[Funland] Mời Các Cụ,Các Mợ Vào Ôn Lại Kỷ Niệm Của 7X Ở Hà Nội

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Sai kỹ thuật hết rồi!Bảo sao hỏng sớm mí lại tiền liệt tuyến.:)):)):)).
Thứ nhất là áp lực,phải rặn để ép mạnh đã.
Thứ hai là thời điểm khai hỏa,phải nín đến thấy tức mới xả.
Thứ ba là góc bắn.
Hết trò. Thế mà vẫn có F1 cũng giỏi ạ!

NV318

Xe tăng
Hồi đó có biết làm thế nào để nó cửng lên được đâu, chắc kụ dậy thì sớm <:-P
Thì mót quá nó đã cưng cứng rồi nhé, lột ra phát, rướn người, rặn, phọt xa lắm. Các cụ cứ dùng nãi người lớn nghĩ chuyện trẻ con thời bấy giờ thì chết. Ngày ấy còn lấy capot thổi bóng bỏ mẹ biết gì quay tay mới lị tuốt lươn đâu mà bảo hỏng. Súng em giờ vẫn bắn ngon hố hố.

ngaydoclap

Xe container
Sai kỹ thuật hết rồi!Bảo sao hỏng sớm mí lại tiền liệt tuyến.:)):)):)).
Thứ nhất là áp lực,phải rặn để ép mạnh đã.
Thứ hai là thời điểm khai hỏa,phải nín đến thấy tức mới xả.
Thứ ba là góc bắn.
Ngày ấy bé còn chưa lộn bao quy đầu nên chỉ làm động tác lộn ra thì vòi bé lại rôi rặn là tự có áp lực thôi, chứ làm gì đến nỗi khí động học phức tạp như cụ tả thế :)

emdenmuon

Xe buýt
Dạo 70-80 khu cháu chẳng thấy con tê tê nào, cụ ở chỗ nào mà sẵn tê tê thế ạ? :)
Phố bán thuốc bắc đó cụ, nhà em ở đó mà :D. Đấy là ngày xưa có chứ, rơi vãi vảy đầy, còn bây giờ thì tuyệt nhiên làm gì có :D.

emdenmuon

Xe buýt
ngày xưa, nhà em có người ở LX, gửi về hàng toàn đồ gia dụng, trong đó có xà phòng bánh. 4 tên quỉ chuyên lôi ra chà xuống nên gạch hoa lát sân chỗ bể nước. Rồi cởi chuồng trượt mông từ đầu này đến đầu kia. Có lần trượt mạnh phi cả người xuống ống cống :(
Em còn dở hơi hơn Cụ, đi lấy thạch cao về chà xuống sàn đá hoa rồi trượt patin, cuối cùng ngã bó bột tay.

emdenmuon

Xe buýt
Ngày đó còn có cây ké, quả ké bé như quả xoan nhưng có nhiều gai như qua chôm chôm, lấy một vốc quả ké mà vỏ lên đầu bạn quản cá thì thôi rồi, ngỗi gỡ cả ngày cũng không hết...
Em cũng chơi trò này thường xuyên vì phố nhà em bán nhiều quả này lắm.

turion

Xe buýt
90-91 mà có National 14" thì cũng bình thường, nhà em vẫn còn, không bán :))
Oài,nhà em năm 79 cụ già vác từ SG ra 1 cái tivi 14 Sanyo vỏ vàng hàng xóm sang xem "trên từng cây số" đông như xem rạp.Vui lắm,mỗi lần nghe tiếng nhạc phim là chạy thục mạng về.Còn cái đài đĩa Nation nữa chứ,to tổ bố nhìn như cái tủ.Hồi đó ko đc nghe,rình cụ già đi làm em mở trộm để nghe.
Ngày nhỏ em khoái nhất đi hái trộm nhãn,táo.Mùa đông mỗi đứa làm cái lò bằng lon sữa bò cho củi vào quay tít,khói um để sưởi.Chơi bi ngày em còn nhỏ cùng lắm chỉ có bi đất sơn xanh đỏ,còn đâu tự làm bi cái bằng cái cắt tút vê cho tròn.Hoặc làm bi đá,chứ bi ve ngày đó hiếm lắm.
Hôm nay tự nhiên đọc đc thớt này,hồi ức vui vẻ,nghịch dại của tuổi ấu thơ lại ùa về.Thanks các cụ. 

turion

Xe buýt
Thơm giề???
Đốt cái vỏ bưởi phơi khô mới thơm chớ đốt cái xâu hạt bưởi thời cháy muội đen xì không kém gì đốt lốp :D

Đây có cụ nào ngày xưa chơi trò treo cái lốp xe cũ lên cây sồi châm lửa đốt không nhể :D
Em chỉ đốt lốp khi có mưa rào thôi,các cụ biết sao ko?đi soi cá,m ịa vừa sướng vừa run vì sợ.Mà sao ngày đó lắm cá thế?

nhinhim2003

Xe buýt
E nhớ mãi năm đó là 1980 ,e bước vào lớp vỡ lòng,buổi sáng mẹ dậy thổi cơm,cả nhà có 4 người chỉ có 1 đĩa rau bắp cải,bát nước mắm và 1 quả trứng gà luộc cho thằng em bé hơn mình 3 tuổi,nhìn quả trứng thèm rỏ cả dãi mà ko đc ăn.
Cụ toàn mua nước canh bún ốc ăn cơm nguội để dành tiền mua dây chuyền vàng, chém ít thôi

Lavenders

Xe tăng
Thì mót quá nó đã cưng cứng rồi nhé, lột ra phát, rướn người, rặn, phọt xa lắm. Các cụ cứ dùng nãi người lớn nghĩ chuyện trẻ con thời bấy giờ thì chết. Ngày ấy còn lấy capot thổi bóng bỏ mẹ biết gì quay tay mới lị tuốt lươn đâu mà bảo hỏng. Súng em giờ vẫn bắn ngon hố hố.
Trước khi kụ thồi capot thì phải bóc ra rửa sạch không thì nó cứ nhờn nhờn, dính vào mồm, thồi to và dài, hồi đó cứ nghĩ cái chất nhờn nhờn ấy là để bảo quản cho bong bay khỏi bị ròn... capot còn cái hay nữa là khi nó vỡ thì lấy các mảnh vỡ để lên miệng và mút xoán lại thành các quả bóng tròn tròn nhỏ, cà vào tay kêu két két... thích ra phết.

XPQ

Xe lăn
Ngày ấy bé còn chưa lộn bao quy đầu nên chỉ làm động tác lộn ra thì vòi bé lại rôi rặn là tự có áp lực thôi, chứ làm gì đến nỗi khí động học phức tạp như cụ tả thế :)
Ngày đi học em có thằng bạn mới lớp Ba đã bị gọi là thằng Đ lột,rồi trong ngõ có cả P lột,H lột.Bây giờ không ai gọi ai như thế cả,thời em còn mần seo,có thằng cu nhà dưới Hạ Đình cứ hễ có lương là bị anh em kéo đi sơn đồ,bảo là bao giờ bằng tung khăn xếp thì thôi,sau thằng ý phải vào viện mới lấy được vợ.

Chỉnh sửa cuối:

Lavenders

Xe tăng
Mấy kụ 7x đâu rồi, vào thổi capot tiếp nào

Lavenders

Xe tăng
Nhà cao quá rồi. Cụ chủ mở thớt mới đi chém cho nó thoải mái.
Có cụ nào ngày xưa phải viết mực viên không nhể. Toàn cặn viết hay bị tắc bút.
Kụ chủ chắc đang đi đánh dậm ở cái nhà nghỉ nào đó rồi chăng :-|

nguyenanhquan

Xe tăng
Oài,nhà em năm 79 cụ già vác từ SG ra 1 cái tivi 14 Sanyo vỏ vàng hàng xóm sang xem "trên từng cây số" đông như xem rạp.Vui lắm,mỗi lần nghe tiếng nhạc phim là chạy thục mạng về.Còn cái đài đĩa Nation nữa chứ,to tổ bố nhìn như cái tủ.Hồi đó ko đc nghe,rình cụ già đi làm em mở trộm để nghe.
Ngày nhỏ em khoái nhất đi hái trộm nhãn,táo.Mùa đông mỗi đứa làm cái lò bằng lon sữa bò cho củi vào quay tít,khói um để sưởi.Chơi bi ngày em còn nhỏ cùng lắm chỉ có bi đất sơn xanh đỏ,còn đâu tự làm bi cái bằng cái cắt tút vê cho tròn.Hoặc làm bi đá,chứ bi ve ngày đó hiếm lắm.
Hôm nay tự nhiên đọc đc thớt này,hồi ức vui vẻ,nghịch dại của tuổi ấu thơ lại ùa về.Thanks các cụ. 
Nói Về phim Trên từng cây số E nhớ ngày xưa phải đi bộ 3km để xem nhờ Bôm bốp-Di a nốp.Bây giờ muốn xem lại Mà ko biết tìm ở dâu? Có cụ nào biết ko?

xetho77

Xe tăng
Em nhớ ngày xưa nhà em có cái TV Samsung đen trắng phải ốp thêm 1 miếng mica 3 màu ở ngoài để xem cho giống TV màu ợ, bây giờ em vưỡn khâm phục cái sáng chế đó.

KVH

Xe buýt
Ngày đấy đói nên em hay phải đi kiếm ăn, mùa lúa chín thì mang chai đi bắt châu chấu chấu về rang, có lần bắt được rắn về nấu nhưng em không biết làm nên ăn không ngon, bắt được chuột thì đem bán. Ngoài ra đi hái quả dại với lá cây dại ăn, giờ em quên gần hết tên các loại cây cỏ hồi đấy.

Ngoài lúc kiếm ăn thì em đọc, có gì em đọc nấy, báo Thiếu niên tiền phong, truyện Timua cùng đồng đội, sách dạy con của bố em, tất cả các loại giấy gói em vớ được.

Hồi đó em nuôi dế với nuôi giun, chẳng hiểu sao đói ăn lung tung đủ các thứ mà không hề có ý nghĩ ăn giun với dế. Dế thì thả đi còn giun cho gà ăn. Trưa đi học về em hay vào chơi với lợn trong chuồng, lúc bố mẹ bán lợn đi là buồn xỉu.

Chơi thì em chẳng nhớ mấy, có mấy trò chơi bằng đồng xu, đốt lò bằng vỏ hộp sữa ông thọ, bắn súng phốc bằng quả gì đó bằng đầu ngón tay út em không nhớ tên.

Lavenders

Xe tăng
ông hớt tóc đi đâu rồi mà không xây nhà mới nhể ?

NV318

Xe tăng
Tối, rủ nhau đi rình đôi, thích lắm. Có chị gần nhà học nhạc họa, cũng nghệ sĩ lắm, yêu đương toàn các chàng lãng tử rất oách, tối chàng vào chở đi chơi, bọn em chạy bộ bám sau rình. Ngày xưa chỉ đi loanh quanh bờ bụi tí thôi, tìm chỗ có đống rơm, anh chị bắt dầu tâm hự, mới đầu là khoác vai, rồi hôn, rồi ôm nhau lăn lộn. Mấy thằng chíp hôi bọn em cờ him cứ cứng theo cấp độ mặn nồng của anh chị, mót lái léo chịu đc.

Đang cao trào ôm nhau lăn qua lăn lại, tự nhiên chị chàng la lên ối anh ơi mứt chó, mứt chó, em nằm phải mứt chó rồi. Chíp hôi bọn em cười lăn lộn, anh chàng mặc người yêu với bãi mứt chó đuổi bọn em chạy vãi mứt, nhưng còn lâu mới bắt được nhé. Ngày xưa bọn em khoái nhất rình đôi đấy, còn tranh nhau xem, làm ồn, bị phát hiện chạy không biết bao trận.