[Funland] Món ngon mỗi ngày, mời CCCM vào cùng chia sẻ nhé.

Trạng thái
Thớt đang đóng

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Vâng. Nếu ra nhà hàng ăn thì sẽ như thế. Còn nếu ăn ở nhà thì cụ phải suy nghĩ lại những tác dụng có lợi cho sức khỏe của túi mực ạ. Em là dân vùng biển nên hiểu vấn đề này :)
Haha đúng rồi cụ, em đc người nhà ở QN cũng bảo vậy, luộc mực chả bao giờ bỏ cái túi mực, ăn cũng rất ngon, em chỉ móc bỏ cái mai mực đi thôi.

Anh Hùng Xa Lộ

Xe điện
Haha đúng rồi cụ, em đc người nhà ở QN cũng bảo vậy, luộc mực chả bao giờ bỏ cái túi mực, ăn cũng rất ngon, em chỉ móc bỏ cái mai mực đi thôi.
Ngoài các dụng ra thì để nguyên túi mực luộc ăn nó ngọt hơn nhiều, mỗi tội nhìn về mặt thẩm mỹ thì ko ổn :)

114hangbong

Xe lăn
Ngoài các dụng ra thì để nguyên túi mực luộc ăn nó ngọt hơn nhiều, mỗi tội nhìn về mặt thẩm mỹ thì ko ổn :)
Em mua mực cũng hay để nguyên túi mực hấp lên rồi em mới gỡ ra, ngon và ngọt hơn tách ra từ đầu. Không hiểu sao lại thế.

HeoCoiGB

Xe hơi
Hay nhỉ. Hôm nay em mới biết. Vậy còn cái dạ dày mực thì sao ạ, em đoán là dạ dày con mực vì nó sạn sạn, nó nằm phía dưới, gần với túi mực.

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Em mua mực cũng hay để nguyên túi mực hấp lên rồi em mới gỡ ra, ngon và ngọt hơn tách ra từ đầu. Không hiểu sao lại thế.
E đi câu Mực, làm xô nước sạch, bát xì dầu mù tạt thế là mồm miệng đen xì luôn, thật xấu hổ quá đi :">:">:">

QuietmanQ

Xe điện
Đôi tay em to như cái chổi xể. Đã "làm mưa làm gió" trong thớt xem tay các mợ mấy năm trc trên OF. Em post tay em lên mà các cụ đồng loạt đuổi em ra với lý do : "cụ" xê ra, ở đây chỉ xem tay cho các mợ , không xem tay các cụ :))
Tay thế nhồi thích mà, đừng nhéo là được :))

giólangthang

Xe điện

Azeglio

Xe điện
Gửi cụ một chút thông tin, còn nữa thì em cũng chưa tìm hiểu :D
số tác dụng nổi bật của túi mực.

1. Tăng cường sức khỏe của gan: Túi mực chứa một loại axit amin có tên gọi là Taurine. Chất này được cho rằng có tác dụng tăng cường sức khỏe tổng thể của gan, giải trừ độc tố tích lũy trong gan.

2. Phòng chống các bệnh liên quan đến mạch máu:

Nhờ chứa Taurine dồi dào, túi mực không chỉ làm giảm mức Cholesterol trong máu mà còn thúc đẩy việc đào thải các chất cặn trong máu. Từ đó cải thiện hiệu quả việc lưu thông máu và tăng cường sức khỏe cho mạch máu.

Do đó, hỗ trợ ngăn ngừa các bệnh phổ biến liên quan đến mạch máu như: xơ cứng động mạch, huyết áp cao, nhồi máu cơ tim…

3. Giải tỏa mệt mỏi: Taurine và các khoáng chất khác trong túi mực có tác dụng phục hồi năng lượng, giải tỏa mệt mỏi. Do các chất này giúp cải thiện quá trình trao đổi chất và lưu thông máu trong cơ thể.

4. Làm chậm quá trình oxy hóa:

Các gốc tự do là các chất thải được sản xuất bởi các tế bào khi cơ thể xử lý thức ăn và phản ứng với môi trường. Nếu cơ thể không thể xử lý và loại bỏ các gốc tự do một cách hiệu quả, có thể thể dẫn đến stress oxy hóa. Điều này gây hại cho các tế bào và chức năng của toàn cơ thể.

Túi mực rất giàu Axit Nucleic – một chất chống oxy hóa tuyệt vời. Axit Nucleic giúp loại bỏ các gốc tự do có hại cho cơ thể, ức chế quá trình oxy hóa tế bào, giúp tăng cường sức khỏe tổng thể.

5. Tăng cường khả năng miễn dịch:

Túi mực chứa Lysozyme, một loại Enzyme kháng khẩn, có đặc tính kháng virus vượt trội, đóng vai trò quan trọng trong việc tăng cường khả năng miễn dịch của cơ thể.

Đồng thời, chất Mucopolysaccharide có trong túi mực hỗ trợ thúc đẩy quá trình sản sinh tế bào, giúp tăng cường trao đổi chất, củng cố hệ miễn dịch.
Cảm ơn thông tin của cụ. Em cứ lọ mọ bóc cái túi ý ra suốt.

Mấy kiểu bột bánh bao, quẩy, bánh mì ngọt... làm bằng men nở, em làm thường theo ước lượng, nhất là bánh mì ngọt thường là trong nhà có gì cho đấy: bơ, sữa tươi, sữa chua, sữa đặc.. mấy đồ mua nhiều không ăn hết thì em dồn vào làm mẻ bánh mì ngọt để ăn sáng. Em thường nhồi lần đầu qua loa 1 tí, nhìn khối bột trông vẫn hơi lổn nhổn. Xong em đậy kín để bột nghỉ tầm 15- 30 phút. Sau đó nhồi lần thứ 2. Lúc này bột đã thấm nước và dẻo hơn rất nhiều, nhồi cũng dễ dàng hơn. Nếu nhà có điều kiện mua máy cũng tốt nhưng em ngại chỗ để, bếp nhà em cũng chật chội nên giản tiện được cái gì thì em giảm tối đa. Bếp ít đồ đỡ phải dọn nhiều.
Em vừa được bạn cho mẻ bánh bao, nhồi máy mà cũng ngon lắm. Mợ đã thử dùng máy nhồi bột chưa ạ?
Đôi tay em to như cái chổi xể. Đã "làm mưa làm gió" trong thớt xem tay các mợ mấy năm trc trên OF. Em post tay em lên mà các cụ đồng loạt đuổi em ra với lý do : "cụ" xê ra, ở đây chỉ xem tay cho các mợ , không xem tay các cụ :))
Em vừa được bạn cho mẻ bánh bao, nhồi máy mà cũng ngon. Mợ đã thử dùng máy nhồi bột chưa ạ?

Mấy kiểu bột bánh bao, quẩy, bánh mì ngọt... làm bằng men nở, em làm thường theo ước lượng, nhất là bánh mì ngọt thường là trong nhà có gì cho đấy: bơ, sữa tươi, sữa chua, sữa đặc.. mấy đồ mua nhiều không ăn hết thì em dồn vào làm mẻ bánh mì ngọt để ăn sáng. Em thường nhồi lần đầu qua loa 1 tí, nhìn khối bột trông vẫn hơi lổn nhổn. Xong em đậy kín để bột nghỉ tầm 15- 30 phút. Sau đó nhồi lần thứ 2. Lúc này bột đã thấm nước và dẻo hơn rất nhiều, nhồi cũng dễ dàng hơn. Nếu nhà có điều kiện mua máy cũng tốt nhưng em ngại chỗ để, bếp nhà em cũng chật chội nên giản tiện được cái gì thì em giảm tối đa. Bếp ít đồ đỡ phải dọn nhiều.
em không vod được bác, bánh ngọt B nướng thế nhiệt độ thời gian thế nào ạ.

Trạng thái
Thớt đang đóng