[Funland] Món ngon mỗi ngày, mời CCCM vào cùng chia sẻ nhé.

Trạng thái
Thớt đang đóng

ngokieuhanh

[Tịch thu bằng lái]
Lâu lắm hôm nay em ôn lại bài quẩy nhưng nghe chừng quên nghề rồi, quẩy còi xương quá.
cái này nhìn thì ngon, không hiểu cho bột nở với baking soda vào có độc không các mợ nhỉ :(( mà baking soda là chất tảy rửa thì phải

công nông tàu

Xe container

công nông tàu

Xe container
Ước gì mình có đôi tay như mợ ấy. :D
Đôi tay em to như cái chổi xể. Đã "làm mưa làm gió" trong thớt xem tay các mợ mấy năm trc trên OF. Em post tay em lên mà các cụ đồng loạt đuổi em ra với lý do : "cụ" xê ra, ở đây chỉ xem tay cho các mợ , không xem tay các cụ :))

LaziCat

Xe container

Anh Hùng Xa Lộ

Xe điện
Mực tươi ngon quá nhưng lần sau cụ chịu khó tách bỏ túi mực đi để khi nấu mì nó k bị ra nước đen ạ :)
Vâng. Nếu ra nhà hàng ăn thì sẽ như thế. Còn nếu ăn ở nhà thì cụ phải suy nghĩ lại những tác dụng có lợi cho sức khỏe của túi mực ạ. Em là dân vùng biển nên hiểu vấn đề này :)

LaziCat

Xe container
Vâng. Nếu ra nhà hàng ăn thì sẽ như thế. Còn nếu ăn ở nhà thì cụ phải suy nghĩ lại những tác dụng có lợi cho sức khỏe của túi mực ạ. Em là dân vùng biển nên hiểu vấn đề này :)
E k biết vụ túi mực có lợi cho sk như cụ nói, sorry cụ nhé, e mắc cái bệnh thích trắng sáng :))

Anh Hùng Xa Lộ

Xe điện
E k biết vụ túi mực có lợi cho sk như cụ nói, sorry cụ nhé, e mắc cái bệnh thích trắng sáng :))
Dạ. Ít người biết mà cụ. Chỉ ai sinh sống ở vùng biển hoặc hay để ý mới biết thôi ạ :D

LaziCat

Xe container

Anh Hùng Xa Lộ

Xe điện
Nó có lợi như nào hả cụ? Để e học theo, bỏ qua vụ trắng sáng :D
Gửi cụ một chút thông tin, còn nữa thì em cũng chưa tìm hiểu :D
số tác dụng nổi bật của túi mực.

1. Tăng cường sức khỏe của gan: Túi mực chứa một loại axit amin có tên gọi là Taurine. Chất này được cho rằng có tác dụng tăng cường sức khỏe tổng thể của gan, giải trừ độc tố tích lũy trong gan.

2. Phòng chống các bệnh liên quan đến mạch máu:

Nhờ chứa Taurine dồi dào, túi mực không chỉ làm giảm mức Cholesterol trong máu mà còn thúc đẩy việc đào thải các chất cặn trong máu. Từ đó cải thiện hiệu quả việc lưu thông máu và tăng cường sức khỏe cho mạch máu.

Do đó, hỗ trợ ngăn ngừa các bệnh phổ biến liên quan đến mạch máu như: xơ cứng động mạch, huyết áp cao, nhồi máu cơ tim…

3. Giải tỏa mệt mỏi: Taurine và các khoáng chất khác trong túi mực có tác dụng phục hồi năng lượng, giải tỏa mệt mỏi. Do các chất này giúp cải thiện quá trình trao đổi chất và lưu thông máu trong cơ thể.

4. Làm chậm quá trình oxy hóa:

Các gốc tự do là các chất thải được sản xuất bởi các tế bào khi cơ thể xử lý thức ăn và phản ứng với môi trường. Nếu cơ thể không thể xử lý và loại bỏ các gốc tự do một cách hiệu quả, có thể thể dẫn đến stress oxy hóa. Điều này gây hại cho các tế bào và chức năng của toàn cơ thể.

Túi mực rất giàu Axit Nucleic – một chất chống oxy hóa tuyệt vời. Axit Nucleic giúp loại bỏ các gốc tự do có hại cho cơ thể, ức chế quá trình oxy hóa tế bào, giúp tăng cường sức khỏe tổng thể.

5. Tăng cường khả năng miễn dịch:

Túi mực chứa Lysozyme, một loại Enzyme kháng khẩn, có đặc tính kháng virus vượt trội, đóng vai trò quan trọng trong việc tăng cường khả năng miễn dịch của cơ thể.

Đồng thời, chất Mucopolysaccharide có trong túi mực hỗ trợ thúc đẩy quá trình sản sinh tế bào, giúp tăng cường trao đổi chất, củng cố hệ miễn dịch.

LaziCat

Xe container
Gửi cụ một chút thông tin, còn nữa thì em cũng chưa tìm hiểu :D
số tác dụng nổi bật của túi mực.

1. Tăng cường sức khỏe của gan: Túi mực chứa một loại axit amin có tên gọi là Taurine. Chất này được cho rằng có tác dụng tăng cường sức khỏe tổng thể của gan, giải trừ độc tố tích lũy trong gan.

2. Phòng chống các bệnh liên quan đến mạch máu:

Nhờ chứa Taurine dồi dào, túi mực không chỉ làm giảm mức Cholesterol trong máu mà còn thúc đẩy việc đào thải các chất cặn trong máu. Từ đó cải thiện hiệu quả việc lưu thông máu và tăng cường sức khỏe cho mạch máu.

Do đó, hỗ trợ ngăn ngừa các bệnh phổ biến liên quan đến mạch máu như: xơ cứng động mạch, huyết áp cao, nhồi máu cơ tim…

3. Giải tỏa mệt mỏi: Taurine và các khoáng chất khác trong túi mực có tác dụng phục hồi năng lượng, giải tỏa mệt mỏi. Do các chất này giúp cải thiện quá trình trao đổi chất và lưu thông máu trong cơ thể.

4. Làm chậm quá trình oxy hóa:

Các gốc tự do là các chất thải được sản xuất bởi các tế bào khi cơ thể xử lý thức ăn và phản ứng với môi trường. Nếu cơ thể không thể xử lý và loại bỏ các gốc tự do một cách hiệu quả, có thể thể dẫn đến stress oxy hóa. Điều này gây hại cho các tế bào và chức năng của toàn cơ thể.

Túi mực rất giàu Axit Nucleic – một chất chống oxy hóa tuyệt vời. Axit Nucleic giúp loại bỏ các gốc tự do có hại cho cơ thể, ức chế quá trình oxy hóa tế bào, giúp tăng cường sức khỏe tổng thể.

5. Tăng cường khả năng miễn dịch:

Túi mực chứa Lysozyme, một loại Enzyme kháng khẩn, có đặc tính kháng virus vượt trội, đóng vai trò quan trọng trong việc tăng cường khả năng miễn dịch của cơ thể.

Đồng thời, chất Mucopolysaccharide có trong túi mực hỗ trợ thúc đẩy quá trình sản sinh tế bào, giúp tăng cường trao đổi chất, củng cố hệ miễn dịch.
Úi! Nhiều lợi ích thế này thì e phải thử mới đc. E làm mực toàn khoét mắt với túi mực và bóc da cho trắng nõn :))

công nông tàu

Xe container
E cảm ơn Bác, e nhồi bột bánh bao, bánh ngọt các thể loại hay bị hỏng nên đang phân vân mua máy trộn.
Mấy kiểu bột bánh bao, quẩy, bánh mì ngọt... làm bằng men nở, em làm thường theo ước lượng, nhất là bánh mì ngọt thường là trong nhà có gì cho đấy: bơ, sữa tươi, sữa chua, sữa đặc.. mấy đồ mua nhiều không ăn hết thì em dồn vào làm mẻ bánh mì ngọt để ăn sáng. Em thường nhồi lần đầu qua loa 1 tí, nhìn khối bột trông vẫn hơi lổn nhổn. Xong em đậy kín để bột nghỉ tầm 15- 30 phút. Sau đó nhồi lần thứ 2. Lúc này bột đã thấm nước và dẻo hơn rất nhiều, nhồi cũng dễ dàng hơn. Nếu nhà có điều kiện mua máy cũng tốt nhưng em ngại chỗ để, bếp nhà em cũng chật chội nên giản tiện được cái gì thì em giảm tối đa. Bếp ít đồ đỡ phải dọn nhiều.

Trạng thái
Thớt đang đóng