vấn giống như đội ngũ cố vấn đang tư vấn cho chính phủ anh

thienluc76

Xe tải
Sai nha cụ. Bên Anh có bảo hiểm toàn dân như obamacare vậy. Thực tế các nước tư bản như Bắc âu, canada hầu hết là bệnh viện công và khám chữa chả có đồng nào hết. Các nước Châu âu nổi tiếng là phúc lợi cực tốt, ngược lại Mỹ
Cụ sống ở bên đó hay nghe kể lại?

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Các nước phát triển điều hành chính sách dựa trên Nghiên Cứu Khoa Học và Số Liệu. Họ cũng là các nước Dân Chủ nên dù có tranh luận nọ kia nhưng rốt cục các lãnh đạo vẫn mạnh dạn Chịu Trách Nhiệm và nghe theo giới khoa học.
VN không được như thế. Chính phủ không lắng nghe giới khoa học, và do đặc thù họ không dám chịu trách nhiệm trước các quyết định. Đơn cử là các cơ quan y tế đã liên tục khẳng định việc đi học là an toàn và có thể bắt đầu từ 17/2 nhưng đa số địa phương đều sợ dúm dó và chờ đợi. Kết quả là sao, trong 3 tuần an toàn thì học sinh vẫn nghỉ nhà, những gia đình không muốn đi học thì liên tục phản đối và lãnh đạo buộc những gia đình có nhu cầu cũng không thể cho con em đến trường. Và từ 6/3, các địa phương nhát gan đó tiếp tục nghỉ. Tình hình thế này thì rất có khả năng học kỳ hiện tại sẽ vứt đi.
Và rồi những biện pháp cách ly tốn kém ngớ ngẩn mà CQ tự hào là còn cao hơn khuyến cáo của WHO một bậc nữa! Sự sợ hãi con virus này lên đến tột cùng bất chấp những nhận xét của giới khoa học. Sâu xa hơn là sự tự ti trước TQ. VN luôn luôn cảm thấy TQ quá ư vĩ đại, TQ đã không kiểm soát nổi ở Vũ Hán thì VN cũng sẽ không làm được dù một số chuyên gia y tế đã luôn khẳng định VN sẽ làm tốt hơn!
Xa hơn nữa, những thứ ngớ ngẩn của TQ về y học vẫn được người dân VN thần tượng như châm cứu, tác dụng thần kỳ của sừng tê, cao hổ, mật gấu, đông trùng hạ thảo, ... Toàn thứ rác!
Rác là các dòng còm ở trên chứ đâu xa.

Andydo

Xe điện
Tài phiệt nắm quyền thì đúng rồi vì họ là nc tư bản mà cụ và có lẽ chính vì vậy mà các nc Tây nó có chính sách như vậy đó . Vì kiểu cách ly của Á nó ảnh hưởng tới kinh tế quá nhiều ( trực tiếp tới túi tiền của giới tài phiệt ) nên Tây nó chọn cách chống dịch trung dung hơn bị bệnh thì chữa , nhẹ thì tự cách ly chứ hoàn toàn ko phải là để lây nhiễm tự nhiên như nhiều người đang nói ( nếu để lây tự nhiên thì nó cứ để xã hội vận động bình thường chứ việc gì phải cấm nhập cảnh , hủy bỏ các sự kiện công cộng .... ) . Còn các tỷ phú cụ nói thì họ chả sợ gì Covid đâu vì họ có thiếu thốn các trang thiết bị đâu mà sợ !
Em không nghĩ vậy. Thực tế tỷ lệ chết ở nhóm già là cực cao. Cụ thấy phó tổng thống, thứ trưởng , tướng Iran đều chết ráo. Tiền bạc gì cũng không đảm bảo hoàn toàn được khi mà dịch bùng phát mạnh lên. Chiến lược của Anh em không rõ hiệu quả ra sao, chờ thời gian trả lời nhưng đúng là nếu phong tỏa nước Anh thì coi như kinh tế toàn cầu sụp đổ vì ngân hàng, bảo hiểm, vận tải toàn tập trung ở đó. Rồi thị trường chứng khoán nữa. Nếu phong tỏa phát ra chắc bay mất cả ngàn tỷ chứ chả chơi

vnposh

Xe điện
Về dịch bệnh Covid-2019, câu hỏi "khoa học dẫn đường hay chính trị dẫn đường" vẫn bỏ ngỏ cho cụ phê phán tiếp.

Còn thực tế, cụ nói Việt Nam không lắng nghe giới khoa học là sai, các nhà khoa học từ thực chứng hay lý thuyết "đăng đàn" thoải mái, còn quyết thế nào thì "tập thể quyết định, cá nhân phụ trách".

"Tốn kém" của Việt Nam không là cái gì so với thiệt hại của thế giới khi "công xưởng" Trung Quốc lanh tanh bành. Dịch này cũng là dịp phân chia lại "công xưởng" cụ nhé, phụ thuộc Trung Quốc quá nhiều làm thế giới đã nhận thức đau đớn rồi. Sau dịch, Việt Nam có "cơ" chứ chả đùa.

Andydo

Xe điện
Cụ sống ở bên đó hay nghe kể lại?
Em chưa sang đó nhưng được nghe bạn bè kể và nó là có thực vì người nhà em có ở cả Canada và Mỹ. Anh thì em đọc trên BBC bik là có bảo hiểm toàn dân

Trạng thái
Thớt đang đóng