[Funland] Mới lắp bệt vệ sinh mà có mùi hôi

Romeo_HN

Xe tăng
Cái nay em biết vì bị dính rồi. Bệt liền đời mới , đằng sau bệt ( sâu bên trong ) có 2 cái lỗ ( không biết dùng để làm gì ). Lúc lắp bệt thợ điện nước nó quên không bít bằng băng keo, hoặc xi măng trắng lên. Cụ nếu xác định là mùi bồn cầu thoát lên từ phía sau bồn cầu thì xác định là nó nhé.
Bệt liền khối toto cũng thế, em hỏi mấy bác thợ có kinh nghiệm, lấy ni lông cuộn bịt kín 2 cái lỗ đó, xong gắn keo silicon là hết mùi.

Trác Mộ Thu

Xe điện
Cảm ơn Cụ.
Em và thợ lắp rất cẩn thận. Lần gần đây nhất, em nhờ đứa bạn hỗ trợ, hai người lắp lại. Em thấy rất ổn rồi. Vì sau nhiều lần lắp đi, lắp lại + với ý kiến của anh bảo hành bên hãng, em làm khắc phục hết các sai sót có thể xảy ra. Nhưng vẫn bị. :(
Em giao diện mới hiện chữ ký của cụ.
Cụ làm chuyên ngành về nước thải mà hỏi điều này thì hơi lạ.

Trác Mộ Thu

Xe điện
Nhà em cũng bị mùi hôi bốc lên từ chậu rửa ( lavabol ) cụ ạ! Nguyên nhân là do đâu vậy cụ và khắc phục thế nào ạ ? Cụ chỉ giáo cho em với
Ngăn mùi chậu rửa là cái xiphong.
Cụ xem nhà cụ có xiphong không. Có xiphong mà có mùi thì hơi lạ.
Em ké cụ chủ thớt chút.
Nhà e cũng bị mùi nhưng do thoát sàn.
Thoát sàn đi chung thoát xí (bất khả kháng vì k thể tách ống), nhà tập thể cũ, em ở tầng 3 + 4. Em đã trích thêm 1 ống phụ thoát khí mà vẫn bị mùi. Thoát sàn e lắp loại inax thoát nước nhanh nên khả năng cao bị mùi do thằng này. Các cụ cho e hỏi liệu thay = cái thoát sàn ngăn mùi thì có hết mùi dc k.
Cái thoát sàn nào cũng có lưỡi gà để ngăn mùi nhưng do nhiều nguyên nhân dẫn đến mùi vẫn trào ngược được.
Dưới thoát sàn nhà cụ bảo thợ lắp thêm 1 cái xiphong (tên gọi khác là cổ ngỗng, miền Nam gọi là con thỏ) là triệt để luôn cụ nhé.
Cái xiphong nó là cái ngay dưới đường thoát sàn ở hình của cụ dưới.

Em thấy bọn Tây lông nó làm thế này mà không sợ hôi. Không biết tụi nó ngu hay khôn, em để đây cho các Cụ chém .
Về ngăn mùi bọn nó làm vậy là chuẩn rồi cụ.
Nguyên lý ngăn mùi rất đơn giản: ngăn khí từ đường ống thoát trào ngược hoặc rò rỉ vào nhà vệ sinh gây mùi bằng các công cụ sau:
- Xí: xiphong sứ nằm trong thân xí.
- Chậu rửa: xiphong nhựa/thép: thường là cả 1 cụm đồng bộ đấu từ lỗ thoát nước trên thân sứ chậu rửa vào đường thoát chậu rửa đặt chờ trên tường.
- Thoát sàn: thoát sàn nào cũng có lưỡi gà ngăn mùi, nhưng mực nước trong lưỡi gà quá ít nên để lâu bay hơi không ngăn được mùi hoặc lưỡi gà làm thoát nước chậm nên đôi khi ta lật lên/để kênh để dễ thoát nước dẫn đến không có tác dụng ngăn mùi. Vì vậy lắp thêm cái xiphong nhựa ngay đầu ống thoát như trong hình của cụ sẽ ngăn mùi triệt để luôn. Nhà em lắp cái này bọn nhóc đôi khi lật thoát sàn mà vệ sinh vẫn không có mùi.
Bọn này chỉ hơi khác là đường thoát nước thải, đường thoát phân đi chung vào 1 đường góp chung chảy vào bể phốt. Điều này không phù hợp ở Việt Nam vì đường thoát nước thải có nhiều hoá chất/chất tẩy rửa dẫn đến giết chết vi khuẩn kỵ khí trong bể phốt —> phân ko phân huỷ được.
Sơ đồ nguyên lý đường thoát nước thải/ thoát xí/sơ đồ cấu tạo bể phốt đều có nguyên tắc mà nói bằng lời hơi khó. Nhưng các cụ lưu ý là bể phốt/các đường thoát nước đều phải có đường thông khí kéo lên tận mái nhà để điều áp và khí thải sinh ra được thoát tự do ra bên ngoài.

Trác Mộ Thu

Xe điện
Bệt liền khối toto cũng thế, em hỏi mấy bác thợ có kinh nghiệm, lấy ni lông cuộn bịt kín 2 cái lỗ đó, xong gắn keo silicon là hết mùi.
Đấy là thợ lười làm ẩu cụ ạ. Gọi là ngăn mùi thụ động.
Nôm na là trong thân xí đấu không kín nên khí trào ngược từ ống thoát ra gây mùi. Giờ nó làm vậy là tạm bịt kín các chỗ có thể rò khí từ xí ra phòng vệ sinh nên cụ sẽ không thấy mùi.

chuotgiahn

Xe hơi

Cái thoát sàn nào cũng có lưỡi gà để ngăn mùi nhưng do nhiều nguyên nhân dẫn đến mùi vẫn trào ngược được.
Dưới thoát sàn nhà cụ bảo thợ lắp thêm 1 cái xiphong (tên gọi khác là cổ ngỗng, miền Nam gọi là con thỏ) là triệt để luôn cụ nhé.

Nguyên lý ngăn mùi rất đơn giản: ngăn khí từ đường ống thoát trào ngược hoặc rò rỉ vào nhà vệ sinh gây mùi bằng các công cụ sau:
- Chậu rửa: xiphong nhựa/thép: thường là cả 1 cụm đồng bộ đấu từ lỗ thoát nước trên thân sứ chậu rửa vào đường thoát chậu rửa đặt chờ trên tường.
- Thoát sàn: thoát sàn nào cũng có lưỡi gà ngăn mùi, nhưng mực nước trong lưỡi gà quá ít nên để lâu bay hơi không ngăn được mùi hoặc lưỡi gà làm thoát nước chậm nên đôi khi ta lật lên/để kênh để dễ thoát nước dẫn đến không có tác dụng ngăn mùi. Vì vậy lắp thêm cái xiphong nhựa ngay đầu ống thoát như trong hình của cụ sẽ ngăn mùi triệt để luôn. Nhà em lắp cái này bọn nhóc đôi khi lật thoát sàn mà vệ sinh vẫn không có mùi.
Bọn này chỉ hơi khác là đường thoát nước thải, đường thoát phân đi chung vào 1 đường góp chung chảy vào bể phốt. Điều này không phù hợp ở Việt Nam vì đường thoát nước thải có nhiều hoá chất/chất tẩy rửa dẫn đến giết chết vi khuẩn kỵ khí trong bể phốt —> phân ko phân huỷ được.
Sơ đồ nguyên lý đường thoát nước thải/ thoát xí/sơ đồ cấu tạo bể phốt đều có nguyên tắc mà nói bằng lời hơi khó. Nhưng các cụ lưu ý là bể phốt/các đường thoát nước đều phải có đường thông khí kéo lên tận mái nhà để điều áp và khí thải sinh ra được thoát tự do ra bên ngoài.
Cảm ơn cụ đã chỉ giáo, thế là em phải cậy nền và đấu lại ống ah, nhọc nhỉ. Vấn đề là k còn chỗ để lắp thêm xiphon nữa cụ ơi vì ống e lắp loại 110.
Em thấy giờ có loại thoát sàn ngăn mùi gần tương tự như cái xi phông k biết liệu có ổn k?

Trác Mộ Thu

Xe điện
Cảm ơn cụ đã chỉ giáo, thế là em phải cậy nền và đấu lại ống ah, nhọc nhỉ. Vấn đề là k còn chỗ để lắp thêm xiphon nữa cụ ơi vì ống e lắp loại 110.
Em thấy giờ có loại thoát sàn ngăn mùi gần tương tự như cái xi phông k biết liệu có ổn k?
Em ko biết cái thoát sàn cụ nói là loại nào.

tazzan_man

Xe tăng
Lỗi lắp đặt rồi, thiếu gioăng cao su đen chỗ nối miệng ống xả nhựa và đáy của sứ xí bệt. Cụ phải dỡ hẳn xí bệt ra và lắp lại, thêm cái gioăng cao su là ok.
Nhà em cũng bị do cái gioăng này.

buonchuoi

Xe tăng
nhà cụ tự xây hay CC, nhà wc dùng một thời gian ngắn thì bị mùi, không dùng vài ngày thì hết mùi đúng không

tamlinh

Xe tăng
Em có quay lại xả nước bệt đây ạ:

Các Cụ xem có vấn đề gì không? Sáng nay em lại thấy có mùi hôi. :(
Xí nhà cụ đã hết hôi chưa, em xem clip , em nghĩ có những nguyên nhân sau:

1. Xí bị nứt bên trong, hơi xì theo đường nước xả từ bồn vào. (xử lý thay bồn cầu kiểu , chủng loại khác).
2. Do ông thông hơi hầm phân nhỏ hay bị nghẹt 1 phần, nên khi kết hợp xả nước, có lúc nước rút quá gờ chặn con thỏ - xi phông, tạo mặt thoáng nên hơi trong ống xả Phân (có áp lớn hơn) xì hơi ngược vào bồn xí. Cụ có thể kiểm tra bằng cách, để ngập nước xí nguyên ngày không xả nước, xem có mùi không? (xử lý: thay bồn cầu kiểu , chủng loại khác)
3. Do ông thông hơi hầm phân nhỏ hay bị nghẹt 1 phần (như trên), và do nước nước trong bồn cầu ngập ít quá , cỡ 5cm, Khi tầng khác xả tạo biến động áp suất trong ống làm mực nước nhấp nhô, thấp hơn gờ chặn của lỗ xả phân nên khí bị xì ra.... (xử lý : thay bồn cầu kiểu , chủng loại khác nước ngập sâu hơn).

4, Bị xì mối nối và đường joint chân ( lắp xong Xịt keo silicon viền chân, trết kín XM trắng) .
Không tính lỗi xì đường xả nước sàn.
Loại xi này nhìn dở, dễ xì hơi lắm.

Mr_Vit

Xe hơi
nhà cụ tự xây hay CC, nhà wc dùng một thời gian ngắn thì bị mùi, không dùng vài ngày thì hết mùi đúng không
Em thấy có khi không dùng vẫn mùi Cụ ợ.
Có hôm để qua đêm, sáng hôm sau mở nhà vệ sinh ra mùi nồng nặc. Em để ý thấy do thời tiết thay đổi (hướng gió).
Nhà em là nhà mặt đất riêng biệt Cụ ạ.

Mr_Vit

Xe hơi
Xí nhà cụ đã hết hôi chưa, em xem clip , em nghĩ có những nguyên nhân sau:

1. Xí bị nứt bên trong, hơi xì theo đường nước xả từ bồn vào. (xử lý thay bồn cầu kiểu , chủng loại khác).
2. Do ông thông hơi hầm phân nhỏ hay bị nghẹt 1 phần, nên khi kết hợp xả nước, có lúc nước rút quá gờ chặn con thỏ - xi phông, tạo mặt thoáng nên hơi trong ống xả Phân (có áp lớn hơn) xì hơi ngược vào bồn xí. Cụ có thể kiểm tra bằng cách, để ngập nước xí nguyên ngày không xả nước, xem có mùi không? (xử lý: thay bồn cầu kiểu , chủng loại khác)
3. Do ông thông hơi hầm phân nhỏ hay bị nghẹt 1 phần (như trên), và do nước nước trong bồn cầu ngập ít quá , cỡ 5cm, Khi tầng khác xả tạo biến động áp suất trong ống làm mực nước nhấp nhô, thấp hơn gờ chặn của lỗ xả phân nên khí bị xì ra.... (xử lý : thay bồn cầu kiểu , chủng loại khác nước ngập sâu hơn).

4, Bị xì mối nối và đường joint chân ( lắp xong Xịt keo silicon viền chân, trết kín XM trắng) .
Không tính lỗi xì đường xả nước sàn.
Loại xi này nhìn dở, dễ xì hơi lắm.
Cảm ơn Cụ.
Bệt này phía sau có lỗ hổng bằng khoảng 2 bàn tay, nên chít xi măng ở vành bệt chỉ để giữ bệt thôi. Chứ không ngăn được mùi, nếu khi lắp đặt bị hở Cụ ợ.
Nhà em là cấp 4 nên chỉ có 1 WC thôi ạ.

tamlinh

Xe tăng
Cảm ơn Cụ.
Bệt này phía sau có lỗ hổng bằng khoảng 2 bàn tay, nên chít xi măng ở vành bệt chỉ để giữ bệt thôi. Chứ không ngăn được mùi, nếu khi lắp đặt bị hở Cụ ợ.
Nhà em là cấp 4 nên chỉ có 1 WC thôi ạ.
Em nghĩ lỗi mục số 2 vì cụ xả nước yếu mà nó rút hết nước hở cả xi phông, và lỗ thoát nhỏ quá , cụ nên đổi hay thay xí khác , kiểu khác với cái xí này, đừng tiếc vì công sủa có khi còn đắt hơn, cụ có thể xem lại ống thông hơi hoặc làm ống mới ngoài nhà.

Chỉnh sửa cuối:

huusang

Xe buýt
Nhà em vừa rồi sửa nhà vs thay bệt liền khối, thi thoảng lại tắc ( chỉ sử dụng cho thằng cu và khách), mỗi lần thế em lại lôi dây lò xo cho vào xoay mấy cái lại ok hút mạnh, kt ko thấy dính rác gì cả) trong khi cái bệt cũ rời dùng hơn chục năm chả sao.

Không phải 10 lần đều làm 1 kiểu đâu Cụ. Em gọi mấy bác cũng chuyên xử lý vụ này. em tham gia trực tiếp cùng, nên em biết.
Trước khi làm em và thợ đều bàn cách làm thế nào?
Cụ ra làm cái bệt 600k về lắp thử xem được ko?

chẳng có tên

Xe tăng

Em cám ơn cụ Trác ! Nhà e cái xiphong nó thế này cụ ạ! Hay do xiphong kiểu này nó ko ngăn đc cụ nhỉ

Trác Mộ Thu

Xe điện
Em cám ơn cụ Trác ! Nhà e cái xiphong nó thế này cụ ạ! Hay do xiphong kiểu này nó ko ngăn đc cụ nhỉ
Em chưa dùng cái này bao giờ nên không biết, nhưng nhìn em không thấy cơ cấu ngăn mùi đâu cả.
Xiphong nhà em như thế này cụ ạ.

buonchuoi

Xe tăng
Em thấy có khi không dùng vẫn mùi Cụ ợ.
Có hôm để qua đêm, sáng hôm sau mở nhà vệ sinh ra mùi nồng nặc. Em để ý thấy do thời tiết thay đổi (hướng gió).
Nhà em là nhà mặt đất riêng biệt Cụ ạ.
Cụ tháo bệ ra cho em thêm lần nữa, để ý cho em miệng ống thu dưới đáy bệ ( cái này do thợ nước đặt ) xem có bịt kỹ bằng xi măng không, nếu còn nham nhở không bịt kỹ quanh ống thu thì em chắc chắn nước thải của bệ ngấm ra nền nhà

vhy107

Xe buýt
Nhà em hồi mới làm xong cũng bị 2 nhà vs tầng trên tầng dưới bị mùi kinh khủng, cạy lên cạy xuống vẫn bị, sau tự dưng hết, đoán là do bể phốt chưa đầy hoặc do lần cuối cùng nâng cái ống thông hơi lên cao hơn nữa, do lúc đầu thợ để ống thôi hơi bể phốt ngang mái, mà nó lại nằm ngay cạnh cửa sổ nvs :D

chẳng có tên

Xe tăng
Em chưa dùng cái này bao giờ nên không biết, nhưng nhìn em không thấy cơ cấu ngăn mùi đâu cả.
Xiphong nhà em như thế này cụ ạ.
Vâng! Cám ơn cụ! Em sẽ thử thay cái xiphong xem có đỡ được mùi hơn ko ?

zonda82

Xe container
Xem thử cái bát cao su với cái viền ở sàn xem sao.