[Funland] Món ngon mỗi ngày, mời cccm vào chia sẻ nhé.

Chinh MD

Xe điện
Vợ em sợ sâu dưngnhộng hắn cắn phát nào nổ đốp phát ý, em lại sợ ăn mấy con quằn quại lắm. :))
Chả bù em, ăn con gì càng quằn quại càng thích :))

Gấu em soáng toác món cánh gà chiên mắm-hành-tỏi. Mấy bố con gật gù khen ngon nhưng vẫn dư nửa đĩa

chuot08

Xe lăn
Riêng mực trứng em chỉ thích hấp. Nhà em có bà con hay gửi mực trứng từ Nghệ An ra, không biết bà mua mực ở đâu mà mực to, dày, giòn, ngọt mê ly, không hề có vị ngai ngái mà em vẫn thấy ở các quán hải sản :D

Mực Mưa nhìn hồng hồng lạ nhỉ! :D
Vinh có mực nháy/ nhảy mùa tháng 5. Người bảo nháy là các nốt màu nhấp nháy trên mình nó, ý là tươi lắm dù hơi sẫm, ko được hồng như mực Mưa. Người lại bảo nhảy là nó nhảy tanh tách, vũ điệu cuối cùng trong nồi hấp!
Em 1 thời cháy da với nắng Nghệ, tất nhiên là chỉ cháy chỗ hở còn chỗ khác ko sao cả. Mực nháy em chén từ bia hơi hồ Goong xuống dọc Cửa Lò chén sang Cửa Hội! Vừa Chén vừa vồ cóc, viết vội ra sau tờ bill, lúc về ghé biu điện Fax ra trêu ngươi! :D

Cửa Lò 1 mình anh
Biển thì minh mông quá!
Bờ cát dài yên ả
Ngút mắt rừng phi lao.

Biển chiều hát lao xao
Bạc đầu từng con sóng
Ơi miền Trung cát bỏng
Em chửa đến bao giờ!

Em chửa đến bao giờ
Nghe thơ anh kể nhé!
Này: mực cua tôm ghẹ
Chỉ biển mới có thôi
Vị gió mặn đầu môi
Là những đêm trăng sáng
Cứ hẹn nhau giữa tháng
Trăng và biển bên nhau!
Những đên trăng biền biệt
Biển cồn cào lòng đau.

Đêm nay mình xa nhau
Em ơi, đừng như biển!
Mai Cửa Lò sáng điện
Anh về, trăng trong thanh.

Cửa Lò một mình anh
Mực thì ngon, ngon quá!
Một mình ăn hết cả
Thương em, Hà Nội ơi!

Báo hại, mấy hôm sau con mực ngậm ngùi cắn đôi! :P

Mobilex

Xe tải
Không biết em ăn có cay quá không

helpme122

Xe hơi
Hoặc lão đi đão Vĩnh Thực, Móng Cái. Đây là đảo to nhất của MC r, chỗ này sướng nhất là sáng 5-6h ra chợ hải sản của dân, mua khoảng 3-4kg mực ống tươu rói, màu mực đang vẫn nhấp nháy, xong kiếm thùng bia lạnh, mực nướng than hoa vừa nướng vừa xơi, mực ngọt dầy, còn lại cho mực vào nấu mỳ tôm nữa. Ôi chao là sướng.

Đây là bát Mỳ Mực em tự nấu ở biển Móng Cái đây :))

bát mỳ mực của bác nhìn hấp dẫn quá nhưng sao bằng món của em được :)):)):))

197716102003

Xe container
10/7 là hết hạn rồi, nhớ đấy
30.6 em đi Hà Khẩu dưng mà rất buồn thông báo với lão. Sổ thông hành ở địa phương nào chỉ đc đi tại đó thôi nha. Em vẫn phải làm mới với giá 350k :((

công nông tàu

Xe container
Em ngưỡng mộ cuộc sống của vợ chồng mợ đến mức khi nào nhìn ảnh cũng thấy thèm được như vậy í :x
Nhân ngày gia đình VN, chúc gia đình mợ luôn ngọt ngào, bình yên như những bức ảnh mợ chụp.

PS: em đọc đâu đó thấy bảo hạt lúa mì ngày xưa ở ta gọi là hạt bo bo đúng không ạ :D
Cám ơn mợ.
Hạt lúa mì đúng là hạt bo bo đấy. Em nhớ thời bao cấp nuôi con lợn cả năm trời lúc bán phải bán cho nhà nước. Họ không có tiền trả nên họ quy đổi ra bo bo trả cho nhà em mấy chục bao để nguyên nửa nửa nhà. Dạo ấy bà nội em cứ phải giã giập đi rồi mang nấu thì mới nhai được nhà em vừa người vừa lợn phải ăn mấy tháng trời . Mấy cụ ở quê ra chơi lại bảo: ra Hà nội được ăn bobo liên xô nhai lâu cũng bùi bùi.
Bà nội em xúc cho mỗi cụ 1 túi mang về làm quà :D
Em sống ở đây ngần ấy năm trời mới ăn đến loại hạt mạch đã chế biến đổ sữa hay nước sôi vào ăn ấy chứ hạt nguyên thấy bán nhiều trong cửa hàng em chưa mua cái hạt ấy bao giờ và cũng không biết họ làm gì với nó.

jamebond

Xe tăng
Nghe cụ tả thấy chân thực tứa nước bọt luôn, cụ rì viu mô tả thêm món sam đi ạ
Mùa này cũng đang mùa Sam, nhưng k phải ai cũng biết và thích món sam, thịt sam ngọt, thịt thơm như thịt ghẹ nhưng ngọt đậm, có vị giòn. Có thể chế biến thành 5 - 7 món từ gỏi trứng sam, trưng sam chiên, chân xào chua ngọt...
Sam luôn được bán theo đôi nếu mua sống, chắc cũng do truyền thuyết kể rằng đôi sam luôn sống có đôi, quấn quýt bên nhau nên khi chết cũng ít nhất để cho đôi sam được lên đĩa cùng nhau :))
Năm nay lái buôn TQ mua ít nên giá sam giảm, chỉ khoảng 500K/đôi sam to, nên dân nhậu mới có món nhậu ngon để xơi, để mỗi khi cầm cái chân sam xào dứa, lá lốt chua ngọt lên mút mát, tợp một ngụm rượu 3 kích ngâm đá mát lạnh, lại ngậm ngùi nhớ về một một mối tình đẹp như đôi sam ;))

114hangbong

Xe lăn
Em nấu xong cơm tối mà cả nhà chưa ai vào ăn cho đây.

chim-ưng

Xe tăng
Riêng mực trứng em chỉ thích hấp. Nhà em có bà con hay gửi mực trứng từ Nghệ An ra, không biết bà mua mực ở đâu mà mực to, dày, giòn, ngọt mê ly, không hề có vị ngai ngái mà em vẫn thấy ở các quán hải sản :D

e thấy bẩu là mực miền trung ngon nhất , e hay ăn kiểu trần , cho mực vào cái trần bánh phở , đun nồi nước sôi già nhúng vào nhấc lên rồi lại nhúng tiếp 3 lần , mực chín tới đổ luôn ra đĩa và thi công :)) .

Boydepzai190579

Xe tăng
Nóng quá làm tí lươn trộn và bát cháo lươn cho mát

Hutapu

Xe buýt
Mùa này cũng đang mùa Sam, nhưng k phải ai cũng biết và thích món sam, thịt sam ngọt, thịt thơm như thịt ghẹ nhưng ngọt đậm, có vị giòn. Có thể chế biến thành 5 - 7 món từ gỏi trứng sam, trưng sam chiên, chân xào chua ngọt...
Sam luôn được bán theo đôi nếu mua sống, chắc cũng do truyền thuyết kể rằng đôi sam luôn sống có đôi, quấn quýt bên nhau nên khi chết cũng ít nhất để cho đôi sam được lên đĩa cùng nhau :))
Năm nay lái buôn TQ mua ít nên giá sam giảm, chỉ khoảng 500K/đôi sam to, nên dân nhậu mới có món nhậu ngon để xơi, để mỗi khi cầm cái chân sam xào dứa, lá lốt chua ngọt lên mút mát, tợp một ngụm rượu 3 kích ngâm đá mát lạnh, lại ngậm ngùi nhớ về một một mối tình đẹp như đôi sam ;))

Chẹp, cụ xuất bản sách về ẩm thực là em mua ngay, nghe vừa thấy thú vị vừa dạt dào tình cảm!

helpme122

Xe hơi
có bác nào đoán được món này của em mới ăn tối nay không ạ