[Funland] Mời các cụ chơi thủy sinh vào bàn luận

muoibaconcho

Xe điện
Các cụ thông thái cho em hỏi, em muốn kiếm cái bể cỡ 30-40cm gì đó nuôi mấy con cá kiểu 7 màu cho thằng nhóc nhà em chơi thì công chăm có mất lắm ko ạ?
7 màu thì cần quái gì phải chăm. Ko lọc, ko oxy, ko đèn, ko có bất cứ cái gì, chỉ có nước. Nước hết thì châm thêm, chả bao giờ thay. Lúc đầu nhõn 4 con mà giờ cả đống.

thichlexus

Xe điện
7 màu thì cần quái gì phải chăm. Ko lọc, ko oxy, ko đèn, ko có bất cứ cái gì, chỉ có nước. Nước hết thì châm thêm, chả bao giờ thay. Lúc đầu nhõn 4 con mà giờ cả đống.
Cụ này tư vấn chuẩn, 7 màu ngày xưa toàn sống cống rãnh, sông Tô lịch nước bùn đục ngầu, dân xả thẳng đủ loại chất thải, xà phòng mà nó vẫn đông kìn kìn nên nuôi rất dễ.
Mới chơi cứ làm một đàn bảy màu thả bể có bỏ quên cả tuần nó vẫn chẳng sao.

Maner Bolsol

Xe tăng
Lọc nước luôn thấy trong thì có nhất thiết phải thay nước định kỳ không các cụ nhỉ? Em thấy không cần chơi bể thủy sinh mà cứ bỏ vào mấy cây sống tốt trong nước, không cần chất dinh dưỡng cho nó nhàn, ngắm cá là chính.

Maner Bolsol

Xe tăng
Cụ này tư vấn chuẩn, 7 màu ngày xưa toàn sống cống rãnh, sông Tô lịch nước bùn đục ngầu, dân xả thẳng đủ loại chất thải, xà phòng mà nó vẫn đông kìn kìn nên nuôi rất dễ.
Mới chơi cứ làm một đàn bảy màu thả bể có bỏ quên cả tuần nó vẫn chẳng sao.
Em thấy bảy màu vẫn tèo không rõ nguyên nhân mặc dù lọc, sục khí oxy, rong rêu đầy đủ. Hay do thức ăn chất lượng không tốt -> bệnh đường tiêu hóa mặc dù có con chết, con khỏe. Hay do cá nhỏ vẫn giết nhau hoặc đơn giản là đến tuổi phải ra đi

KD.Phúc VInh

Xe máy
Lọc nước luôn thấy trong thì có nhất thiết phải thay nước định kỳ không các cụ nhỉ? Em thấy không cần chơi bể thủy sinh mà cứ bỏ vào mấy cây sống tốt trong nước, không cần chất dinh dưỡng cho nó nhàn, ngắm cá là chính.
Em cứ thấy bẩn mới thay. Cá vẫn sống khỏe nhăn răng. :v

KD.Phúc VInh

Xe máy
Em thấy bảy màu vẫn tèo không rõ nguyên nhân mặc dù lọc, sục khí oxy, rong rêu đầy đủ. Hay do thức ăn chất lượng không tốt -> bệnh đường tiêu hóa mặc dù có con chết, con khỏe. Hay do cá nhỏ vẫn giết nhau hoặc đơn giản là đến tuổi phải ra đi
Lũ cá cảnh này là khó chăm này. Chúng nó có rất nhiều nguyên nhân dễ ra đi. Mình phải chơi nhiều mới có kinh nghiệm. Mà em cũng không thích chúng nó sống lâu quá. Phải có con die thì mới có hứng đi mua tiếp được :)))

ledzunghlhb

Xe buýt
Mình mua cái chậu sứ của Bát Tràng về thả ít cây thủy sinh và khoảng 20 con cá bảy màu, ngắm cá và cây từ trên xuống, không sủi, lọc gì cả.

thichlexus

Xe điện
Nước trong thì thay làm gì hả cụ, thay vào nó vẩn dưới đáy phải mất ít nhất một ngày lọc mới trong trở lại.

muoibaconcho

Xe điện

Hồ bảy màu nhà em này. Chụp ko rõ chứ cá nhiều lắm. Ko lọc, ko oxy, thức ăn là cám thái loại rẻ tiền nhất. Thậm chí bé tí như thế này nó vưỡn sống.

.Bo My

Xe container
vẫn phải thay nếu không có cây xanh, vì nitrat hòa tan vào đó, không nhìn thấy được, khoảng 3 tháng 6 tháng 1 lần. Có cây xanh thì 6 tháng, 1 năm, nếu ít cá thì không cần thay luôn.

muoibaconcho

Xe điện
Tùy theo cụ nuôi con gì mà có thay hay ko. Nếu nuôi cá đĩa mà ko thay nước định kỳ hàng tuần, thì dù nước có trong con cá cũng bị đẹt, ko lớn đc.

.Bo My

Xe container
7 màu già thì nhìn nó lọm khọm còng lưng ấy. 7 màu xưa thì rất khỏe nhưng 7 màu ngày nay rất dễ chết vì chúng nó cho lai cận huyết, nên đổi qua sọc ngựa.

Betta cũng dễ chết 1 đêm cả đàn, do vi khuẩn. Muốn phòng chống thì phải tăng lọc lên, có người nói là nếu tăng lọc, loại bỏ vi khuẩn trong nước thì cá sẽ dành sức để chống với vi khuẩn bệnh trong người hơn.

.Bo My

Xe container
Xin hỏi cụ nào cho xin chút kinh nghiệm diệt ốc nhỏ trong bể thủy sinh.
Nhà em thau bể sạch chỉ được thời gian 1-2 tuần, sau đó ốc nó đẻ nhanh kinh khủng.
Ngoài ốc helena thì còn cá nóc nữa, nóc da beo 10k 1 con, nhưng phải bể rộng vì nó cắn vây cá khác. Hoặc thả ốc Nerita thường (không gai), ốc này ăn hết thức ăn của ốc kia nhưng không trứng không nở thêm được vì cần nước lợ.

Mấy con ốc, cá là nguồn cung cấp vi sinh, lọc tự nhiên. Ốc ăn phân cá, bổ sung thêm vi sinh của ốc, làm giảm áp lực cho lọc. Nếu có cá chết thì ốc cũng xử lý được.

Chỉnh sửa cuối:

.Bo My

Xe container
Em cũng chơi 2 năm thì bỏ. Không chơi được bể to nên cũng chán dần. Với lại mất thời gian. Không bỏ thời gian thì lại chóng chán.
Để trang trí như tranh thôi, nuôi cá rẻ, biết cách thì không phải chăm nhiều. Cá cho ăn 1 tuần 1 lần cũng sống nhăn. Thông thường bệnh là do cho ăn quá nhiều, mỗi ngày cho ăn 1 lần bằng 1 con mắt cá thôi 2% trọng lượng cơ thể, gấp đôi cho cá con.

Dungha

Xe điện
Để trang trí như tranh thôi, nuôi cá rẻ, biết cách thì không phải chăm nhiều. Cá cho ăn 1 tuần 1 lần cũng sống nhăn. Thông thường bệnh là do cho ăn quá nhiều, mỗi ngày cho ăn 1 lần bằng 1 con mắt cá thôi 2% trọng lượng cơ thể, gấp đôi cho cá con.
Ý em là chơi bể mà không nhúng tay vào thì nó nhanh chán lắm. Chứ bể em có để 2 tháng không thay nước vẫn được. Nhưng không thò tay cắt tỉa thì cũng mau chán.

Tép Suối

Xe tải
Các cụ mới chơi thì nên chơi bể khoảng 60.
Bể nhỏ hơn thì phần cứng đi theo cũng khó chọn, lọc cũng chỉ chơi đc lọc treo (Như hbl xbl), hoặc lọc thác, đèn đóm cũng khó mua, loại tốt thì không có cỡ nhỏ, mà loại nhỏ, xịn thì giá lại chát.
Bể 60 trở lên thì chơi đc lọc thùng rồi, mà chơi lọc thùng thì phệt đc cả lọc phụ, cả trộn Co2 luôn, khỏi cần sủi Co2, mỗi lần vệ sinh lọc khóa vòi đem cái lọc phụ ra đập đập vài phát xong. Nhàn tênh.
Kinh nghiệm e chơi từ cái bể cubic 20 đi lên, đến giờ chơi cũng đến cái to nhất 2m2 rồi, kinh nghiệm mà e nói cho các bác có ý định chơi bao giờ cũng là "Trong khả năng nên mua đồ càng xịn càng tốt, vì trước sau gì cũng phải thay loại xịn, đồ càng xịn thì càng nhàn".

Cụ nào chơi cứ thử làm cái bể 40, gắn con lọc thác vào xem, 2 tuần sau không dính rêu thì nước đục, cây rữa, cá ngáp ngáp... kiểu gì thì kiểu nếu muốn chơi tiếp phải thay bể, thay lọc...

Tép Suối

Xe tải
Với lại chơi thủy sinh - cá cảnh nó là trải nghiệm, nên tự setup phần cứng để trải nghiệm xem con lọc này có ok không, có vấn đề gì không?
Khi có rêu thì xử lý thế nào, đánh thuốc ra sao, vi sinh loại gì tốt, loại gì dở, phân nước châm thế nào... Thủy sinh nó hay ở cái trải nghiệm chứ không phải bỏ tiền ra mua cái bể đẹp như tranh về là được. Vì thực tế bể đẹp hay không nó là quá trình chứ không phải do người setup. Mua bể đẹp về mà không chăm được sau nhìn chỉ muốn nhổ hết ra thôi.

ô tô 30

Xe tải
1. Bể đúc sẵn là hàng ngoại, không bị lộ cái vạch xanh chỗ dán, có uy tín hơn và có cái lớp cao su lót đáy cho an toàn. Bể siêu trong thì cũng có loại của ngoại, nhưng thường đắt hơn 3 lần. Bể 40x30x30 loại rẻ mình mua thử có khoảng 250k, sẽ nhìn thấy các cạnh dán bị lệch lạc, rẻ nhưng giờ nghĩ lại mình nhìn vào đó bao nhiêu lâu thì nên bỏ tiền mua loại tốt hơn, vì bể đầu tư công sức nhiều, khó không nâng cấp được, chỉ có bỏ đi. Chi phí lớn nhất là đèn rgb xịn nhé.
2. Nước thì lấy từ vòi để trong xô khoảng 5 ngày nhé. Muốn nhanh thì có loại nước khủ clo 10k/1 lọ, nhớ cho liều gấp 5 lần ghi trên lọ, vì nồng độ clo trong nước máy nhiều lúc vọt lên cao.
3. Cái máy bơm lọc ấy nó dẫn dây điện ngâm vào nước hồ, nhiều người ngại. Mua hàng có thương hiệu thì không sao.

Để mình đưa chi phí cả gói cho dễ:

Bể 40x30x30: khoảng 250 loại rẻ- 750k loại tốt.
Sỏi suối nâu 6kg: 10-20k 1 ký.
Bèo hay cây: đi xin hay mua 10-20k 1 loại.
Cá: 2k-5k 1 con.
Lọc chìm 6W (hiệu Sunsun là ngon hơn): 100k
View attachment 7273541

Lọc phương án 2, hoặc dùng cả 2: Cục lọc mút vi sinh này 25k, nhưng phải mua thêm máy bơm oxy thường 50k hay chống ồn 120k, và dây oxy...Lọc này 1 năm mới vệ sinh 1 lần nhé, lắc nhẹ tay kẻo vi sinh bị mất, không xả dưới vòi.
View attachment 7273544

Đèn thì loại rgb giá rẻ khoảng 150k, nhưng không trồng cây được mà phải dùng ánh sáng cửa sổ. Muốn trồng cây phải có đèn xịn hơn. Cá sẽ có màu khác hẳn, đẹp hơn khi có đèn nhé, đỏ thì đỏ hơn. Nhưng cái này sắm sau cũng được.
cụ cho em hỏi: bể của em 1500x60x60 đang dùng đèn Odysey T5 2x80W. có vẻ ánh sáng hơi thừa, em định thay bằng led thanh Điện quang chuyên dùng cho cây nuôi cấy mô thì có đc không? (bể em chủ yếu là ráy nana, cỏ dương xỉ)