[CCCĐ] Montréal-thủ phủ tỉnh Quebec- Paris trong lòng Canada

UdeM

Xe tải
cháo tiếng anh lèng nhèng thôi ạ. Gấu làm hết nên cháo ko biết bang j, ở vùng hẻo lánh thôi ạ. Cháo dân tài chén, gấu bẩu họ đang hỗ trợ để cháo có vc đúng chuyên môn Cũng khám ở Kangnam xong hết rồi ạ. Gấu nó cứ lôi cả f1 đi mờ mk là trụ cột lại ở nhà thì cũng áy náy lém, đoành tặc lưỡi vì con kể cả là làm... cửu vạn, hic
Vâng cụ,
Nhưng dù gì thì cụ cũng cần nắm thông tin định cư chương trình nhà cụ đang làm. Gấu nhà cụ có quyết tâm như vậy thì cụ phải mừng mới phải.
Nhưng vì có nhiều người không nắm được hết thông tin mà chỉ nghe bên tư vấn thì sẽ gặp nhiều khó khăn.
Vậy nên em nghĩ cụ nên bớt chút thời gian để tìm hiểu cho tăng thêm cái tự tin của mình.

Riêng em nghĩ thì không quá nặng nề việc định cư ở đất nước khác như nhiều người nghĩ, kiểu ơ thế bỏ quê hương à, ơ thế con nó mất gốc à, ơ thế nọ, thế chai....
Vấn đề rất đơn giản, thay đổi môi trường sống nên được nhìn nhận ở thái độ tích cực, nhất là đang tiến tới một đất nước văn minh hơn nước mình. Đa dạng văn hóa cũng là một trải nghiệm khó có thể đổi bằng tiền.
Sau này con em nó ở đâu cũng được, em chỉ nghĩ là nếu em có thể cho nó một quốc tịch Canada thì đó cũng là một hạnh phúc cho em!
Đơn giản vậy thôi!

UdeM

Xe tải
Một buổi sáng mùa thu, hơi ảm đạm nhưng đây là biểu tượng trường của em, University of Montreal- viết tắt là UdeM theo tiếng Pháp.

Theo bảng xếp hạng mới nhất thì UdeM đứng thứ 5 của Canada và 137 trên thế giới.

Em apply 4 trường những vẫn thích trường này, chắc do bệnh thành tích!

UdeM

Xe tải
UdeM của em nằm trên đồi Mont Royal

Từ bến metro có đường ngầm và 3 cái băng chuyền dẫn lên đồi. Ngoài ra còn có con đường này leo lên đồi. Mùa hè thu thì mọi người đều thích đi đường này vì như đi qua một cánh rừng nhỏ, nhưng mùa đông thì lối đi này bị đóng vì rủi ro ngã rất cao.

Mùa này em hay đi xe đạp và cho xe leo đồi qua đường này!

UdeM

Xe tải
Đây là một trong những giảng đường em đã, đang học.

Các cụ cứ tưởng tượng mùa đông mà ngồi cạnh cửa kính kia ngắm tuyết rơi thì nó lãng mạn phải biết ấy ạ.

UdeM

Xe tải
Còn đây đích thị là tòa nhà Andre- Aisenstadt- trụ sở chính của khoa toán và thống kê.
Mỗi sinh viên bậc sau đại học đều được cấp 1 bureau-phòng làm việc chung với 1-2 người nữa.
Bạn cùng bureau với em là một tên Trung Quốc học toán lý thuyết, suốt ngày hắn ăn và chê toán ứng dụng khiến nó chả hiểu gì.

Vài lời giới thiệu về người đàn ông mà tòa nhà mang tên!

André Aisenstadt không chỉ là tên một tòa nhà của khoa toán học và khoa học máy tính ở phía tây của tòa nhà chính Roger-Gaudry và khánh thành vào năm 1994. Trên hết là một người bảo trợ, một nhà từ thiện, một nhà toán học, một người yêu âm nhạc và một người đam mê của y học. Nói tóm lại, ai đó sẽ cho bạn mặc cảm tự ti.
Khám phá cuộc sống của André Aisenstadt theo lĩnh vực nghiên cứu của bạn: đó là niềm vui và giáo dục!

UdeM

Xe tải
Đây là hình chụp bên trong của tòa nhà đấy.

Đây là khu tầng 5, nơi có phòng thư ký và những nhân viên phụ trách sinh viên và học viên sau đại học.

Điện sẽ sáng 24/24, sinh viên có thể học ở đây cả ngày lẫn đêm.
Thư viện thì chỉ mở cửa đến 22h nhưng nếu bạn cần học tiếp thì cứ tự nhiên.

Nếu bạn là sinh viên sau đại học thì bạn có phòng làm việc riêng cũng như phòng nghiên cứu nhóm có mã số riêng để mở.

Nếu bạn là sinh viên thì có rất nhiều bàn ghế ở những khu riêng để bạn học, bạn ngồi, hoặc bạn ăn.
Mọi điều kiện tốt nhất dành cho việc học, và bạn chỉ còn một việc phải làm: Học thật tốt!

Phucyenxanh

Xe điện
Vâng cụ,
Nhưng dù gì thì cụ cũng cần nắm thông tin định cư chương trình nhà cụ đang làm. Gấu nhà cụ có quyết tâm như vậy thì cụ
phải mừng mới phải.
Nhưng vì có nhiều người không nắm được hết thông tin mà chỉ nghe bên tư vấn thì sẽ gặp nhiều khó khăn.
Vậy nên em nghĩ cụ nên bớt chút thời gian để tìm hiểu cho tăng thêm cái tự tin của mình.

Riêng em nghĩ thì không quá nặng nề việc định cư ở đất nước khác như nhiều người nghĩ, kiểu ơ thế bỏ quê hương à, ơ thế con nó mất gốc à, ơ thế nọ, thế chai....
Vấn đề rất đơn giản, thay đổi môi trường sống nên được nhìn nhận ở thái độ tích cực, nhất là đang tiến tới một đất nước văn minh hơn nước mình. Đa dạng văn hóa cũng là một trải nghiệm khó có thể đổi bằng tiền.
Sau này con em nó ở đâu cũng được, em chỉ nghĩ là nếu em có thể cho nó một quốc tịch Canada thì đó cũng là một hạnh phúc cho em!
Đơn giản vậy thôi!
cháo ko lo kiểu mất quê, mất gốc...
Mà đơn giản là có tuổi, sức khỏe giảm thì làm cửu vạn cũng ...khó
Vs lại sag đó nó cấm rệu bia, bạn nhậu ko có thì ...bùn lém.
Cháo ko ham sag bển cũng ko biết phải tìm hiểu những gì, tìm ở đâu, hic

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn
Em xin phép đánh dấu

Mợ chủ cho em hỏi giá nhà bên đó có đắt không ạ?

UdeM

Xe tải
Em xin phép đánh dấu

Mợ chủ cho em hỏi giá nhà bên đó có đắt không ạ?
Chào cụ,
Nhà thì nhiều loại lắm, tùy diện tích, tùy loại nhà và nhất là tùy khu nữa, có khu rất đắt vì toàn người giàu ở.
Em chỉ biết nhà Duplex em đang thuê đây thì cách đây 3 năm là 340.000 CAD, chủ nhà mua lại của 1 người Việt nên không qua trung gian.
Nếu nhà trong Montreal thì chắc dao động hiện nay từ khoảng 500.000 đến em không biết đâu vì chưa đi hỏi.
Xa hơn sẽ rẻ hơn và rộng hơn.
Kiểu cầm 500.000 CAD sang Laval, bên kia sông thì nhà rộng và mới hơn cụ nhé!

UdeM

Xe tải
cháo ko lo kiểu mất quê, mất gốc...
Mà đơn giản là có tuổi, sức khỏe giảm thì làm cửu vạn cũng ...khó
Vs lại sag đó nó cấm rệu bia, bạn nhậu ko có thì ...bùn lém.
Cháo ko ham sag bển cũng ko biết phải tìm hiểu những gì, tìm ở đâu, hic
Đấy,
em biết ngay mà, cụ cứ nghe vớ vẩn.
Ai bảo là sang đây bị cấm bia rượu.
Cụ cứ uống thả cửa cho em nhé, chỗ nào cũng bán, cụ cứ vào Costco vác cho em hàng thùng về mà tắm ạ.
Ai bảo cụ cứ sang đây là làm cửu vạn, không đến lượt cụ đâu ạ. Cụ cứ nhìn mấy thằng Tây khoảng 2m với mấy thằng châu Phi chắc hơn cả đùi gà Đông Cảo thì hỏi cụ có cửa không ạ?
Cụ phải tìm hiểu kỹ hơn đê!

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn
Chào cụ,
Nhà thì nhiều loại lắm, tùy diện tích, tùy loại nhà và nhất là tùy khu nữa, có khu rất đắt vì toàn người giàu ở.
Em chỉ biết nhà Duplex em đang thuê đây thì cách đây 3 năm là 340.000 CAD, chủ nhà mua lại của 1 người Việt nên không qua trung gian.
Nếu nhà trong Montreal thì chắc dao động hiện nay từ khoảng 500.000 đến em không biết đâu vì chưa đi hỏi.
Xa hơn sẽ rẻ hơn và rộng hơn.
Kiểu cầm 500.000 CAD sang Laval, bên kia sông thì nhà rộng và mới hơn cụ nhé!
Giá cũng cao phết mợ chủ nhỉ, như vậy giá cho thuê cao cũng là đúng rồi

lincombank87

Xe hơi
đúng là dân Toán, giải quyết sắp xếp vấn đề siêu logic.
Can thấy bảo do China sang mua nhiều nên giá nhà lên cao.
Hóng tiếp bài của mợ

UdeM

Xe tải
Đây là một hình ảnh phổ biến những ngày này.
Những khóm hồng có ở khắp các khu nhà.
Em cứ xách xe đạp đi khắp ngõ chỉ để ngắm!!

UdeM

Xe tải
Thêm một bụi hồng

Thêm chút lãng mạn

Thêm chút thi vị

UdeM

Xe tải
Nhà em nằm trên phố Papineau.

Đây là con phố nối hai con sông ôm trọn Montreal.

21h hôm nay của em đây, đạp xe dọc Papineau để đến đầu kia, đến một nơi như tách biệt hẳn thế giới ồn ào!

UdeM

Xe tải
Đấy
Các cụ nghĩ xem, hẳn là em ở trong thành phố Montreal nhé, thế mà ra khỏi nhà 1.5km đã gặp biển hiệu thế này.

Biển nó bảo là hãy học cách chung sống hòa bình với thú hoang.

Chẹp chẹp, thế là lại phải học đấy ợ!

UdeM

Xe tải
Lại biển nữa

Em đang mơ màng đạp xe, ngắm sông, nhìn trời rồi lườm mây, ấy thế mà

Giật cả mình ạ, em bị mấy bác đi bộ lườm vì...đi nhầm vào đường cấm xe đạp.

Vừa phải dắt xe quay lại đường cũ, vừa ấm ức không hiểu tại sao bị cấm.

Hóa ra là vì mấy anh chàng, cô nàng này đây!

UdeM

Xe tải
đúng là dân Toán, giải quyết sắp xếp vấn đề siêu logic.
Can thấy bảo do China sang mua nhiều nên giá nhà lên cao.
Hóng tiếp bài của mợ
Vâng, chắc đó cũng là một lý do.
China bên này nhiều lắm ạ.
Nhất là Vancouver, chả khác gì Thượng Hải. Người ta còn bóng bẩy là trong 10 người trên phố của Vancouver thì có 9 Chinese ợ.
Đâu đâu cũng có China town cụ nhé.

smallcell

Xe đạp
* Đến cửa khẩu nhớ xin record visa cho con để còn mang cái đó đi xin học và đó là giấy tờ chứng minh tính hợp pháp của con ở Canada chứ visa chỉ có giá trị ra-vào Canada thôi.
Mợ cho em hỏi record visa là cái gì vậy? Mười mấy năm trước em cũng được công ty cho sang Canada công tác. Đến giờ vẫn còn nhớ mãi và mong ước được sang bên đấy. Công nhận là mợ tính toán logic, kỹ càng và chặt chẽ thật. Chúc mợ và gia đình nhiều sức khỏe và may mắn nhé

UdeM

Xe tải
Mợ cho em hỏi record visa là cái gì vậy? Mười mấy năm trước em cũng được công ty cho sang Canada công tác. Đến giờ vẫn còn nhớ mãi và mong ước được sang bên đấy. Công nhận là mợ tính toán logic, kỹ càng và chặt chẽ thật. Chúc mợ và gia đình nhiều sức khỏe và may mắn nhé
Chào cụ,
Em hay quen miệng gọi như vậy, chính xác là visitor record như hình dưới đây.
Về giấy tờ thì các cụ hình dung ra như thế này cho dễ hiểu:
+ Để ra và vào Canada thì cần visa- loại gì cũng thế, du lịch, đi học hay đi làm và tên gọi sẽ theo theo hình thức mình đến Canada.
+ Để hợp pháp hóa tình trạng hiện tại trên đất Canada thì cần có loại giấy tờ thứ 2 mà người ta luôn yêu cầu trình diện: visitor record- cho những người phụ thuộc vào 1 người đi học hay đi làm- kiểu giống như hai con em, study permit cho du học sinh, work permit cho người đi làm....

Vậy có nghĩa là một đứa trẻ sang bên này mà đi theo bố/mẹ thì có 2 kiểu đi:
+ Xin study permit từ Việt nam- cứ xin thôi còn được hay không thì còn tùy người ta xét nhé.
+ Có sẵn visa du lịch Canada rồi thì đến cửa khẩu xin visitor visa nhờ giấy study permit hay work permit của mẹ- cách này 100% đạt nên em muốn chắc chắn hai đứa con sẽ đi cùng và em chọn cách này!