[Funland] Mình tiêu xài vậy hoang phí quá không?

minhnt

Xe máy
Khi mình đi mua gì đó, mình thường đã lên kế hoạch, kết hợp nhiều thứ cho 1 quãng đường xa thêm 2-3 km. Đối với mình, mọi thứ đều lên kế hoạch, thậm chí là cho mấy chuyện mua sắm đơn giản thế này, nên rất ít khi rơi vào trường hợp "bạ đâu mua đó". Do đó, trong mắt mình, mấy đồng chí cứ phải bỏ tiền mua mắc hơn để mua đồ gần nhà, rồi lý luận là tiết kiệm thời gian hơn, là những đồng chí sống không có kế hoạch, tức là về bản chất là chẳng biết tiết kiệm thời gian và không thể hoạch định cuộc đời mình. Mình xem thường mấy người đó.

Rồi một ngày, mình gặp một người còn lên kế hoạch chi tiết và gắt gao hơn cả mình, tính toán việc mua sắm còn kỹ càng hơn cả mình, và nói với mình là mấy thằng không lên được kế hoạch chi tiết như thế thì sống phí 1 đời. Vậy tức là mình đang sống phí 1 đời hay sao? Không, sống mà cứ phải hoạch này hoạch nọ, thì đâu phải là sống. Bố thích làm gì thì bố làm, thế mới là sống. Mình cũng xem thường mấy thằng sống mà không biết hưởng thụ như thế.

Nói tóm lại, cách sống của mình là tối ưu nhất, các người khác sống khác mình là hạ đẳng, ngu dốt hết.
Chốt lại cụ nói cách sống của ai nấy cho là tối ưu, vậy cũng không nên xem thường những người mà cụ cho là "không thể hoạch định được cuộc đời mình chứ ạ". Họ tiết kiệm thời gian vào việc này nhưng đầu tư thời gian vào viêc khác thì sao? Albert Einstein có chắc thuộc giá siêu thị?

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Dù không đi chợ hàng ngày, nhưng em luôn nói không với người bán đắt.
Tất nhiên đi cả 10km chỉ để rẻ hơn 10K thì không được lợi, nhưng đó là lá phiếu cho người bán rẻ.
Nên nếu có shiper phải trả thêm 20K, 30K em cũng gọi, nếu không em sẵn sàng đi 10km.
Nhưng với bạn bè, người thân thì chưa ai có thể trách móc em điều gì!
Cụ chuẩn, quá nhiều người mua hàng phải nói là thiếu hiểu biết, nguyên tắc là phải ủng hộ thằng bán rẻ, làm như vậy cho thằng bán đắt nó chết hoặc nó phải bán rẻ đi.

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net
Giá cả thường là chung nhau, không lệch mấy, giá đắt hơn thường có mấy lý do sau
1. Địa điểm thuê cửa hàng: Gần khu dân cư hay dưới chung cư luôn đắt.
2. Trang thiết bị của cửa hàng: không thể so cái sạp thịt ngày thì ruồi bâu đêm chuột bò với tủ thịt trong các siêu thị được.
3. Rau: mua đắt chưa chắc đã rau sạch, nhưng rau rẻ chắc chắn rau không sạch.
4. Đồ khô thì ở siêu thị đêm nó cũng đỡ chuột bọ, gián bò lên vỏ hộp hơn, ít ra tay cầm còn tin tưởng hơn tí.
Người bán ai chả muốn bán giá rẻ, nhưng kinh doanh không phải từ thiện.
Cho nên em vẫn ủng hộ các siêu thị gần nhà.
Mỗi người một cách tiêu tiền, khó nói ai hơn ai cả

kduc

Xe container
Ông thớt tính cũng như liền bà, làm gì có ai đi thêm 2.3km để mua rẻ 10k.

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Giá cả thường là chung nhau, không lệch mấy, giá đắt hơn thường có mấy lý do sau
1. Địa điểm thuê cửa hàng: Gần khu dân cư hay dưới chung cư luôn đắt.
2. Trang thiết bị của cửa hàng: không thể so cái sạp thịt ngày thì ruồi bâu đêm chuột bò với tủ thịt trong các siêu thị được.
3. Rau: mua đắt chưa chắc đã rau sạch, nhưng rau rẻ chắc chắn rau không sạch.
4. Đồ khô thì ở siêu thị đêm nó cũng đỡ chuột bọ, gián bò lên vỏ hộp hơn, ít ra tay cầm còn tin tưởng hơn tí.
Người bán ai chả muốn bán giá rẻ, nhưng kinh doanh không phải từ thiện.
Cho nên em vẫn ủng hộ các siêu thị gần nhà.
Mỗi người một cách tiêu tiền, khó nói ai hơn ai cả
Khi so sánh giá là cùng một mặt hàng của cùng nhà sản xuất nên không nói đến các yếu tố khác, giá cả giữa các siêu thị nhiều khi lệch khá lớn chứ không giống nhau đâu cụ.

Nói về thịt thì cụ có tin cụ ra chợ sớm mua thịt tươi ngon còn vào siêu thị ăn thịt ôi không? mặc dù em vẫn toàn ăn thịt siêu thị nhưng em chọn cực kỳ cẩn thận đấy cụ, em rất cảnh giác vì bị nhiều rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net
Nhà em bán đồ diệt côn trùng, đồ vệ sinh bếp nên em cũng nắm sơ sơ.
Cụ mua thịt tươi nhưng chở bằng xe máy, cụ cứ dậy sớm ra các đường gần chợ, xem con lợn được chở ntn.
Sạp và thớt chặt thịt tối chuột có chạy lổm ngổm và chó mèo có liếm không?
Cụ cứ nhìn phòng chặt thịt chế biến của các siêu thị lớn xem có hiện đại, sạch sẽ, vệ sinh bằng sản phẩm hoá chất chuyên dụng k?
Trong chung cư em có nhà bán thịt, em để ý chỉ dùng mỗi chai dầu rửa bát vệ sinh đa năng hết :|
Các siêu thị lớn họ dùng hoá chất cũng là đạt chuẩn NFS....
Nói chung là sẽ có tiêu chuẩn cao hơn, sạch sẽ an toàn hơn.
Tủ đựng thịt của họ chả có con ruồi nào...
Tất nhiên chi phí đó quy vào giá hết.
Còn tất nhiên sẽ có chỗ làm đểu làm tốt, nhưng nói thịt ngoài chợ thường mà sạch hơn thịt trong siêu thị thì quá sai.
Đến hàng tạp hoá cũng vậy thôi, sát đường thì bụi bặm đầy, cụ mua gói bim bim ngoài đường cho con ăn cũng phải lau bụi trước khi xé mới an toàn :D còn trong các siêu thị hay chỗ có đầu tư lớn sẽ khác...
Tất cả vẫn quy vào giá thôi.
Còn như còm trước, mỗi người một cách tiêu dùng, khó so sánh ai hơn ai.
Khi so sánh giá là cùng một mặt hàng của cùng nhà sản xuất nên không nói đến các yếu tố khác, giá cả giữa các siêu thị nhiều khi lệch khác lớn chứ không giống nhau đâu cụ.

Nói về thịt thì cụ có tin cụ ra chợ sớm mua thịt tươi ngon còn vào siêu thị ăn thịt ôi không? mặc dù em vẫn toàn ăn thịt siêu thị nhưng em chọn cực kỳ cẩn thận đấy cụ, em rất cảnh giác vì bị nhiều rồi.

alovtc

Xe tải
Cụ chuẩn, quá nhiều người mua hàng phải nói là thiếu hiểu biết, nguyên tắc là phải ủng hộ thằng bán rẻ, làm như vậy cho thằng bán đắt nó chết hoặc nó phải bán rẻ đi.
Vãi các cụ, chừng nào các cụ làm kinh doanh rồi sẽ hiểu tại sao có chỗ bán thấp, có chỗ bán cao. Ngoài cái lý do muốn thu lời nhiều nó còn nhiều lý do khác để bán mắc hơn chỗ khác 1k ,2k. Thằng bán mắc hơn 1k, 2k chưa chắc sẽ chết hoặc phải bán rẻ, thằng bán rẻ chưa chắc sẽ tồn tại lâu.

thangoanh

Xe điện
Những cái nhỏ í tiện đâu mua đấy, nhưng mua cái giá trị lớn thì cần tham khảo.

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Nhà em bán đồ diệt côn trùng, đồ vệ sinh bếp nên em cũng nắm sơ sơ.
Cụ mua thịt tươi nhưng chở bằng xe máy, cụ cứ dậy sớm ra các đường gần chợ, xem con lợn được chở ntn.
Sạp và thớt chặt thịt tối chuột có chạy lổm ngổm và chó mèo có liếm không?
Cụ cứ nhìn phòng chặt thịt chế biến của các siêu thị lớn xem có hiện đại, sạch sẽ, vệ sinh bằng sản phẩm hoá chất chuyên dụng k?
Trong chung cư em có nhà bán thịt, em để ý chỉ dùng mỗi chai dầu rửa bát vệ sinh đa năng hết :|
Các siêu thị lớn họ dùng hoá chất cũng là đạt chuẩn NFS....
Nói chung là sẽ có tiêu chuẩn cao hơn, sạch sẽ an toàn hơn.
Tủ đựng thịt của họ chả có con ruồi nào...
Tất nhiên chi phí đó quy vào giá hết.
Còn tất nhiên sẽ có chỗ làm đểu làm tốt, nhưng nói thịt ngoài chợ thường mà sạch hơn thịt trong siêu thị thì quá sai.
Đến hàng tạp hoá cũng vậy thôi, sát đường thì bụi bặm đầy, cụ mua gói bim bim ngoài đường cho con ăn cũng phải lau bụi trước khi xé mới an toàn :D còn trong các siêu thị hay chỗ có đầu tư lớn sẽ khác...
Tất cả vẫn quy vào giá thôi.
Còn như còm trước, mỗi người một cách tiêu dùng, khó so sánh ai hơn ai.
Khá chi tiết, rất logic.
Chú inbox anh xin link tham khảo mấy món đậm đỏ nhé.

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net
Em quan sát dưới sảnh chỗ em có nhà luôn bán đắt, nhưng khách rất đông :)) buôn bán nó khó nói lắm :D
Vãi các cụ, chừng nào các cụ làm kinh doanh rồi sẽ hiểu tại sao có chỗ bán thấp, có chỗ bán cao. Ngoài cái lý do muốn thu lời nhiều nó còn nhiều lý do khác để bán mắc hơn chỗ khác 1k ,2k. Thằng bán mắc hơn 1k, 2k chưa chắc sẽ chết hoặc phải bán rẻ, thằng bán rẻ chưa chắc sẽ tồn tại lâu.

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net
Khá chi tiết, rất logic.
Chú inbox anh xin link tham khảo mấy món đậm đỏ nhé.
Em up ảnh thật, xoá wưatermak kẻo lại bẩu quảng cáo :))
Rất nhiều siêu thị tốt có đầu tư cái này, chuỗi fivimart là nhà em bán, bánh trung thu gì gì Sơn ấy nhỉ, tự nhiên quên tên, đã đầu cái này 7 8 năm nay rồi

Caob

Xe đạp
Hoang quá,quá là hoang đấy chủ thớt ơi

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Thế cụ nghĩ em ko kinh doanh bao giờ à? mà em cũng không cần hiểu tại sao bán cao bán thấp, mình đi mua hàng là ở cương vị người mua hàng về nguyên tắc là ủng hộ người bán rẻ, tất nhiên ko ai bỏ công đi vài km để tiết kiệm vài nghìn.
Rẻ ở đây là cùng một mặt hàng nên ko nói đến chất lượng, và nói tất cả các mặt hàng từ ít tiền đến tiền triệu chứ ko chỉ 1-2k.

Chỉnh sửa cuối:

xe_c@ng_h@i

Xe buýt
Haizzz Các cụ tháng kiếm vài chục, vài trăm củ, có bao giờ nhìn giá đâu, địa vị các cụ tháng kiếm dưới chục củ lấy cái gì mà tự tin mua đồ ko xem giá, tỷ phú ngta còn tiết kiệm nhá các cụ

Caob

Xe đạp
Em vào quán phở,lúc đứng dậy tính tiền mới bảo chủ quán rằng nhà bà hoang quá,bà ấy hỏi tại sao,em mới bảo rằng cái tăm nhà bà đáng lẽ chẻ đôi ra là dùng được cho 2 người,bà để nguyên vậy thì phí quá

Dr Thanh Bùi

Xe container
Em cũng giống cụ, mua cái gì về quên mẹ nó giá luôn. Hôm rồi vợ sai đi mua thuốc, cái thuốc vợ dặn cửa hàng đấy ko có (hàm lượng 500mmg), em nghe cô bán hàng tỉ tê mua ngay loại khác (có chất đấy nhưng hàm lượng mỗi 5mmg), về vợ mắng cho trận ấm ức mà ko dám cãi các cụ ạ.
Thuốc gì mà hàm lượng chênh cả 100 lần thế cụ , mà em bán hàng cũng thất đức nhỉ

banmotnucuoi

Xe lăn
E mua gì về cũng bị S e mắng.
S e nhờ e mua hộ áo phông rẻ rẻ 100k để mặc đi tập Gym. Em vác về 3 cái áo phông, suýt 3tr. Lão ý cứ lải nhải bảo Đm éo biết mua bán gì hết, đồ hoang phí, không ai mặc áo này đi tập Gym=))
Lần sau mợ vẫn mua loại suýt 3 triệu ấy, S có hỏi thì cứ bảo hàng VNXK 100K 1 cái thôi, lão ấy chẳng sướng dơn, huýt sáo đi tập gym.
Lần sau em đảm bảo lại nhờ mợ đi mua áo 100K nữa ngay ;))
Mấy lần vợ em nhờ đi mua rau, em mua hết 5.000 về toàn bảo 20.000. Vợ kêu sao mua đắt thế. Ko biết mặc cả à.
Sau vài lần như thế ko thấy sai em đi mua rau nữa.

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net
Mấy lần vợ em nhờ đi mua rau, em mua hết 5.000 về toàn bảo 20.000. Vợ kêu sao mua đắt thế. Ko biết mặc cả à.
Sau vài lần như thế ko thấy sai em đi mua rau nữa.
May các siêu thị chưa tuyển các mợ xinh ăn mặc sexy đấy =)) không toàn các cụ tranh đi chợ =))
Đấy là Cụ chủ thớt ví dụ thôi, làm thế không phải đấng nam nhi rồi :))

pisces_hn

Xe container
Giờ hầu như nhà nào chẳng đi siêu thị mua đồ ra tính tiền cái list dài nửa mét có bao giờ thèm ngó xem đâu.