[Funland] Mời các cụ mợ đang làm mảng dịch vụ cùng vào bàn bạc

5th

Xe đạp
Mời các cụ các mợ đang làm mảng dịch vụ: quán bia, ăn uống, cafe, spa, massage,... vào bạn bạc tình thế:
+ Tạm đóng cửa hàng đợi tình hình - biết đợi tới chừng nào?
+ Trả lại mặt bằng thuê.
+ Phương án khác.
Em có quán cafe nhỏ (em thuê mặt bằng mở quán mười mấy triệu/tháng), cũng mới có chút khách quen, giờ bế tắc chưa biết giải quyết.

Em xác định đóng cửa nghe ngóng tình hình. Vì em cọc tiền nhà 3 tháng, tính giữ thì mất tiền nhà, tính trả nhà thì mất tiền cọc.
Có lẽ em vẫn giữ nhà vậy.

Chỉnh sửa cuối:

Trâu hun khói

[Tịch thu bằng lái]
vẫn tối tăm lám. chưa nhòm ra tia sáng nào

Rong Ruổi

Xe container
Tình trạng chung thì phải chịu cụ ạ. Nếu có vấn đề gì thì mình là người nguy hiểm đầu tiên, rồi tiếp theo là cộng đồng

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Nguồn copy
EM TRAI MÌNH, KHI NHÀ HÀNG SÀI GÒN ĐÓNG CỬA
Mấy hôm trước, gần nửa đêm em mình về tới nhà, nó ngồi gục xuống dưới chân cầu thang: "Tụi em kiệt sức rồi, giờ ở nhà hàng không còn ai cười với khách nữa, trừ em". Nói xong câu đó, nó nhăn mặt và bật khóc.

Em mình nằm trong ban quản lý một nhà hàng ở Q.1, cái nhà hàng "gánh team" cho một chuỗi 7 quán. Khách giảm còn 20-30% mùa dịch, mỗi tháng qua, chuỗi nhà hàng bay sạch ít nhất hơn mười mấy tỷ. Mỗi ngày, em mình phải làm một công việc mà nó bảo là nặng nề hơn tất thảy mọi nhiệm vụ nó từng phải làm: Là ra quyết định nghỉ việc cho các nhân viên và báo tin đó với từng người. Trong đó có nhiều người từng là đồng đội gắn bó với nó, có những người làm ở nhà hàng cả chục năm. Để tự nguyện nghỉ thì mọi người buồn bã câm lặng. Chọn ai cho nghỉ trước, cũng là một cái gì đó gây tổn thương ngấm ngầm khó nói.

Mỗi ngày đi làm với nó là một cuộc chiến với những con số từng đồng ra vô, những cuộc họp nóng liên tục, với đủ mọi cách để nỗ lực làm khách hàng yên tâm phần nào, và tính toán con số thiệt hại (bên cạnh những quyết định sa thải). Có những cái ngày đến nhân viên lau dọn vệ sinh cũng nghỉ, không khí như tê liệt. Nó và trưởng ban quản lý của nó, một người bước lên đi dọn hồ cá, một người bước vào dọn nhà vệ sinh, khi không còn đủ sức mở miệng kêu gọi tinh thần của nhân viên phục vụ nữa.

Hôm đó mình động viên bảo, thôi lỡ thất nghiệp vài tháng thì về với chị, chị lo hết cho (mình nói cứng thôi, chứ ngày thường mình đòi nợ nó rất đều...). Rồi với tinh thần vô sản cực đoan "không đứng về phe nhà giàu", mình bảo chủ nhà hàng người ta chắc là vốn lớn, hết cái này người ta làm cái khác không sao đâu... Với dịch bệnh thế này thậm chí nên dừng quán luôn cho an toàn. Bi đi làm chị còn thấy lo mà.

Nó bảo, em cũng biết vậy nhưng tình thế rất khó, tụi em phải ráng cầm cự. Vấn đề không phải là chỉ chuyện của riêng em thất nghiệp hay tiền của chủ đầu tư. Cả chuỗi nhà hàng hơn 400 người, đa phần là dân lao động, nếu đóng cửa luôn, là bao nhiêu gia đình đằng sau, tiền ăn tiền trọ của họ mỗi ngày, rồi người ta đi đâu?... Ráng được chút nào hay chút nấy, trang trải được người nào thì đỡ cho người nấy.

(Mà chuỗi nhà hàng cũng là tích cóp tài sản cả đời của chị chủ, chị đang khủng hoảng vì cú sốc này, nó giải thích với mình như vậy)

...

Chiều tối hôm qua, có tin chính thức các nhà hàng phải đóng cửa khẩn cấp. Coi như đã có câu trả lời cho câu hỏi đó, nó bảo mình: Nhiều người sẽ về quê, vì làm gì còn tiền mà ở trọ, ăn uống ở đây vài tháng nữa.

Nói AQ như mình, thôi coi như mọi người đỡ phải căng mình chống chọi nữa, có thể về nhà. Coi như em mình sẽ dừng được chuỗi ngày gầy rộc phờ phạc tái xám mỗi nửa đêm về đến chân cầu thang. Nó không còn phải dựa vai mình, mắt đỏ hoe và bảo: "Em mệt lắm, em muốn được về nhà, mà em không làm được, không thể bỏ nhà hàng...". (Tết vừa rồi nó vốn không hề được ăn tết ở nhà)

Có điều, những chuyến về nhà này của nhiều nhân viên nó không có gì yên ả (hãy nhớ tới những cánh đồng hạn mặn kiệt cùng của miền Tây lúc này), sự dừng lại này của nó không có mấy thanh thản. Nó đã luôn tâm huyết với nhà hàng của nó hơn vai trò của một kẻ làm công ăn lương rất nhiều.

Với nhiều người, một đợt lockdown có thể là cơ hội để mọi người có thể cảm nhận sự bình yên, "tập trung vào những điều quan trọng hơn của đời mình": đọc sách, học đàn, ngồi thiền, nấu ăn, chăm sóc gia đình, đọc các bài luận tuyệt vời của Yuval Noah Harari... Nhưng xin đừng đánh giá thấp những lớp người hoảng loạn lo buồn "thiếu an yên" ngoài kia. Đôi khi những điều quan trọng với họ, chỉ là có đủ tiền thuê trọ tháng này, có đủ tiền lo ăn uống cho gia đình vài ngày tới, kịp hạn trả nợ tiền lãi chợ đen... Chúng ta có thể tranh thủ thời gian để chăm sóc những thứ nhu cầu thượng tầng, là chúng ta đang may mắn hơn mà thôi. Xin hãy trân trọng..

Và chắc là cũng với tinh thần xét lại của Yuval Noah Harari, rất nhiều thứ thuộc về hệ thống này có lẽ cần phải đổi thay. Có điều chúng ta hãy còn quá ít hiểu biết và yếu ớt trước biến cố dạng này.

...

Còn chuyện với em mình, mình có một năng lượng phàn nàn vô biên dành cho nó… Trong mắt mình, nó luôn là đứa trẻ (và ở nhà đúng là vẫn thế thật). Nhưng mùa dịch này, mình hiểu, em mình đã lớn thật rồi! Dù mình vẫn sẽ mắng nó ở nhà vì bao thứ lặt vặt thôi...
....

Ngày trước là Vũ Hán cố lên, Hà Nội cố lên, Bình Thuận cố lên, giờ sẽ là Sài Gòn cố lên - Các y bác sĩ, các tình nguyện viên đang chiến đấu, các nhà quản lý chính quyền nơm nớp với những con số, các chủ doanh nghiệp đang mất ngủ, và những người lao động mất việc, những kẻ không nhà, hay đơn giản là những thanh niên nhập cư như chúng ta, bỗng chốc lang thang cả buổi để kiếm một chỗ ăn vì ở trọ không biết nấu nướng thế nào… và chợt có thể thấm hơn một chút cái thế bơ vơ mơ hồ của tuổi trẻ tha hương những ngày loài người biến động.

Em chị cố lên! Chúng ta cố lên! Chúng ta còn đây sinh mệnh!

Ở nhà phòng dịch, sợ gì kẻ địch!

(Nói gì thì nói, cũng phải lên tinh thần cho nhau! ❤ Một vài tuần nữa thôi, hy vọng)

(Xin bộc bạch thêm, bài viết này không có ý rằng phải ưu tiên kiếm tiền ngắn hạn, không dám so đo kinh tế với sức khoẻ, mình cũng sợ và mình luôn lượn khỏi mấy chỗ đông đúc, kể cả chỗ mua rau. Mình chỉ muốn kể, là có nhiều thứ đằng sau những con số thống kê..)

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Em may hơn chút cũng đầu tư ít vào dịch vụ lưu trú và ăn uống nhưng thuê mặt bằng của cty Nhà nước. Mất quý 1 nặng nề. Vừa làm công văn xin miễn tiền mặt bằng quý 2 họ ok luôn.
Đám NV nghỉ về quê đang kêu khóc là hết tiền tiêu vì về quê chẳng đào đâu ra việc có tiền.

5th

Xe đạp
vẫn tối tăm lám. chưa nhòm ra tia sáng nào
Tình trạng chung thì phải chịu cụ ạ. Nếu có vấn đề gì thì mình là người nguy hiểm đầu tiên, rồi tiếp theo là cộng đồng
Vâng em biết vậy, em xác định đóng cửa nghe ngóng tình hình. Vì em cọc tiền nhà 3 tháng, tính giữ nhà thì mất tiền nhà, tính trả nhà thì mất tiền cọc.

lum..zzz

Xe điện
Vì cộng động tạm thời dừng đã. Ai cũng thiệt thời điểm này

5th

Xe đạp
Em may hơn chút cũng đầu tư ít vào dịch vụ lưu trú và ăn uống nhưng thuê mặt bằng của cty Nhà nước. Mất quý 1 nặng nề. Vừa làm công văn xin miễn tiền mặt bằng quý 2 họ ok luôn.
Đám NV nghỉ về quê đang kêu khóc là hết tiền tiêu vì về quê chẳng đào đâu ra việc có tiền.
Cụ thế vẫn còn may, em thuê tư nhân cụ ạ

Justforfuntoo

Xe container
Hi vọng đóng cửa hết 5/4 thôi
CHủ nhà có giảm giá gì cho người thuê không các cụ? Các tháng đã trả tiền nhà ý.

lum..zzz

Xe điện
Ngân hàng cho vay vốn với chủ mặt bằng có dừng đâu cụ. Tốt nhất là bỏ cắt lỗ sớm.
Ngân hàng thì ko nói em đang kinh doanh đứng 2 vai. Vai sản xuất phân phối ván sàn đầu tư 5-7 tỷ vay bank 9,5% nó chẳng giảm khỉ mẹ gì cả, thuê kho bãi nhà xưởng trả trước cả năm mới có giá tốt. Nên đàm phán chủ cũng đang ậm ừ. Còn em có nhà phố cho thuê trc Tết em cho thuê 25tr/1 tháng vừa rồi lấy lại đăng cho thuê em giảm xuống 20tr và em lắp thêm 3 điều hoà, 2 nóng lạnh sàn nhà thì gỗ lim từ tầng 1 đến 4 rồi đèn chùm led... khách OK ngay

MTT

Xe hơi
Em làm phòng khám ở cái nơi có lẽ tập trung đông dân nhất HN là nhà của bác Thản. Anh em bàn lên bàn xuống là có đóng cửa không trong khi các phòng khám xung quanh đóng cửa hết rồi???
Bọn em bàn mãi, ý kiến được nhiều người đồng tình là nếu tất cả các cơ sở y tế (tư nhân) đều đóng cửa, trong khi bà con thì sợ đến các bệnh viên lớn, đông người; Cô vít có khi chưa chết thì đã chết vì bệnh khác mất rồi.
Bởi vậy bọn em quyết định vẫn duy trì hoạt động để bà con xung quanh có nơi thăm khám khi cần, dù hoạt động lúc này là lỗ chỏng vó lên các cụ ạ.

Tranha131076

Xe tăng
Mời các cụ các mợ đang làm mảng dịch vụ: quán bia, ăn uống, cafe, spa, massage,... vào bạn bạc tình thế:
+ Tạm đóng cửa hàng đợi tình hình - biết đợi tới chừng nào?
+ Trả lại mặt bằng thuê.
+ Phương án khác.
Em có quán cafe nhỏ (em thuê mặt bằng mở quán mười mấy triệu/tháng), cũng mới có chút khách quen, giờ bế tắc chưa biết giải quyết.

Em xác định đóng cửa nghe ngóng tình hình. Vì em cọc tiền nhà 3 tháng, tính giữ thì mất tiền nhà, tính trả nhà thì mất tiền cọc.
Đàm phán với thằng chủ nhà.

Rong Ruổi

Xe container

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]
Đàm phán vs chủ nhà thôi. Tinh thần xin miễn 1 - 2 tháng. Không cứ đóng cửa để tạm đấy.
Tầm này trừ mặt bằng 5* còn ma nó thuê.
Các cụ đừng có ngại việc đầu tư tài sản, cơ sở vật chất vào mặt bằng rồi mà sợ.
Kể cả các cụ không thanh toán tiền nhà thì cũng không dễ để vứt tài sản các cụ ra đường đâu.