[Funland] Mở xưởng ép nhựa chất lượng cao.

nhuataiche

Xe container
Năm trước tôi đầu tư sản xuất hàng sang thổ, mảng nội thất
Sản phẩm ở Việt Nam thì rất ngon, nhưng sang bển mới sinh bệnh, cong vênh. Thế là đi 2 tỏi
Giờ quay lại cái máng lợn, nhập khẩu và bán lẻ sản phẩm, đã vượt lên mặt đất.
Bài học là, sản xuất là câu chuyện của tầm 20 tỷ trở lên, khả năng quản lý hệ thống, và phải có chuyên gia từ khâu kho vận, sản xuất, quản trị rủi ro, nhân sự, bán hàng
Nhưng giỏi mấy gặp em covid này cũng....toi
Không liên quan, nhưng còm của bác làm em nhớ lại một chuyện.
Có một nhóm bạn trẻ tìm gặp em, đại khái là họ được bố mẹ cho khoảng chục củ trump, muốn mở một cty sản xuất giày thời trang. Họ biết em từng làm ngành giày nên muốn hỏi thông tin về máy móc thiết bị.
Câu trả lời của em là họ mở một cái văn phòng, kiếm một đội thiết kế, một đội marketing, một đội sales. Sau khi nắm được nhu cầu thị trường, thiết lập được kênh bán hàng thì đội thiết kế vẽ ra đôi giày, rồi kiếm một cty chuyên gia công giày như Bitis đưa cho họ sản xuất, gắn thương hiệu của mình vào đó rồi bán. Cái cốt lõi là anh phải bán được, sản xuất thì mình ko cần lo, có người khác lo rồi.

Túm cái váy lại, em cho là sản xuất thời nay ko nhất thiết phải mua máy mở xưởng. Đi thuê gia công sướng hơn nhiều !

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Em mà ở vị trí của bác thì em sẽ làm như sau.

Em tìm một cty ép nhựa nhỏ nhưng họ có khả năng tự làm khuôn được, đưa cho họ bản vẽ cái bịt đầu. Họ sẽ báo cho bác chi phí khuôn là bao nhiêu, chi phí làm ra mỗi sản phẩm là bao nhiêu.

Thông thường là chi phí làm ra sản phẩm thấp thôi, nhưng tiền khuôn sẽ hơi bị nặng. Bác chịu thì họ làm, ko thì bác phải đi tìm nhà ép nhựa khác.
Em cũng biết chút về mảng khuôn mẫu nó rất đắt, có cậu em làm khuôn nên cũng va chạm. Nhưng cái bịt đầu này nó chỉ là 1 cái siêu phụ của sản phẩm bên em. Nó mà chiếm phần nhiều của giá thành thì lại không ổn. Mà không có cũng không ổn mới nhọc. Thị trường đang có đầu kim loại bịt sẵn nhưng lại không vừa khổ của em.
Theo cụ in 3D giá có tốt hơn không nhỉ? Của em thì không cần số lượng quá lớn như mảng nhựa khác.

nhuataiche

Xe container
Vụ của tôi là b2b, không phải b2c nên hơi khác
Giờ quay lại mảng bán lẻ hàng kỹ thuật, sống chết là đội sales
Em đang làm B2B, vẫn đi thuê gia công hàng được như thường, nhưng dĩ nhiên cũng có một số hạn chế.
Bác nói chuẩn ko cần chỉnh, sống chết là ở đội sales.

trancongdung

Xe điện

nhuataiche

Xe container
Em cũng biết chút về mảng khuôn mẫu nó rất đắt, có cậu em làm khuôn nên cũng va chạm. Nhưng cái bịt đầu này nó chỉ là 1 cái siêu phụ của sản phẩm nên em. Nó mà chiếm phần nhiều của giá thành thì lại không ổn. Mà không có cũng không ổn mới nhọc. Thị trường đang có đầu kim loại bịt sẵn nhưng lại không vừa khổ của em.
Theo cụ in 3D giá có tốt hơn không nhỉ? Của em thì không cần số lượng quá lớn như mảng nhựa khác.
Em nói khuôn đắt là so với giá nguyên liệu và chi phí sản xuất thôi bác, so sánh tương đối ấy mà.
Em đoán chừng cái khuôn của bác giá chỉ tầm trên dưới 30 củ thôi.

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Em nói khuôn đắt là so với giá nguyên liệu và chi phí sản xuất thôi bác, so sánh tương đối ấy mà.
Em đoán chừng cái khuôn của bác giá chỉ tầm trên dưới 30 củ thôi.
Ôi thế thì ok cụ nhề. Em quen 1 cậu làm khuôn mà toàn nói tiền tỉ. Còn khuôn đùn ra thanh hàng rào của em thì giá rất ok vì nó là cái chính và bên nhận gia công sẽ hoàn tiền khi chạy đủ số hàng đến lúc hết hạn của khuôn.

nhuataiche

Xe container
Ôi thế thì ok cụ nhề. Em quen 1 cậu làm khuôn mà toàn nói tiền tỉ. Còn khuôn đùn ra thanh hàng rào của em thì giá rất ok vì nó là cái chính và bên nhận gia công sẽ hoàn tiền khi chạy đủ số hàng đến lúc hết hạn của khuôn.
Khuôn đùn nhựa giá có vài củ thôi bác. Khuôn ép phun (miền bắc gọi là đúc) thì đắt hơn.
Mấy khuôn tiền tỉ thì là đúc sản phẩm lớn, nhiều chi tiết phức tạp như là vỏ máy giặt, vỏ máy lạnh ... Cái bịt đầu hàng rào thì đơn giản mà, chỉ là tính toán sao cho chi phí hợp lý thôi.

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Khuôn đùn nhựa giá có vài củ thôi bác. Khuôn ép phun (miền bắc gọi là đúc) thì đắt hơn.
Mấy khuôn tiền tỉ thì là đúc sản phẩm lớn, nhiều chi tiết phức tạp như là vỏ máy giặt, vỏ máy lạnh ... Cái bịt đầu hàng rào thì đơn giản mà, chỉ là tính toán sao cho chi phí hợp lý thôi.
Cảm ơn cụ. Nhiều khi loay hoay toàn những thứ không đâu. Em nợ khách cái bịt đầu nên nước nó lọt chẩy ồ ồ qua thanh bờ rào khi mưa.

PT2021

[Tịch thu bằng lái]
Không liên quan, nhưng còm của bác làm em nhớ lại một chuyện.
Có một nhóm bạn trẻ tìm gặp em, đại khái là họ được bố mẹ cho khoảng chục củ trump, muốn mở một cty sản xuất giày thời trang. Họ biết em từng làm ngành giày nên muốn hỏi thông tin về máy móc thiết bị.
Câu trả lời của em là họ mở một cái văn phòng, kiếm một đội thiết kế, một đội marketing, một đội sales. Sau khi nắm được nhu cầu thị trường, thiết lập được kênh bán hàng thì đội thiết kế vẽ ra đôi giày, rồi kiếm một cty chuyên gia công giày như Bitis đưa cho họ sản xuất, gắn thương hiệu của mình vào đó rồi bán. Cái cốt lõi là anh phải bán được, sản xuất thì mình ko cần lo, có người khác lo rồi.

Túm cái váy lại, em cho là sản xuất thời nay ko nhất thiết phải mua máy mở xưởng. Đi thuê gia công sướng hơn nhiều !
Mô hình OEM này có từ lâu, phù hợp với hàng hóa thông thường, chỉ thay đổi về kiểu dáng, thương hiệu. VN giờ cực nhiều nhất là đội dược phẩm, TPCN, thời trang quần áo.... Quan trọng là có nền tảng sản xuất tốt (nhiều doanh nghiệp sx có thể làm được, sẵn sàng nhận đơn). Vn giờ thì ngành dệt may, da giày nhận OEM đơn giản, nhưng điện tử thì không có, vẫn phải sang nhờ hàng xóm.

xe mo cau

Xe buýt
Em làm tiền của mình nên có lỗ cũng chỉ tốn tiền lỗ thanh lý máy thôi ạ. Cùng lắm là lại đi làm vp ạ. :)
Cụ cho em hỏi : cụ ra trường và đi làm được hơn 4 năm và với mức lương trên dưới 10triệu. Vậy cụ làm thế nào mà có 5 tỷ vốn riêng?

hieuhic

Xe điện
Mình có chơi rất thân với 1 ông trưởng phòng công ty nhựa lớn nhất nhì vn là nhựa an phát. Không phải nói điêu nhưng nhựa là món hời mà tới đây còn phát triển rất nhiều ở vn
Nhựa An Phát đang lỗ sặc tiết, ở đấy mà hời.

hieuhic

Xe điện
Em hóng cụ sản xuất để đặt hàng, bên em là sản xuất nhỏ nên cần một số sản phẩm đúc nhựa số lượng nhỏ mà chưa tìm được nhà cung cấp ưng ý.
Cụ có khuôn chưa ? Xưởng ép nhựa nho nhỏ của em toàn máy Nhật, đầy đủ robot... vẫn đang gia cho các công ty Nhật, Hàn. Đảm bảo chất lượng và tiến độ cho cụ.

Race Dead

Xe điện
Cụ có khuôn chưa ? Xưởng ép nhựa nho nhỏ của em toàn máy Nhật, đầy đủ robot... vẫn đang gia cho các công ty Nhật, Hàn. Đảm bảo chất lượng và tiến độ cho cụ.
Máy nhỏ Cụ chạy máy điện hay thủy lực vậy ?

hieuhic

Xe điện
Máy nhỏ Cụ chạy máy điện hay thủy lực vậy ?
Bên em chủ yếu chạy máy điện ( Fanuc, Toyo), chỉ có duy nhất 1 máy Sumitomo là thuỷ lực dùng để chạy hàng Jig sơn. Cụ có nhu cầu hợp tác thì add Zalo 0904.819 tám sáu sáu

thiemnc

Xe tải
Em phải đặt từ thiết kế chi tiết, khuôn, rồi đến ép ra sản phẩm cơ, cụ inbox số đt hôm nào em qua bóng bàn nhé.

Race Dead

Xe điện
Bên em chủ yếu chạy máy điện ( Fanuc, Toyo), chỉ có duy nhất 1 máy Sumitomo là thuỷ lực dùng để chạy hàng Jig sơn. Cụ có nhu cầu hợp tác thì add Zalo 0904.819 tám sáu sáu
Vâng cụ , vậy là cụ chạy hàng tinh rồi .
Jig sơn chắc cụ là vendor cho SS , hàng này hay chạy bằng nhựa tái PC hoặc PCgf phải ko cụ ?
Em cũng chỉ biết chút ít nên ko dám chém với các cụ trên này .

hieuhic

Xe điện
Cảm ơn cụ. Nhiều khi loay hoay toàn những thứ không đâu. Em nợ khách cái bịt đầu nên nước nó lọt chẩy ồ ồ qua thanh bờ rào khi mưa.
Khuôn đầu bịt này cũng rẻ thôi. Cụ có sản phẩm mẫu hoặc bản vẽ gửi em, em nhận làm cả khuôn và đúc sản phẩm cho cụ. Đảm bảo chất lượng và giá cả tuỳ thuộc vào sản lượng.

hieuhic

Xe điện
Vâng cụ , vậy là cụ chạy hàng tinh rồi .
Jig sơn chắc cụ là vendor cho SS , hàng này hay chạy bằng nhựa tái PC hoặc PCgf phải ko cụ ?
Em cũng chỉ biết chút ít nên ko dám chém với các cụ trên này .
Jig sơn em chạy cho cty của Nhật ( ko tiện nêu tên) nhựa PAgf chuyên sản xuất linh kiện oto, xe máy. Hàng này chạy dễ nhưng hại trục vít.