Mợ nào, cụ nào muốn xây nhà thì vào đây ( part 4 - 2015 ).

Trạng thái
Thớt đang đóng

Thịnh LED

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
các cụ có nhu cầu đèn led và trang trí qua em , dc 401 nguyên xiêm hà nội

bridge

Xe điện
Em có sản phẩm nắp inox cho bể ngầm, với vô số uu diem như: ngăn bụi ,nước bẩn từ ngoài vào,dễ đóng mở, chịu lực,chống gi và thẩm mỹ.Có kích thước tiêu chuẩn co sẵn:450x450, 500x500, 600x600.
Mẫu này đẹp quá, có thay đổi được theo kiểu gạch gốp được ko hả cụ ?

Tuanzuan138

Xe máy
Các cụ mợ tư vấn cho em quy trình chống thấm cổ ống với sàn nhà vệ sinh với ạ. Em có tìm hiểu mà loạn quá.

Row House

Xe hơi
Xicalo các mợ các cụ nhà mình !
Trên quán từng có 3 topic tương tự với tiêu đề tương tự suốt từ 2011 để bàn về các vấn đề gặp phải khi xây nhà, sửa chữa nhà cửa. Xây dựng nhà cửa có lẽ là lĩnh vựa rất nhiều mem trên OF làm nghề với nó hay ít nhiều quan tâm theo dõi. Trên quán vẫn có topic về vấn đề nội thất, đường nước nhưng các mảng đó chuyên biệt hơn.
Thực tế là có 3part xây nhà như này đã có, part 2 hơn 100 trang, part 3 hơn 740 trang. Vừa qua ko rõ nguyên do nào đó admin đã khóa lại part 3, em lập thớt này ko phải để tìm hiểu sao thớt đó bị khóa lại, một thớt hay một nội dung bị khóa thì sẽ có nguyên nhân chính đáng nào đó, ngay cả thớt này của em có thể chưa hợp lý bị khóa lại em cũng ko phàn nàn ad gì cả, bản thân em cũng có 5 năm làm admins trang fb nhỏ nhỏ với gần 10.000 mem và em cũng block, xóa ko ít nội dung để định hướng. Em lan man tí ah :D :D tại vì hay đi chém gió cho nên đôi khi lan man mấy tháng mới xong :D:D

Quay trở lại topic, nhu cầu xây nhà và tìm hiểu, trao đổi kinh nghiệm trước khi xây là rất nhiều và chính đáng. Trên OF cũng có rất nhiều mợ, nhiều cụ thâm niên làm xây dựng nên họ là 1 kho tàng quý giá. Thứ nữa, là tinh thần trách nhiệm + Fun nên thớt này cũng là nơi các anh em chém gió về 1 sự cố nào đó, cùng một bản vẽ, cùng một nhà bị thấm nhưng có nhiều cách lý giải, thi công khác nhau, cái tính Fun lúc nào cũng thể hiện ở đó.

Với tất cả tinh thần cầu thị như thế, em hy vọng sẽ đóng góp nhỏ cho một topic có thể rất đồ sộ sau này. Em cũng nhờ nhóm admins duyệt nội dung cho tinh thần đó ah. Với muôn ngàn những câu hỏi của các thành viên thì sẽ là một kho kinh nghiệm cho những ai ham hiểu biết, những ngôi nhà nhỏ xinh hay những thiết kế cầu kì trở thành hiện thực.
Cuối cùng, em xin cảm ơn tất cả !
Cụ chủ tính được kết ấu luôn k cụ?

LehmanBrothers

Xe điện
Các cụ mợ tư vấn cho em quy trình chống thấm cổ ống với sàn nhà vệ sinh với ạ. Em có tìm hiểu mà loạn quá.
Cổ ống thoát & trục kĩ thuật của phòng tắm thực tế thường là làm sạch mặt nền, loại bỏ vữa bám >> dùng xốp, bọt biển nhét quanh để kín khoảng hở giữa ống nhựa và lỗ khoan rút lõi, sau đổ Sika grout vào. Tự sika nó sẽ chảy kín vào các lỗ trống và đông lại. Phần sàn betong sau quét thêm lớp siks bitum màng đen hoặc latex, để khô rồi đổ nước để qua đêm kiểm tra. Ko thấm, ko nứt rạn bề mặt sika là oke.

Thực tế nhà dân hay làm vậy cụ ạ. Còn cao cấp hơn thì em chưa biết.

thanh040506

Xe trâu
Em làm nội thất & 3D là chính cụ ạ. Kết cấu em ko tính được.
Nhà xây 7.5 x 15m, 04 tầng, tổng 500m2 sàn, đóng trần xong cao 2.7m, vậy theo cụ 02 mặt trong nhà và mặt ngoài nhà khoảng bao nhiêu m2 tường phải sơn cụ ơi.
Giá công sơn mặt trong, mặt ngoài nếu bóc tách, hoặc khoán cả công trình là ntn cụ nhỉ?

toyfriend

Xe buýt
Cổ ống thoát & trục kĩ thuật của phòng tắm thực tế thường là làm sạch mặt nền, loại bỏ vữa bám >> dùng xốp, bọt biển nhét quanh để kín khoảng hở giữa ống nhựa và lỗ khoan rút lõi, sau đổ Sika grout vào. Tự sika nó sẽ chảy kín vào các lỗ trống và đông lại. Phần sàn betong sau quét thêm lớp siks bitum màng đen hoặc latex, để khô rồi đổ nước để qua đêm kiểm tra. Ko thấm, ko nứt rạn bề mặt sika là oke.

Thực tế nhà dân hay làm vậy cụ ạ. Còn cao cấp hơn thì em chưa biết.
Cụ ơi, giờ có màng chống thấm, làm vậy có tốt hơn dùng Sika như cách cụ làm ko?

LehmanBrothers

Xe điện
Nhà xây 7.5 x 15m, 04 tầng, tổng 500m2 sàn, đóng trần xong cao 2.7m, vậy theo cụ 02 mặt trong nhà và mặt ngoài nhà khoảng bao nhiêu m2 tường phải sơn cụ ơi.
Giá công sơn mặt trong, mặt ngoài nếu bóc tách, hoặc khoán cả công trình là ntn cụ nhỉ?
Sơn tường cụ cần chính xác thì coi nó như một hình hộp, tính diện tích từng mặt rồi cộng lại, thêm diện tích tường ngăn phòng là đủ luôn. Còn muốn tính nhanh = diện tích sàn *cao độ trần trung bình* số tầng . Bản chất công thức này về hình học gần như tính theo hình hộp, và nó thường cao hơn cách trên. Nhiều thợ họ thích tính nhanh để ăn trội diện tích , cũng do họ ko phải ai cũng hiểu cái nhà nó là một hình hộp chữ nhật.

Giá sơn cả vật tư trong nhà giờ 1lot2mau là 45-50k/m2 với Jotun Dulux , sơn bóng 60-70k/m2 . Sơn bả trần 60k/m2 . Giá nhân công sơn mới 10-13k/m2, ngoài trời 15-20k/m2.

Đa phần nhà thô mới là khoán công cho thợ. Chung cư, cải tạo thường khoán cả vật tư vì klg nhỏ hơn.

LehmanBrothers

Xe điện
Cụ ơi, giờ có màng chống thấm, làm vậy có tốt hơn dùng Sika như cách cụ làm ko?
Màng bitum dùng khò ga để dán lên bề mặt là các dự án họ dùng chống thấm mái diện tích lớn. Nhà dân cũng có người dùng. Nói tới làm công nghiệp nó còn gồm nhiều bước nữa và phải hiểu về kĩ thuật, vật liệu.

Còn dân dụng, kể cả những căn cho thuê 300-500m2 sàn cũng ko dùng vì yêu cầu trong nhà ko cần. Đa số vẫn dùng các dòng của sika là đủ. Ngâm nước thử oke là đạt. Cụ muốn dùng tấm mang bitum đó cũng tốt, nhưng cụ phải nắm vững về nguyên tắc của nó. Tuy nhiên em nghĩ là cụ ko nắm vững :D vì người am hiểu sẽ ko hỏi câu vậy.

Ko có cách nào là tốt nhất cả. Nó tuỳ vào tính chất mặt bằng, ngân sách, yêu cầu. Sika là quá tốt rồi. Cụ thử một lần rót mấy loại sika grout, tự chảy,... trọn thêm vào vữa xi cát thông thường cụ mới hiểu được. Vữa nó đang từ bình thường chuyển sang dạng lỏng sánh rất nhanh, cảm giác nó như một xô cháo lỏng đồng nhất có thể chui vào mọi khe hở. Vậy cụ mới tin vào tính tự chảy của nó. Do đó người ta mới đổ vào cổ ống, trục nước tiếp giáp sàn để chống thấm. Thực tế sẽ thuyết phục hơn bất kì số liệu nào. Còn chống thấm tường ngoài trời với sơn Kova hay Dulux chống thấm, hoặc Kova CT11A gold chỉ là mức trung bình. Ko thể so với Sika được, đẳng của nó cao hơn nhiều.

Toietmoi

Xe điện
Đã có cụ nào dùng cửa đi thông phòng bằng gỗ sồi chưa ạ? Em định dùng nhưng đang lăn tăn không biết có vấn đề gì không.
Nhà cũ của em dùng cửa uPVC của EW, nay em muốn thay đổi phong cách chút, làm nhà mới mà vẫn như cũ cảm giác nó chán lắm :)

TuanBanhBao

Xe tăng
Đã có cụ nào dùng cửa đi thông phòng bằng gỗ sồi chưa ạ? Em định dùng nhưng đang lăn tăn không biết có vấn đề gì không.
Nhà cũ của em dùng cửa uPVC của EW, nay em muốn thay đổi phong cách chút, làm nhà mới mà vẫn như cũ cảm giác nó chán lắm :)
Cụ nghiên cứu cửa nhựa Huge của Ausdoor, em dùng từ cánh đến khuôn đều đẹp, đóng mở êm ái nhẹ nhàng, chống nước tốt.

toyfriend

Xe buýt
Màng bitum dùng khò ga để dán lên bề mặt là các dự án họ dùng chống thấm mái diện tích lớn. Nhà dân cũng có người dùng. Nói tới làm công nghiệp nó còn gồm nhiều bước nữa và phải hiểu về kĩ thuật, vật liệu.

Còn dân dụng, kể cả những căn cho thuê 300-500m2 sàn cũng ko dùng vì yêu cầu trong nhà ko cần. Đa số vẫn dùng các dòng của sika là đủ. Ngâm nước thử oke là đạt. Cụ muốn dùng tấm mang bitum đó cũng tốt, nhưng cụ phải nắm vững về nguyên tắc của nó. Tuy nhiên em nghĩ là cụ ko nắm vững :D vì người am hiểu sẽ ko hỏi câu vậy.

Ko có cách nào là tốt nhất cả. Nó tuỳ vào tính chất mặt bằng, ngân sách, yêu cầu. Sika là quá tốt rồi. Cụ thử một lần rót mấy loại sika grout, tự chảy,... trọn thêm vào vữa xi cát thông thường cụ mới hiểu được. Vữa nó đang từ bình thường chuyển sang dạng lỏng sánh rất nhanh, cảm giác nó như một xô cháo lỏng đồng nhất có thể chui vào mọi khe hở. Vậy cụ mới tin vào tính tự chảy của nó. Do đó người ta mới đổ vào cổ ống, trục nước tiếp giáp sàn để chống thấm. Thực tế sẽ thuyết phục hơn bất kì số liệu nào. Còn chống thấm tường ngoài trời với sơn Kova hay Dulux chống thấm, hoặc Kova CT11A gold chỉ là mức trung bình. Ko thể so với Sika được, đẳng của nó cao hơn nhiều.
Ok cụ, em cảm ơn cụ khai sáng thêm cho em :)

TuanBanhBao

Xe tăng
Em chưa nghe đến loại cửa này, công nghệ mới hả cụ?
Cũng ko mới đâu cụ, nhưng nhiều ng trc nay chỉ biết cửa gỗ, xingfa thôi. Cụ đến hãng tìm hiểu tận nơi để cảm nhận. Theo e là dùng tốt về giá thành, kiểu dáng nếu dùng cho cửa thông phòng.

Toietmoi

Xe điện
Cũng ko mới đâu cụ, nhưng nhiều ng trc nay chỉ biết cửa gỗ, xingfa thôi. Cụ đến hãng tìm hiểu tận nơi để cảm nhận. Theo e là dùng tốt về giá thành, kiểu dáng nếu dùng cho cửa thông phòng.
Vâng, em cảm ơn cụ.

LehmanBrothers

Xe điện
Cái này chắc cụ ko để ý , các căn chung cư rất nhiều là làm khung gỗ sồi, mặt là veneer sồi đấy cụ. Các xưởng chuyên làm họ hay làm cho dự án chứ khách lẻ ít người làm hơn. Kết cấu khung thường là gỗ ghép thanh ( thường là keo ) , mặt sẽ được dán tấm veneer sồi 0.3-3ly , veneer 3ly thực ra là lớp veneer tầm 0.3ly dán lên một tấm gỗ mỏng 2.7ly. Veneer hiện này thường cũng là hàng trung bình, ko cao cấp. Nếu thích cụ có thể thay veneer này bằng tấm nate an cường, giá có thể 5-8tr/bộ thay vì 3-4tr/bộ. Khung gỗ, bản lề lá ko có gì đặc biệt. Cho cụ mấy bức ảnh thực tế :

Chiếc máy xa xa là máy ép khổ lớn, có thể ép nate, min,... lên một tấm ván nguyên 1.22*2.44m . Thường các xưởng nhỏ sẽ dán bằng con lăn gỗ, sắt + bằng cơm . Cụ nhìn mặt bàn chân thép đang đỡ tấm ván có bộ khung em có mũi tên Đỏ chính là một khung cửa sồi đó, cụ nhìn phần mép xanh chính là lớp ván 6ly được dán veneer lên. Có thể dễ dàng nhận ra viền xanh này.

Đây là một con máy dán cạnh :
image (2).jpeg

Mép ván cửa :

Khi ghép lên cửa :

huytct

Xe tăng
Tiện thớt này cho em hỏi và nhờ vả chút ạ: Nhà em xây được gần 6 năm rồi. Phía tường tiếp giáp với nhà bên cạnh đã bắt đầu bị thấm nước và mốc (nhà em xây sau, ko chát được ngoài); bị nặng nhất là tầng 1. Có giải pháp nào và có cụ nào xử lý giúp em luôn thì tốt quá. Em cảm ơn ạ

Trạng thái
Thớt đang đóng