Mộc Châu lang thang cuối tuần

giangcoi79

Xe điện
Em chưa đi MC bao giờ. Nhìn ảnh khi chiều tà đẹp quá. Em mời cụ 1 ly nhé chờ cụ post ảnh tiếp.

phamhue.ttqd

Xe tải
ảnh nét, cảnh đẹp tuyệt :)

Forever_Man

Xe hơi
Tuyệt quá. E đang vận động cả nhà xê dich đến đó mà chưa biết lên kế hoạch chi tiết sao nữa. Các cụ cho em xin tí kinh nghiệm với ợ!

DODuySon

Xe tăng
Em Bon Chen cái ảnh

Cuối tuần rồi em đi Mộc châu. Vừa nhân tiện thử sức con xế cỏ sau bao ngày tút tát căn chỉnh xem khả năng chịu đựng kham khổ của em nó tới đâu.
Với thời gian 2 ngày không đủ dài để làm một chuyến đi xa. Môc châu với khoảng cách 200km, đường xá tương đối tốt, chỗ ăn-ngủ luôn sẵn có sẽ là một lựa chọn tốt để refresh cuối tuần.
Lịch trình đơn giản 10h CN đi 3h chiều tới MC, 2h chiều T2 về 8h tới HN.
Chiều đi nhà em không qua Xuân mai mà thẳng Đại lộ Thăng long hướng làng Văn hóa các dân tộc rồi rẽ trái qua Yên Bình để tới Bãi Nai. Đường này qua làng, cánh đồng, cũng lên xuống uốn lượn mấy chỗ 6-8% cho con xế già nó thử sức, mới lại đường này em thích hơn.
Chiều về, vụ này em thấy hay này. Mùa này đang mùa cam. Khi đi qua Cao Phong thấy cam đầy đường, mua một ít lên MC ăn thấy thơm ngon lắm mà hạt dẻ nữa nên về em dành ít thời gian vào nông trường ngắm cam các cụ ạ. Thấy bạt ngàn cam, cây cao lá xanh thẫm với quả chín vàng nhìn thật thích mắt. Đừơng vào cũng dễ, đường bê-tông hoặc đất-sỏi không xa với lộ chính.
Cuối cùng đích đến Mộc châu có gì để chơi?
Nói đến Mộc châu là phải kể về hoa rồi. Nói về hoa ở Mộc châu thì đương nhiên phải nói tới hoa cải cũng như Hà giang dứt khoát phải là tam giác mạch. Nhưng em xin phọt mấy quả Dã quỳ trước vì mùa này ở Mộc châu có những quãng đường vàng rực loài hoa này.
Dã quỳ bên đường

Sau Dã quỳ đến cái hoa này, chỗ nào cũng có, không riêng gì Mộc châu. Thấy hay hay em cứ xoạch vài phát cho các cụ chém. Không biết các cụ gọi là hoa gì? Quê em gọi hoa cỏ đĩ. Nhẽ là hạt của loại hoa này có giác bám hơn cả hoa cỏ may. Mặc áo len mày đi vào đàm này thì tha hồ ngồi mà nhặt ra tùng hạt.

Trạng nguyên cũng khoe sắc đỏ

Cúc trước hiên nhà

Lác đác vài bông mận sớm

Huyên thuyên tý quên, lau, bông lau cũng nên kể đến ở Mộc châu. Lau ở đây nhiều, bông to có nét đẹp riêng, đặc biệt dưới ánh nắng chiều hay khi in bóng trên nền trời xanh ngắt.

Không để các cụ chờ lâu nữa Hoa cải, đặc trưng của Mộc châu.

Hoa cải vàng

Cải trắng

Em xin tiếp ảnh ở trang sau ợ
Em cảm ơn cụ chủ ạ, ảnh cụ chụp đẹp quá làm em nhớ nhà quá. Hai tuần nữa em mới về được. Cụ có hài lòng với chuyến đi không ạ?

boban.mc

Xe buýt
Xin phép Cụ Sugeron cho e pots nhờ mày pô ạ:
Lên MC các cụ đã đến nơi này (Một di tíc lịch sử bị lãng quên):

Đường lên di tích

Nhìn xuống:

boban.mc

Xe buýt
Và hoa ban đỏ

Rất nhiều hoa và Pướm hai bên đường:

boban.mc

Xe buýt
Trái ngược với phong cảnh hai bên đường lên là một di tích bị bỏ hoang thiếu bàn tay chăm sóc của con người.
Di tích nhìn toàn cảnh:

surgeon

Xe buýt
Website
bacsyphauthuatsurgeon.wordpress.com

terry

Xe hơi
Thiên nhiên MC đẹp quá...

surgeon

Xe buýt
Website
Tuyệt quá. E đang vận động cả nhà xê dich đến đó mà chưa biết lên kế hoạch chi tiết sao nữa. Các cụ cho em xin tí kinh nghiệm với ợ!
T6 đi CN về cho kì nghỉ cuối tuần là ổn.
HN-MC 200km, đường đẹp. Ô tô nào cũng đi được.
Ăn uống trên đường khi qua Mai châu có quán Hoa Thủy bên trái đường sau ngã 3 đi Sơn la và Bãi sang, hoặc lên đến MC có quán 64, 70, 181... có đặc sản bê chao...
Ở Nhiều KS tốt cụ có thể hỏi anh google, nhà em hay ở Công đoàn bình dân, rộng rãi.
Chơi. Đồi chè, đồi chè olong, cải bên đường đi, Pa phách, bản áng vừa cải vừa rừng thông, thác dải yếm, ngũ động bản Ôn, hoa mận theo mùa. Các điểm không quá xa nhau, đi lại thuận tiện.
Nếu nhu cầu chơi ở vùng núi, nhiều phong cảnh thiên nhiên, trong quỹ thời gian cuối tuần thì MC là lựa chọn xứng đáng.

DODuySon

Xe tăng
Tam giác mạch

phuonghuongngoc

Xe container
mùa này cụ phượt mộc châu là đoàn chuẩn rồi.

quangbk

Xe tải
Em cũng đinh cuối tuần này làm chuyến Mộc châu mà trời lại trở lạnh, ko biết có nên đi ko các cụ nhỉ?

TYFN

Xe tăng
Cụ chủ cho em hỏi với. Em ở Thái Thịnh và cũng định đi MC, đang phân vân giữa hai cách đi như sau ạ.
1.Đi hết Đại lộ TL, rẽ trái vào QL 21, đi thẳng rồi rẽ phải vào QL 6
2. Đi vào QL6 từ Hà Đông.
Theo cụ thì em nên đi theo cách 1 hay là cách 2 ạ? Cách 2 có vẻ gần hơn cách 1 do không phải đi QL21, nhưng em lăn tăn đoạn QL6 từ Hà Đông đến điểm giao QL21 sẽ khó đi do đường đông .....
Cảm ơn cụ chủ nhiều ạ

surgeon

Xe buýt
Website
Cụ chủ cho em hỏi với. Em ở Thái Thịnh và cũng định đi MC, đang phân vân giữa hai cách đi như sau ạ.
1.Đi hết Đại lộ TL, rẽ trái vào QL 21, đi thẳng rồi rẽ phải vào QL 6
2. Đi vào QL6 từ Hà Đông.
Theo cụ thì em nên đi theo cách 1 hay là cách 2 ạ? Cách 2 có vẻ gần hơn cách 1 do không phải đi QL21, nhưng em lăn tăn đoạn QL6 từ Hà Đông đến điểm giao QL21 sẽ khó đi do đường đông .....
Cảm ơn cụ chủ nhiều ạ
Đi cách 3 cụ ạ.
Giữa 1 và 2 chọn cách 1. Nhưng dù cách 1 thì đoạn từ Xuân mai lên quãng Bãi nai đang làm-sửa đường, đường hẹp bụi bẩn và có những rãnh sâu với cột mốc che chắn cảnh báo mong manh.
Cụ nếu biết đường rồi thì tốt, nếu chưa biết xem trên bản đồ đi đại lộ thăng long rồi vào QL21 hướng đi Xuân mai nhưng rẽ phải sớm chỗ cầu Vai Réo để đến Bãi Nai. Đường vắng, tuyệt đẹp, có phong cảnh, gần hơn cách 1 của cụ 6km. Nhà cháu toàn đi cách này nhưng đi thêm ĐLộ Thăng long không qua 21 mà qua Yên Bình cho 2 cầu nó chiến mấy đoạn đường quê.

TYFN

Xe tăng
Đi cách 3 cụ ạ.
Giữa 1 và 2 chọn cách 1. Nhưng dù cách 1 thì đoạn từ Xuân mai lên quãng Bãi nai đang làm-sửa đường, đường hẹp bụi bẩn và có những rãnh sâu với cột mốc che chắn cảnh báo mong manh.
Cụ nếu biết đường rồi thì tốt, nếu chưa biết xem trên bản đồ đi đại lộ thăng long rồi vào QL21 hướng đi Xuân mai nhưng rẽ phải sớm chỗ cầu Vai Réo để đến Bãi Nai. Đường vắng, tuyệt đẹp, có phong cảnh, gần hơn cách 1 của cụ 6km. Nhà cháu toàn đi cách này nhưng đi thêm ĐLộ Thăng long không qua 21 mà qua Yên Bình cho 2 cầu nó chiến mấy đoạn đường quê.
Em cám ơn cụ nhiều ạ. Em chưa đi bao giờ, nên chưa biết đường. Tối về em sẽ nghiên cứu cách của cụ. V2 em chân ngắn, chắc phải tránh đoạn đường xấu.

surgeon

Xe buýt
Website
Em cũng đinh cuối tuần này làm chuyến Mộc châu mà trời lại trở lạnh, ko biết có nên đi ko các cụ nhỉ?
Lạnh, mưa phùn ở HN có khi lại nắng ở MC. Em nhớ tết 2012 mồng 2 bỏ nhà lên MC trong sự dè bỉu vì mưa, lạnh mà đi du với lịch thì MC nắng đẹp, trời xanh, mây trắng năng vàng, hoa nở khắp nơi. Xe lúc ở HN rộng thoáng, tới MC đầy khoang quần áo do các con dời trút ra vì nóng.

TYFN

Xe tăng
Đi cách 3 cụ ạ.
Em chào cụ. Từ QL21 rẽ phải vào đường Vai Réo, đoạn đường Vai Réo tới QL6 là đường nhựa hay đường đất hở cụ? Nếu là đường nhựa và xe chân ngắn đi dễ thì em sẽ đi theo đường này ạ. Em cám ơn cụ