[Funland] Món ngon mỗi ngày. Các cụ và các mợ vào khoe cùng nhé

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Cái con vàng uơm như thế này là rất hiếm.
Ba ba tự nhiên ạ, chân rang muối, còn đâu là om chuối đậu.

công nông tàu

Xe container
CỤ [@Xe bo 4 banh;26089] , cụ ngồi ngay ngắn nhận của em 1 lạy. ^:)^
Cái món bánh cuốn này làm tiêu tan của em biết bao công sức mà thành phẩm ra toàn là ... cháo sườn vì tráng bánh không được em đành xoay sang nấu cháo sườn

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Cái món bánh cuốn này làm tiêu tan của em biết bao công sức mà thành phẩm ra toàn là ... cháo sườn vì tráng bánh không được em đành xoay sang nấu cháo sườn
Làm món bánh cuốn này khó là ở khâu làm bột, mà làm bột thì đã có siêu thị.
Đơn giản thôi mà mợ.
Thực ra không cần kèm thêm chả lợn, vì nhân bánh cuốn cũng đã nhiều thịt rồi, nhưng em cứ phải nhiều đạm ạ....

bibi2015

Xe máy
Bánh cuốn tráng bằng chảo chống dính, ăn kèm chả lợn

:)

Cụ/ mợ nhận giùm em 1 chén. Nhìn ảnh của cụ/ mợ mà em nuốt nước bọt. Em nói thật là từ hồi em bầu bí đến giờ em thèm ăn bánh cuốn kinh khủng mà gần nhà chẳng có hàng nào ngon.

Cụ/ mợ cho em xin ít bí kíp, em xem có thể tự handmade phục vụ nhu cầu bản thân không ạ :D

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Cụ/ mợ nhận giùm em 1 chén. Nhìn ảnh của cụ/ mợ mà em nuốt nước bọt. Em nói thật là từ hồi em bầu bí đến giờ em thèm ăn bánh cuốn kinh khủng mà gần nhà chẳng có hàng nào ngon.

Cụ/ mợ cho em xin ít bí kíp, em xem có thể tự handmade phục vụ nhu cầu bản thân không ạ :D
Em là cụ, để em hầu mợ cách làm bằng hình ảnh cho sinh động nhé.

hoalocvung

Xe điện
Bánh cuốn tráng bằng chảo chống dính, ăn kèm chả lợn

:)

Công nhận là ngon, mợ giống Vợ em, hồi có bầu thằng Bông nhà em cũng nghén bánh cuốn, đi công tác nc ngoài ko phải lúc nào cũng có, nên mua từ VN sang để ngăn lạnh, rồi lúc ăn thì đem hấp. Nhưng tất nhiên là ko ngon đc như thế kia

Bảo Hân

Xe tăng
Mợ giống e. E làm đầy đủ hết đến đoạn tráng thì thất bại, k nản chí e phi ngay ra chợ mua nửa cân bún nắm, nửa cân bánh cuốn k về ăn vs chỗ nhân thịt, chả và hành phi.
K phải khoe chứ e làm hành phi thì ngon vô đối luôn ợ. Bạn e nó toàn nhờ e làm hàng cân hành khô để ăn dần ợ

bibi2015

Xe máy
Công nhận là ngon, mợ giống Vợ em, hồi có bầu thằng Bông nhà em cũng nghén bánh cuốn, đi công tác nc ngoài ko phải lúc nào cũng có, nên mua từ VN sang để ngăn lạnh, rồi lúc ăn thì đem hấp. Nhưng tất nhiên là ko ngon đc như thế kia
Hồi mới có bầu. Em nghén món này ghê lắm. Xã nhà em tối đi làm từ bên Long Biên về, ngót nghét hơn chục cây mà chiều vợ vẫn lặn lội lên tận trên phố mua. Cơ mà đợt đó trời cận tết, rét mướt, mua được về đến nhà thì nguội hết cả. Em cho vào microwave hâm lại nhưng bị mất vị. Em ăn 2 3 miếng xong chẳng ăn nữa. Sau này xã cứ nhắc là đi nhắc lại là em khó tính, kén ăn :)

Trước gần khu nhà em có 1 bác người làng Thanh Trì gốc, bác bán bánh cuốn ăn ngon lắm. Cơ mà giờ bác không bán nữa. Em buồn mãi.

Bánh cuốn trông vậy mà khó làm lắm các cụ ạ. Riêng cái khoản pha bột đã là cả một nghệ thuật rồi. Bánh tráng phải canh sao cho vỏ vừa chín tới, nếu hấp nhanh quá thì khi ăn vẫn còn sượng vị bột, nếu hấp kĩ quá thì bánh lại bị nát. Mộc nhĩ, thịt băm ở trong phải xào vừa vị, không được xào mỡ quá không ăn sẽ bị ngấy, cũng không được xào trước lâu quá không sẽ bị ôi. Nước chấm kèm thì phải pha vừa vị, có chút ngọt của đường, chút chua của giấm, chút thanh thanh của 1 2 giọt chanh, chút cay cay của ớt chỉ thiên, nếu cụ nào sành mà kiếm được 1 2 giọt cà cuống cho vào thì đúng là đỉnh cao. Bánh cuốn tráng xong, bày ra ăn nóng kèm với hành phi thơm vàng, ít húng, ít bạc hà, nếu có tách trà bên cạnh thì đúng là trên cả tuyệt vời.

P/S: Em xin lỗi nếu trót tra tấn dạ dày các cụ vào giờ này :D:D:D

công nông tàu

Xe container
Làm món bánh cuốn này khó là ở khâu làm bột, mà làm bột thì đã có siêu thị.
Đơn giản thôi mà mợ.
Thực ra không cần kèm thêm chả lợn, vì nhân bánh cuốn cũng đã nhiều thịt rồi, nhưng em cứ phải nhiều đạm ạ....
Bột thì em muốn tự làm nhưng vẫn chưa tìm ra tỷ lệ chuẩn giữa bột gạo và bột năng. Em khong muốn cho hàn the.
Chả lợn thì em làm được rồi. Thực ra chả làm rất dễ chỉ phụ thuộc vào nguyên liệu thôi ạ.
Báo cáo cụ, chả em làm đây ạ. Xay nhỏ, san ra đĩa bỏ lò vi sóng quay chín sơ thành bìa rồi mang rán qua trên chảo để lấy cái da vàng vàng , còn giò thì cuốn giấy bạc hấp.

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Bột thì em muốn tự làm nhưng vẫn chưa tìm ra tỷ lệ chuẩn giữa bột gạo và bột năng. Em khong muốn cho hàn the.
Chả lợn thì em làm được rồi. Thực ra chả làm rất dễ chỉ phụ thuộc vào nguyên liệu thôi ạ.
Báo cáo cụ, chả em làm đây ạ. Xay nhỏ, san ra đĩa bỏ lò vi sóng quay chín sơ thành bìa rồi mang rán qua trên chảo để lấy cái da vàng vàng , còn giò thì cuốn giấy bạc hấp.

Bột tráng bánh cuốn ở siêu thị là dạng bột khô thế nên em nghĩ không có hàn the ạ.
Mở ở bển mà chịu khó làm món ăn Việt quá.
Miếng giò của mợ nhìn ngon quá.
Món chả mợ thoa thêm bột quế, mầu hoa hiên nữa ràn lên là thành chả quế ạ.

Be Grace

Xe điện

Mời các cụ mợ ăn cơm nhà nghèo cúa e : rau rừng luộc , cà pháo ngọt ăn sống dc , thịt kho trứng đã kho 2 ngày , tôm khô kho quẹt và chao môn béo béo bùi bùi

meogiade

Xe hơi
mợ post công thức lên đi ạ,cháu là cháu kết cái món này lắm í . cháu rất thích nấu ăn,cháu muốn biết thêm nhiều bí quyết nấu khác nhau ngon mà đơn giản

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Gà nướng mật ong ăn kèm khoai tây bỏ lò

Xe bo 4 banh

Xe cút kít

Mời các cụ mợ ăn cơm nhà nghèo cúa e : rau rừng luộc , cà pháo ngọt ăn sống dc , thịt kho trứng đã kho 2 ngày , tôm khô kho quẹt và chao môn béo béo bùi bùi
Đĩa rau luộc lạ à nha, em chưa ăn cà luộc bao giờ, mà đĩa rau đấy chấm với bát chao hả cụ?

ngobeo

Xe hơi
Cái này lạ quá cụ, con mẻ nó cũng được tự gây nên ạ?
Em ko rõ cặn kẽ về hóa học, nhưng mẹ em làm về hóa thực phẩm thì có giải thích cho em. Em hiểu nôm na là mẻ thực ra nó có thành phần chính là vi khuẩn lactic. Vi khuẩn lactic có khả năng chuyển hóa tinh bột thành đường và thành axit lactic. Sữa chua cũng có vi khuẩn này. Vi khuẩn này tốt cho hệ tiêu hóa. Vì thế, nếu ko xin được con cái mẻ thì mình tự gây giống được. Bằng cách dùng sữa chua, để ở nhiệt độ thường vài tiếng, rồi cho vào cơm ấm. Rưới ít nước đường tạo môi trường thuận lợi cho vi khuẩn lactic. Ủ trong hộp xốp hoặc nơi kín, vài ngày là ok ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Be Grace

Xe điện
Đĩa rau luộc lạ à nha, em chưa ăn cà luộc bao giờ, mà đĩa rau đấy chấm với bát chao hả cụ?
Rau lạ hem cụ , đó là đọt dây chùm bao hay còn gọi là dây tóc tiên , cà ko luộc , cà sống e để chung cho tiện thui , rau này chấm chao hay nc mắm đều oki cụ ah

công nông tàu

Xe container
Em ko rõ cặn kẽ về hóa học, nhưng mẹ em làm về hóa thực phẩm thì có giải thích cho em. Em hiểu nôm na là mẻ thực ra nó có thành phần chính là vi khuẩn lactic. Vi khuẩn lactic có khả năng chuyển hóa tinh bột thành đường và thành axit lactic. Sữa chua cũng có vi khuẩn này. Vi khuẩn này tốt cho hệ tiêu hóa. Vì thế, nếu ko xin được con cái mẻ thì mình tự gây giống được. Bằng cách dùng sữa chua, để ở nhiệt độ thường vài tiếng, rồi cho vào cơm ấm. Rưới ít nước đường tạo môi trường thuận lợi cho vi khuẩn lactic. Ủ trong hộp xốp hoặc nơi kín, vài ngày là ok ạ.
Nghe chừng dễ cụ nhỉ. Em sẽ thử làm, nhiều món không có mẻ mất vị kém ngon hắn.

Nhà em vừa ăn xong cơm chiều. ĐÚng là của không ngon, nhà đông con cũng hết. Mâm cơm zư lày cộng thêm 1 đĩa nộm cũng to như đĩa ở trên mâm nữa ( ăn hết đĩa trên mâm tiếp thêm 1 đĩa nữa to không kém )

Chỉnh sửa cuối:

audi 00

Xe tải
Bụng đói mà vào đây như tra tấn ý .:D