[Funland] Món ngon mỗi ngày. Các cụ và các mợ vào khoe cùng nhé

Sunlights

Xe tăng
Nhà cháu quanh năm chỉ có mỗi một món ngon mà ứ dám úp lên đây đâu ạh. =))

SuperCub110

Xe tải
Sáng ra cháu chưa ăn sáng, nhòm đĩa mỳ của cụ chủ mà thèm quớ...

Jun Nov18

Xe điện
theo e nghiên cứu trên a gúc thì nước chấm nem lụi mỗi nơi làm 1 kiểu, huế kiểu khác, đà nẵng lại chấm nc chấm khác. Bọn e cứ pha nước chấm chua ngọt, cuộn vs rau thơm, dứa, dưa chuột, thêm tẹo bún vào ăn cho nó mát ợ. Cũng cải biên tí cho nó phù hợp vs hoàn cảnh.
Hi, đúng là nước chấm thì mỗi người một khẩu vị, và cũng tùy theo...lúc í trong nhà có sẵn gì để..tùy cơ ứng biến ạ

Nhà em pha nước chấm nem lụi hoặc là bún cuốn thì thường cho thêm 1 ít cá rốt thái sợi+ 1 ít hành tây vào nữa, ăn cũng khá hay hay mợ ạ

0fer

Xe tăng
;))

Mợ khéo tay quá, nhưng cho em hỏi chút, nhà em Vợ em thỉnh thoảng cũng làm món này, nhưng nước chấm để ăn món này làm kiểu khác thì phải chứ ko phải nc chấm dấm tỏi như trên :D
Nhẽ là nước xốt được chưng với thành phần chính là gan xay + tỏi bằm +....phải không cụ ?

Và cũng thêm một điểm khác , đó là dùng mía tím làm xiên thay cho xả , không biết mợ nhà cụ có dùng thế không ?

Chỉnh sửa cuối:

khong phanh

Xe buýt
cụ mợ nấu nước sốt hơi loãng. không cần đến 8h đâu, 15 phút là quá đủ rồi. nếu cụ cho thêm nấm trắng vào thì ngon nữa. rắc phô mai bào lên mới thơm. mà cái gói bột làm nc sốt bán nhiều lắm. mua về dùng cho tiện. thêm chút cà chua tươi hành phi thơm lên là xong béng. bảo đảm thơm ngon hơn nhiều tự chế
Cái gói bột làm nước sốt ý tên là gì hả cụ.

Bảo Hân

Xe tăng
Hi, đúng là nước chấm thì mỗi người một khẩu vị, và cũng tùy theo...lúc í trong nhà có sẵn gì để..tùy cơ ứng biến ạ

Nhà em pha nước chấm nem lụi hoặc là bún cuốn thì thường cho thêm 1 ít cá rốt thái sợi+ 1 ít hành tây vào nữa, ăn cũng khá hay hay mợ ạ
cà rốt và đu đủ thái sợi mợ nhỉ?? e thấy ng ta hay gọi là cái đồ chua ăn kèm, cũng ngon, mà ăn đỡ bị ngán

Jun Nov18

Xe điện
cà rốt và đu đủ thái sợi mợ nhỉ?? e thấy ng ta hay gọi là cái đồ chua ăn kèm, cũng ngon, mà ăn đỡ bị ngán
Vâng ah, có món thì cho đủ đủ vào, có món thì không( vì em hạn chế ăn đu đủ sống nên là cũng ít cho ạ)
Chèm chẹp, rồi thì làm thêm tí dưa chuột muối ăn kèm nữa, cũng ngon
Mợ lại cứ làm em...nổi cơn thèm ăn ạ :)

Jun Nov18

Xe điện
Nhẽ là nước xốt được chưng với thành phần chính là gan xay + tỏi bằm +....phải không cụ ?

Và cũng thêm một điểm khác , đó là dùng mía tím làm xiên thay cho xả , không biết mợ nhà cụ có dùng thế không ?
Em thì mỗi lần làm một kiểu ạ
Nếu dùng mía thì vị nó sẽ ngọt hơn chút
Và dùng sả thì có mùi thơm đặc trưng ạ ( Mà phải dùng sả tía chứ không phải sả trắng ạ)

lead2011

Xe container

Mùng 1 đầu tháng e mời các kụ mợ ăn lấy may nào.:)

hoalocvung

Xe điện
theo e nghiên cứu trên a gúc thì nước chấm nem lụi mỗi nơi làm 1 kiểu, huế kiểu khác, đà nẵng lại chấm nc chấm khác. Bọn e cứ pha nước chấm chua ngọt, cuộn vs rau thơm, dứa, dưa chuột, thêm tẹo bún vào ăn cho nó mát ợ. Cũng cải biên tí cho nó phù hợp vs hoàn cảnh.

em cũng ko rõ thành phần bát nc chấm:D nhưng nó ko giống như là dấm tỏi, bát nc chấm đặc gần như tương vậy, ăn thấy bùi bùi đậm đậm :) Vợ em đặc biệt thích các món cuốn và các món ở miền Trung, nên chế biến mỗi loại cũng hơi cầu kỳ thì phải.

Jun Nov18

Xe điện
em cũng ko rõ thành phần bát nc chấm:D nhưng nó ko giống như là dấm tỏi, bát nc chấm đặc gần như tương vậy, ăn thấy bùi bùi đậm đậm :) Vợ em đặc biệt thích các món cuốn và các món ở miền Trung, nên chế biến mỗi loại cũng hơi cầu kỳ thì phải.
Hay có phải là mắm nêm không cụ?

Bảo Hân

Xe tăng
theo e đoán là nước chấm của G nhà cụ làm là kiểu gan xay nhuyễn ra, xào kỹ sau đó cho tương, ớt bột, đường rồi đun kỹ, gần được thì thêm bột năng cho nước sánh sánh, cuối cùng là rắc lạc, vừng.

em cũng mấy lần định làm bằng mía mà toàn k mua dc mía, nên dùng xả.
E nghĩ làm bằng mía cũng hay, nhưng e thik mùi xả khi nướng hơn.
Để lần tới e làm bằng mía sẽ báo cáo kết quả vs cụ nhé.

Bảo Hân

Xe tăng

em đang rảnh nên up thêm mấy món nữa ợ.
Nem tai, dễ làm, dễ ăn,

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

0fer

Xe tăng
theo e đoán là nước chấm của G nhà cụ làm là kiểu gan xay nhuyễn ra, xào kỹ sau đó cho tương, ớt bột, đường rồi đun kỹ, gần được thì thêm bột năng cho nước sánh sánh, cuối cùng là rắc lạc, vừng.

.
Trúng phóc , thưa cụ / mợ . Đấy là một cách chế biến nước xốt cho nem lụi . Riêng gan , có người cầu kỳ chỉ dùng gan chim cút cho đậm ngọt và cũng ...tanh nữa .

Jun Nov18

Xe điện
Nem rán ạ ( ở nhà em toàn gọi là chả rán ạ)
Thành phần

Thêm trứng

Và lên bếp

Jun Nov18

Xe điện
nhà mợ làm nem cho cả đậu xanh có phải ko?? chắc ăn bùi lắm nhỉ??/
Đúng mợ ạ, Đỗ xanh hấp chín lên rồi cho vào ạ. Ăn rất bùi bùi ạ. Mấy ku cháu em thích ăn món nem rán, nên lần nào làm cũng phải làm nhiều nhiều chút để bọn nó ăn dần ạ

Bảo Hân

Xe tăng
Đúng mợ ạ, Đỗ xanh hấp chín lên rồi cho vào ạ. Ăn rất bùi bùi ạ. Mấy ku cháu em thích ăn món nem rán, nên lần nào làm cũng phải làm nhiều nhiều chút để bọn nó ăn dần ạ
lần sau e cũng thử làm giống mợ xem sao.
e thấy trẻ con đứa nào cũng thik ăn nem hết á, con nhà e lần nào làm nó cũng ăn nem trừ cơm luôn.
À mà đừng nói trẻ con thik nem, ng lớn cũng thik ăn nem lém, :71: :71: