MIT Lancer cần giúp đỡ

drbacgms

Xe tăng
Bác SUBARU ơi, cái bơm xăng em cũng mới thay nhé, hehe, xe em thay mói hết mọi cái mà các bác thợ bảo, đến mức các bác thợ chán ko muôn thay nữa, nhưng cái vụ đánh lửa này thì chắc là em phải bảo các bác thợ kiểm tra lại, hôm kia các bác ấy cũng chỉnh rồi, em thấy các bác vặn vặn, sau đó em đi, thấy tiếng kêu tạch tạch khi tăng ga, em lại quay lại để chỉnh, nhưng em sợ các bác ở GA Ra không có cái dụng cụ để thăm khám như bác SUBARU chỉ dẫn, tý nữa em lại lên ga ra xem sao, cám ơn bác SUBARU nhiều nhé, tháng 3 em về HCM, chắc chắn phải mời bác đi nhậu một trận mới đựoc.:21:

Subaru08

Xe tải
Bác Dr thân

Hic bác thấy như thế nào nếu Gara mở ra để sứa xe mà không thể tìm bệnh cho xe của bác? Subaru nghĩ Gara đó nên học hỏi thêm, phải không nè? Cái đèn timing light nó giống như sau:

Đây chỉ là cái đèn đo tốc độ rẻ tiền, chắc các bác thợ đó phải có. Subaru08 rất tiếc cho bác là bị khuyên thay phụ tùng một cách vô lí mà vẫn không tìm ra bệnh.

Bác nói mấy chú thợ đó kiểm tra kĩ bộ phận đánh lửa, vì xe muốn hoạt động tốt thì phải có đủ không khí vào, và đánh lửa mạnh, đúng thời gian thì xe mới hoạt động hoàn hảo.

Bác nói cho Subaru biết như thế nào khi kiểm tra hệ thống đánh lửa nhé.

Rất tiếc Subaru không trực tiếp cảm nhận để chẩn đoán bệnh chính xác cho xe của bác.Vì có đôi khi nghe bác kể, có thể chẩn đoán sai một chút.

Mình chưa thể nhậu được nếu xe của bác chưa hết bệnh nhé hehehehe.

drbacgms

Xe tăng
Bác SUBARU ơi, ngày kia em phai đi làm xa nhà rồi,để tháng sau về em đi chỉnh xe JOLIE< nhân tiện em hỏi bác mấy vụ điện xe:
Em định lắp trên 2 em xe của em mốt số đền L.E.D cụ thể là ở các vị trí như:
- Đàn trần (thay cái bóng đèn trần màu vàng)
- Em định lắp ở dưới chân tất cả các ghế ngồi các đèn neong loại dài 30cm, mục đích là khi mở của ra, sáng hơn khi lên xuống.
-Cái đèn cốp sẽ thay bằng đèn Neon hoác LED.
Em đã đi tìm mua đèn LED - 12v để lắp mà không mua được, chắc em sang SING mua. Em dịnh mua mấy cái bóng Neon bằng ngón tay út, dài 45cm nhưng điện 220v, em hỏi là cái BÓNG của nó có phải 12v ko thì ông bán hàng ko biết, nên em kô biết thế nào mà mua cả.
Đấy là ý tưởng của em như thế, bác SUBARU cho em xin ý kiến tư vấn, em nên lắp loại ji, thiết kế thế nào, bác có thể tư vấn cho em chỗ mua đèn ở HCM, hoặc nen lắp loại đèn ji. Vì em trình bày ý tưởng của em cho các bác ỏ Gara, các bác ấy không hiểu em nói ji, và các bác ấy cũng ko tưởng tượng ra. hehe
Bác SUBARU giúp em nhe, em cám ơn:21:

Tran Nam Hai

Xe tăng
Em Lancer Gala của em mấy hôm nay cũng bị hiện tượng vòng tua máy sụt khi bật điều hòa, còn k bật điều hòa thì máy hoạt động bình thường, vào số lùi vòng tua còn tụt thê thảm hơn. Bugi em mới thay chính hãng, vào hãng thay dầu nhân tiện bảo chú thợ tháo cổ hút vệ sinh cái gì ống cảm biến nhưng cũng k hết. Nhờ bác Subaru chẩn bệnh sơ bộ giúp em với trước khi em mò mẫm vào hãng ạ, thanh củi bác trước.

chengzhong

Xe tải
Em Lancer Gala của em mấy hôm nay cũng bị hiện tượng vòng tua máy sụt khi bật điều hòa, còn k bật điều hòa thì máy hoạt động bình thường, vào số lùi vòng tua còn tụt thê thảm hơn. Bugi em mới thay chính hãng, vào hãng thay dầu nhân tiện bảo chú thợ tháo cổ hút vệ sinh cái gì ống cảm biến nhưng cũng k hết. Nhờ bác Subaru chẩn bệnh sơ bộ giúp em với trước khi em mò mẫm vào hãng ạ, thanh củi bác trước.
Bia thì chả uống, rượu thì không; Rủ ọp thì bận,,:redface:xe nó phản đối là phải:))
Thôi em đùa đấy, đầu tháng 3 ọp hội mít nhá, chúc cụ và xe sớm khỏe:41:

Fiat_tempra

Xe buýt
Hu hu BAc subaru ơi cứu em với

Con LAnce 1.6 AT của em mấy hôm nay bị cái bệnh này lạ quá, nhờ các cao thủ chẩn bệnh cho ạ. Snags nổ máy đi lại bình thường, dang đi có lúc rồ ga lên khoảng 2200 v/ph thả chân ga ra vẫn vậy, tắt máy đạp chân ga vài lân nổ máy lại có luc bình thường có lúc vẫn rồ ga như cũ. em kiểm tra các phần lên quan đến bàn ga và dây ga thấy bình thường. Hiện tượng ko bị thường xuyên thỉnh thoảng mới bị . Giúp em với các bác ơi....!:102:
Hôm nay nó lại ốm rồi bác Subaru ơi, bác ko cứu em àh ????:'(:'(:'(

lancer01

Xe tải
Chào Bác SU!
Ngày mai mới bắt tay vào chihr như bác đã chỉ bảo cho em hôm trước. Nêu như bác không bận thì bác có thể post cho em cái anh chỗ bướm ga và chỗ cái ốc điều chỉnh được ko ạ. EM cứ lơ tơ mơ lắm. Bác giúp em nhé.

vietthuy

Xe buýt
Bác Mit lancer

[*]Ngay cái bướm ga có một cái cảm ứng, gọi là cảm ứng điều khiển galangti, thường nằm ở phía dưới ngay cái cổ của cái bướm ga. Bác lấy cây thử điện 12 volt, một dây thì nối vào mát, còn đầu thử thì bác nhấn vào khe cắm của cái cảm ứng đó, bác sẽ thấy 12 volt khi mới nổ xe để galangti.
[/LIST]Nếu bác thấy đèn ở cây thử điện sáng lên nghĩa là có Điện vào, tiếp bước nữa là dùng khóa 10 hay 12 gì đó tháo cái cảm ứng đó ra.

Bác sẽ thấy nó đơn giản chỉ là cái nam châm xoay, bác lấy 2 sợi dây điện một dây vào cục dương của bình điện và một dây vào mát, bác sẽ thấy nó xoay bít cái lỗ, khi bỏ dây điện ra thì nó lại trở về vị trí cũ. Nếu bác không thấy nó hoạt động nghỉa là nó bị hư.

Tiện đây nói cho bác biết về nguyên lí hoạt động của nó. Cảm úng này lúc nào cũng xoay cái lỗ bên trong để gió vào khi bác để galangti.Nhưng khi bác chạy thì ECU sẽ tắt nguồn điện và cảm ứng sẽ bít cái lổ lấy gió vào. Khi bác tắt máy xe, ECU sẽ cung cấp điện lại cho cảm ứng này, và cảm ứng này sẽ mở lại cái lỗ lấy gió đó để chuẩn bị cho lần đề máy kế tiếp.

Mong rằng một vài thông tin trên bác có thể xem xe của mình, mới đầu nhìn thì thấy khó nhưng bác chỉ cần hiểu về hoạt động của nó thì rât đơn giản.

Nếu bác có thắc mắc gì cứ hỏi, bất thứ điều gì về xe, kể cả sơ đồ mạch điện Subaru08 cũng có thể giúp bác.

chào bác
để test cái này: các bác tháo cái van không tải này ra, đo điện trở 6 chân của nó như sau (mỗi hàng 3 chân 123 sau đó 456)
chân 1-2, 2-3, 4-5, 5-6, điện trở là 28-33ohm là chuẩn, còn khác là cái này bị hỏng, ra chợ giời mua khoảng 800k-1tr, xe em mới bị xong ạ

Phuocha

Đi bộ
Chào bác @Subaru08,
Hôm nay vô tình vào thớt này và thấy kết thúc cách đây cũng 7 năm rồi. Em đang đi con Lancer 2002 - xe số và có vấn đề như sau:
- Xe em galangti rất ngon và êm, tua máy 850 vòng.
- Nhưng có vấn đề là khi xe đang dừng, vào số 1, nhả côn thì vòng tua xuống rất thấp (400 -> 500) và bị rần máy (xe đang mở máy lạnh), để tăng tốc thì phải nhấn chân ga một tí cho tua máy > 1000 thì mới hết. Nếu không mở máy lạnh thì vòng tua cao hơn tí thôi. Xe em thì mô tơ bước bù ga cho máy lạnh vẫn hoạt dộng bình thường.
Cho em hỏi như vậy là bình thường hay bất thường, em chưa ngồi xe lancer nào khác nên cũng không so sánh được.

Nhờ bác xem giúp nhé.

Xin cám ơn.

hoanganh999388

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cho em hỏi lancer đời nào thì có cân bằng điện tử, chống trơn trượt nhỉ

pdkhoajp

Xe điện
Chào bác @Subaru08,
Hôm nay vô tình vào thớt này và thấy kết thúc cách đây cũng 7 năm rồi. Em đang đi con Lancer 2002 - xe số và có vấn đề như sau:
- Xe em galangti rất ngon và êm, tua máy 850 vòng.
- Nhưng có vấn đề là khi xe đang dừng, vào số 1, nhả côn thì vòng tua xuống rất thấp (400 -> 500) và bị rần máy (xe đang mở máy lạnh), để tăng tốc thì phải nhấn chân ga một tí cho tua máy > 1000 thì mới hết. Nếu không mở máy lạnh thì vòng tua cao hơn tí thôi. Xe em thì mô tơ bước bù ga cho máy lạnh vẫn hoạt dộng bình thường.
Cho em hỏi như vậy là bình thường hay bất thường, em chưa ngồi xe lancer nào khác nên cũng không so sánh được.

Nhờ bác xem giúp nhé.

Xin cám ơn.
Có khả năng cổ hút bị bẩn làm nghẹt khí. Bác vệ sinh xem sao, nhưng sau đó phải reset lại ECU kẻo ga rang ty to quá.

Phan khiêm

Xe đạp
Bác Lancer

Subaru08 nghĩ chắc chắn là khi bác thay nước làm mát máy, bác đã đổ vào không đúng cách vì thế có không khí ở trong bộ phận này. Bác tin Subaru08 và làm theo cách sau đây:

Bác để cho máy chạy khoảng 10 phút, khi đó máy nóng lên. Bác nhìn theo cái ống ở phía trên két nước và theo cái ống này sẽ dẫn bác đến cái chỗ van nhiệt độ đóng mở. BÁc sẽ thấy có một cái núm nhỏ trồi lên, bác lấy chìa khóa số 10 mở nhẹ cái này, bác sẽ thấy có nước trào ra.

KHi nước thoát ra ngoài, nó sẽ mang theo không khí bên trong két nước ra ngoài luôn, sau đó bác siết cái Núm Xả KHí này. Vì nếu két nước của bác có không khí vào thì nó sẽ ảnh hưởng đến cái VAn Khí phụ mà được tích hợp trong cái van điều khiển galangti.

Ngoài ra bác Kiểm tra tất cả ống cao su nối từ bộ phận lọc gió đến Cổ ga, vì nếu bị hở không khí vào cũng làm cho Galangti của bác bị yếu.

Vì thợ tay nghề Kém không thể chẩn đoán tình trạng này nên người ta nói là bị hư cảm ứng Galangti , Subaru08 nghĩ xe của bác không bị hư cái van điều khiển galangti.

BÁc làm theo và nói cho Subaru08 biết kết quả, Subaru08 sẽ hướng dẩn bác đến khi nào bác sửa được. Vì bác chạy xe mà không biết gì là bị thợ Tay Nghề Kém làm bác tốn tiền.

Bác hãy thay Bugi vì để Bugi cũ như vậy sẽ ảnh hưởng Đến Cục đánh lửa.

Nếu bác muốn biết Cái CẢm ứng điều khiển galangti có hoạt động hay không thì bác tới chỗ nào mà yên tĩnh, khi bác bật công tắc lên bác sẽ nghe được Moto này hoạt động.
Bác subaru a. EM nhờ bác chút. Như đã báo cáo tình hình với bác sáng nay em đề máy và vẫn đwowcj như hôm qua sau hai ba phát tì ga thì galangti coi như tạm ổn nhwung nó lại gap phải vấn đề như sau:
- Khi bắt đầu chạy (có bật điều hòa) thì xe vẫn ổn ở vòng quay 800. Nhưng chiều nay khi bị tắc đường thì dừng lại vòng quay cứ 1200. Vậy bác cho em ý kiến nhé. Thanks bác nhiều
Anh subaru08 này viết hay, xe tôi bị e chan xe này, mới xem nội dung này . Mới biết đc vấn đề khí lọt trong kết nước bị hiên tượng này. Để về test thử xem. (Học ĐH SPKT THỬ ĐỨC NGÀNH oto, bỏ ngành 28 năm). Xem nội dung mới biết mình lạc hậu nghề này rồi.Ok học hỏi

Phan khiêm

Xe đạp
Chào bác Subaru08! Đọc topic này thay mặt anh em đam mê xe và thích "chọc" xe của mình - để hiểu và chăm sóc chiếc xe thân yêu của mình cho tốt hơn - cảm ơn bác đã hướng dẫn cách thức cũng như kinh nghiệm! Đặc biệt là anh em trong box Mitsubishi!
Qua thông tin trên đây có thể nói không quá : bác quả thực là một chuyên gia trong lĩnh vực này :41:
Hy vọng nếu có cơ hội và anh em sẽ được (c) với nhau chút! Nếu không anh em cũng mong muốn được bác hướng dẫn trên 4r này!
Chúc bác và gia đình mạnh khỏe, hạnh phúc và thành đạt!

(bác có ở HN không ạ?)
Tôi cũng nhận xét giống ông bạn này. Ok. Ban Subaku08 ở miền Tây tôi lại thợ giáo liền..

Phan khiêm

Xe đạp
Xin hỏi AE diễn đàn? Xe tôi mua xe cũ Mitsubishi LANCER GXLi 1.6 đời 2001, Tôi mới lần đầu sử dụng Oto. Xin hỏi: xe Đời này có phải phun xăng điện tử không ? có hệ thống bù ga vào buổi sáng, khi bậc điều hòa, hay đánh lái không? . Tình trạng xe của Tôi là: khi bậc máy lạnh (điều hòa) thì vòng tua 1000 V/p, xuống còn 750 V/p, máy chạy nhưng có vẻ nặng máy hoặc khi đánh hết lái thì máy muốn tắt, phải trả về lại một chúc. Nhìn đồng hồ báo tốc độ không tăng tốc lên mà lại giảm xuống; Hay sáng sớm cũng không thấy bù ga; Còn nếu bậc "máy lạnh" thì khi quay đầu, hay dừng đèn đỏ, quẹo cua (nếu không đạp ga lớn) thì bất ngờ có lúc tự tắt máy. Nhưng nếu không mở máy Lạnh thì xe hoạt động bình thường. Xin hỏi xe bị hư hỏng gì ? sửa chữa bù ga có tốn kém lắm không? . Xin AE nhiệt tình chỉ giúp.

anhgac

Đi bộ
Chào bác
Subaru08! Tôi có xe Mit Lancer 2002. từ hôm đi sửa quạt điều hòa về galanti luôn > 1000 vg/p. nhờ bác tư vấn giúp. Tôi đã tháo ra, dùng RP7 để vệ sinh sạch cảm biến ko tải rồi mà ko được. trân trọng cảm ơn!

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Vương an phúc

Xe tải

Tóm lại là cụm van không tải hư rồi, thay mỗi cái motor là không giải quyết được vấn đề. Bác cần thì pm e nhé, hàng xịn chính hãng, đảm bảo hết bệnh.

Mã Bất Kham

Xe đạp
Các cụ cho e hỏi xe e 2004 đang bị hiện tượng thỉng thoảng nổi đèn báo check rồi lịm máy, xoay chìa off bật lại luôn thì lại chạy bình thường e hoang mang quá

hat65

Xe điện
Các cụ cho e hỏi xe e 2004 đang bị hiện tượng thỉng thoảng nổi đèn báo check rồi lịm máy, xoay chìa off bật lại luôn thì lại chạy bình thường e hoang mang quá
Xe cụ khi đó nổi đèn check, đèn báo charge, báo áp lực dầu nữa thì do máy bị chết đột ngột rồi.