[Funland] Món ngon mỗi ngày. Các cụ và các mợ vào khoe cùng nhé

Patriots

Xe lăn
Mợ làm món quẩy tại nhà tuyệt vời, đẹp, ngon và chắc chắn là đảm bảo vệ sinh, lâu lắm rồi cháu không ăn quẩy ở ngoài.

thanh040506

Xe trâu
Anh lại rất thích quả cà to như quả cả chua nén kỹ, có chút đường, ớt, tỏi của Hà Nội
Khi ăn thái lát ra rất giòn lại có vị chua ngọt cay. Ngon lắm!
Đó là cà bát muối nén kĩ ... ...., còn cà tím và cà zai' dê ăn sống cũng cực ngon, ăn cùng thịt nướng mọi + tiên tửu 35—58 thì tuyệt.
Em thích thịt ba chỉ luộc hơn là chân giò vì chân giò ăn hơi cứng . Nếu là thịt chân giò em rút xương, ướp chút mắm muối hạt tiêu rồi bó chặt lại. Luộc nhỏ lửa với 1 chút nước , luộc chín tới vớt ra để tủ lạnh hôm sau cắt lát như khoanh giò. Nếu thích thì xát muối vào bì để hôm sau chao qua dầu bì giòn tan.
Nghe kể đã hấp dẫn quá
Toàn các cụ/mợ sành ăn cả

Bảo Hân

Xe tăng
Hôm nay nhà e đi chợ mua dc ít lòng xe điếu, e xào ít hành răm ăn chơi. Quên k mua thêm ít tiết nữa ợ. Mời các cụ mợ

vitomxau

Xe container
Hôm nay nhà e đi chợ mua dc ít lòng xe điếu, e xào ít hành răm ăn chơi. Quên k mua thêm ít tiết nữa ợ. Mời các cụ mợ
Ngon quá chị ạ. Em cũng xèm món này lắm mà lần nào chọn cũng toàn gặp phải hàng vớ vẩn. Chắc là phải đặt đúng không ạ :(

công nông tàu

Xe container
Tái gàu hấp dẫn quá. Béo ngậy.
Mỗi tội bát phở ít mà đĩa quẩy nhiều thế

Quẩy nhà em trồng được mà lị :)
Nhà em ăn toàn cho 1 tí bánh , thật nhiều nước để ăn với quẩy là chính.

Mời các cụ mợ bữa cơm rau nhà em

vitomxau

Xe container
Quẩy nhà em trồng được mà lị :)
Nhà em ăn toàn cho 1 tí bánh , thật nhiều nước để ăn với quẩy là chính.

Mời các cụ mợ bữa cơm rau nhà em

Nhìn vừa ngon vừa đẹp. Em nấu ăn cũng tạm mà bày biện xấu không tả nổi :P

Yamaha1908

Xe đạp
Cụ cho hỏi cái lá màu xanh trong hình là lá gì ạ ?

công nông tàu

Xe container
Nhìn vừa ngon vừa đẹp. Em nấu ăn cũng tạm mà bày biện xấu không tả nổi :P
Em hay lê la ở mấy topic nấu ăn ở WTT, mấy FB ẩm thực trên mạng đầu tiên là học nấu ăn, sau nhận thấy một món ăn mình đã dồn cả yêu thương vào nấu, bày lên mâm chỉ cần thêm 1 chút sắp xếp nữa thôi là trông đã ngon hơn hẳn. Bởi vây em cứ cố gắng sắp xếp sao cho màu sắc xen kẽ, bát đĩa đồng nhất 1 loại trông mâm cơm gọn gàng ngăn nắp. Cụ mà vào mấy trang nấu ăn bên WTT sẽ thấy họ bày biện như thế nào. Em bên đó chỉ dám tàu ngầm thôi , chưa dám ngoi lên đâu :))
Em rút kinh nghiệm rồi, cứ chơi bát đĩa trắng trông vừa sạch sẽ mà lỡ có vỡ cũng dễ mua bổ sung hoặc kiểu dáng khác nhưng cứ màu trắng là được không sợ xộc xệch. :-$

Cụ cho hỏi cái lá màu xanh trong hình là lá gì ạ ?

Cụ hỏi lá trong món nào chứ?? Lá trong đĩa thịt gà của em á??? @@ lá chanh mà :))

0fer

Xe tăng
Em rút kinh nghiệm rồi, cứ chơi bát đĩa trắng trông vừa sạch sẽ mà lỡ có vỡ cũng dễ mua bổ sung hoặc kiểu dáng khác nhưng cứ màu trắng là được không sợ xộc xệch. :-$
Đĩa trắng bày đồ ăn là chuẩn nhất rồi mợ ạ : sạch sẽ , nổi bật món ăn mà nó đang đựng , không át màu sắc những món thiên về nhìn..

Nhìn đĩa quẩy của mợ em thèm quá . Em có thể chấm quẩy thẳng vào lọ tương ớt hoặc với gói gia vị mỳ Hảo Hảo , ăn no đc luôn.
Cơ mà , thịt gà bên bển cũng vàng ươm , ngon mắt như gà ta ấy mợ nhỉ ?

0fer

Xe tăng
Chả lợn thì em làm được rồi. Thực ra chả làm rất dễ chỉ phụ thuộc vào nguyên liệu thôi ạ.
Báo cáo cụ, chả em làm đây ạ. Xay nhỏ, san ra đĩa bỏ lò vi sóng quay chín sơ thành bìa rồi mang rán qua trên chảo để lấy cái da vàng vàng , c
Bấy lâu em cứ tưởng giò chả bắt buộc phải giã để có độ quánh và giòn , ai dè...Mợ có thể PM cho em cách làm đc k ạ ? Tks mợ.

zin_zin_hn

Xe điện
Mời các bác nhắm rượu

Jun Nov18

Xe điện
Cơm canh cà cá ạ.

công nông tàu

Xe container
Hôm nay chủ nhật các cụ mợ ra tay vào bếp toàn món ngon thế.
Món sup kem gà của cụ [@corazon;317966] em nghe danh đã lâu mà chưa có dịp nấu vì chưa lúc nào đủ nguyên liệu trong nhà :)
Mấy món "đậm hồn quê" của mợ Zin với mợ [@Jun Nov18;303557] em cứ ngắm mà nướt nước bọt . Thèm

Bấy lâu em cứ tưởng giò chả bắt buộc phải giã để có độ quánh và giòn , ai dè...Mợ có thể PM cho em cách làm đc k ạ ? Tks mợ.
Món này em cũng học trên mạng, em hay vào FB của em Trang này. Em ấy nấu ăn ngon mà viết công thức rất tỉ mỉ với hình ảnh tỉ mỉ rất dễ học theo.
Cách làm giò bài làm giò của em này có 3 phần) : http://www.savourydays.com/tu-lam-gio-cha-p1-bi-quyet-de-lam-gio-cha-thom-ngon-dai-gion/
Link FB của bạn Liên ròm ( một bà nội trợ nổi tiếng trên mạng ) có hình ảnh minh họa chi tiết lắm : https://www.facebook.com/notes/liên-ròm/cách-làm-chả-gàgiò-gà-bằng-thịt-xay-sẵn/626715420676543

** Chú ý : Cụ làm thử giò thì mỗi lần làm ít thôi. Khi nào quen tay , thành công hãy làm nhiều vì món này tuy dễ nhưng khá tỉ mỉ, không thể nóng vội được.

Công thức món quẩy : http://www.savourydays.com/quay-nong/

Jun Nov18

Xe điện
Hôm nay chủ nhật các cụ mợ ra tay vào bếp toàn món ngon thế.
Mấy món "đậm hồn quê" của mợ Zin với mợ [@Jun Nov18;303557] em cứ ngắm mà nướt nước bọt . Thèm

]
Hôm nào em gửi qua bên đó tặng mợ nhé.
Em rất thích món cà chấm mắm tôm, rưng mờ có nhõn mình e lên lười lấy mắn ra.
Chứ ở nhà e với mẹ e cứ gọi là... hợp cạ ăn cà chấm mắm ạ

công nông tàu

Xe container
Cái đĩa rau xanh đỏ bên phải là rau gì đấy mợ
Đĩa rau xào là quả bí ngòi (ngồi ) xào với cà rốt, cà chua. Bên này mùa hè bí này rẻ lắm ạ. Bí này nấu canh đập tí gừng vào thì ăn ra vị bí đao, hoặc nấu canh với con ngao thả tí thìa là thì lại giống quả bầu nhà mình. Hoặc luộc chấm xì dầu hay muối vừng cũng ngon.
Nhà em thì thích bí này xào tỏi rồi rắc ít thìa là vào, không cần thịt thà gì hết. Đĩa bí xào trên mâm này mới là 1/3 , 2/3 vẫn ở trong nồi vì F1 đi chơi chưa về. Tối 2 F1 đi chơi về chúng nó chiến hết chỗ bí còn lại chả cần ăn cơm.

Bảo Hân

Xe tăng
Ngon quá chị ạ. Em cũng xèm món này lắm mà lần nào chọn cũng toàn gặp phải hàng vớ vẩn. Chắc là phải đặt đúng không ạ :(
Cũng thỉnh thoảng mơi mua dc e ạ vì ng ta đưa nhà hàng hết. Hum nay hên lại mua đc, công nhận là ăn ngon hơn tràng nhiều.

thanh040506

Xe trâu
Đĩa rau xào là quả bí ngòi (ngồi ) xào với cà rốt, cà chua. Bên này mùa hè bí này rẻ lắm ạ. Bí này nấu canh đập tí gừng vào thì ăn ra vị bí đao, hoặc nấu canh với con ngao thả tí thìa là thì lại giống quả bầu nhà mình. Hoặc luộc chấm xì dầu hay muối vừng cũng ngon.
Nhà em thì thích bí này xào tỏi rồi rắc ít thìa là vào, không cần thịt thà gì hết. Đĩa bí xào trên mâm này mới là 1/3 , 2/3 vẫn ở trong nồi vì F1 đi chơi chưa về. Tối 2 F1 đi chơi về chúng nó chiến hết chỗ bí còn lại chả cần ăn cơm.
E chỉ thích bí ngô non xào tỏi. Mợ làm e nên cơn thèm rồi
Mợ ở bển là ở phương nào vạy

vitomxau

Xe container
Cũng thỉnh thoảng mơi mua dc e ạ vì ng ta đưa nhà hàng hết. Hum nay hên lại mua đc, công nhận là ăn ngon hơn tràng nhiều.
Tràng nó nhai sần sần nhưng riêng về độ ngậy thì chắc chắn không bằng xe điếu rồi. Phần lớn nhà hàng người ta lấy hết. Em ở nhà mà thèm mẹ em cũng phải đi đặt vì cái này ngon nhiều người chuộng nên khó mua lắm :P