Mợ nào, cụ nào muốn xây nhà thì vào đây ( part 4 - 2015 ).

Trạng thái
Thớt đang đóng

Toptea

Xe buýt
Nhà e mà làm 10 đài, ép 4 cọc/ đài sẽ hết 1200m ~ 160 củ.
Nhồi D400 chỉ hết 360k x 300 = 108 củ.
Kts bảo e làm móng bè trường hợp này tốt hơn móng cọc ép vì đất yếu. Còn tốt nhất làm cọc nhồi.
Các bác xem có đúng ko? Nếu làm móng bè mất khoảng bao nhiêu?
Chắc nhà bác 2x5 đài. 3 tầng 1 tum thì 4 đài góc 2 cọc, 6 đài giữa 3 cọc, tổng hết 780m cọc thôi.
Móng bè làm sao tốt bằng móng cọc được. Bác lại nhờ kts tư vấn về kết cấu thì có ngày hối ko kịp :)). Cọc nhồi về nguyên tắc là tốt nhất nhưng với trình độ thi công của các đội thợ thi công cọc nhồi mini hiện nay thì cũng ko thể tin tưởng tuyệt đối được.
Cá nhân e với trường hợp nhà bác e vẫn nghiêng về pa cọc ép.

LehmanBrothers

Xe điện
Cụ cho em hỏi cửa kiểu Nhật như thế này giá khoảng bao nhiêu/m?

Kiểu pano vách kính dán mờ 6.38ly gỗ sồi hay mdf đóng vào đều được, phần gỗ kính khoảng 1.5-2tr/m2 . Quan trọng là phần ray , của Häfele tùy bộ từ 3-4tr/set ray dài 3md hay cao hơn, tùy thông số yêu cầu của công việc cụ ạ.

Ducanh28

Xe buýt
Kiểu pano vách kính dán mờ 6.38ly gỗ sồi hay mdf đóng vào đều được, phần gỗ kính khoảng 1.5-2tr/m2 . Quan trọng là phần ray , của Häfele tùy bộ từ 3-4tr/set ray dài 3md hay cao hơn, tùy thông số yêu cầu của công việc cụ ạ.
Cảm ơn cụ, muốn mời rượu cụ mà ad nó bảo bất công.

Ducanh28

Xe buýt
Chắc nhà bác 2x5 đài. 3 tầng 1 tum thì 4 đài góc 2 cọc, 6 đài giữa 3 cọc, tổng hết 780m cọc thôi.
Móng bè làm sao tốt bằng móng cọc được. Bác lại nhờ kts tư vấn về kết cấu thì có ngày hối ko kịp :)). Cọc nhồi về nguyên tắc là tốt nhất nhưng với trình độ thi công của các đội thợ thi công cọc nhồi mini hiện nay thì cũng ko thể tin tưởng tuyệt đối được.
Cá nhân e với trường hợp nhà bác e vẫn nghiêng về pa cọc ép.
Nhà e có 1 thiết kế mặt bằng như thế này nhưng e chưa ưng ý lắm vì đất rộng gần 90m2 mà cái phòng ngủ vẫn bé. Còn móng cọc mà ở nền đất yếu thế này e cũng lo.

Huyalibaba

Xe buýt
Kính gửi cccm,
Nhà cháu có mảnh đất 3.5x11.45m, tổng diện tích là 40m2. Nhà 3 mặt không mở được cửa sổ, mặt trước là đường 5m và có vỉa hè 2 bên đường. Cháu định xây nhà 4 tầng 1 tum, 3 pn, 1 pk, 1 bếp, 1 garage, 1 p. thờ, 1 phòng chứa đồ. Cháu dự tính khoảng 1 tỷ với thiết bị vs inax (sen cây, bệ bệt liền khối ...) sàn gỗ khoảng 350k/m2, cửa sổ nhôm việt pháp, của thông phòng lim nam phi, cầu thang vách kính, mặt bậc lát gỗ... Cháu dự tính làm nhà lệch tầng.Móng bè đóng cọc tre. Theo cccm thì có nên làm nhà lệch tầng không, và góp ý cho cháu bản thiết kế. (đây là bản vẽ cháu tự vẽ bằng corel draw) Cháu xin cảm ơn!

Chỉnh sửa cuối:

Huyalibaba

Xe buýt
Mặt bằng tầng 3. CCCM cho em xin góp ý nhé, em xin chân thành cảm ơn!

Huyalibaba

Xe buýt
Các cụ nào đóng giường, tủ bếp thì em nhé. Em báo giá luôn

Giường 1.6 mét cơ bản Melamin An Cường giá 7.500.000
Laminate An Cường 12.500.000
Sồi nga cũng thế
Táp đầu giường cơ bản Melamin 900
Laminate và sooid 1.800.000
Tủ Melamin An cuongf giá 2.600.000/ mét vuông
Laminate An Cường và sồi 4.200.000
==================
sofa
Giá da Indonesia 3.800.000
Da Hàn Quốc 5.200.000
Da Malaysia 5.600.000
Da Italia 6.800.000
e sắp tới có nhu cầu đây, cụ inbox cho em giá cả và hình ảnh nhé, tks cụ

hungnhd

[Tịch thu bằng lái]
Kính gửi cccm,
Nhà cháu có mảnh đất 3.5x11.45m, tổng diện tích là 40m2. Nhà 3 mặt không mở được cửa sổ, mặt trước là đường 5m và có vỉa hè 2 bên đường. Cháu định xây nhà 4 tầng 1 tum, 3 pn, 1 pk, 1 bếp, 1 garage, 1 p. thờ, 1 phòng chứa đồ. Cháu dự tính khoảng 1 tỷ với thiết bị vs inax (sen cây, bệ bệt liền khối ...) sàn gỗ khoảng 350k/m2, cửa sổ nhôm việt pháp, của thông phòng lim nam phi, cầu thang vách kính, mặt bậc lát gỗ... Cháu dự tính làm nhà lệch tầng.Móng bè đóng cọc tre. Theo cccm thì có nên làm nhà lệch tầng không, và góp ý cho cháu bản thiết kế. (đây là bản vẽ cháu tự vẽ bằng corel draw) Cháu xin cảm ơn!
E thấy cụ vẽ phương án ổn đấy. p.an lệch tầng k vấn đề gì và có vẻ cụ đã tính để tăng chiều rộng hành lang bằng cách dùng làm thang luôn. Theo e về mặt bằng là ok rồi, chỉ đẩy chi tiết lên thôi.

Làm kiểu này cụ tiết kiệm dc tí chút tiền do giảm chiều cao phía gara, nhưng bù lại cần đội thợ làm cẩn thận k là cốt cách lộn xộn k theo chuẩn thiết kế :).

Hình như cụ đang nhầm kích thước tầng 1 và 2 ở khu vực thang. Kt 2900 có vẻ đúng.

Huyalibaba

Xe buýt
E thấy cụ vẽ phương án ổn đấy. p.an lệch tầng k vấn đề gì và có vẻ cụ đã tính để tăng chiều rộng hành lang bằng cách dùng làm thang luôn. Theo e về mặt bằng là ok rồi, chỉ đẩy chi tiết lên thôi.

Làm kiểu này cụ tiết kiệm dc tí chút tiền do giảm chiều cao phía gara, nhưng bù lại cần đội thợ làm cẩn thận k là cốt cách lộn xộn k theo chuẩn thiết kế :).

Hình như cụ đang nhầm kích thước tầng 1 và 2 ở khu vực thang. Kt 2900 có vẻ đúng.
Rất cảm ơn sự góp ý của cụ, cháu rất mong nhận được các góp ý nhiều hơn nữa của các cụ để cháu hoàn thiện bản vẽ, cháu dự tính khoảng 1 - 1.5 tháng nữa thì xây.
Về kích thước chỗ cầu thang thì ở mặt bằng tầng 1 cháu để kích thước bên trong cột, còn mặt bằng tầng 2 và 3 cháu để kích thước ngoài cột. Một lần nữa xin được cảm ơn cụ

hungnhd

[Tịch thu bằng lái]
Rất cảm ơn sự góp ý của cụ, cháu rất mong nhận được các góp ý nhiều hơn nữa của các cụ để cháu hoàn thiện bản vẽ, cháu dự tính khoảng 1 - 1.5 tháng nữa thì xây.
Về kích thước chỗ cầu thang thì ở mặt bằng tầng 1 cháu để kích thước bên trong cột, còn mặt bằng tầng 2 và 3 cháu để kích thước ngoài cột. Một lần nữa xin được cảm ơn cụ
À lúc nãy nhìn bằng điện thoại k rõ số và e nhìn nhầm vào số 2200 của vệ sinh nên tưởng có sai sót :)

Huyalibaba

Xe buýt
À lúc nãy nhìn bằng điện thoại k rõ số và e nhìn nhầm vào số 2200 của vệ sinh nên tưởng có sai sót :)
Theo cụ em đặt 1 giếng trời ở phía sau kích thước là 50x120cm trong lòng vừa để hút gió và sáng cho phòng đằng sau, vừa để được cục nóng điều hòa các phòng phía sau đồng thời để được ống khử mùi của nhà bếp, chỗ bên cạnh của giếng trời em để tủ âm tường, như thế có được ko? Mong cụ góp ý thêm cho em

hungnhd

[Tịch thu bằng lái]
Để được nhưng hiệu quả về ánh sáng sẽ k nhiều đối với phòng ở tâng 2. Và k thể đặt cục nóng dc cụ nhé vì k có luu thông khí. Về cấp gió tươi cho phòng để đạt hiệu quả cao cụ nên thêm cái quạt hút cưỡng bức, nếu k là gần như k thấy j. Lưu ý về mùa hè giếng trời này sẽ bị đọng khí nóng ở trên cùng nên cần thêm hệ thoát khí nóng để đạt hiệu quả tối ưu cụ ạ. Ống khử mùi đặt được, chỉ lưu ý ống thoát lên mái nhớ hạn chế bẻ góc, nên đi thằng và làm cái mũ chụp trên đỉnh ống chống côn trùng chuột bò vào

Huyalibaba

Xe buýt
Để được nhưng hiệu quả về ánh sáng sẽ k nhiều đối với phòng ở tâng 2. Và k thể đặt cục nóng dc cụ nhé vì k có luu thông khí. Về cấp gió tươi cho phòng để đạt hiệu quả cao cụ nên thêm cái quạt hút cưỡng bức, nếu k là gần như k thấy j. Lưu ý về mùa hè giếng trời này sẽ bị đọng khí nóng ở trên cùng nên cần thêm hệ thoát khí nóng để đạt hiệu quả tối ưu cụ ạ. Ống khử mùi đặt được, chỉ lưu ý ống thoát lên mái nhớ hạn chế bẻ góc, nên đi thằng và làm cái mũ chụp trên đỉnh ống chống côn trùng chuột bò vào
Tks góp ý của cụ. Có lẽ e sẽ lưu ý vấn đề cục nóng, e sẽ để trên trần nhà. Nhưng cái giếng trời phía sau này e tính là hút gió vào còn cái giếng giữa cầu thang là thoát khí nóng ra. Còn ống thoát mùi bếp thì chắc phải có 2 góc bẻ ở tường sau và bẻ lên và lên trần lại bẻ sang ngang. Cụ có p.a nào về ống thoát mùi chỉ em phát.

quasin3000

Xe tăng
Mặt bằng tầng 3. CCCM cho em xin góp ý nhé, em xin chân thành cảm ơn!
Không nên làm lệch tầng, diên tích dành cho cầu thang nhiều, phòng vệ sinh bất tiện nếu dùng chung. Nói chung là đẹp để ngắm, nhưng khi sử dụng sẽ thất bất tiện.

Huyalibaba

Xe buýt
Không nên làm lệch tầng, diên tích dành cho cầu thang nhiều, phòng vệ sinh bất tiện nếu dùng chung. Nói chung là đẹp để ngắm, nhưng khi sử dụng sẽ thất bất tiện.
Vâng! Cháu xin ghi nhận ý kiến của cụ, cháu cũng đang phân vân về vấn đề này vì cũng có nhiều người khuyên là nên làm bằng tầng

UFA

Xe điện
Các cụ cho em hỏi chút, em có miếng đất 12x25 , giờ em muốn xây trên diện tích 9x18m thì hai bên hông có mở được cửa sổ ko ah ?.em muốn xây 3 tầng ( t3 chắc chủ yếu làm phòng thờ, nhà kho khoảng 40m2 , còn đâu em làm sân vườn , làm ngon lành 1 chút tổng thiệt hại hết khoảng bao nhiêu hả các cụ. em ko làm gara vì trong khu có bảo vệ rồi, xe để ngoài đường

quasin3000

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi chút, em có miếng đất 12x25 , giờ em muốn xây trên diện tích 9x18m thì hai bên hông có mở được cửa sổ ko ah ?.em muốn xây 3 tầng ( t3 chắc chủ yếu làm phòng thờ, nhà kho khoảng 40m2 , còn đâu em làm sân vườn , làm ngon lành 1 chút tổng thiệt hại hết khoảng bao nhiêu hả các cụ. em ko làm gara vì trong khu có bảo vệ rồi, xe để ngoài đường
Mảnh đât này đẹp, nên xây theo kiểu lâu đài, có sân vườn đằng trước theo kiểu châu Âu sẽ hợp lý hơn.

UFA

Xe điện
Mảnh đât này đẹp, nên xây theo kiểu lâu đài, có sân vườn đằng trước theo kiểu châu Âu sẽ hợp lý hơn.
Sân vườn thì chắc rồi cụ, em cũng thích nhà kiểu CA nhưng phảitaamf 500m nó mới giống đc he he, em thích kiểu nhà hiện đại hơn , các khối vuông nhìn phê bơn ah

hungnhd

[Tịch thu bằng lái]
Vâng! Cháu xin ghi nhận ý kiến của cụ, cháu cũng đang phân vân về vấn đề này vì cũng có nhiều người khuyên là nên làm bằng tầng
Nhà cụ nếu làm k chênh cốt vẫn được nhưng sẽ phải bù lại là hành lanh sẽ chật hơn do phải đẩy bậc thang vào 2 vế thang do chiều ngang k quá rộng để bố trí thang và hành lang thoải mái. Nếu là e thì e sẽ theo p.an chênh cốt, thực tế chênh 450 giữa 2 bên k ảnh hưởng j lớn tới sinh hoạt hàng ngày trừ khi nhà cụ có người già.
Về p.an ống hút mùi, cụ nên hạn chế bẻ vuông góc, nếu phải làm thì bẻ góc 135 độ để tránh đọng hơi bẩn. Nếu khoảng cách hút từ miệng máy hút tới cửa ra quá xa thì hiệu quả hút cũng giảm theo, do đó cần hạn chế bẻ góc ở trên cao càng ít càng tốt cụ ạ. tiết diện ống hút cũng ảnh hưởng tới hiệu quả hút và độ ồn tạo ra khi hút. cụ nên dùng loại ống D90 cho yên tâm.
Nếu hai bên hông giáp nhà khác thì theo luật xd phải tạo khoảng lùi tối thiểu 2m mới dc mở cửa sổ, còn thực tế tùy tình hình ạ.
Nhà cụ nếu làm ngon lành tí chắc phải tầm 3 tỏi trở lên bao gồm cả sân vườn. như nhà cụ thuộc dạng nhà vườn nên sẽ tốn thêm chi phí hoàn thiện mặt ngoài (sơn, cửa, mái, lan can...).

Trạng thái
Thớt đang đóng