Mợ nào, cụ nào muốn xây nhà thì vào đây ( part 4 - 2015 ).

Trạng thái
Thớt đang đóng

Bui My

Đi bộ
Em lót dép ở đây học hỏi các cụ, nhà em còn phải cày tiền chán mới có miếng đất xây nhà.

giahuy11

Xe hơi
Chào cụ, nhà em chuyển về ở rồi. Đồ của cụ đóng đẹp và chắc chắn, em rất ưng. Bạn em đến cũng khen. Em cho số của cụ rồi. Sau này mua nhà nữa lại ới cụ.

isabinh

Xe điện
Các bác thi thiết kế/thi công hoàng tráng quá.
Em có ý định xây cái nhà cấp 4 hai tàng S đất=35m2 (3.4*10.3). mái tôn, nhà xây tường 10, cao 7m (dốc mái tôn). Các cụ xem liệu làm móng thường không ép cọc được không. em đi tham khảo thì mọi người bảo nên đào móng sâu 70 sau đó xây móng dật 3 cấp 50-35-20, sau đó đổ dầm móng rông 20x30 chạy vòng quanh. Liệu thế ổ không các cụ. Em thấy có vẻ tốn kém quá nhỉ. Chịu được hai tầng không không biết.
Tiện đây các cụ cho em hỏi tý về đơn giá hoàn thiện vật liệu (chưa tính công) để em ước tính chi phí công trình xem liệu có đủ tiền không
- Đơn giá chi phí cho 1m2 tường 10 hoàn thiện
- Đơn giá cho 1 m3 bê tông
- Công xây dựng /m2 cho loại công trình này với ạ

Duonglang123

Xe tăng
Hỏi các Cụ có kinh nghiệm tí. E đang làm nhà, khung cột. Em hỏi phòng kt 5.3x4.85 xây tường 10, em định đổ dầm 4 cây phí 14 rồi đổ bt mái sắt phi 10a200 hai lớp xo le có ổn không ạ

soat

Xe hơi
Website
kientrucvui.com
Hỏi các Cụ có kinh nghiệm tí. E đang làm nhà, khung cột. Em hỏi phòng kt 5.3x4.85 xây tường 10, em định đổ dầm 4 cây phí 14 rồi đổ bt mái sắt phi 10a200 hai lớp xo le có ổn không ạ
Dầm dài khoảng 5,3m, thường mặt cắt dầm từ 220 x 350 hoặc 220 x 400.
Với 220x350 nên 2 cây 16 trên, 2 cây 18 dưới
Với 220x400 nên 4 cây 16
Mác BT M250 nhé cụ!

Duonglang123

Xe tăng
Dầm dài khoảng 5,3m, thường mặt cắt dầm từ 220 x 350 hoặc 220 x 400.
Với 220x350 nên 2 cây 16 trên, 2 cây 18 dưới
Với 220x400 nên 4 cây 16
Mác BT M250 nhé cụ!
Cảm ơn cụ. Nhung ý em là phía duoi dầm có xay tuong 10 ma. Còn phần không co tuong duoi thi e choi 4 phi 16 ạ.

mercilon

Xe buýt
các cụ tư vấn nên dùng sơn nước của hãng nào cho e với ạ....

LehmanBrothers

Xe điện
các cụ tư vấn nên dùng sơn nước của hãng nào cho e với ạ....
Sơn thì hãng nào giờ cũng tốt, quan trọng mình nẻn có định hướng rõ ràng.
Sơn kova vừa là sơn nội thất vừa có thế mạnh gốc chống thấm. Dulux có sơn lót tốt, màu tốt, thùng sơn đầy. Jotun, maxilite, spec ở mức khá, làm hệ thống tốt, sơn lót & màu đều tốt, bảng màu đa dạng, ra sơn. My Colour thì có điểm là thùng thường đc nhà sx đong thiếu >> hao sơn.
Ko cần lấy sơn ngoại thất để sơn vào nội thất vì ko đúng khuyến cáo sx, mỗi loại có công năng riêng.

soat

Xe hơi
Website
kientrucvui.com
Cảm ơn cụ. Nhung ý em là phía duoi dầm có xay tuong 10 ma. Còn phần không co tuong duoi thi e choi 4 phi 16 ạ.
Với kết cấu khung thì cụ xây tường đơn hay đôi hay không có tường quan trọng gì đâu ạ.

Tran Dzung

Xe tăng
Website
muitenvang.vn
Sao thái bạch là đúng tuổi xây nhà rồi, mượn làm gì nhỉ
Vâng năm sau cháu thái bạch, dưng năm nay đang xây nhà mà cháu còn tự làm. Mượn tuổi có lẽ cũng chỉ là liệu pháp tinh thần :)

Tran Dzung

Xe tăng
Website
muitenvang.vn
Cụ xây nhà ở đâu ạ. Cần hoàn thiện thì cụ để mail em gửi cho đơn giá các hạng mục nhé ạ.
Cụ cho nhà cháu hỏi các hạng mục hoàn thiện bao gồm các "gạch đầu dòng" như thế nào ko ợ. Nếu được cụ cho nhà cháu xin 1 cái bgia vào email: sale@muitenvang.vn ợ. Đội ơn cụ

Tran Dzung

Xe tăng
Website
muitenvang.vn
Cạnh nhà tôi có cụ khoán xây nhà (đã có đất riêng xây hoàn chỉnh chỉ vào ở)) 4 tầng x 45m2 giá 4 triệu/m2. Giá này đắt hay rẻ các cụ?
Cũng tuỳ theo bản vẽ kết cấu (vật liệu thô, sắt thép, mác bê tông...) và bản vẽ kt (vật liệu hoàn thiện: gạch lát sàn, cầu thang, cửa đi, cửa sổ...) nhà cháu mới làm 4.5tr/m2 mà ko được ưng lắm đâu ợ và cũng phải giám sát ctrinh thường xuyên

Tran Dzung

Xe tăng
Website
muitenvang.vn
Các cụ cho em hỏi bây giờ giá mặt bằng khoán nhân công xây dựng, điện nước khoảng bao nhiêu/m2 ạ, để e làm việc với thợ. Nhà e nhà ống bình thường không có gì đặc thù cả
Nhà cháu mới trải qua cái vụ này cụ ợ. Giá giao động ở mức 800-1tr2/m2 (tuỳ theo tay nghề thợ, cốt pha và ko bóc tách hạng mục cầu thang, cửa cổng..) như cháu ko có nghề nên cũng phải tham khảo khắp nơi cụ ợ

Tran Dzung

Xe tăng
Website
muitenvang.vn
E muốn xây thêm tầng có phải xin phép ko ạ. Trước đây em xây cung chưa có phép. E ở đống đa cụ ạ. Thanks
Cái này cũng tuỳ cách cụ quan hệ ợ. Cách đây gần chục năm nhà cháu xây nhà bên hoàn kiếm do là thổ công thổ địa quen mặt nên giấy phép kiểu sửa nhà (nhưng nhà cháu sửa cả móng) mấy anh quy tắc (ngày đó gọi thế, giờ gọi thanh tra xây dựng) vào xem nhà cháu được mời về và trả được ngụm nước vì cháu ghét thái độ. Năm nay 2015 cháu xây nhà bên Long biên xin giấy phép (dịch vụ) hết 5tr biếu 2tr kèm lời nhắn là anh đưa trc các chú khỏi xuống mà vẫn đến tận công trình nên cháu né vì là dân mới nhập cư. Nên cụ cứ tuỳ cơ ứng biến thôi ợ

Tran Dzung

Xe tăng
Website
muitenvang.vn
trên of mình có cụ nào xây theo kiểu trọn gói chưa ạ? cụ có thể cho e biết cty trọn gói nào ở Hn có uy tín kok ạ
Cháu đang làm nhà cháu theo hình thức này, để nhà cháu chuột bạch xong mới dám báo cáo về độ uy tín dù chỗ cty đang làm cho cháu là có quen biết (dự là 3 tháng nữa cháu nhận được chìa khoá vào nhà)

Tran Dzung

Xe tăng
Website
muitenvang.vn
Theo em thì sau khi cụ thuê thiết kế ngon lành.Cụ kiếm 1 tổ thợ xây,1tổ thợ điện nước.Khoán nhân công theo mặt bằng.Vật tư thì cụ tự lo,thợ cần gì thì báo.Phần xây dựng cụ kiếm 1 đại lý cat,đá,ximănng,thép.Phần điện nước,1 đại lý nước,1đại lý điện.Cụ ngồi nhà alo số lượng thợ yêu cầu là nó mang đến.Nếu có ai quen biết và tin cậy,cụ thuê hoăc nhờ làm thủ kho và trông coi lặt vặt.Zậy là ok.Chứ khoán gọn theo hình thức chìa khóa trao tay,nhàn thật đấy.Nhưng em sợ,chất lượng ko được như số tiền mình bỏ ra đâu.Thời này,thạch sanh thì it mà lý thông lại quá nhiều.
Cái này chủ nhà cần có hiểu biết nhất định về xd nếu ko thì xây xong cái nhà nát cái đầu cụ ợ. Cháu đang dùng hình thức khoán gọn và kiểm soát chất lượng thi công (hàng ngày) mà cũng đang muốn ngất đây cụ ợ :(

Tran Dzung

Xe tăng
Website
muitenvang.vn
Thưa mợ [@HoaLan90;347735] !

Em không rõ mợ đang công tác ở tập đoàn nào hay văn hoá cty của mợ có khác biệt nhiều ko, nhưng thớt xây dựng người ta lập ra để chia sẻ kiến thức cho những ai có nhu cầu tìm hiểu xây dựng nhà cửa hay có ý xây nhà tham khảo kiến thức, xử lý những sự cố ngoài mong muốn chứ không phải nơi để PR hay thuyết giảng về văn hoá cty. Em trước hết là một ofer, sau là người lập ra cái thớt này mong muốn nó sẽ chia sẻ những kiến thức đồ sộ hơn, những cụ mợ có thâm niên kiến thức vào chia sẻ kinh nghiệm, những ca khó cho anh em học hỏi. Chính vì điều đó nên em không thể im lặng cứ dõi theo những còm nhàm chán của mợ về cty mợ hay ông chủ của mợ được.
Kể từ part 3 của thớt xây nhà đã bị khoá lại thì có mấy mợ cứ nhảy vào chào hàng rất buồn cười. Mợ nghĩ ai cũng chào như thế thì lấy đất đâu cho mợ chào nữa ? Ai cũng viết về cty mình thử hỏi người ta sẽ vào cái thớt này để làm gì, đây có phải chuyên mục rao vặt ở chợ trời để mua bán hàng hoá đâu ? Tại sao mợ không share thật nhiều kiến thức kinh nghiệm của mợ đi, cứ vài cụ vào hỏi là mợ cứ còm giới thiệu này nọ rất khó tiếp thu. Ai cũng im lặng ngại không phản ảnh mợ thì hỏi cái thớt này mấy chốc sẽ bị Admin, Mod ... cắt bỏ đi. Part 3 về xây nhà Admin đã xoá bỏ rồi, giờ mợ có muốn học hỏi ở đó thì cũng ko còn cơ hội đâu. Mợ không nghĩ tới những gì mợ viết ra ah? Tại sao cứ phải để người ta gọi thẳng tên phàn nàn như thế. Đi làm xây dựng mợ cũng biết kiến thức nó vô bờ bến, lập topic mong anh em có nơi giải phóng những sự cố khó khăn, những hạn chế trong hiểu biết xây dựng để người ta hoàn thiện hơn từ kiến thức tới nhà cửa.
Em ko rõ mợ làm với ai, mợ bao nhiêu năm kinh nghiệm nhưng văn hoá ở đâu thì mợ nên sống phù hợp ở đó. Otofun không giống các diễn đàn khác, không giống hdvietnam, ko giống vn-zoom và cũng ko giống webtretho hay Lamchame,... tinh thần vui vẻ và cùng chia sẻ kiến thức là cái mà các topic hướng tới chứ không phải nơi dành cho các mục đích cá nhân. Thân gửi tới mợ vài ý kiến của em như thế ! (em xin phép ko trả lời lại nếu mợ phàn nàn, các cụ mợ khác sẽ tự đánh giá còm này của em )
Cụ còm phải quá, cháu biết thớt này may chưa muộn :)

Tran Dzung

Xe tăng
Website
muitenvang.vn
Mục nước và át cụ đòi hỏi hàng ko cao thì ko lo lắm hàng nhái đâu, nhái hàng bình dân thì nhái cho mệt. Át thì đồ pana, giá thì tùy loại theo dòng điện cao hay thấp, riêng át thì khuyên cụ dùng hàng " rất tốt " nhé, tiếc tiền đầu tư át có lúc trả giá = nhà cửa hay con người đó. Nó ko nhảy thì nguy hiểm cực kỳ.
Át chống rò thì chỉ dùng cho khu vực nào cần thôi, cụ muốn làm tất cả nhà lúc ko kiểm soát đc bị rò chỗ nào thì suốt ngày át nhảy. Làm cho bình nóng lạnh sẽ thu nhỏ phạm vi tìm kiếm chỗ bị rò, khi biết rò điện dễ tìm hơn. Hạn chế dùng cho cả phòng nào đó nếu ko phải nhà có trẻ em, vì nguyên tắc là cứ dò điện là át nhảy, ko tìm đc thì mệt đấy, dây trong tường rồi tìm đc chỗ rò ko nhanh đâu.
Ống gen đi khó dễ là việc của thợ, khéo làm thì chả khó đến đâu, khó thì công cao :D . Khóa thì bình dân mua Việt Tiệp đi, đừng ham hố khi cụ ko rõ các thương hiệu khác.
Đã làm chuẩn thì đồ ngon là theo giá rồi :D , ngon bổ rẻ em dự chỉ có ở Hải Phòng ?
Ở hải phòng cái bãi xây dựng nhà cháu toàn thấy bán caí "của nợ gì đó" chứ có thấy bán gì liên quan đến vlxd đâu cụ :)

vac xin

Xe tải
Cái này cũng tuỳ cách cụ quan hệ ợ. Cách đây gần chục năm nhà cháu xây nhà bên hoàn kiếm do là thổ công thổ địa quen mặt nên giấy phép kiểu sửa nhà (nhưng nhà cháu sửa cả móng) mấy anh quy tắc (ngày đó gọi thế, giờ gọi thanh tra xây dựng) vào xem nhà cháu được mời về và trả được ngụm nước vì cháu ghét thái độ. Năm nay 2015 cháu xây nhà bên Long biên xin giấy phép (dịch vụ) hết 5tr biếu 2tr kèm lời nhắn là anh đưa trc các chú khỏi xuống mà vẫn đến tận công trình nên cháu né vì là dân mới nhập cư. Nên cụ cứ tuỳ cơ ứng biến thôi ợ
Cảm ơn cụ nhiều

Trạng thái
Thớt đang đóng