[Funland] Mông lung về quyết định thay đổi môi trường sống tuổi 4x

TTS78

Xe hơi
Nếu có điều kiện thì chuyển luôn và ngay để giúp thủ đô giảm bớt mật độ dân số, giảm tắc nghẽn, giảm giá BĐS...
Gia đình em cũng đóng góp đc nhiều cho Thủ Đô mà cụ, e nộp thuế qua hoạt động kinh doanh của cty hàng năm cũng kha khá, cụ lỡ nói thế :)):)):))

son.nguyen.1979

Xe buýt
Em vừa đi Nha Trang năm ngoái cũng tính đóng cái chung cư mường thanh để mỗi ngày mở mắt ra có cái view này.

Xong nghĩ kĩ mới đổi vé máy bay, ở lại thêm 10 ngày, cùng bx đi chợ nấu cơm, làm việc và sinh hoạt, thuê luôn 1 chiếc xe tự lái để mô phỏng 100% môi trường làm việc.
Cuối cùng quyết định rút vì ở chung cư không quen :D. Còn biệt thự view như này thì hơi quá khả năng.

P/s: Trong năm nay em di dân từ nội thành ra Hòa Lạc, bỏ phố về quê :D, trồng rau nuôi gà , nuôi cá và vườn tược.

Em 38t chắc kém cụ vài tuổi.
View này không khó kiếm đâu, cũng chả cần biệt thự. cụ chạy loanh quanh ra khỏi tp Nha trang tầm 20-30 km là có ngay, hoặc về Phú Yên, không thiếu đâu.

Mrquickdn

Xe tải
Mình cũng ở ĐN được hơn 10 năm. Thứ mình ko thích ở ĐN là mùa mưa kéo dài đến 2,3 tháng(tầm tháng 12-1 hàng năm). Nó cứ mưa ngày này sang tháng khác cỡ 2 tháng đến mọi thứ đều ẩm mốc, ướt át. Cái ko thích nữa là người ĐN đôi khi hơi nhiều chuyện, ai thích sống khép kín, ko muốn giao du rộng rãi với hàng xóm láng giềng đôi khi thấy hơi phiền. Chỉ thế thôi, còn môi trường, đường xá rộng rãi thì tất nhiên, bởi ĐN dân số loanh quanh 1 triệu, ko thể so sánh với HN hay SG được. ĐN giờ mà dân số tăng lên tầm 2-3 triệu thử xem, ối cụ lại chả muốn quay về HN, SG gấp!

Pumzen

Xe ba gác
Nhà cháu sống quen ở HN rồi nên chả muốn đi đâu khác. Giờ cũng đã 60 năm cuộc đời, không rõ sau này có về đâu sống không, nhưng quả thật thời điểm này thì tư tưởng ko muốn sống ở nơi khác.

quanduideple

Xe tải
Đà Nẽng mưa tợn lắm hở kụ
Đặc sản đó cụ, ngon ko thua kém gì mưa Huế cụ ạ. Từ tháng 10 đến Tết là bão, mưa dầm ngày này qua ngày khác, tháng này qua tháng khác, tạnh được 1 2 hôm rồi lại mưa, mọi hoạt động ngoài trời là tịt hết, đi đâu cũng ngại, chán lắm! mùa hè thì nắng há mồm.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Đặc sản đó cụ, ngon ko thua kém gì mưa Huế cụ ạ. Từ tháng 10 đến Tết là bão, mưa dầm ngày này qua ngày khác, tháng này qua tháng khác, tạnh được 1 2 hôm rồi lại mưa, mọi hoạt động ngoài trời là tịt hết, đi đâu cũng ngại, chán lắm! mùa hè thì nắng há mồm.
Mùa mưa này hải sản ngư dân có cung cấp đều không kụ. Rau củ quả nông sản có rẻ không kụ

tadano

Xe tăng
Nhà cháu sống quen ở HN rồi nên chả muốn đi đâu khác. Giờ cũng đã 60 năm cuộc đời, không rõ sau này có về đâu sống không, nhưng quả thật thời điểm này thì tư tưởng ko muốn sống ở nơi khác.
Suy nghĩ cá nhân của em là gần thủ đô hay ở thủ đô là nhất mọi thứ đều tập chung về đây ví dụ như chữa bệnh chẳng hạn cac bác sỹ giáo sư đầu ngành đều ở đây cả. Có tuổi rồi lên cái đó khá quan trọng phải không cụ.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
em chịu, e chỉ biết là giờ như thời loạn rồi ấy ( các cụ gọi là tâm linh hay thiên văn hay thiên tượng hay cái gì cũng đc nha ), những ngày tháng tươi đẹp sắp hết rồi, sẽ đến lúc người ta chỉ mong chen chân vào trong nội đô HN để đc hưởng cái không khí bình thường ...... các khu khác, thành phố khác, chắc sẽ k đc ưu tiên như thủ đô đâu ạ
Kụ thông não vụ thiên tượng này 1 phát

ganghiadan

Xe buýt
Kính chào các cụ các mợ
Vợ chồng em đều từ quê ra học tập và lập nhiệp ở Hà Nội, từ đó đến giờ cũng gần 2 chục năm sống học tập và làm việc tại đây. Em có nhà Chung Cư và một doanh nghiệp nhỏ hai vợ chồng tự quản lý vận hành, trộm vía quy mô nhỏ nhưng hoạt động rất hiệu quả.
Năm vừa rồi vợ chồng em mua được căn nhà trong Đà Nẵng tính chuyển vào đó sinh sống do thích môi trường trong đó, và cũng có thêm cơ hội phát triển thêm công việc hiện tại.
Về công việc thì không có vấn đề gì, vợ chồng em có thể làm việc ở bất cứ nơi đâu, miễn là nơi đó có wifi. Nhưng sau nhiều đếm suy nghĩ vẫn chưa thoát ra được cái cảm giác lưu luyến nếu phải rời ra nơi cả gia đình đã sinh sống trong thời gian dài, rời xa các mối quan hệ bạn bè, đồng nghiệp đã gây dựng trong nhiều năm qua, đi lại hai bên quê nội-ngoại cũng xa hơn nhiều so với ở Hà Nội
Về việc học tập của con cái thì cũng không phải lo nghĩ, cháu năm tới sẽ chuyển cấp lên cấp 1, là thời điểm vàng để chuyển đổi, chứ nếu đã đi học rồi thì quen lớp, quen thầy cô bạn bè lại khó chuyển đổi.
Nếu là 20 năm trước thì em sẽ làm trước, nghĩ sau, miễn sao được làm điều mình thích là được. Nhưng ở tuổi này thì không còn mạnh dạn được như thế nữa
Có cụ mợ nào cũng ở trong hoàn cảnh và sắp có quyết định tương tự giống em không ạ
Năm 99 em ra HN học, 2010 chuyển vào ĐN (lúc đó đứa đầu em dc 2 tuổi) sống đến giờ. Tính ra em ở HN 11 năm và ĐN 13 năm; em xin phép lập 1 cái bảng cho dễ so sánh; đây là góc nhìn của em, còn của cụ thì cụ gia giảm cho phù hợp nhé; dựa trên đó cụ sẽ có nhiều thông tin hơn để quyết định.

Chúc cụ có được quyết định phù hợp!

(em làm cái file excel mà paste lên đây bị vỡ bảng, cty em ko cho upload file + google drive nên em post tạm cái screenshot lên đây)

Pumzen

Xe ba gác
Suy nghĩ cá nhân của em là gần thủ đô hay ở thủ đô là nhất mọi thứ đều tập chung về đây ví dụ như chữa bệnh chẳng hạn cac bác sỹ giáo sư đầu ngành đều ở đây cả. Có tuổi rồi lên cái đó khá quan trọng phải không cụ.
Vấn đề cụ đề cập đến, tuy có nhưng chỉ chiếm % thấp đối với nhà cháu thôi ạ. Có lẽ nhà cháu gắn bó với HN vì nơi đây mình sinh ra và lớn nên, có quá nhiều kỷ niệm, ký ức để không thể xa đc nó. Nhà cháu đã từng ở nc ngoài (1 cường quốc) có hộ chiếu hợp pháp, nhưng nhà cháu vẫn từ bỏ để về nơi chôn nhau cắt rốn, nơi có bố mẹ, anh em ruột thịt, bạn bè thân thiết.

Anita Emi

Xe điện
Mình cũng ở ĐN được hơn 10 năm. Thứ mình ko thích ở ĐN là mùa mưa kéo dài đến 2,3 tháng(tầm tháng 12-1 hàng năm). Nó cứ mưa ngày này sang tháng khác cỡ 2 tháng đến mọi thứ đều ẩm mốc, ướt át. Cái ko thích nữa là người ĐN đôi khi hơi nhiều chuyện, ai thích sống khép kín, ko muốn giao du rộng rãi với hàng xóm láng giềng đôi khi thấy hơi phiền. Chỉ thế thôi, còn môi trường, đường xá rộng rãi thì tất nhiên, bởi ĐN dân số loanh quanh 1 triệu, ko thể so sánh với HN hay SG được. ĐN giờ mà dân số tăng lên tầm 2-3 triệu thử xem, ối cụ lại chả muốn quay về HN, SG gấp!
Các cụ nói cũng hơi quá :))

Mùa mưa mỗi năm khác nhau, như năm vừa rồi thì khá dài, chứ năm 22 thì cũng ngắn, nói chung em thấy so le nhau. Ngắn thì cỡ 1 tháng, dài cỡ 2-3 tháng.

Nhà có ô tô và không phải làm công việc chạy nhiều ngoài đường thì cũng không sợ lắm :))

Mrquickdn

Xe tải

Mùa mưa mỗi năm khác nhau, như năm vừa rồi thì khá dài, chứ năm 22 thì cũng ngắn, nói chung em thấy so le nhau. Ngắn thì cỡ 1 tháng, dài cỡ 2-3 tháng.

Nhà có ô tô và không phải làm công việc chạy nhiều ngoài đường thì cũng không sợ lắm :))
Tôi thấy năm nào nó cũng mưa cả tháng, chỉ duy nhất 1 năm trong số hơn 10 năm tôi ở cách đây cỡ 5,7 năm là nó ko mưa Còn lại mưa đến nhà cửa ẩm mốc,thối cả cây cả đường, quần áo phải dùng máy sấy mấy tháng trời. Cứ mỗi khi HN có đợt không khí lạnh về là 1 ngày sau ĐN mưa, mà mỗi năm HN đón chừng 2 tháng không khí lạnh! Trời mưa mà cụ đi xe ô tô cũng ko thoát được, mưa gió cụ lên xuống xe cụp ô nước nó ko chảy vào trong xe rồi ẩm ướt chắc.

phuongmit

Xe cút kít

E sợ nhất mưa kiểu này, đất khách quê người mưa dài thế túm đâu ra người ngồi mâm 6 mà nhậu :)) đợt đi Huế mưa vài trận mà buồn mềm người ra rồi

Mrquickdn

Xe tải
ĐN đồ ăn cũng không đa dạng như ở HN, và giá cả cũng ko hề rẻ hơn. Là em đang nói đồ chất lượng nhé, chứ lấy đồ người ta bán cho công nhân, sinh viên, học sinh ra làm điểm mạnh về giá cả rẻ thì thôi miễn bàn. Quanh năm chỉ loanh quanh mì Quảng, bún chả cá, bún bò, xôi gà, bánh cuốn! Có những ngày ngủ dây đi làm đau hết cả đầu để nghĩ sáng nay ăn gì :))

Em vừa đi Nha Trang năm ngoái cũng tính đóng cái chung cư mường thanh để mỗi ngày mở mắt ra có cái view này.

Xong nghĩ kĩ mới đổi vé máy bay, ở lại thêm 10 ngày, cùng bx đi chợ nấu cơm, làm việc và sinh hoạt, thuê luôn 1 chiếc xe tự lái để mô phỏng 100% môi trường làm việc.
Cuối cùng quyết định rút vì ở chung cư không quen :D. Còn biệt thự view như này thì hơi quá khả năng.

P/s: Trong năm nay em di dân từ nội thành ra Hòa Lạc, bỏ phố về quê :D, trồng rau nuôi gà , nuôi cá và vườn tược.

Em 38t chắc kém cụ vài tuổi.
Cái chung cư này bao tiền cụ?

blackhole1

Xe tăng
Em chắc sau này cũng mua căn cc ở rìa biển và chơi kiểu năm nửa thời gian ở HN và ĐN hoặc VT mùa đông thì di chuyển về phía nam còn hè thì tùy nghi di tản thích đâu ở đó .

TTS78

Xe hơi
Năm 99 em ra HN học, 2010 chuyển vào ĐN (lúc đó đứa đầu em dc 2 tuổi) sống đến giờ. Tính ra em ở HN 11 năm và ĐN 13 năm; em xin phép lập 1 cái bảng cho dễ so sánh; đây là góc nhìn của em, còn của cụ thì cụ gia giảm cho phù hợp nhé; dựa trên đó cụ sẽ có nhiều thông tin hơn để quyết định.

Chúc cụ có được quyết định phù hợp!

(em làm cái file excel mà paste lên đây bị vỡ bảng, cty em ko cho upload file + google drive nên em post tạm cái screenshot lên đây)

View attachment 8377625
Cảm ơn cụ, quá chi tiết ạ, cụ nào cũng có chung ý tưởng với em thì tham khảo em thấy hay ạ

t_t_7love

Xe tải
Tại sao lại không phải là Nha Trang các cụ?
Mọi người chọn Đà Nẵng nhiều quá?
E cũng đã chuyển vào Đà Nẵng đc đến bây giờ là năm thứ 9.
Mấy vấn đề về môi trường, thời tiết, kinh tế nơi nào hơn thì k dám bàn. Nhưng theo e vấn đề quan trọng nhất mà Người Bắc chọn Đà Nẵng nhiều hơn là khoảng cách địa lý.
Như e hiện tại năm nào cũng tự chạy xe ít nhất 1 quẹt HN - ĐN khoảng cách 750km nhanh thì chạy trong 1 ngày, còn chậm thì chạy làm 2 ngày, thời gian tới mà thông hết tuyến cao tốc thì chạy còn khỏe nữa. Còn nếu từ Nha trang thì + thêm gần 600km nghĩ tới khá oải. Tương tự cho việc di chuyển bằng máy bay thì bao giờ vé ĐN- HN cũng nhiều chuyến, nhiều lựa chọn hơn và đi kèm là rẻ hơn nữa.
Tuy vậy nhưng bạn bè e ( đa số là phụ nữ ) lại định cư Nha Trang khá nhiều vì toàn có chồng làm Bộ Đội trong đó.