Một Cảnh báo khi có trẻ nhỏ trên xe

myquartz

Xe đạp
Em cũng thấy thế ạ. Ở nước ngoài người ta không bao giờ cho trẻ nhỏ ngồi ghế trước, nhất là lại đứng nhảy nhót loi choi. Có 2 cháu con ông anh định cư bên đó về chơi, chúng nó đã được dạy thói quen là cứ lên xe tự leo lên ghế sau và kéo dây cài, không cần ai bảo và cũng không phàn nàn gì. Còn mấy cháu sinh ra lớn ở VN thì toàn đòi ghế trước, lại còn nhảy choi choi vặn vẹo lung tung nữa. Bố mẹ chiều con kiểu đó thì VN có đầy luôn.
Có thể ở VN xe hơi chạy chưa nhanh, nên các phụ huynh chưa thấy tác hại. Chứ người lớn em thấy phanh gấp còn chúi đầu về trước, có khi đập vào táp lô kính chắn ấy chứ.

PathFinder-2001

Xe hơi
Ngoài chuyện bắt buộc ngồi ghế sau, ngồi ghế của trẻ con, thắt dây an toàn, em còn khóa cửa bên F1 ngồi ở mode Child lock. Tức là cửa đó chỉ mở được từ bên ngoài, kô mở được từ bên trong xe. F1 nhà em nghịch lắm (mà F1 nào chẳng thế), đang chạy mà nó mở cửa ra thì kô biết chuyện gì xảy ra.

khunglongmatto

Xe tải
Em thấy rất nhiều bác khi trở con đi học hoặc đi chơi thường cho trẻ đứng hoặc ngồi ở ghế trước mà ko biết điều đó thực sự rất nguy hiểm khi xe bị va chạm. Các bác xem Video clip này để biết tác động do túi khí bung ra nguy hiểm như thế nào nhé!

[YOUTUBE]3pLNz87Hea4[/YOUTUBE]
Cảm ơn bác vì chia sẻ hữu ích. Đã rót vodka mời bác %%-