[Funland] Mời Các Cụ,Các Mợ Vào Ôn Lại Kỷ Niệm Của 7X Ở Hà Nội

lead2011

Xe container
Ơ hơ....trên này tuyền kụ già.
Ngày trẻ con em tuyền đọc Đô rê mon mới lị Pi ca chu chứ chạ có rì mà chơi. :D

haircut

Xe tải

congdanhang3

Xe tải
Còn lấy sổ xố trượt gấp chơi phi dép ăn sổ xố, tết chun vòng, ngâm chun dầu, đèn dầu ống bơ.... :D Lấy vỏ bút làm pháo thần công ngày tết...
Để em nghĩ tiếp xem nào !
Nhà em Triệu Việt Vương đoạn đầu gần Nguyễn Du nhá :D
Có cụ nào hay đi qua đấy thì hú 1 tiếng nhá nhá nhá...
Có em cụ ạ. Em ở Phố Huế gần chợ Hôm, em toàn vào ngõ Tràng An chơi đủ trò rồi sang phố nhà cụ vì đoạn gần đầu Nguyễn Du có nhà bà Định (hình như thế) có vườn cây ăn quả là mục tiêu chôm chĩa của bọn em.

haircut

Xe tải
Nói chung các tò của các cụ mợ gần như e chẳng bỏ trò giề
Bổ sung tiếp này: bổ quay, đi vòng sắt, búng xu loại đồng 5 xu có lỗ, bắn súng chạc, súng cao su, đánh đáo, súng ống bơ bằng hộp sữa ông Thọ, chơi sô vê, vào bệnh viện nhặt ni lông, nhựa... bán đồng nát đổi lấy kẹo kéo hoặc quế, kẹo chín tầng mây và còn nhiều nhiều nữa...
Chuẩn đó cụ,em cũng kiếm đòng,nhôm,giấy bán để ăn kẹo kéo,chín tầng mây,jem xoaid tui nilon,ăn sũa chua hộp bé tí cụ nhiws kể thêm đi

haircut

Xe tải
Nói chung các tò của các cụ mợ gần như e chẳng bỏ trò giề
Bổ sung tiếp này: bổ quay, đi vòng sắt, búng xu loại đồng 5 xu có lỗ, bắn súng chạc, súng cao su, đánh đáo, súng ống bơ bằng hộp sữa ông Thọ, chơi sô vê, vào bệnh viện nhặt ni lông, nhựa... bán đồng nát đổi lấy kẹo kéo hoặc quế, kẹo chín tầng mây và còn nhiều nhiều nữa...
Ơ hơ....trên này tuyền kụ già. =))
Ngày trẻ con em tuyền đọc Đô rê mon mới lị Pi ca chu chứ chạ có rì mà chơi. :D
Thế nên cụ đâu có tuổi thơ dữ dội như các cụ,mợ đây

TanLM

Xe tải
Em sinh 71 Tân Hợi đây, 71 đến 77 nhà ở Phố Dã Tượng nhưng cũng ko nhớ gì do còn bé rồi chiến tranh, sơ tán...
Năm 78 nhà E chuyển về nhà C1 Quỳnh Mai (đối diện BV Thanh Nhàn), em xin liệt kê các trò nhé và nói chung là mùa nào thức ấy chứ ko lôm côm như bây giờ

1. Chơi Khăng, trò 1 khấc, 2 khấc, 3 khấc, khấc càng cao hệ số càng lớn

2. Chơi Quay "càng vố càng vu, chẻ tu càng tít, vỡ đ..ít càng hay, vỡ quay thì cười" nhục nhất là chơi Hầm, mấy đứa chơi nó cứ dồn quay mình ra chỗ bể phốt, tối mịt giờ cơm rồi mà nó ko cho mình cầm quay về

3. Chơi bi, có chơi vạnh, chơi lồ. Bi cái thì có bi ve, bi sắt, bi đá mài bằng catus của đạn CKC (ngày đó nhiều lắm), còn bi con thì xem nhà có cái gì linh tinh mang đi đổi lúc đc vài viên xanh đỏ tím vàng (còn nhớ mấy thằng chầu lồ bi ghẻ bị chửi cho tơi bời)

4. Chơi ăn chun, có chơi đối kháng búng chun bằng ngón trỏ, chun thằng nào đè lên chun kia thì đc ăn (đè lên phải có lỗ nhé), trò nữa là chia viên gạch Nam thắng ra làm 9 ô nhỏ viết từ 1 đến 9, 1 thằng chầu lồ, còn người còn lại đứng ở vạch ném chun vào lồ, chun nào nằm chọn trong lồ thì đc thằng chầu lồ phải chả đúng bằng số ở ô đó (cái này cãi nhau kinh nhiều lúc cũng oánh nhau đấy)

5. Chơi ngựa gối, tay trái cầm cổ chân trái lò cò đi đánh đối phương thằng nào rời tay khỏi cổ chân là thua, mối đội vài ba thằng, nhục nhất là đội thua hết còn một mình mình bị chúng nó dồn chân tường và chơi cho vài phát vào đùi non

Mấy trò nhỏ nhỏ nữa em nhớ tiếp

Chỉnh sửa cuối:

Linh_piano

Xe điện
Thêm trò ném dép đổ lon sữa Ông Thọ nữa, trò này phải ném đổ lon rồi chạy đi nhặt dép trước khi thằng kia kịp đặt lon về =))

Mon 29V

Xe điện
Có cụ nào hay chơi súng phốc, bắn bằng quả cơm nguội? Rồi làm điện thoại bằng ống bơ cũ nối bằng dây.

Trần Nam Vinh

Xe buýt
E nhớ chơi cá chọi :D
Chuyện 2: khu nhà e ở gần cuối phố Minh Khai, dệt 8/3. Ngày đó khu này có thể gọi là ngoại thành dc ạ!
Thường thì mua chọi vẫn lên Mơ. Nhưng mà đúng câu "bụt chùa nhà không thiêng", thỉnh thoảng tụi e vẫn tụ tập nhau đi bộ lên Mơ xong nhảy lên tàu điện lên Đồng Xuân mua cá chọi. Ngày đó câu của mồm là: chọi Đồng Xuân máu hơn chọi Mơ :D
Lên tàu điện thường thì cứ lân la ngồi cạnh bác hay cô nào lớn lớn. Hỏi han chuyện trò dăm 3 câu vu vơ mục đích là để mấy tay "đầu gấu" trên tàu điện tưởng đi với người lớn nên ko dám trấn :P
Có lần đi mua được mấy con chọi "lưng gù, *** vẩu, đuôi cộc". Bọn e giấu chọi bằng cách luồn cái túi nilon bé bé đựng con chọi vào trong áo rồi treo vào khuy áo. Hôm đó gặp mấy a "hổ báo cáo chồn" bắt dang 2 tay ra lục túi :(. Bọn e mua chọi hết rồi cho nên túi chả có tiền. Mấy a cáu vì ko thằng nào có xu nào thế là a ý thụi cho 1 phát vào ngực :((
Ai dè trúng ngay cái túi nilon đựng chọi luồn trongg áo, con chọi phọt ra ngoài nhảy đanh đách trên sàn tàu điện :((
Nhân tiện đây hỏi luôn có cụ nào hồi xưa gây án những vụ này ko ạ ? =))

malata

Xe buýt
Quả phốc này xưa khó kiếm lâm cụ,ừ vụ nhai giấy để làm đạn mới buiinf cười,vừa chạy vừa bắn,bị vaaos một xái nuốt luôn giấy trong mồm vào bụng.
Em thấy anh trai bắn súng phốc bằng hạt cây cơm nguội mà, cây đấy mọc trên phố Quang Trung rất nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

malata

Xe buýt
Còn cả trò gắn mấy con bọ xít nhãn lên cái thuyền = xốp bọt biển nữa, mang ra ao thả cũng lướt ghê phết :))
hihihi ra ao cụ rùa bắt ốc và chạy vào bưu điện xin hồ về dán bài tập thủ công nhể:))

haircut

Xe tải
Hè thì kết nhất ra bãi giữa sông hồng ăn trộm ngô và đậu đen . . .
Một thời nhớ ơi là nhớ!
Em cũng ăn cắp ngô,đỗ đen nè còn bị đuổi re kèn chạy bục hơi,roi làm súng bằng đất khoang khi sông hồng cạn hay có ý,nhảy tàu thủy nữa.

haircut

Xe tải
Một thời nhớ ơi là nhớ!
Em sinh 71 Tân Hợi đây, 71 đến 77 nhà ở Phố Dã Tượng nhưng cũng ko nhớ gì do còn bé rồi chiến tranh, sơ tán...
Năm 78 nhà E chuyển về nhà C1 Quỳnh Mai (đối diện BV Thanh Nhàn), em xin liệt kê các trò nhé và nói chung là mùa nào thức ấy chứ ko lôm côm như bây giờ

2. Chơi Quay "càng vố càng vu, chẻ tu càng tít, vỡ đ..ít càng hay, vỡ quay thì cười" nhục nhất là chơi Hầm, mấy đứa chơi nó cứ dồn quay mình ra chỗ bể phốt, tối mịt giờ cơm rồi mà nó ko cho mình cầm quay về

3. Chơi bi, có chơi vạnh, chơi lồ. Bi cái thì có bi ve, bi sắt, bi đá mài bằng catus của đạn CKC (ngày đó nhiều lắm), còn bi con thì xem nhà có cái gì linh tinh mang đi đổi lúc đc vài viên xanh đỏ tím vàng (còn nhớ mấy thằng chầu lồ bi ghẻ bị chửi cho tơi bời)

4. Chơi ăn chun, có chơi đối kháng búng chun bằng ngón trỏ, chun thằng nào đè lên chun kia thì đc ăn (đè lên phải có lỗ nhé), trò nữa là chia viên gạch Nam thắng ra làm 9 ô nhỏ viết từ 1 đến 9, 1 thằng chầu lồ, còn người còn lại đứng ở vạch ném chun vào lồ, chun nào nằm chọn trong lồ thì đc thằng chầu lồ phải chả đúng bằng số ở ô đó (cái này cãi nhau kinh nhiều lúc cũng oánh nhau đấy)

5. Chơi ngựa gối, tay trái cầm cổ chân trái lò cò đi đánh đối phương thằng nào rời tay khỏi cổ chân là thua, mối đội vài ba thằng, nhục nhất là đội thua hết còn một mình mình bị chúng nó dồn chân tường và chơi cho vài phát vào đùi non

Cụ ơi chuẩn và chi tiêt quá,cụ nhớ tiếp rồi liệt kê để em làm sổ tay sau kể cho con cháu nghe.Em kêt vụ toàn bị chúng nó cho ra mấy hố thối đó,mofbtay mà tìm quay thối thế mà vẫn mò vì kp có tiền mua nữa xin bố mẹ ko cho.=))

muadem

Xe cút kít
7x đời đầu cảm nhận hết những trò chơi thở thổ tả, đói, thiếu thốn nhưng rất sáng tạo: 2 cái bao diêm + 4 cái nút lọ pelicinyl + 2 cái tăm + vỏ giấy đỏ bánh khảo = 1 cái ô tô đẹp; Vẫn 1 cái bao diêm + 1 lọ penicinyl khoét lỗ bỏ lọ vào là có cái bình hoa cắm hoa nhài; 1 cái van xe đạp + miếng tre bằng 2 đầu ngón tay + 1 cái đinh 5 + diêm = pháo đập nổ mùi thơm lừng; ...
Ôi nhớ tuổi thơ tôi ...

gl1600

Xe điện
Không cụ nào thả diều với nuôi cá chọi trong chai à... Chỗ em Thái Thịnh những năm 8x vẫn thả diều được. He he

Mỉnh kều

Xe buýt
Đi bơi về mua một hào khế dầm, táo dầm ngon tuyệt con cú mèo :D

xe vợ mua

Xe tăng
7X thì nhiều trò lắm:
- Đúc cái chì chơi đánh đáo
- Chơi khăng
- Tát mương bắt cá, bắt châu chấu mùa gặt
- Cuốn pháo vào dịp tết
- Quay lò bằng ống bơ để nướng hạt quả trứng gà nướng để ăn bùi phết
- Bắt bọ xít dán vào miếng phim là oto đua
- Hôi cá, câu cá trôm
Và còn nhiều điều để nhớ mwax mà thế hệ bây giờ ko có nữa

haircut

Xe tải
Một thời nhớ ơi là nhớ!
P

Đi bơi về mua một hào khế dầm, táo dầm ngon tuyệt con cú mèo :D
Thế cụ đi bơi có bị bọn cậy đông xin đểu tiền không,bọn em ko cho toàn bật lại kể cả to cao,thế nên về đứa nao mặt mũi cũng bị bố mẹ hỏi toàn bốc phét chơi ngã hay đùa nhau,chứ bảo oánh nhau vì đi bơi là các cụ ko cho đi ngay.

trinhhung

Xe buýt
ngày xưa hồi nhỏ em ở Ngọc Hà ra Bách Thảo lấy quả thối về quấn vào cái rẻ rách rồi đốt cả xóm ko ai ăn đc cơm nghĩ H vẫn thấy buồn cười, mà mùi quả thối thì thôi rồi hơn cả mứt ....:))\:D/^:)^