[Funland] Món ngon mỗi ngày, mời cccm cùng chia sẻ nhé!

Binhyennoiay

Xe điện
Mợ bày trí mâm cơm ngon đó. Cua nấu rau đay, mùng tơi thêm quả mướp là ngon nhất tiếc là trên Hnoi it ng bán rau đay. Mẹ e cũng hay nấu thêm vài lá vườn như rau lang, ngọn ớt, rau mến cộng... E k thích canh cua lắm, thích canh cá hơn. Mùa này hay nấucanh rau ngót/cải với cá rô đồng.
Quê em gọi là canh cua nấu rau tập tàng. Ăn vs cà muối xổi là ngon hết biết luôn.

Yeuaibaygio

Xe container
E tưởng rau tập tàng là rau dền cơm và rau sam.
Quê em rau tập tàng là thập cẩm các loại rau (cả rau dại): rau đay, mùng tơi, rau dền, rau sam, sâm đất, cải tạy, lá ớt, nụ mướp, hoa thiên lý và lá non... và một số loại khác em không biết hết.

Lý do có món canh này là vì khó khăn đến mức không có nổi 1 loại rau đủ bữa, đến bữa đi mót khắp nơi mỗi thứ một chút được bát canh. Sau này lại thành đặc sản đồng quê.

Xe bo 4 banh

Xe cút kít

nắnglangthang

Xe tải
Mợ bày trí mâm cơm ngon đó. Cua nấu rau đay, mùng tơi thêm quả mướp là ngon nhất tiếc là trên Hnoi it ng bán rau đay. Mẹ e cũng hay nấu thêm vài lá vườn như rau lang, ngọn ớt, rau mến cộng... E k thích canh cua lắm, thích canh cá hơn. Mùa này hay nấucanh rau ngót/cải với cá rô đồng.
Quê em gọi là canh cua nấu rau tập tàng. Ăn vs cà muối xổi là ngon hết biết luôn.
E tưởng rau tập tàng là rau dền cơm và rau sam.
Quê em rau tập tàng là thập cẩm các loại rau (cả rau dại): rau đay, mùng tơi, rau dền, rau sam, sâm đất, cải tạy, lá ớt, nụ mướp, hoa thiên lý và lá non... và một số loại khác em không biết hết.

Lý do có món canh này là vì khó khăn đến mức không có nổi 1 loại rau đủ bữa, đến bữa đi mót khắp nơi mỗi thứ một chút được bát canh. Sau này lại thành đặc sản đồng quê.
Rau tập tàng là các loại rau có trong vườn, đấy là quê em gọi thế
Rau tập tàng, về cơ bản là rất nhiều loại rau có trong và ngoài vườn (rau trồng và rau dại) chỉ cần có từ 2 - 3 loại thì gọi là rau láo nháo hay tập tàng được gồi :)

Bang lang

Xe điện

Rau tập tàng là các loại rau có trong vườn, đấy là quê em gọi thế
Hồi còn nhỏ, em cũng hái rau dền cơm và rau sam vì thấy bọn chơi cùng bảo ăn được. Em mang vê khoe bố em, ông cứ khen giỏi và bảo canh rau này mgon nhất. Em ăn thì chả thấy ngon bằng rau cải hay rau muống luộc. Em thích ăn rau cải nguyên búp, loại đắng đắng nấu với nước thịt luộc, ăn vừa mát, vừa ngọt. Mà các cụ mợ cho em hỏi, em mua túi cua làm sẵn ở Hà Tĩnh, lúc em nấu thì ko phải lọc, cứ cho vào nồi và đun lên. Nhưng không hiểu sao thịt nó rất vàng như gạch và ăn rất ngọt, nó ko đông thịt từng mảng như cua ngoài Bắc,. Có phải cua sông là nó thế ko ạ?

Yeuaibaygio

Xe container
Hồi còn nhỏ, em cũng hái rau dền cơm và rau sam vì thấy bọn chơi cùng bảo ăn được. Em mang vê khoe bố em, ông cứ khen giỏi và bảo canh rau này mgon nhất. Em ăn thì chả thấy ngon bằng rau cải hay rau muống luộc. Em thích ăn rau cải nguyên búp, loại đắng đắng nấu với nước thịt luộc, ăn vừa mát, vừa ngọt. Mà các cụ mợ cho em hỏi, em mua túi cua làm sẵn ở Hà Tĩnh, lúc em nấu thì ko phải lọc, cứ cho vào nồi và đun lên. Nhưng không hiểu sao thịt nó rất vàng như gạch và ăn rất ngọt, nó ko đông thịt từng mảng như cua ngoài Bắc,. Có phải cua sông là nó thế ko ạ?
Ăn uống tùy khẩu vị mà Mợ. Rau cải cúc nhiều người thích mà em lại ghét, có thể vì hồi bé nhà trồng được nhiều, bị ăn nhiều quá phát sợ. Em thấy rau dền cơm ăn bùi, rau sam ngọt như mì chính.

Lúc nào Mợ nấu canh cua Hà Tĩnh, chụp bát canh lên đây để các chuyên za cho ý kiến xem sao ạ.

Bang lang

Xe điện

Thực ra cảm giác được hái rau ở vườn như cụ mợ rất thích. Em ở Tp, cũng có tý đất nhưng ít nhà trồng rau, may ra trồng cây ăn quả. Em chỉ nhớ là hồi nhỏ em rất thích trồng cây, em thích ăn j là em trồng mà đất thì có một mẩu. Có lần em xin được ngọn mía, em trồng nó cũng lên hẳn hoi, nhưng khi nó lên đươc vài đốt là em ko chờ được nữa, em nhổ lên ăn luôn mặc dù ở ngoài họ bán mía đầy ra, cảm giác được ăn cái i mình trồng nó cũng khác nhiều.

Bang lang

Xe điện
Ăn uống tùy khẩu vị mà Mợ. Rau cải cúc nhiều người thích mà em lại ghét, có thể vì hồi bé nhà trồng được nhiều, bị ăn nhiều quá phát sợ. Em thấy rau dền cơm ăn bùi, rau sam ngọt như mì chính.

Lúc nào Mợ nấu canh cua Hà Tĩnh, chụp bát canh lên đây để các chuyên za cho ý kiến xem sao ạ.
Ôi em giống mợ. Em cũng ko thích rau đấy một tẹo nào. May ra khi ăn cháo tim bầu dục thì em còn thấy ok.
Sang tuần em sẽ lại khoe món ăn ạ.

Yeuaibaygio

Xe container
Em sống nửa đời người, được bà cô em nấu cho ăn bát cháo hoa mà em nhớ mãi. Ăn bát cháo hành của mợ chắc nhớ đến kiếp sau :)
Cháo hoa tưởng đơn giản mà không dễ đâu Mợ. Hạt gạo phải bung xòe nở ra như bông hoa chanh, ngát mùi thơm của gạo mới, hơi loãng một chút và sánh nhựa gạo. Cháo nấu không khéo là không có độ sánh đâu.

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Ôi em giống mợ. Em cũng ko thích rau đấy một tẹo nào. May ra khi ăn cháo tim bầu dục thì em còn thấy ok.
Sang tuần em sẽ lại khoe món ăn ạ.

Mỳ tôm với rau cải cúc lại rất hợp đấy các mợ ạ. Hồi năm 1995 bọn em 6 thằng ăn lẩu xơi hết 1 rổ to rau cải cúc, Mà hoa cải cúc cắm bàn chông một thời đó 😀

Bang lang

Xe điện
Mỳ tôm với rau cải cúc lại rất hợp đấy các mợ ạ. Hồi năm 1995 bọn em 6 thằng ăn lẩu xơi hết 1 rổ to rau cải cúc, Mà hoa cải cúc cắm bàn chông một thời đó
Chắc hồi cụ cưới cắm hoa cải cúc hả? Hình như nó mầu vàng đậm đậm đúng ko cụ?.

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Chắc hồi cụ cưới cắm hoa cải cúc hả? Hình như nó mầu vàng đậm đậm đúng ko cụ?.
Đúng mầu vàng đậm đó mợ. Hồi cưới cắm hoa gì thì giờ em chịu chả nhớ nỗi :))

Yeuaibaygio

Xe container
Mỳ tôm với rau cải cúc lại rất hợp đấy các mợ ạ. Hồi năm 1995 bọn em 6 thằng ăn lẩu xơi hết 1 rổ to rau cải cúc, Mà hoa cải cúc cắm bàn chông một thời đó 😀
Em quá quen món mì tôm cân nấu rau các loại ấy ạ. Nhưng em vẫn thích nấu rau muống hơn cải cúc. Hoa cải cúc thực sự rất đẹp, cả một ruộng cải cúc nở hoa nhìn thích lắm.

Bang lang

Xe điện
Cháo hoa tưởng đơn giản mà không dễ đâu Mợ. Hạt gạo phải bung xòe nở ra như bông hoa chanh, ngát mùi thơm của gạo mới, hơi loãng một chút và sánh nhựa gạo. Cháo nấu không khéo là không có độ sánh đâu.
Mợ nói chuẩn đấy. Em đến h vẫn ko nấu được. Hồi em nằm viện, bà cô em ngày nào cũng mang cho em một phích cháo hoa, ủ trong phích rạng đông, loại dài dài 2 lít mà vẫn hay đựng nước ấy. Em hỏi cô em làm thế nào, cô em bảo cho gạo vào rồi đổ nywowcs sôi vào là xong. Nhưng em về nhà làm thì gạo đi đằng gạo, nước đi đằng nước. Cháo cô rm nấu thơm, đúng hình bông hoa. Từ đó em mới biết cháo hoa và cháo trắng khác nhau. Đến h đi đâu, nếu ăn sáng mà có cháo trắng em đều ưu tiên dù có ơ vùng nào đi nữa.

nắnglangthang

Xe tải
Nói về món này thì cứ có dì mới là cháu lại được chén 😀

Binhyennoiay

Xe điện
Rau tập tàng, về cơ bản là rất nhiều loại rau có trong và ngoài vườn (rau trồng và rau dại) chỉ cần có từ 2 - 3 loại thì gọi là rau láo nháo hay tập tàng được gồi :)
Em rất thích canh rau này vì nó đủ vị rau, có cả lá lốt nữa nấu tôm, cua hoặc mắm ruốc cũng rất ngon ngọt.