[Funland] Môi trường nhà nước, trẻ thì thích già thì chê.

nimble

Xe máy
Chào CCCM, dạo gần đây trên diễn đàn có nhiều chủ đề về nghỉ việc trong nhà nước và những chuyện bức xúc trong nhà nước rất nhiều. Tựu chung lại đều có cái kết là hài lòng với việc bên ngoài khi ra khỏi nhà nước.

Tình hình thực tế, 1 vị trí thi tuyển trong nhà nước có vị trí tỷ lệ chọi cao hơn cả Đại học nhiều lần. Hằng năm đều có nhiều thí sinh trẻ thi vào cho 1 vị trí đã chọn, được 1 năm hầu như đều chán nản với môi trường việc làm này vì áp lực cao nhưng lương thì thấp (mặc dù đã biết từ trước). Rồi già cất bước từ bỏ.

Vậy môi trường nhà nước là gì?

Sao vào được cũng tự hào mà ra cũng tự hào?

Tuổi trẻ có nên vào nhà nước?

Nếu tài năng giỏi ra làm tư nhân, vậy nhà nước tuyển ai?

linkkaka

Xe buýt
Em DN nên vào rồi đi ra, chào các Cụ/Mợ :v

Dép tổ ong.

Xe tăng
Em nghĩ chả cụ trẻ nào thích

Quyên_89

Xe máy
Tùy trẻ, nhiều trẻ cũng phấn đấu lắm chứ cụ. Vào NN chả kể trẻ già, cứ là người thích nhàn, ổn định, không lo tiền bạc hoặc gia đình có cơ cấu là thích. Nếu không sớm muộn cũng tếch

Pumzen

Xe ba gác
F1 nhà cháu thuộc dân đen, khi ra trường đi xin việc thì chỉ còn lựa chọn DN ngoài NN,1 tập đoàn tư nhân là dễ dàng và nhanh nhất. Có lẽ với mức lương cơ bản ban đầu (gần 1k Mẽo) đã thuyết phục nó chăng? :))

nimble

Xe máy
F1 nhà cháu thuộc dân đen, khi ra trường đi xin việc thì chỉ còn lựa chọn DN ngoài NN,1 tập đoàn tư nhân là dễ dàng và nhanh nhất. Có lẽ với mức lương cơ bản ban đầu (gần 1k Mẽo) đã thuyết phục nó chăng? :))
1k Mẽo là quá tuyệt vời rồi cụ ạ.

badman1

Xe tải
Chào CCCM, dạo gần đây trên diễn đàn có nhiều chủ đề về nghỉ việc trong nhà nước và những chuyện bức xúc trong nhà nước rất nhiều. Tựu chung lại đều có cái kết là hài lòng với việc bên ngoài khi ra khỏi nhà nước.

Tình hình thực tế, 1 vị trí thi tuyển trong nhà nước có vị trí tỷ lệ chọi cao hơn cả Đại học nhiều lần. Hằng năm đều có nhiều thí sinh trẻ thi vào cho 1 vị trí đã chọn, được 1 năm hầu như đều chán nản với môi trường việc làm này vì áp lực cao nhưng lương thì thấp (mặc dù đã biết từ trước). Rồi già cất bước từ bỏ.

Em nghĩ trong bối cảnh hiện tạị, tranh thủ giải lao em nghĩ đại khái nên như thế này:

- Nếu tài giỏi mà hãy ra ngoài dễ phát triển hơn và đóng góp dc nhiều hơn (ý nghĩa tích cực cũng như các mặt khác), vưa đỡ phải sống dựa vào tiền o ép doanh nghiệp, nhân dân (cái này dân, và doanh nghiệp họ căm hận luôn)
- Còn dốt mà bố mẹ quan chức chạy chọt vào nhà nước, cũng xin hãy ra khỏi nhà nước, vì vào chỉ tổ hợp thức hóa việc cướp bóc, phá hoại (kết cục ntn không cần nói các cụ cũng biết cả rồi)
- Nếu có tài, có đức, có điều kiện kinh tế, muốn cống hiến xây dựng ...: xin hãy ở lại nhà nước để làm những việc thực sự có ích cho dân, cho nước,

Pepsy

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net
1 là cụ tay phải nhuốm chàm để thích nghi theo cái guồng có sẵn.
2 là cụ ngồi hút thuốc lào uống chè cả ngày (đối với những ông cố giữ thân mình trong sạch).
Làm nổi 1 trong 2 cái trên thì vào thôi cụ. Dc cái ko lo chết đói, hết tháng có lương.

Hohoanganh

[Tịch thu bằng lái]
Vào công chức tùy theo vị trí, cả tỷ bạc chứ đâu có ít. Nhưng đc cái bổng lộc ngân sách chu cấp cà đời, có cơ hội là bòn rút, chả phải làm gì cả

nimble

Xe máy
Em nghĩ trong bối cảnh hiện tạị, tranh thủ giải lao em nghĩ đại khái nên như thế này:

- Nếu tài giỏi mà hãy ra ngoài dễ phát triển hơn và đóng góp dc nhiều hơn (ý nghĩa tích cực cũng như các mặt khác), vưa đỡ phải sống dựa vào tiền o ép doanh nghiệp, nhân dân (cái này dân, và doanh nghiệp họ căm hận luôn)
- Còn dốt mà bố mẹ quan chức chạy chọt vào nhà nước, cũng xin hãy ra khỏi nhà nước, vì vào chỉ tổ hợp thức hóa việc cướp bóc, phá hoại (kết cục ntn không cần nói các cụ cũng biết cả rồi)
- Nếu có tài, có đức, có điều kiện kinh tế, muốn cống hiến xây dựng ...: xin hãy ở lại nhà nước để làm những việc thực sự có ích cho dân, cho nước,
Nếu bác nói như vậy thì hiện tại người tài quá ít cho môi trường này, giả sử họ có tài nhưng bị đố kỵ chèn ép rồi họ tự ái họ nghĩ thì cũng huề vốn cụ ạ. Theo em ý thứ 2 của cụ là trường hợp khả thi theo môi trường này, mà hiệu quả thì ai cũng biết.

nimble

Xe máy
1 là cụ tay phải nhuốm chàm để thích nghi theo cái guồng có sẵn.
2 là cụ ngồi hút thuốc lào uống chè cả ngày (đối với những ông cố giữ thân mình trong sạch).
Làm nổi 1 trong 2 cái trên thì vào thôi cụ. Dc cái ko lo chết đói, hết tháng có lương.
Vậy cách hay và dung hòa nhất là tay phải nhuốm chàm để có kinh tế mưu sinh, tay trái gìm tay phải đừng nhúng chàm quá sâu để thân trong sạch phỏng cụ :D

xedaprach

Xe điện
Mỗi tuổi, mỗi con người, mỗi hoàn cảnh, mỗi vị trí .... sẽ có suy nghĩ khác nhau cụ ah.
Nếu kiếm ăn tốt hoặc điều kiện cuộc sống cho phép thích nghi được thì cũng chả bỏ đâu cụ, chỗ nào chả có người nọ người kia.
Các em trẻ thấy toàn gương bán chổi đót với chạy xe ôm mà xây biệt thự thì em nào chả ham.
Nói chung là không đánh đồng thành mẫu số chung cho tất cả mọi người được cụ ah.

hduong13579

Xe tải

Bởi chúng ta nghèo cụ ơi. Nên ước mơ làm giàu và giầu thật nhanh. Người ta nhìn vào nhà nước là thấy những ông sếp làm ít và xiền nhiều. Là những cán bộ áo vàng áo xanh gậy chỉ ra tiền. Còn làm ngoài biết bao giờ có ngày ngẩng đầu duoc. Ròi đến một sớm bão về. Ngân sách không gánh được nữa những bộ phận không quan trọng người ta không nuôi nữa. Chỉ nuôi chủ Thật chứ không gánh mấy ông làm thuê nữa . Thế là mọi chuyện thay đổi từ đây. Lương hệ số 1 kỹ sư thạc sỹ toàn lương 3-4tr ở hn này sống kiểu gì và tất yếu không cần đuổi. Không cần kỷ luật thì người lao động cũng phải tự đi thôi

nimble

Xe máy
Mỗi tuổi, mỗi con người, mỗi hoàn cảnh, mỗi vị trí .... sẽ có suy nghĩ khác nhau cụ ah.
Nếu kiếm ăn tốt hoặc điều kiện cuộc sống cho phép thích nghi được thì cũng chả bỏ đâu cụ, chỗ nào chả có người nọ người kia.
Các em trẻ thấy toàn gương bán chổi đót với chạy xe ôm mà xây biệt thự thì em nào chả ham.
Nói chung là không đánh đồng thành mẫu số chung cho tất cả mọi người được cụ ah.
Túm lại là sẽ có chọn lọc tiếp, em nói vậy đúng không cụ

hbu082

Xe container
Em không làm nhà nước, cơ mà em ghét cái kiểu đi rồi nói xấu chỗ cũ.
còn nói thật là vào nhà nước thì lương có tiêu chuẩn sẵn rồi hệ số cứ thế mà nhân lên thôi, trước khi vào ông nào chẳng biết mình làm thì lương mình được bao nhiêu rồi, cơ mà vẫn mơ mộng cái phần lậu, đến khi vào rồi không lậu đc thì lại ra đi và chê bôi nhà nước thế lọ thế chai, mệt vãi.