[CCCĐ] Montréal-thủ phủ tỉnh Quebec- Paris trong lòng Canada

UdeM

Xe tải
The six flags- La Ronde- Không có cái công viên giải trí này thì Montreal cũng bớt hấp dẫn hơn một chút với 2 cu nhà em.
https://www.sixflags.com/larondeen

Sau khi ổn định chỗ ở, chỗ ăn là đến chỗ chơi đấy ạ.

May quá, em tìm khu vui chơi là nó ra cái này luôn. Một ngày sáng chủ nhật em dẫn hai đứa đến trong tiết trời nắng nhưng lạnh phết, lại có thêm chút gió khiến càng lạnh. Ấy thế mà hai bạn nhà em chả lạnh gì. Đứng ngó đợi mẹ giải quyết vụ vé.

Ở nhà em đã tìm hiểu rồi, thấy có bán thẻ năm 2019 lại được khuyến mãi thêm hai tháng 9, 10 của năm 2018 nên em đầu tư ngay và luôn.
Ai dè đâu quầy bán vé nó làm luôn việc tư vấn cho mình là bán luôn cái loại dành cho người mua 2 thẻ ấy- vừa xinh nhà em đấy nhé. Lãi ghê, hai thẻ năm ( một năm mở cửa từ tháng 5 đến hết tháng 10) lại thêm 2 tháng năm 2018 nữa mà có gần 110 CAD cả thuế ợ. Cái đầu em tính nhanh lắm, một tuần con em đi 1 lần đã cực lãi rồi, kể cả 1 tháng 1 lẫn thì vẫn cứ lãi hơn cả buôn tân dược ấy chứ.
Các cụ cứ nhìn bảng giá bán lẻ cho 1 người đã gần 70 CAD một ngày đấy ạ.
Ban đầu em thắc mắc ghê lắm ấy, bọn này nó không biết kinh doanh hay sao ấy.
Nhưng thôi, thắc mắc lắm mà nó nghe được lại không bán cho em nữa thì tèo- nhà em đang nghèo. Ấy thế mà nhờ có bọn La Ronde này mà hai cu Tèo nhà em vẫn có chỗ chơi chất lượng mà cực phù hợp với lứa tuổi.

Chất lượng thì khỏi bàn luôn nhé- công viên này là cái duy nhất ở Canada còn bên Mỹ hình như có gần chục cái thì phải. Đây là công viên giải trí lớn nhất miền Đông của Canada đấy ạ. Hơn nữa là nó nằm trong thành phố, đi lại cực tiện bằng metro và bus, thành phố có riêng 1 tuyến bú số 769 để đưa khách đến công viên. Theo bản đồ con em cầm về thì em thấy có khoảng trên dưới 100 trò từ cảm giác nhẹ, đến vừa, rồi mạnh và mạnh nữa.

Nhớ hè năm 2017 ba mẹ con em cũng đi công viên giải trí Calaways của Calgary: https://www.calawaypark.com/- cái này nằm khá xa nên may mà có bác cho đi ké xe mới chơi được. Hai cu hồi đấy chơi kiểu thích nhưng mà sợ- có những trò mạnh quá mà chúng nó tái mặt.
Năm 2018 thì khác hơn, tiến bộ rõ. Bởi đi nhiều lần, mỗi lần cảm giác mạnh được tăng chút một, và cho đến nay thì chúng đã chơi gần như hết các trò ở công viên. Chúng kể với em là có những trò rón rén lên, nhắm tịt mắt, chỉ mong hết. Ấy thế mà dần dần chúng làm chủ được cảm giác của mình và còn biết chơi trò ấy thì ngồi ở đâu là phê nhất.

UdeM

Xe tải

Mời các bác ngắm bản đồ cho dễ hình dung, cái đường vàng gần La Ronde là cây cầu Jacques- Cartier bắc qua con sông Saint-Laurent, được đặt theo tên của người nổi tiếng lắm ạ.
Dành cho cụ nào thích lịch sử: https://www.wikiwand.com/vi/Jacques_Cartier

Nhìn trên bản đồ thì bên phải sông là Longueil, còn bên tay trái là Montreal- hòn đảo lớn kẹp giữa hai dòng sông.

UdeM

Xe tải
Sau khi mua vé cho hai thanh niên thì mẹ chúng chả còn việc gì làm nên đi bắn cầu, nhìn từ cổng công viên thì cái cầu này cũng hay hay đấy chứ ạ.

UdeM

Xe tải
Em ngồi đợi xe bus 769 để về, kệ hai thằng bé chơi đến bao giờ chán thì về.

Tháng 9 và 10 năm ngoái em chưa tìm hiểu mua thẻ ăn trong công viên vì không muốn chúng nó chơi quá lâu.

Vì vậy, ăn uống no nê ở nhà xong thì khoảng 11h là chúng bắt bus hoặc metro đến công viên, chơi đến 5-6h chiều thì đói là phải về. Khát thì vẫn ổn vì nước sạch trong công viên có thiếu đâu.

Đi được 2 bận là chúng còn không thích đi bus 45 ngay trước cửa nhà mà thích đi bộ đến bến metro và mặc dù phải chuyển 3 lần metro-xanh dương-cam và xanh lá rồi bus 769 mà chúng vẫn thích chọn metro. Nghe bảo đi metro thoáng, không có đèn đỏ và không phải chờ lâu.

UdeM

Xe tải
BẢNG VÉ

Em chụp từ năm ngoái đấy ạ.

Nhưng mà tụi bán hàng ở đây cũng hay lắm, chỉ cần mình nói mua vé cho bao nhiêu người, tuổi thế nào là nó đề xuất phương án tối ưu luôn.
Đỡ hẳn khoản tư vấn nọ kia.

Em là em thích điều này!

P.S Nhà em được tư vấn cái loại Forfait 2 personnes ấy ạ, nhớ cộng thêm 14.97% thuế nhé các cụ!

UdeM

Xe tải
Em bé đang đùa với bọn chim bay từ sông vào đấy ạ.

Hai cu nhà em đến giờ là 22h22 mà chúng còn chưa thèm về.
Nhưng em cũng không lo lắm vì công viên hôm nay mở đến 23h và em đã cho phép chúng về lúc nào chúng thích.
Yên tâm cực kỳ vì hôm nay chúng nó đi bus+metro.

hantun52

Xe hơi
tuyệt vời quá ạ
em đang có ý định qua Ca

UdeM

Xe tải
Đẹp quá cụ ạ. Xem ảnh mà mê ly :-bd
Vâng cụ, bên này trời xanh mây trắng và nắng vàng nên cứ giơ máy ảnh lên là ảnh đẹp.
NHìn thấy nhiều lúc cứ trong vắt ấy ạ.
Làm em quên cả bầu trời thủ đô mất rồi.

Thớt của mợ rất hay và bổ ích, đánh dấu để nghiên cứu. :D

Dreamlife

Đi bộ
Chào bác, nhà em cũng đang hoàn tất thủ tục để thẳng tiến Montreal đây ah, em vào tìm hiểu thì gặp topic của bác hay quá ah, bác đã cho em thêm động lực và sự lạc quan. Mùa hè Montreal đẹp bác nhỉ, cơ mà cái em sợ nhất là mùa đông lạnh.

Milloo

Xe hơi
Em note cái thớt của mợ để tìm thêm thông tin. Em cũng muốn thay đổi mà chưa biết phải bắt đầu từ đâu

UdeM

Xe tải
Chào bác, nhà em cũng đang hoàn tất thủ tục để thẳng tiến Montreal đây ah, em vào tìm hiểu thì gặp topic của bác hay quá ah, bác đã cho em thêm động lực và sự lạc quan. Mùa hè Montreal đẹp bác nhỉ, cơ mà cái em sợ nhất là mùa đông lạnh.
Chào mừng cụ sắp đến Montreal, biết đâu ta lại sẽ gặp nhau.
Mùa xuân, hè,và thu đều đẹp cụ nhé. Nhất là mùa thu thì lãng mạn phải biết.
Hoa thì đua nhau sống gấp, thay nhau đua nở.
Cụ sợ lạnh? Cụ có ở miền bắc Việt nam không?

Em mới trải qua mùa đông đầu tiên, nói chẳng ai tin. Em còn chưa kịp rét thì đã hết mùa đông.
Vì sao vậy?
Bởi rằng hệ thống sưởi của họ quá tốt.
Em ra khỏi nhà, vừa kịp cảm nhận những bông tuyết mát lạnh- chưa kịp giá lạnh thì đã chui xuống đất vào metro- trong metro thì lần nào xuống con em cũng cởi áo khoác vì nóng quá.
Ra khỏi metro thì trường em có cầu thang trong hầm lên đồi- vì UdeM trên đồi, em lại vừa kịp mát lạnh thì đã vào khoa, vào giảng đường.
Vào đó lại cởi áo ợ, em nói thật cái bureau- phòng làm việc của em nóng dã man, may là có một tên cùng phòng nên em mặc áo cộc chứ có mình em thì có khi phải bỏ cả áo mặc dù bên ngoài trời đang âm 30 độ.
Cái lạnh khô nó khác mình, dễ chịu hơn nên hôm nào 0 độ được coi là ngày mát mẻ đấy nhé.
Hai cu nhà em đến trường chỉ có áo khoác+ áo cộc đồng phục và sau khi vào trường là bỏ áo khoác nên chúng nó thấy mùa đông dễ chịu hơn vụ áo đơn áo kép ở nhà.
Cụ đã yên tâm chưa?

UdeM

Xe tải
Em note cái thớt của mợ để tìm thêm thông tin. Em cũng muốn thay đổi mà chưa biết phải bắt đầu từ đâu
Đầu tiên là cụ muốn cái gì?
Người Pháp có câu em thuộc lòng: Vouloir, c'est pouvoir- dịch thô: Muốn là được.
Em cũng sống và làm đúng như thế: Muốn đã, khi đã muốn khắc có cách làm được!

UdeM

Xe tải
Cụm hoa hồng trước khoa toán của em.

Thời gian này là mùa của hoa hồng, hầu như đâu cũng có.

Khu công cộng nào cũng có.

Tòa nhà nào cũng có.

Ngôi nhà riêng cũng có vài khóm hồng với đủ màu sắc

UdeM

Xe tải
Các cụ đoán được hộp gì đây không?

UdeM

Xe tải
Khoa em đây

21h hôm nay em rời khoa, thả dốc đạp xe về nhà!

UdeM

Xe tải
Cận cảnh bụi hồng khoa toán.

UdeM

Xe tải
Còn đây là gì?

Chỉ là đằng sau trạm chờ bus thôi.

Và phía trước của siêu thị IGA!

LÃNG MẠN ĐÂU ĐÂU!