[Funland] Mong muốn con được học 1/2 ngày trường THCS công lập

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Xây mới nó phụ thuộc khấu hao tài sản hay sao ấy, không phụ thuộc quá tải đâu lão. Hình như 30 năm là được xây mới lại, dĩ nhiên phụ thuộc vào kinh phí và nhiều vấn đề khác
Bên này em thấy ko chú trọng nâng cấp trường lớp đâu . Cả trường cấp 1 ngay đấy cũng mãi mới xây thêm 1 tòa mới năm vừa rồi . Lúc trước lay lắt mới sửa lại cái sân trường mà em nghe lỏm bảo do ko có tiền :(

Dacia90

Tháo bánh
Ở nội thành có cháu học sinh nhà gần trường, không có điều kiện, học suốt cấp 2 nửa buổi. Phụ huynh nói chuyện với cô giáo từ khi vào lớp 6, cô hiểu hoàn cảnh học sinh. Học sinh đó chẳng học thêm môn gì, tự học ở nhà, vẫn đạt kết quả giỏi. Nói chung gia đình theo sát con cái, việc học ở trường bán trú hay nửa buổi cũng chỉ là một phần, ưu nhược như thế nào gia đình với học sinh bàn bạc cân nhắc.

Luxipe

Xe hơi
Nguyện vọng chính đáng mà, các cụ phải có con ở lứa tuổi C2 mới hiểu được. Con nhà e lớp 8, e tưởng lớp 8, lớp 9 sẽ chỉ học nửa buổi, nửa buổi còn lại nghỉ ngơi làm bài tập ở nhà hoặc đi học thêm nhưng trường con e vẫn học kín các buổi chiều: CLB toán, văn, anh, lý, hoá, học nghề. E hỏi con có muốn học k? Nó vẫn muốn đi nên e vẫn đk học đủ haizz. E thật sự chỉ mong giảm tải chương trình học, gói gọn trong buổi sáng, nghỉ T7, CN thôi.

nab2195

Xe tăng
nghe tới đoạn cụ làm đơn gửi mà e cứ hết cả hồn, ko rõ cụ thật hay đùa :D
ko ăn bán trú, học 1/2 ngày đều có trường đáp ứng , cụ cứ chạy cho con vào đó thôi , còn đòi thay đổi này nọ thì thôi , cảm giác nói cho vui mồm thì ko nên :)

dongnat123

Xe container
ko ăn bán trú, học 1/2 ngày đều có trường đáp ứng , cụ cứ chạy cho con vào đó thôi , còn đòi thay đổi này nọ thì thôi , cảm giác nói cho vui mồm thì ko nên :)
Em đang nghiên cứu làm đơn thật chứ ngại gì. Em gửi lên Sở GDHN vì việc này là yêu cầu đơn giản và hợp lý, em trích lại còm của mợ Comiki cho ngắn gọn: "các trường sắp xếp lịch học các môn thuộc khung BGD vào một buổi, các môn ngoại khóa vào một buổi. Vậy là dễ dàng có thêm lựa chọn cho các phụ huynh ko có nhu cầu cho con học bán trú cả ngày ở trường"

nab2195

Xe tăng
Em đang nghiên cứu làm đơn thật chứ ngại gì. Em gửi lên Sở GDHN vì việc này là yêu cầu đơn giản và hợp lý, em trích lại còm của mợ Comiki cho ngắn gọn: "các trường sắp xếp lịch học các môn thuộc khung BGD vào một buổi, các môn ngoại khóa vào một buổi. Vậy là dễ dàng có thêm lựa chọn cho các phụ huynh ko có nhu cầu cho con học bán trú cả ngày ở trường"
vâng, em hóng tin cụ , thực tế là e cũng thích con e học như vậy ( hiện cháu đang học cả ngày, về nhà ăn trưa , nhà em có người ) , nhưng chiều thì đúng là ko có ai quản lý , các cháu cũng outdoor suốt nhưng cuối tuần thôi

FC Juventus

Xe buýt
Em đồng tình với quan điểm của cụ chủ. Thực tế có 1 số trường công lập từ lớp 6 học 1/2 ngày, chiều không CLB thì ở nhà, không học 'gọi là không sao' như trường các cụ nêu trên,... Tuy nhiên 'số không sao này thì rất ít, theo quan sát của em mà 'đa phần là có sao' như không/khó thoát quả học thêm ở trường, ở nhà cô,...

Vấn đề là cụ gửi đơn lên đến đâu như lên Sở GD theo em không ăn thua đâu cụ. Ngay cả việc cấm dạy thêm học thêm bao năm rồi không thay đổi được.

Em kiến nghị cụ chủ kỳ tới ứng cử ĐBQH. Khi đó cụ đọc đơn giữa Hội trường thì sẽ lan tỏa phải biết ạ :D

dongnat123

Xe container
vâng, em hóng tin cụ , thực tế là e cũng thích con e học như vậy ( hiện cháu đang học cả ngày, về nhà ăn trưa , nhà em có người ) , nhưng chiều thì đúng là ko có ai quản lý , các cháu cũng outdoor suốt nhưng cuối tuần thôi
Em dự thảo đơn gửi rồi đây. Mợ comiki bớt chút thời gian chỉnh sửa giúp em được không (em gửi mợ file mềm), em bận việc nên trình bày và hành văn lủng củng gửi các cơ quan họ không hiểu họ lại cười :D
CCCM nào đóng góp ý kiến để em inbox gửi file hoặc còm trên này em sẽ xem và hoàn thiện đơn

Chỉnh sửa cuối:

sunflower09

Xe hơi
Đầu vào năm ngoái là 36 đấy cụ, sau có hạ điểm tiếp không thì em cũng không để ý, các năm trước điểm còn thấp hơn
Điểm như vậy so với các trường lấy trên 40 thì là thấp rồi cụ. Còn so sánh các trường với nhau, thì người ta so sánh về mặt bằng chung, tỷ lệ học sinh đỗ đạt chứ không lấy vài trường hợp riêng biệt để so. Trường nào chả có bạn học tốt, bạn học kém, nhưng những trường tốt thì hiển nhiên tỷ lệ học tốt cao hơn. Tây hồ cửa nào so với Chu Văn An, Phan Đình Phùng cùng quận.
Còn THCS Phú thượng, dù mặt bằng chung rõ ràng kém hơn nhiều trường khác, nhưng có năm vẫn có học sinh đỗ chuyên CNN, đỗ chuyên KHTN, Chu Văn An đó thôi
Còn lại, nhiều cháu muốn đỗ Thượng cát còn chả được, đừng nói vào Tây hồ
(Con em cả 2 đứa đều học Tiểu học và THCS PT trong vòng 16 năm nay nên việc học ở đây em khá rõ ạ)
Điểm đầu vào thấp là bn hả cụ? Cụ so với trường nào thế? Em quen 1 cậu có con học Thcs phú thượng thi vào tây hồ còn trượt. Còn học kém thì có cho vào chuyên ngồi thì như vịt nghe sấm. Còn đứa giỏi thì kể cả học trường làng vẫn có thể xuất sắc. 1 số thí sinh olympia cũng chỉ học trường bt nhưng kiến thức vẫn rất tốt. Chưa nói đến những đứa đạt giải. Còn điểm đầu vào thấp có nhiều lý do chứ ko phải chỉ là do học sinh kém hay gv kém. Đừng đưa ra ý chủ quan cảm tính để nói.

TÔN

Xe container
Cụ thớt khẩu đâu mà con học gv vậy ah

dongnat123

Xe container
Em đồng tình với quan điểm của cụ chủ. Thực tế có 1 số trường công lập từ lớp 6 học 1/2 ngày, chiều không CLB thì ở nhà, không học 'gọi là không sao' như trường các cụ nêu trên,... Tuy nhiên 'số không sao này thì rất ít, theo quan sát của em mà 'đa phần là có sao' như không/khó thoát quả học thêm ở trường, ở nhà cô,...

Vấn đề là cụ gửi đơn lên đến đâu như lên Sở GD theo em không ăn thua đâu cụ. Ngay cả việc cấm dạy thêm học thêm bao năm rồi không thay đổi được.

Em kiến nghị cụ chủ kỳ tới ứng cử ĐBQH. Khi đó cụ đọc đơn giữa Hội trường thì sẽ lan tỏa phải biết ạ :D
Em không quan trọng điểm số. Nếu con em không sợ trù thì không học, nếu sợ và để chống đối em sẵn sàng đóng tiền học nhưng sẽ học buổi đực buổi cái, thậm chí không học. Cơ bản em muốn con thoải mái học vừa sức của nó và cố gắng hết sức là được. Còn không cố gắng sẽ.phải trả giá, cuộc đời sau nhiều bất công hơn khi còn ngồi trên ghế nhà trường. Thằng nhà em bị đì không qua môn văn lớp 9, em kệ không chạy hay xin điểm, sau cô chủ nhiệm biết lực học thật của nó xin cho thi gỡ điểm để có thể thi 10
Screenshot_2022-10-25-16-25-31-83_cd9f342f505fc08af23d5639700d5c03.jpg
Screenshot_2022-10-25-16-23-59-31_cd9f342f505fc08af23d5639700d5c03.jpg

muamua

Xe buýt
Trước con e học trường láng hạ thì y hệt lịch như cụ mong muốn. Năm này nó vừa lên lớp 10 rồi. Các lớp sau thực hiện thế nào e k để ý. Còn thằng bé năm nay học thành công thìbđủ combo học 2 buổi bán trú. Nhưng trường thành công năm nay có cả lựa chọn k bán trú. K biết các năm sau thế nào.

dongnat123

Xe container

zaiwaz123

Xe điện
Hiện nay một số trường học tại TP HCM đã lùi giờ học buổi sáng sau khi có làn sóng kiến nghị của phụ huynh và báo chí cũng đăng bài.
Kiến nghị để cho mọi việc tốt hơn, thuận lợi hơn tai sao lại không ???

dongnat123

Xe container
Hiện nay một số trường học tại TP HCM đã lùi giờ học buổi sáng sau khi có làn sóng kiến nghị của phụ huynh và báo chí cũng đăng bài.
Kiến nghị để cho mọi việc tốt hơn, thuận lợi hơn tai sao lại không ???
Đúng rồi cụ. Em rất muốn mọi người chung tay để cho các con, cháu,.các gia đình... Có nhiều lựa chọn và được tốt hơn. Cứ nhắm mắt làm.ngơ cho qua thì lâu ngày nó trở thành cái ung nhọt phá vỡ hết cả xã hội, điều đó giờ đang được đặt tên ví là củi với lò :D
Em làm đơn dự thảo rồi đây, chắc cụ chưa xem còm trên

Chỉnh sửa cuối:

comiki

Xe lăn
Em dự thảo đơn gửi rồi đây. Mợ comiki bớt chút thời gian chỉnh sửa giúp em được không (em gửi mợ file mềm), em bận việc nên trình bày và hành văn lủng củng gửi các cơ quan họ không hiểu họ lại cười :D
CCCM nào đóng góp ý kiến để em inbox gửi file hoặc còm trên này em sẽ xem và hoàn thiện đơn

Hị hị, em văn dốt võ dát, đã đơn từ thưa bẩm bao giờ đâu :D

dongnat123

Xe container
Hị hị, em văn dốt võ dát, đã đơn từ thưa bẩm bao giờ đâu :D
Em đang nghĩ xem lồng kiểu gì để yêu cầu họ trả lời vì công dân đã có đơn gửi, địa chỉ, email và SĐT em đều ghi rõ. Nếu ghi đơn đề nghị thì họ có thể làm hoặc không làm và cũng không cần trả lời

ttvnol.com

Xe tăng
Nhu cầu mỗi gia đình khác nhau ko ai giống ai . Cụ chủ tính toán vậy chắc chắn là đã có lịch trình khác cho F1 nửa buổi còn lại rồi . Em đồng tình với cụ chủ ở điểm tụi nhỏ nên có thời gian học và làm những thứ có ích phù hợp với lứa tuổi .