[Funland] Món ngon mỗi ngày, mời cccm vào chia sẻ nhé.

197716102003

Xe container
Thế là sao hử chị? Em có cần google không? :D

Và cũng để tránh loãng thớt nhà mềnh, nay em được mời món này (vì món mới của nhà hàng), em ăn thấy ngon mà quên tiệt tên. Em cứ tưởng nó nhân mặn, hoá ra lại ngọt ạ.

À,cái này có cả 1 giai thoại về người giời nên google cũng bó tay em ạ. Tóm lại ý thánh bảo là trước khi chế biến món gì cũng phải qua quy trình làm lông. Thậm chí quả dâu tây trước khi cho vào ăn, thánh cũng làm lông. Chị thì k quan tâm vụ đấy lắm vì có nhiều món mình ăn cả ....lông. làm sạch đi lại ghê k ăn đc :))

Mợ Liễn

Xe container
Em mí mợ giống nhau :))
Vâng món giá bể này em nhìn thèm thôi rồi, nhưng em thì dị ứng tôm với mấy lọi hải sản, còn có cô bạn đi chơi Hải Phòng ăn xog về sốc phản vệ cấp cứu luôn nên em hãi k dám thử.

L.C.D

Xe container
Nhà Mợ hay có món mướp luộc nhỉ? Em ăn suốt.
Em thấy món mướp luộc dễ ăn nên hay luộc, em chia khẩu phần luôn mỗi ng 2 quả cho đủ rau xanh. Nước luộc mướp em toàn cho đá vào uống thay nc lọc.

Pumzen

Xe ba gác
Thế là sao hử chị? Em có cần google không? :D

Và cũng để tránh loãng thớt nhà mềnh, nay em được mời món này (vì món mới của nhà hàng), em ăn thấy ngon mà quên tiệt tên. Em cứ tưởng nó nhân mặn, hoá ra lại ngọt ạ.

Quán này chắc quán Tung của ẩm thực chăng? Món há cảo hấp nồi gỗ vẫn là món truyền thống ở bển.

Kuu

Xe lăn
Món này chắc chị em bếp mình thích:D

Hutapu

Xe buýt
Cái gì thiếu thì người ta hay ăn mợ ạ :D
Hóa ra mọi người hay gọi mợ Phẳng là vì thế ợ? Em thì trc cũng thường thường thôi, từ dạo bầu bí rồi cho con ti, lên ngay chức vụ trưởng Vụ Nắng ở cơ quan luôn :))

197716102003

Xe container
Số nhìn thấy tất cả các ...món à:))

(Kuu đi ăn cùng đồng nghiệp đấy nhưng toàn chị em ăn chứ Kuu ko thích ăn ốc:D)
Chạ thấy ốc đâu,toàn thấy chân giò mí thịt mông :D

QN. Trần Tài

Xe đạp
Cụ đi sớm quá hay muộn quá mà dốc chợ bến vắng khách thế ah :)
Cù kỳ ngon đấy ah. Món này duy nhất QN mới có nhể ;)
Dạ chợ bến họp từ 3h hôm đấy em chở u đi nên 7h mới đi hơi muộn ạ, tầm 5-6h thì chật cứng

browni

Xe buýt
Em có nguyên liệu gốc xách chân từ Hải Phòng

Khem

Xe buýt
Quán này chắc quán Tung của ẩm thực chăng? Món há cảo hấp nồi gỗ vẫn là món truyền thống ở bển.
Dạ, nhà hàng Việt phục vụ món Tung anh ạ. Sáng nay em phải phi lên check lại, há cảo Hoàng Hoa ạ :D

Nhân của nó là rau củ thôi ạ, chủ đạo là bí đỏ.

Em gọi thêm món há cảo Hoàng Kim :D giữ nếp nhăn vốn ít ỏi cho não bộ :D. Bởi nhân của nó có thêm tôm, cua, xịt ợ:D. Chứ mờ cứ chay và chay thì chít :P

Mời các cụ, các mợ ạ.

Galaxy.vn

Xe tải
Sáng nay nắng vàng rực.E ra thăm vườn thấy e thằn lằn tướng đang chén đu đủ.Để cho cu cậu chén no lê e liền túm ngay lấy cho vô bình tắm mát.Dự là e có một bình bổ xung thêm một bậc cầu thang.

chuot08

Xe lăn
Sáng nay nắng vàng rực.E ra thăm vườn thấy e thằn lằn tướng đang chén đu đủ.Để cho cu cậu chén no lê e liền túm ngay lấy cho vô bình tắm mát.Dự là e có một bình bổ xung thêm một bậc cầu thang.

Ảnh trèo đu đủ độc quá! Lâu em cũng chưa được xơi món này, gọi thì ông em trong Ban Mê cũng ship ngay dưng người nhà ko dám ăn, mà cũng ko làm ngon được. Hồi 2004 trong đó đâu cỡ 60-80k/kg, cũng làm đủ món.
Mời cả nhà, người quê chỉ có cháo lòng! :D

tinhcuoi916

Xe tải
5h sáng dậy định thể dục 1 vòng thì thấy mặt trời cao quá, chắc nóng lắm, ngày nghỉ lại ko muốn nằm trong hộp máy lạnh, cháu lại phi về quê...
Alo là có ngay, Thực đơn U chuẩn bị lần nào cũng vậy
Quê ăn trưa sớm, mời các cụ

villamers650

Xe tải
5h sáng dậy định thể dục 1 vòng thì thấy mặt trời cao quá, chắc nóng lắm, ngày nghỉ lại ko muốn nằm trong hộp máy lạnh, cháu lại phi về quê...
Alo là có ngay, Thực đơn U chuẩn bị lần nào cũng vậy
Quê ăn trưa sớm, mời các cụ

Ngon quá ạ

Pumzen

Xe ba gác
Dạ, nhà hàng Việt phục vụ món Tung anh ạ. Sáng nay em phải phi lên check lại, há cảo Hoàng Hoa ạ :D

Nhân của nó là rau củ thôi ạ, chủ đạo là bí đỏ.

Em gọi thêm món há cảo Hoàng Kim :D giữ nếp nhăn vốn ít ỏi cho não bộ :D. Bởi nhân của nó có thêm tôm, cua, xịt ợ:D. Chứ mờ cứ chay và chay thì chít :P

Mời các cụ, các mợ ạ.

Mợ lại làm nhà cháu nhớ tới những buổi sáng lang thang trên đường phố Quảng Châu để đi tìm hàng ăn sáng.
Ở bển đồ điểm tâm sáng ít và không phong phú như xứ ta, nếu dậy muộn tầm 9h30, 1 số ch bán món đồ truyền thống đã đang thu dọn bàn ghế chuẩn bị nghỉ.
Đồ truyền thống bên khựa như bánh bao, há cảo hấp, tào phớ, quẩy, cháo sườn ... đa phần phục vụ cho các ô bà già về hưu dậy sớm. Dân khựa ít khi ăn sáng ngoài hàng, nếu ăn thì họ ăn trưa luôn, các cửa hàng của họ mở rất muộn,tầm 10h mới mở và đóng lại lúc 6h chiều, trừ những khu phố mua sắm kiểu chợ đêm, mở đến 11h.
Nhìn chung các món cơ bản có nguyên liệu từ ngũ cốc thì kiểu chế biến khá giống ta, tuy nhiên về mùi vị, độ tinh tế nước dùng thì nhà cháu thấy họ thua xa VN. Sang đó cả trăm lần rồi mà nhà cháu chưa thấy 1 quán mỳ wanthan (hoành thánh) nào gây đc ấn tượng cả. Bánh cuốn những tưởng chỉ VN mới có thì bên đó đầy luôn. Do dân khựa ko dùng nước mắm nên thiếu vị này, chắc chắn ko thể cho ra loại bánh cuốn các kiểu từ bánh nguội,bánh tươi nóng như xứ ta. Họ còn chế biến bánh cuốn theo nhiều kiểu khác nhau và cũng có món hợp với khẩu vị của ta. Nhà cháu sang đó, vào những hôm tiết trời giá lạnh vẫn thường gọi 1 đĩa bánh cuốn nhân thịt bò. Bánh cuốn nóng vừa đc tráng xong (tráng dầy gần như bánh phở) cuốn với thịt bò xào lướt cùng rau diếp rồi rưới nước xì dầu lên, bánh trắng tinh mềm nhưng ko bở, ko dai chắc như bánh cuốn trộn hàn the của ta và điều ấn tượng nhất là thịt bò của họ cực mềm, kết hợp mấy thứ lại ra 1 món khá ngon hợp với khẩu vị dân ta. Măm 1 đĩa này, lót dạ thêm bát cháo sườn nữa thì nhịn đến chiều vẫn thoải mái. :D