Mondeo - Cụ nào đã thay vòng bi quạt gió giàn nóng vào tư vấn em với?

Mon07

Xe buýt
Con quạt giàn nóng của em chạy vẫn ổn, nhưng kêu rất to. Hôm trước em tra dầu vào thì êm thin thít. Có điều là em thấy trục nó rơ quá, sợ bị sát cốt thì gay go. Mua quạt mới của hãng thì quá đắt (trên 10 củ) trong khi nó chẳng hỏng gì. Em có nghe nói quạt này thay được vòng bi và bạc gối, nhưng em không biết làm ở đâu? Vậy có cụ nào biết, đã từng làm, hoặc cụ gara nào làm được việc này vào đây tư vấn cho em với, đồng thời cho em xin địa chỉ (giá rổ lun càng tốt)? Em để sẵn thùng vodka hầu các cụ.

mondeo2.0-v4

Xe tải
Con quạt giàn nóng của em chạy vẫn ổn, nhưng kêu rất to. Hôm trước em tra dầu vào thì êm thin thít. Có điều là em thấy trục nó rơ quá, sợ bị sát cốt thì gay go. Mua quạt mới của hãng thì quá đắt (trên 10 củ) trong khi nó chẳng hỏng gì. Em có nghe nói quạt này thay được vòng bi và bạc gối, nhưng em không biết làm ở đâu? Vậy có cụ nào biết, đã từng làm, hoặc cụ gara nào làm được việc này vào đây tư vấn cho em với, đồng thời cho em xin địa chỉ (giá rổ lun càng tốt)? Em để sẵn thùng vodka hầu các cụ.

Con V2 của em quạt cũng kêu to lắm cụ ạ, hôm trước đi chơi mấy người cứ hỏi sao xe kêu to thế, cứ rú lên ấy...em bảo, kêu to đỡ phải dùng còi. Vòng bi với bạc gối, nghe nói ở chợ trời có hết cụ ạ, hôm nào cụ mang mẫu ra ngoài đó kiểu gì cũng có.

Mon07

Xe buýt
Con V2 của em quạt cũng kêu to lắm cụ ạ, hôm trước đi chơi mấy người cứ hỏi sao xe kêu to thế, cứ rú lên ấy...em bảo, kêu to đỡ phải dùng còi. Vòng bi với bạc gối, nghe nói ở chợ trời có hết cụ ạ, hôm nào cụ mang mẫu ra ngoài đó kiểu gì cũng có.
Quạt của cụ chắc cũng như xe em thôi, phải xử lý sớm để phòng ngừa kẻo đứng đường. Chợ trời thì cái gì cũng có, nhưng em cần chỗ chuyên nghiệp, có thể tháo vòng bi, tháo bạc gối, tháo đầu trục mô tơ quạt, và tư vấn cho em loại vòng bi tốt. Khi lắp vào thì cần chuẩn xác cụ ạ.

CÁc cụ vào giúp em với ạ.

nse

Xe đạp
Bác tham khảo nhé

http://www.otofun.net/threads/739179-mondeo-bao-duong-thay-bac-quat-giai-nhiet-xe-2-0

tuanthanhcenter

Xe tải
Thế là có người chuột bạch rồi cụ cứ thế mà làm theo thôi. kiki

Mon07

Xe buýt
Thế là có người chuột bạch rồi cụ cứ thế mà làm theo thôi. kiki
Hế, sao cụ lại nói chuột bạch, giờ gọi là checker rồi ^_^
Hưhm... Em hỏi các cụ mấy hôm chẳng được nên em mần luôn. Bây giờ các cụ lại gọi em là chuuột bạch với checker... :D Hôm qua em làm luôn lmáy phát và bơm trợ lực lái roài. Xe chạy êm hơn hẳn và cải thiện về độ bốc. Các cụ nên làm sớm đi, bẩn cực kỳ luôn.

tuanthanhcenter

Xe tải
Hưhm... Em hỏi các cụ mấy hôm chẳng được nên em mần luôn. Bây giờ các cụ lại gọi em là chuuột bạch với checker... :D Hôm qua em làm luôn lmáy phát và bơm trợ lực lái roài. Xe chạy êm hơn hẳn và cải thiện về độ bốc. Các cụ nên làm sớm đi, bẩn cực kỳ luôn.
Cụ tự làm à, có cụ Apec giúp đỡ hay chỉ bảo không ạ? Cụ mua vòng bi máy phát ở đâu vậy?

Mon07

Xe buýt
Cụ tự làm à, có cụ Apec giúp đỡ hay chỉ bảo không ạ? Cụ mua vòng bi máy phát ở đâu vậy?
Cụ Apec đi cùng sang gara quen vì chưa biết cách tháo curoa để tháo máy phát. Bây giờ thì sành điệu rồi, tháo lắp 2.5 và 2.0 đều nhoay nhoáy. Vòng bi nghiên cứu mất mấy hôm mới ra. Cũng dễ mua khi có mã vòng bi. Đến hôm nay thì đã thay hết 2 bi máy phát, 1 bi tì. Máy êm hơn và hôì công suất (cả vệ sinh bơm trợ lực lái nưa):D. Bây giờ chỉ còn điều hoà lởm nữa thôi.

hotien70

Xe tải
Cụ cho anh em cái thông số mấy vòng bi đó phát và cách tháo lắp nó, cũng như loại vòng bi nào sử dụng OK nhất. Hôm rồi theo cách của cụ em cũng đã tháo quạt ra. Đúng như cụ nói phải làm cả cái hệ mấy cái vòng bi mới hiệu quả, em dự làm sớm vụ này, chỉ chờ bài chỉ giáo của cụ.

Mondeo Apec

Xe buýt
Chú ra 192 Nguyễn Xiễn mua vòng bi 6303 cho máy phát loại ngon nhất là vòng bi c3 giá 110 k nó là loại vòng bi ngoài ngon nhất lắp cho máy phát vòng bi 6203 cho loại tăng tỳ 90k còn anh đang đặt thêm 5 cái vòng bi trong nó hẹn 2 tuần nữa mới có, vụ vòng bi máy phát này đích thân anh mua và thay cho anh và chú mon07 giờ chạy ngon êm.http://www.vongbilonghai.com
Anh nghe thấy chú tháo thay vòng bi quạt giàn nóng rồi à, nếu thay rồi thì cho anh ítt kinh nghiẹm anh tháo thay 2 cái vòng bi quạt của anh

Chỉnh sửa cuối:

tuanthanhcenter

Xe tải
Chú ra 192 Nguyễn Xiễn mua vòng bi 6303 cho máy phát loại ngon nhất là vòng bi c3 giá 110 k nó là loại vòng bi ngoài ngon nhất lắp cho máy phát vòng bi 6203 cho loại tăng tỳ 90k còn anh đang đặt thêm 5 cái vòng bi trong nó hẹn 2 tuần nữa mới có, vụ vòng bi máy phát này đích thân anh mua và thay cho anh và chú mon07 giờ chạy ngon êm.http://www.vongbilonghai.com
Anh nghe thấy chú tháo thay vòng bi quạt giàn nóng rồi à, nếu thay rồi thì cho anh ítt kinh nghiẹm anh tháo thay 2 cái vòng bi quạt của anh
Vâng cảm ơn bác Khánh. Như vậy là trong máy phát có 2 vòng bi trong và ngoài ạ. Và bác cho em ké 1 vòng với nhé. Đợi 2 tuần nữa cũng được ạ. Còn quạt gió thì em đã tháo rời tất cả nhưng không thay vòng bi mà chỉ thay bạc, vì vòng bi của em còn chắc chắn, chỉ mòn bạc 1 chút. Em thấy quạt của em đơn giản, không biết quạt của bác thế nào. Nhưng hôm nào tháo của bác hoặc kết hợp cả thay vòng bi máy phát xe em thì em sẽ hỗ trợ bác 1 tay ạ.

Mon07

Xe buýt
Cụ Apec đã tháo và có mã vòng bi của máy phát, tăng, tì, puly điều hoà, cơ cấu ghế... Tuy nhiên, hiện tại SKF chưa có sẵn hàng cho: vòng bi đuôi trục máy fát, puly diều hoà, vòng bi cổ trục quạt giải nhiệt... hiện đang đặt hàng và chờ đợi. Kết quả các vòng bi SKF đã thay rất mỹ mãn: ghế chạy êm như ghế hơi (ko còn rè rè như ban đầu), máy fát nhẹ tải hẳn, tăng tì im thin thít... Các cụ nên khởi động dần chương trình recovery xe về độ êm như mới đi thôi. Dầu hộp số và trợ lực cũng đem lại kết quả bất ngờ đấy. Tiến lên thôi để trả Mondeo về giá trị đích thực của nó nhé...:D em tự tin lém roài.

Mondeo Apec

Xe buýt
Vâng cảm ơn bác Khánh. Như vậy là trong máy phát có 2 vòng bi trong và ngoài ạ. Và bác cho em ké 1 vòng với nhé. Đợi 2 tuần nữa cũng được ạ. Còn quạt gió thì em đã tháo rời tất cả nhưng không thay vòng bi mà chỉ thay bạc, vì vòng bi của em còn chắc chắn, chỉ mòn bạc 1 chút. Em thấy quạt của em đơn giản, không biết quạt của bác thế nào. Nhưng hôm nào tháo của bác hoặc kết hợp cả thay vòng bi máy phát xe em thì em sẽ hỗ trợ bác 1 tay ạ.
Hôm nay chuột bạch thêm kinh nghiệm mới bổ ba con lốc điều hòa dồn lại 1 con kết quả êm ru mỹ mãn. Ổ quạt chắc để mấy hôm nữa chắc nghiên cứu các tháo ra để thay vòng bi cho nó ngon hẳn. Chú hỏi xem có ai có cái quạt mondeo hỏng vứt đi mua hoặc xin lại ta phá nó ra.

Mr_Tom

Xe đạp
Cố gắng bắt chước bác Mon07 trong kế hoạch súc rửa két nước ngày mai, em định thay vòng bi cho máy phát luôn. Do chưa trực quan được các vòng bi, nhưng từ thông số của bác Mon07, em đã kiếm 02 vòng bi, với mã như trong hình, và các số liệu về kích cỡ như dưới đây. Nhờ bác xem giúp chúng có phù hợp với thông số của các vòng bi origin theo xe không ạ:
- Vòng bi lớn: Koyo (made in Japan), mã 6303 2RSCM, đường kính: 18/47mm, rộng:13mm.

- Vòng bi nhỏ: Koyo (made in Japan), mã 5202 2RSCM, đường kính: 15/35mm, rộng:16mm.
Giá thì 75k/chiếc. Cũng rẻ nên mua may rủi. Nhờ bác Mon07 cho ý kiến góp ý ạ.
Chân thành cảm ơn bác.

Sorry, chẳng hiểu sao up hình từ photobucket nhưng hình không hiển thị.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Mondeo Apec

Xe buýt
Cố gắng bắt chước bác Mon07 trong kế hoạch súc rửa két nước ngày mai, em định thay vòng bi cho máy phát luôn. Do chưa trực quan được các vòng bi, nhưng từ thông số của bác Mon07, em đã kiếm 02 vòng bi, với mã như trong hình, và các số liệu về kích cỡ như dưới đây. Nhờ bác xem giúp chúng có phù hợp với thông số của các vòng bi origin theo xe không ạ:
- Vòng bi lớn: Koyo (made in Japan), mã 6303 2RSCM, đường kính: 18/47mm, rộng:13mm.

- Vòng bi nhỏ: Koyo (made in Japan), mã 5202 2RSCM, đường kính: 15/35mm, rộng:16mm.
Chân thành cảm ơn bác.

Chú nên thay vòng bi Skf chứ Koyo thì không nên thay vòng bi 6303 loại tiết kiệm điện c3 đắtt nhất chỉ có 110 k thôi

Mr_Tom

Xe đạp
Không phải tiết kiệm đâu bác

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Mon07

Xe buýt

Chân thành cảm ơn bác.

Vòng bi Koyo em ko khẳng định được chất lượng nhưng chắc chắn ko bằng Skf được, trông ko được ngon lành lắm.
Vòng bi nhỏ của cụ nêu kích thước ko giống của em. Cuả em: đường kính 8/23mm, cao 14mm. Cụ xem lại nhé.