[Funland] Mời Các Cụ,Các Mợ Vào Ôn Lại Kỷ Niệm Của 7X Ở Hà Nội

beomap2

Xe container
Đồng dao về chuẩn 7X:
Một yêu anh có may ô
Hai yêu anh có cá khô ăn dần
Ba yêu hộ khẩu Thủ đô
Bốn yêu Văn Điển bà bô đang chờ
.....

Mời các cụ cho tiếp tiêu chuẩn ạ

duongqua

Xe container
Cháu thì đầu 8X chỉ nhớ hồi đó ở Bạch Mai vẫn có tàu điện đi qua, thỉnh thoảng bọn cháu vẫn nhảy tàu điện lại nhảy xuống:) Còn mấy trò như ô ăn quan, bi ve, chơi quay bổ vỡ đầu:), ăn ảnh (ảnh các diễn viên rùi phim Bộ Hồng Kông ngày xưa ý ah:) truyện thì toàn Đô rê mon, dũng sĩ Hesman, với Phong Thần diễn nghĩa tranh, tam quốc tranh, nhớ hồi đó đi học được thưởng học sinh giỏi toàn truyện tranh với vở ô ly:)

duongqua

Xe container
hic cháu muốn được quay lại thời đó quá, nghèo nhưng tình cảm, chân thành, hay đến chơi nhà họ hàng, tụ tập đi công viên Lê nin chụp ảnh vào Tết, đêm 30 tết cả nhà rồng rắn đạp xe lên xem bắn pháo hoa xong về nhà cúng giao thừa lại đốt bánh pháo đùng, sáng mùng 1 thắp hưong lại đốt pháo nữa, hic cháu nhớ ngày đó mà chảy nước mắt.
Giá mà trẻ con bi h nó bít được cảm giác ngày xưa đó:((

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Bác nói bi ve là nhà có kiều dồi, :D, em xoay bi đá ê cả tay, hỏng mấy cái nắp bút, món đấy mà có cát tút thì ngọt
bây h trẻ con cũng thấy chơi bi ve song quá ít, chắc chỉ ở quê nhiều hơn,

DxI 800

Xe hơi
Các cụ làm e lại nhớ những ngày xưa... thân ái :(

knle

Xe đạp
Em nhớ trò nhảy dây, chơi ô ăn quan, \:D/

zoro6789

Xe buýt
Các cụ quên vụ làm pháo hoa bằng than với đất sét...nhặt hạt bưởi...Dằm Trung Thu à. Ném pháo hoa phai quay tay bao nhiêu vòng rồi thả ra cho nóa bay lên trời...
- Còn trò này có cụ nào chơi ko nhỉ... làm cái nỏ mũi tên bằng nan hoa xe đạp
- Cầm súng cao su đi bắn bóng đèn :))
Em cũng 7x ở HN, lấy cái kim quấn giấy vài đuôi, cho vào vỏ bút bi thổi như súng phốc. Bị 1 phát trúng mông bạn gái

zoro6789

Xe buýt
Em nhớ cái thời đấy cả nhà em 5 người , 2 phụ huynh 3 trẻ nhỏ từ 15 tuổi trở xuống ăn hết 1 rổ rau to như cái mâm :))
Nhà cụ sang thế, giờ ăn lẩu mà ngần đấy rau thì chết tiền à . Em nhớ khoảng năm 86, 87 ở nhà tập thể cứ cuối tuần nhà làm thịt gà còn không dám chặt, phải dùng kéo vì sợ hàng xóm dị nghị

huybidv

Xe hơi
Ngày xưa làm gì có món món lẩu? Chỉ có làm cỗ bàn truyền thống vào giỗ, Tết thôi.
Em thích cái không khí buổi chiều cả phố đi xách nước, tắm ở bể công cộng.
Tối đến ăn cơm xong mất điện, trẻ con ùa ra hò reo chạy nhảy, trốn tìm ầm ĩ. Có điện đứa nào về nhà đứa ấy ngủ :((

Hanguyen.arc

Xe hơi
Em 8x mà các trò các cụ kể em cũng được chơi hết

hatdecuoi

Xe buýt
em hay chơi bắn bi, đánh quay, và gẩy chun (bị thua khóc nhè ác phết)
món ăn thường thích là cái viên đường (mà hay làm nhân bánh trôi ấy) bán ở cổng trường học.
thời trang yêu thích: là cái quần kaki mầu xanh nước biển (quần bảo hộ của công nhân ấy - em tuyền mặc cái đó); í quên hồi năm 8x gì đó có mốt áo phông đola, ông già mua cho me một cái nhưng éo phải cái mầu xanh mà mầu hồng (em lại là con trai), mặc ra đường về bị các bạn trêu thế làm em dìm luôn vào chậu nước để ko phải mặc nó nữa,
Nhớ cái thời đó phết.

311113

Xe tải
Bọn e hay chơi ô ăn quan, bịt mắt bắt dê, kể chuyện ma, trèo thang chui sang nhà nhau( nhà cấp 4 nhưng hở một khoảng sát mái ngói), oánh nhau,ném lon, ăn trộm gạo đổi bún, đổi bánh trôi đặt trên lá chuối..vvv...thủa cả nước mới giải phóng nên chả có gì chơi toàn tự bầy trò với nhau cho đỡ buồn.
Món ăn ghét nhất là bột mì luộc (dc nắm to như quả bóng tennis bây h), khi nguội mùi bột nở khai nồng, bánh cứng như đá ném chó chó chết. Món ăn yêu thích là lõi dứa + vỏ bánh gối chiên lên cho nước tương chua ngọt vào trong bán ở cổng trường. Thêm món bánh bột mì rán ngọt ăn dỗ dc của thằng e mỗi khi đón nó đi nhà trẻ về.
Thời trang dù ko yêu thích là quần xanh chéo( kaki xanh nc biển) nhưng vẫn phải mặc, ng thì bé, quần thì to mà cài khuy nên toàn lấy chun quần làm thắt lưng cho khỏi tuột. Nhục cái là học lớp 2 chỉ biết buộc lấy buộc để cho thật chặt , ko ngờ đến khi tan học buồn ..è quá ko tụt dc ra thế là tối mịt hôm đó mới dám mò mặt về nhà.=))
Tuổi thơ là vô vàn những ngày tháng hạnh phúc và sung sướng dù gia đình và mọi ng xung quanh đều nghèo. Giờ đây U40 nhưng vẫn luôn hoài niệm về những ngày tháng tươi đẹp đó. Vào đây góp với các cụ mợ mong ước một vé về tuổi thơ. Nhớ!

311113

Xe tải
Ngày đấy đói nên em hay phải đi kiếm ăn, mùa lúa chín thì mang chai đi bắt châu chấu chấu về rang, có lần bắt được rắn về nấu nhưng em không biết làm nên ăn không ngon, bắt được chuột thì đem bán. Ngoài ra đi hái quả dại với lá cây dại ăn, giờ em quên gần hết tên các loại cây cỏ hồi đấy.

Ngoài lúc kiếm ăn thì em đọc, có gì em đọc nấy, báo Thiếu niên tiền phong, truyện Timua cùng đồng đội, sách dạy con của bố em, tất cả các loại giấy gói em vớ được.

Hồi đó em nuôi dế với nuôi giun, chẳng hiểu sao đói ăn lung tung đủ các thứ mà không hề có ý nghĩ ăn giun với dế. Dế thì thả đi còn giun cho gà ăn. Trưa đi học về em hay vào chơi với lợn trong chuồng, lúc bố mẹ bán lợn đi là buồn xỉu.

Chơi thì em chẳng nhớ mấy, có mấy trò chơi bằng đồng xu, đốt lò bằng vỏ hộp sữa ông thọ, bắn súng phốc bằng quả gì đó bằng đầu ngón tay út em không nhớ tên.
Từ khi biết đọc cháu cũng vớ giấy gì có chữ là đọc( tất nhiên ko bao h nhặt giấy báo đã dùng trong WC công cộng:)) ).

Nhợn thầy bu cháu nuôi nó to như tịnh so với đứa bé lớp 1 là cháu. Ối zời thầy bu về muộn ko kịp cho ăn nó cứ gào rú lồng lên húc thanh gỗ chắn chuồng với nhà, mấy chị em xanh mặt chui vào chăn trên giường khóc ời ời chỉ sợ nó sổng ra ăn thịt thì tèo...

311113

Xe tải
Hồi xưa các cụ cao tuổi hay mua sẵn cho mình bộ áo quan để trong nhà. Nhà e cũng có 1 bộ để ở sân sau, mỗi lần đi WC đêuc phải đi qua đó:((. Một tối e buồn mò mẫm đi vào, nắp quan tài tự dưng bật lên, 1 ng ngồi phắt dậy, em đứng tim chết ngất lun. Hóa ra là ông a e chui vào đấy trêu mọi người và số e đen. Hị hị
E còn nhớ vụ động đất năm 8 mấy, 2 a e đang ngồi ăn cơm trưa trong nhà, bỗng dưng thấy cánh cửa rung, quạt trần lắc điên đảo, ông a e chửi : toshiba đứa nào rung cửa nhà ông. Rùi sau bít động đất ông ý lôi e ra sân bảo : mày đứng đây, cấm ko đc vào nhà và ông ý bỏ đi mất:((:((:((. E hồi đấy chắc chỉ 6_7 tuổi chứ mấy, có hiểu động đất là gì đâu, thấy a hốt hoảng bảo thế thì cũng rúm ró đứng ngoài sân cả buổi ko dám vào nhà. Mịe ông a quý hóa. Hihi

Năm 84 thì phải ạ, hai chị e cháu ngồi chơi trước cửa nhà cạnh cái xe cải tiến, tự dưng thấy quay mòng mòng. Mãi sau mới biết là động đất.
Năm đó Hà nội cũng bị lụt to, nhà cháu gần hồ nên nước ngập tầm 60cm, cá con bơi lăng nhăng trong nhà..

cocsku

Xe cút kít
Ngày xưa, mỗi lần ngập lụt hay mất điện mới vui các bác nhể!

ThaiBala

Xe buýt
Em mua pháo giật, buộc vào cửa nhà người ta, gõ cửa rồi chạy. Chủ nhà mờ cửa ra. Đoàng!

dungbn

Xe tải
Thớt của cụ hay quá, nhiều kỷ niệm ùa về